• 5 Lượt chia sẻ
  • 235K Lượt đọc
  • 477 Trả lời

• 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có mẹ nào bị bệnh này không? tư vấn cho mình nơi chữa và cách chữa với, mình bị mấy tháng nay rồi, khó chịu lắm. Cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Sao bạn không đến khám ở Viện Da liễu ý.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 486 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Bệnh này không thể chữa khỏi được đâu bạn ạ, ông chồng mình cũng bị. Bạn phải kiêng không sờ vào các loại chất tẩy rửa nhé(nhất là xà phòng bột). Nếu bạn bị bôi thuốc Flucina là đỡ thôi, nhưng thỉnh thoảng nó sẽ bị lên lại đấy.
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi G&B
    Sao bạn không đến khám ở Viện Da liễu ý.
    Cảm ơn mẹ GB, mình đi khám ở đó rồi, tệ lắm, lúc đi khám mới chỉ bị vài nốt nhỏ, khám xong bôi thuốc của họ lại lây ra khắp chân. Chán bọn bs ở đó lắm mẹ ạ
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Có phải mẹ cháu bị từng mụn nhỏ li ti to hơn con rôm, mọc liền nhau dày san sát không? ở trong mụn đó là có nước không? mần hẳn lên 1 bãi à?
    Nếu đúng thế thì liên lạc lại với mình, không khỏi không lấy tiền.
    Tridung/Songtoan (HN)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Bác kittytridung có phương thuốc gia truyền ah ? Đặc trị bệnh tổ đỉa hả bác :1: Thằng cu nhà em nó cũng bị cái bệnh này, mà rất lạ là chỉ bị một bên chân trái thôi, ở giữa khe các ngón chân và ngay phía dưới các đốt cuối của ngón chân. Mới đầu có những nốt mụn nhỏ li ti nằm ở phía dưới da (cảm giác sâu phía dưới da), sau những nốt đó kết lại thành từng đám dưới da, ấn vào có cảm giác căng, rắn. Sau 1,2 ngày cái đám mụn đó phồng to lên màu trắng, bên trong có nước vàng nhạt. Nếu ko chọc nó ra thì nó sẽ càng căng to lên. Bệnh này gây ngứa ghê gớm, nhất là khi các nốt li ti mọc và kết thành đám, đêm con em nó ngứa, cứ cà cái bàn chân trên đệm đến chảy máu

Em đi khám ở TT khám da liễu Nguyễn Khuyến thì lần 1 họ phán "viêm kẽ", lần 2 bảo "tổ đỉa". Cho thuốc bôi, uống. Nhưng bs. cũng nói là bệnh này do cơ địa, phải đợi tới khi con lớn lên thì sẽ đỡ thôi chứ ko chữa khỏi ngay được. Thuốc uống hay bôi cũng chỉ là điều trị triệu chứng thôi.

Thế nên sau này mỗi khi bị (thỉnh thoảng mới bị) thì em đun lá chè xanh đặc cho con ngâm chân hàng ngày, thì thấy cũng đỡ, ngâm ngay từ khi các mụn nhỏ liti mọc lên thì cũng có nhiều nốt mụn cũng thui đi ko kết thành đám nữa.

