• 1 Lượt chia sẻ
  • 181K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, các anh chị ơi, em hai mấy tuổi rồi mà còn bị lây bệnh trái rạ. Bị nặng quá, nổi toàn thân, mắt miệng. Khi mới bị em có đi cắt mấy thang thuốc bắc để trục độc ra ngoài cho nhanh. Thầy thuốc dặn ba ngày tắm 1 lần bằng nước ấm, chỗ nào chảy nước thì lấy oxy già bôi vào. Trên mặt em có nhiều hột lớn, nó tự chảy nước ra, em lấy oxy già bôi và dùng nghệ củ thoa. Nhưng nó vẫn bị ưng mủ, đâu ê ẩm. Mà em sợ sứt oxy già dễ để lại sẹo quá!
    Người sốt mấy ngày, mệt mỏi, hơi tức ngực, càng ngày nó càng ra nhiều. Làm vệ sinh thế nào hả anh chị, nhà em thì kêu ko được tiếp xúc với gió, nước. Có mấy cái nốt nổi ở giác mạc em phải thường xuyên giỏ nước mắt nhân tạo, khó ngủ, ko ngủ được.
    Có cần đi bệnh viện ko? hay là chịu khó thêm ít ngày nữa?
    Làm thế nào để ko bị rổ ở mấy cái chỗ hạt lớn đang mưng mủ?
    Em cám ơn các anh chị nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 261 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bạn nên đi bệnh viện ngay, vì bạn đã có triệu chứng of viêm phế quản, nêu bạn cứ kiêng như vậy thì sẽ mất vệ sinh, bị bệnh này không phải kiêng gì cả, bạn hãy tắm bằng nước lá chân vịt hàng ngày, nó sẽ làm cho các nốt se lại rất nhanh.
    Nhưng tốt nhất là bạn nên vào viện Y HỌC LÂM SÀNG CÁC BỆNH NHIỆT ĐỚI, hay khoa Y HỌC LÂM SÀNG CÁC BÊNH NHIỆT ĐỚI nằm trong bệnh viện Đống Đa - HN ( nếu bạn ở HN ), vì bạn để nó tiến triển nặng nếu bạn không vào viện có thể bạn sẽ bị biến chứng viêm não do thủy đậu gây nên.
    Chúc bạn mau khỏi
    • 123 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

bạn có thể tắm bằng nước nấu từ lá trà xanh nhưng bắt buộc phải đến bệnh viện để điều trị
    • 243 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm vụ trái rạ này vì OX mình mới bị năm 2006. Ôi thôi cả người như con gì ấy, đi khám bảo hiểm ở BV Nguyễn Trãi BS cho 1 đống thuốc uống và thuốc thoa, cái loại thuốc màu tím than đấy, thoa lên nhìn gớm giếc nhưng nó lại hiệu quả vô cùng, không biết bạn có thoa loại thuốc đó không? Nhất thiết bạn phải đi đến BV để BS chuyên môn cho thuốc uống kết hợp thuốc thoa, đừng hốt thuốc bắc thuốc nam gì giải độc hết vì chẳng ích gì đâu, thuốc tây có kháng sinh giúp vết thương không bị lở loét thì sẽ đỡ bị sẹo. Mấy cái mụn nhất định bạn đừng bao giờ gỡ mày mà phải để nó tự rụng đi, bạn mà gỡ là có sẹo ngay. Õ mình phải nằm nhà gần 1/2 tháng chỉ còn có 3 cái mụn to trên mặt mà không chịu kiên nhẫn chờ nó tự rụng mày nóng lòng đi làm nên thò tay gỡ đi bây giờ để lại 3 cái sẹo lõm xấu trên mặt. May là đàn ông khôgn sao chứ phụ nữa là phải đi cà sẹo rồi.
    Vấn đề VS thì mình thấy bình thường, không ra gió nhưng vẫn phải tắm nhanh bằng nước ấm mỗi ngày vì không tắm cơ thể dơ bẩn càng dễ làm mấy cái mụn nhiễm trùng đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Bạn phải đi bệnh viện càng sớm càng tốt.
    Bs sẽ cho uống kháng sinh, chích thuốc, bôi thuốc tím để chống nhiễm trùng.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chết đi sống lại, giờ mới lên đây gõ cho các anh chị.
    Em bị bội nhiễm, mụn nước thành mủ hết, sốt 39 độ. Người đâu nhứt ko ngủ được, nhất là vùng mặt. Đi bác sĩ ổng la quá trời, kếu đến trễ quá. ổng cho mớ thuốc về uống. Giờ thì hết sốt rồi. Chờ ngày mủ chảy ra thôi. Sẹo hay rổ cũng kệ nó, sống là may lắm rồi!!
    Em có mua dung dịch Milian có thành phần xanh methylen của Nam Việt, lọ 3000đ để xoa.
    Đâu nhứt cả người chỉ có bôi thuốc thôi chứ ko thể tắm được các anh chị à.
    Nghe nói bệnh này cũng phải kiêng nắng nữa phải ko?
    Nếu khi mới bị mà đi bác sĩ ngay thì hay rồi. Thôi để lần sau em rút kinh nghiệm vậy!
    :Laughing:
    • 1,408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Không tắm nhưng lúc này trời nóng, bạn nhớ đừng để mồ hôi ra nhiều quá, phải giữ thoáng mát nhé.
    Và còn kiêng ăn nữa, kiêng rau muống, nếp, thịt bò, tôm tép... vì có thể làm các mụn lâu lành, mủ nặng hơn và để lại sẹo lồi thì khổ.