Mỗi lần con đau chân, thương lắm, phải đi dép bông ở nhà đến lớp cho đỡ đau
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 748 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittytridung
    Có phải mẹ cháu bị từng mụn nhỏ li ti to hơn con rôm, mọc liền nhau dày san sát không? ở trong mụn đó là có nước không? mần hẳn lên 1 bãi à?
    Chị có bài thuốc bí truyền gì đấy? Mách cho bà con đi chị. Nhiều người (phụ nữ nhiều hơn nam giới) bị những cái bệnh da liễu của xứ nhiệt đới này hành hạ lắm. Nhưng với những bệnh này thì cũng có thực tế là vấn đề hợp thầy hợp thuốc. Có nhiều người chữa cách này cách kia thì khỏi nhưng người khác thì không. Em bị á sừng bàn tay vài năm rùi, chữa chị ở nhiều nơi rùi mà có khỏi đâu. Chán lắm...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittytridung
    Thế thì hay quá, thế làm sao liên lạc được với chị bây giờ? cho em số tel đi nhé. Cảm ơn nhiều
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me BuiBil
    . Em bị á sừng bàn tay vài năm rùi, chữa chị ở nhiều nơi rùi mà có khỏi đâu. Chán lắm...
    Mẹ Buibil ơi, mình mới có người quen nói có nhà thuốc ở chỗ phùng hưng cắt hàng bông chữa bệnh á sừng tốt lắm, nhiều người khỏi, thử đến đấy xem sao đi. Mình không biết địa chỉ cụ thể, nhưng chắc đến đấy tìm được thôi.
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Metrung
    Mẹ Buibil ơi, mình mới có người quen nói có nhà thuốc ở chỗ phùng hưng cắt hàng bông chữa bệnh á sừng tốt lắm, nhiều người khỏi, thử đến đấy xem sao đi. Mình không biết địa chỉ cụ thể, nhưng chắc đến đấy tìm được thôi.
    Tớ cũng có cách chữa gia truyền, mỗi tội ko bít các mẹ có dám làm không .
    Yên tâm ko tốn đồng nào và cần kiên trì.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hồi trước mình cũng bị như thế, đi khám và điều trị ở bv da liễu gần 2 năm không hết. Một hôm đến bv y học dân tộc, chị bsĩ ở đó nhìn qua rồi bảo: cái nảy về mua phèn chua 1 cục nhỏ bằng hạt lạc, hoà tan vào nước ấm rồi vò nát vài lá trầu không ngâm vào đấy, chỗ nào bị tổ đỉa thì xát lá trầu lên. Nếu không làm thường xuyên được thì chịu khó vò lá trầu không cho ra nuơc liên tục vào chỗ bị mụn cũng được.
    Vậy mà khỏi.
    Bệnh này kiêng xà phòng bột, thuốc tẩy, nước rửa chén,.. nói chung là các chất tẩy rửa mạnh - nếu có giặt giũ thì mang bao tay vào. Các mẹ làm thử xem nhé.
    Mẹ JimJim
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 748 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cảm ơn me trung nhiều nhé. Nói thực lòng các mẹ đừng giận em, em giờ chẳng tin là chữa khỏi được bện này, vừa buồn vừa tức nữa. Chẳng hiều vì sao lại bị cái bệnh quái quỉ này. Nhưng dù sao thì có bệnh vái tứ phương, em sẽ qua nhà thuốc này để thử vận may lần nữa.
    • 160 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ có bí truyền gì chữa khỏi bệnh này thì post lên cho mọi người học hỏi với, tớ đây bị bệnh này 17-18 năm nay rùi, chữa các nơi, các kiểu chẳng thấy khỏi, bây giờ tặc lưỡi sống chung với lũ. Nhưng đợt này thời tiết thay đổi, 2 chân ngứa ngáy, nứt nẻ, gãi dụi nhiều thì các mụn đó vỡ ra chảy nước khó chịu lắm hôm thứ bảy vừa rồi vừa phải đi khám ở viện da liễu làm một liều thuốc để giảm bớt sự ngứa ngáy và đau đớn đi một chút (thuốc tây y thi ko khỏi hẳn được).
    Hepl ! hepl ! hepl ! , thanks ! thanks !, thanks! các mẹ nhiều.

• 627 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Sau khi đẻ đứa thứ nhất xong tự nhiên mẹ MH cũng bị bệnh này, ở chân có những mụn dưới da, da dày lên, và ngứa ngáy khó chịu, mình toàn phải lấy cái kim chọc các mụn đó ra. Khi chọc ra thì chỗ đó để lại một cái lỗ nhỏ. Đi khám da liễu BS cũng bảo là bị tổ đỉa, và còn tiên lượng cho mình là rồi sẽ mọc thêm ở chân bên kia nữa
    Sau đó có người mách cho mình một cách và mình làm đã khỏi, nhưng cũng phải chịu đựng và kiên trì. Mình nấu nước trầu không và rau răm, rất đặc - mình nhớ là 1 nồi nước khoảng 15-20 tay trầu không và một mớ rau răm to tướng như một mớ rau muống ấy. Đun kỹ, và ngâm chân vào nồi nước - bạn hãy ngâm chân vào nồi nước ở mức nóng nhất bạn có thể chịu đựng được. Mình khá giỏi chịu đau và chịu nóng, thêm nữa chỗ bị bệnh của mình ở trên gót chân một chút nên mình nhúng chân vào (và rút chân ra ngay) chỉ một chút sau khi bắc nồi nước sôi từ bếp ra. Trước khi ngâm chân nhớ chọc hết các mụn ra. Một lúc khi nước đã nguội đủ chịu đựng được rồi thì lấy các bã trầu không và rau răm xát kỹ lên chỗ mụn. Ngâm chân cho đến khi nước nguội. Ngâm xong lau khô và bôi thuốc mỡ kháng sinh để tránh nhiễm trùng.
    Ngoài việc khám BS da liễu, các bạn cũng có thể thử cách của mình xem. Mình nghĩ ít nhất nó cũng không hại gì. Nhớ là phải giữ an toàn, mình chịu nóng được đến đâu thì nhúng/ngâm chân ở mức đó.
    Giữ lại là có, trôi đi là không...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me MinhHa
    Sau khi đẻ đứa thứ nhất xong tự nhiên mẹ MH cũng bị bệnh này, ở chân có những mụn dưới da, da dày lên, và ngứa ngáy khó chịu, mình toàn phải lấy cái kim chọc các mụn đó ra. Khi chọc ra thì chỗ đó để lại một cái lỗ nhỏ. Đi khám da liễu BS cũng bảo là bị tổ đỉa, và còn tiên lượng cho mình là rồi sẽ mọc thêm ở chân bên kia nữa
    Sau đó có người mách cho mình một cách và mình làm đã khỏi, nhưng cũng phải chịu đựng và kiên trì. Mình nấu nước trầu không và rau răm, rất đặc - mình nhớ là 1 nồi nước khoảng 15-20 tay trầu không và một mớ rau răm to tướng như một mớ rau muống ấy. Đun kỹ, và ngâm chân vào nồi nước - bạn hãy ngâm chân vào nồi nước ở mức nóng nhất bạn có thể chịu đựng được. Mình khá giỏi chịu đau và chịu nóng, thêm nữa chỗ bị bệnh của mình ở trên gót chân một chút nên mình nhúng chân vào (và rút chân ra ngay) chỉ một chút sau khi bắc nồi nước sôi từ bếp ra. Trước khi ngâm chân nhớ chọc hết các mụn ra. Một lúc khi nước đã nguội đủ chịu đựng được rồi thì lấy các bã trầu không và rau răm xát kỹ lên chỗ mụn. Ngâm chân cho đến khi nước nguội. Ngâm xong lau khô và bôi thuốc mỡ kháng sinh để tránh nhiễm trùng.
    Ngoài việc khám BS da liễu, các bạn cũng có thể thử cách của mình xem. Mình nghĩ ít nhất nó cũng không hại gì. Nhớ là phải giữ an toàn, mình chịu nóng được đến đâu thì nhúng/ngâm chân ở mức đó.

Mẹ MH ơi, thế làm như thế bao lâu thì mẹ nó khỏi? bôi thuốc mỡ kháng sinh là thuốc gì/ Tuýp thuốc mỡ tra mắt tetacylin có bôi được không? Trong lúc trị bệnh mẹ MH có phải kiêng ăn thịt gà, cá, tôm, cua không?