Chúc bạn mau khoẻ, lấy lại nhan sắc như xưa. Mình đã từng bị nên rất chia sẻ với bạn.
    • 261 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SHsg Xem bài viết
    Chết đi sống lại, giờ mới lên đây gõ cho các anh chị.
    Em bị bội nhiễm, mụn nước thành mủ hết, sốt 39 độ. Người đâu nhứt ko ngủ được, nhất là vùng mặt. Đi bác sĩ ổng la quá trời, kếu đến trễ quá. ổng cho mớ thuốc về uống. Giờ thì hết sốt rồi. Chờ ngày mủ chảy ra thôi. Sẹo hay rổ cũng kệ nó, sống là may lắm rồi!!
    Em có mua dung dịch Milian có thành phần xanh methylen của Nam Việt, lọ 3000đ để xoa.
    Đâu nhứt cả người chỉ có bôi thuốc thôi chứ ko thể tắm được các anh chị à.
    Nghe nói bệnh này cũng phải kiêng nắng nữa phải ko?
    Nếu khi mới bị mà đi bác sĩ ngay thì hay rồi. Thôi để lần sau em rút kinh nghiệm vậy!
    :Laughing:
    Mình khuyên bạn là nên tắm nc lá chân vịt, vẫn đc tắm nhưng nhớ k để bị ngấm lạnh, bệnh này k phải kiêng j cả, con tớ bị rồi và tớ k kiêng j cho nó hết.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các anh chị!
    Em hôm nay đã hết sốt, khỏe rồi. Vùng mặt mủ đã chảy hết, khô rồi, chỉ còn mấy các lớn thôi. Còn vùng lưng ngực thì vẫn nổi mủ, chắc 1 tuần nữa mới hết được.
    À vùng mặt em có mấy các to quá thì làm sao cho da nó liền mà ko để lại sẹo nhỉ?
    :Battin ey:
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cho tôi hỏi kinh nghiệm chữa bệnh thủy đậu ở người lớn. Cách làm cho không để lại sẹo.Cám ơn mọi người!
    • 596 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr Happy Xem bài viết
    Cho tôi hỏi kinh nghiệm chữa bệnh thủy đậu ở người lớn. Cách làm cho không để lại sẹo.Cám ơn mọi người!
    OX mình mới bị năm ngoái, chẳng có KN gì đâu chỉ là khi vừa phát bệnh thì phải đi BV khám ngay để BS cho thuốc uống và thuốc bôi, hướng dẫn cách vệ sinh hàng ngày, mỗi ngày phải tắm bằng nước ấm không được ở dơ, mặc đồ thoáng mát và ở chỗ thoáng mát chứ không được kiêng tắm dễ bị nhiễm trùng.

Để tránh sẹo thì tuyệt đối không được gỡ mày của mấy nốt đậu mà phải để tự nó rớt ra, nôn nóng mà gỡ thì dính sẹo ngay đó, OX mình bị dính chưởng vì chỉ còn có 2 nốt đậu to trên mũi mà ko chịu khó chờ ngứa tay ngứa chân gỡ nên bây giờ có 2 cái sẹo xấu, hối hận muộn màng... :Sad:.
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

• 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cám ơn thông tin của Bác rất nhiều. Cho mình hỏi OX bạn bao nhiêu ngày hết bệnh? Uống các loại thuốc gì và có sốt không? Mình đã sốt khoảng 6 ngày rồi, đã đỡ hơn nhưng hôm nay vẫn cón nóng lạnh một lần.Cám ơn bạn!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MONGUOCCONYEU Xem bài viết
    OX mình mới bị năm ngoái, chẳng có KN gì đâu chỉ là khi vừa phát bệnh thì phải đi BV khám ngay để BS cho thuốc uống và thuốc bôi, hướng dẫn cách vệ sinh hàng ngày, mỗi ngày phải tắm bằng nước ấm không được ở dơ, mặc đồ thoáng mát và ở chỗ thoáng mát chứ không được kiêng tắm dễ bị nhiễm trùng.