Mong nhận được trả lời của bạn. Cảm ơn nhiều.
    • 627 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mẹ MH ơi, thế làm như thế bao lâu thì mẹ nó khỏi? bôi thuốc mỡ kháng sinh là thuốc gì/ Tuýp thuốc mỡ tra mắt tetacylin có bôi được không? Trong lúc trị bệnh mẹ MH có phải kiêng ăn thịt gà, cá, tôm, cua không?

Mong nhận được trả lời của bạn. Cảm ơn nhiều.
    Lâu quá rồi chả nhớ bao nhiêu lâu thì khỏi nữa mẹ nó ạ, nhưng đâu đó trong vòng hơn 1 tháng, ngày nào cũng làm, làm xong chân đỏ lên và hơi ran rát. Nhưng làm xong cảm thấy dễ chịu lắm.
    Mỡ kháng sinh đúng là cái tuýp thuốc mỡ tetracyclin ấy, lúc không có mình lấy thuốc bột cloroxit bôi, tóm lại vì mình chọc các mụn ấy ra, ngâm nước nóng nó sẽ có tổn thương thì bôi kháng sinh vào để chống nhiễm trùng thôi.
    Mình chả kiêng kỵ gì cả. Lúc trước khi biết cái bài thuốc này còn ăn rươi, các mụn mọc lan ra nhanh khiếp đảm luôn. Khi thực hiện bài thuốc này thì không dám ăn rươi nữa, nhưng sau đó vẫn ăn tì tì, chả kiêng cữ gì, mà cũng chả biết phải kiêng cái gì nữa, hôm nay mẹ nó nói mới biết là những thứ đấy phải kiêng đấy chứ.
    Giữ lại là có, trôi đi là không...
    • 243 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng bị tổ đỉa hai chân mấy năm học cấp 2, nghĩ lại vẫn thấy ghê, hồi đó bố mẹ mình nghe ai mách thuốc gì cũng kiếm về chữa mà mãi không khỏi. Cuối cùng thì cũng hết mà lại nhờ 1 bài thuốc cực kỳ đơn giản thế nên mình nghĩ mọt phần cũng là hợp thuốc.

Các mẹ thử xem sao nhé:
    - lá thầu dầu: 1 nắm khoảng 3,4 lá ( cây này thường mọc ở bờ sông hoặc ven đường ), mẹ mình bảo thầu dầu tía thì tốt hơn.
    - khoai tây:1/2 củ nhỏ
    - vài hạt muối
    tất cả giã nát rồi đắp lên chỗ mụn tổ đỉa, lấy khăn màn sạch băng nhẹ cho khỏi rơi, quấn 1 vòng thôi, nên làm vào buổi tối trước khi đi ngủ.

Ngày trước mình bị nặng lắm, chân hầu như lúc nào cũng bị vỡ mụn chảy nước khó chịu thế mà chỉ 1 đêm đắp lá sáng đã ăn da non luôn. Hi hi nhưng cũng phải 1 tuần các đốm mụn mới hết vì lúc ăn da non ngứa quá mình lại ngãi xước ra.

Chúc mọi người cũng hợp thuốc như mình nhé.
    Góc nhỏ nhà Tin Tôm

Chia sẻ tình thương_Nhân rộng tấm lòng Nhân
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me BuiBil
    Em cảm ơn me trung nhiều nhé. Nói thực lòng các mẹ đừng giận em, em giờ chẳng tin là chữa khỏi được bện này, vừa buồn vừa tức nữa. Chẳng hiều vì sao lại bị cái bệnh quái quỉ này. Nhưng dù sao thì có bệnh vái tứ phương, em sẽ qua nhà thuốc này để thử vận may lần nữa.
    Mình cũng đã từng giống bạn đấy, cũng bao nhiêu năm trời mà mình còn bị cả ở tay nữa, cũng đi khám ở Phùng Hưng, Trần Hưng Đạo rồi đi cả Trung Quốc, nhưng nó chỉ khỏi lúc uống thuốc thôi cứ ngưng thuốc là lại bị mà lúc bị rồi uống lại thuốc đó cũng không ăn thua nữa. Sau đó mình dùng lá đinh năng và cây huyết dụ ( sao vàng hạ thổ) sắc lên uống thế mà khỏi, uống thay nước.
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Huong Giang
    Bác kittytridung có phương thuốc gia truyền ah ? Đặc trị bệnh tổ đỉa hả bác :1: Thằng cu nhà em nó cũng bị cái bệnh này, mà rất lạ là chỉ bị một bên chân trái thôi, ở giữa khe các ngón chân và ngay phía dưới các đốt cuối của ngón chân. Mới đầu có những nốt mụn nhỏ li ti nằm ở phía dưới da (cảm giác sâu phía dưới da), sau những nốt đó kết lại thành từng đám dưới da, ấn vào có cảm giác căng, rắn. Sau 1,2 ngày cái đám mụn đó phồng to lên màu trắng, bên trong có nước vàng nhạt. Nếu ko chọc nó ra thì nó sẽ càng căng to lên. Bệnh này gây ngứa ghê gớm, nhất là khi các nốt li ti mọc và kết thành đám, đêm con em nó ngứa, cứ cà cái bàn chân trên đệm đến chảy máu

Mỗi lần con đau chân, thương lắm, phải đi dép bông ở nhà đến lớp cho đỡ đau
    em ơi, nếu bị như vậy thì đúng như của chị rồi. Chị khám BS da liễu của Viện Bạch Mai bị BS doạ cho một trận sợ gần chết. Bà ấy nói rằng đây là bệnh tổ đĩa, rất khó khỏi, nếu không chữa kịp thời nó sẽ khoét sâu thành đường hang và sau đó nó sẽ chạy sang đường tiêu hoá. Ôi trời ơi, tôi mất ăn, mất ngủ mấy ngày và lại còn cống nộp tiền ngố cho bà ấy mấy trăm ngàn.
    Sau khi uống thuốc, bôi thuốc của bà BS ấy song chả thấy khỏi, than vãn khắp nơi, may quá gặp bà chị bà ấy cho một lọ CASTELLANI bôi khoảng 3 ngày là đã lên da non. Thuốc này cơ quan chị ấy tự pha cho mình, nhưng vì nhà chị ấy xa quá, mình không xin được cho mọi người nên mọi người đã ra cửa hàng thuốc trước BV Lão khoa mua.
    Lưu ý các mẹ là thuốc này chỉ có mấy ngàn thôi và chỉ chữa triệu chứng giống như mình mô tả là tổ đỉa dạng mụn nước (chứ còn dạng bị nứt chân thì không phải đâu nhé).
    Theo chị mình hướng dẫn Quy trình chữa rất tỷ mỷ. Các mẹ phải dùng cắt móng tay cắt từng mụn nhỏ, thấm sạch nước dịch bằng thuốc khoảng 2-3 lần sau đó lấy bông thấm thuốc đắp lên vết thương sau đó băng lại để đảm bảo thuốc luôn thấm vào vết thương và dịch chảy ra luôn được thấm hết, không chảy lan sang chỗ khác (nước chảy đến đâu mụn sẽ lan đến đó). Ngày thay băng thuốc 2-3 lần. Khi hết chảy dịch, để vết thương hở ra, không băng nữa.
    Một số người làm theo cách này đã khỏi và không thấy bị mọc lại.
    Chúc các mẹ nhanh khỏi bệnh và nhớ hậu tạ mình nhé. rẻ tiền, đơn giản và hiệu quả. Cố gắng lên các mẹ nhé, đừng sống chung với lũ thế khổ lắm.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Cám ơn các bài thuốc của các bác nhé. Em sẽ cố gắng áp dụng với anh con nhà em xem. Khổ nỗi là nó bé quá, ko chịu đau được, đến nhìn vào chân nó thôi cũng làm nó thấy đau rồi
    Đợt này lại đang bị đau, ngày nào cũng ngâm chân vào nước chè xanh đặc, các móng chân cứ vàng khè như anh thợ cày :1:
    Hương Giang (Hà Nội)