Để tránh sẹo thì tuyệt đối không được gỡ mày của mấy nốt đậu mà phải để tự nó rớt ra, nôn nóng mà gỡ thì dính sẹo ngay đó, OX mình bị dính chưởng vì chỉ còn có 2 nốt đậu to trên mũi mà ko chịu khó chờ ngứa tay ngứa chân gỡ nên bây giờ có 2 cái sẹo xấu, hối hận muộn màng... :Sad:.
    • 381 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình có chuyện này ko hiểu và có thắc mắc , có phải trong đời người ai cũng phải bắt buộc bị bệnh trái rạ ko ? ko nhỏ thì lớn , mà bị nhỏ thì nhẹ hơn và ko bị thẹo , nếu lớn bị thì da khó lành và ko tốt , mình lo quá , vì mình từ trước giờ chưa bị , mà hôm qua sang nhà bà cô , con nhỏ bé 7 tuổi nó bị , mà họ ai cũng bị bệnh này rồi , có mình ko bị thôi , họ nói vậy sẽ lây , mình lo quá , vì nói thật sau khi nhìn con bé con nó bị mình ám ảnh luon , nổi da gà vì nhìn thật kinh khủng ko thể hình dung nổi , và họ nói mình bắt buộc phải có bệnh này ko trước thì sau , sao ngộ vậy , giờ mình lo sẽ bị lây bệnh này , vì nghe nói từ lúc gặp bệnh nhân thời gian lây bệnh có thể sảy ra 1 tuần hay 2 tuần , :Crying::Crying: , ám ảnh quá
    http://images.google.fr/images?um=1&...che+d%27images
    bé nó bị như những hình này
    • 381 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Giờ bác sĩ đi du lịch rồi , sao đi chích cho kịp khỏi bị lây đây , họ nói em sẽ bị các lây , sợ quá huhuhu
    • 7,364 Bài viết

• 17,116 Được cảm ơn

Bệnh này không nhất thiết ai cũng mắc đâu bạn ạ. Bạn đã tiếp xúc với nguồn bệnh thì cũng không có nghĩa là chắc chắn bạn sẽ bị lây. Đừng quá lo lắng nhé. Sau vụ này nếu bạn không sao thì cũng nên đi tiêm phòng thủy đậu đi. Bệnh này tuy lành tính, rất hiếm khi gây biến chứng nhưng ai đã mắc thì sau này rất dễ mắc một căn bệnh còn đáng sợ hơn, đó là bệnh viêm các đầu dây thần kinh (zona).
    • 194 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bạn tiếp xúc với trẻ bị bệnh nhưng chưa chắc bạn đã bị đâu, đừng quá lo lắng, không phải ai tiếp xúc với người bị bệnh cũng bị lây. Không biết bé mà bạn gặp bị ở ngày thứ bao nhiêu rồi, thông thường trước khi phát ra nốt đầu tiên khoảng 2, 3 ngày là dễ lây nhất bởi khi đó người bệnh phát ra virus. Khi các nốt đã phát ra rồi thì khó lây hơn, càng xa ngày phát nốt đầu tiên thì càng khó lây, đến khoảng 1 tuần thì không còn lây nữa.
    Bây giờ chỉ còn hy vọng là bạn sẽ không lây thôi chứ bạn không thể tiêm vào thời điểm này được bởi nếu bạn đã bị lây thì việc tiêm chỉ làm nặng thêm, rất nguy hiểm, nếu bạn nói là vừa tiếp xúc với người mang virus varicelle và yêu cầu bác sỹ tiêm thì không ai tiêm cho bạn cả.
    Chờ khoảng 2, 3 tuần mà không thấy có hiện tượng lây thì lúc ấy bạn mới đi tiêm được. Người lớn mà chưa bị thì nên tiêm vì nếu bị varicelle thì khả năng bị nặng và biến chứng khá nguy hiểm đấy.
    Chúc may mắn
    • 13,172 Bài viết

• 9,431 Được cảm ơn

Mình đã mắc bệnh này năm ngoái khá nặng, phải ở nhà cả tháng mặt mũi, tay chân, trong người chỗ nào cũng bị cả ngay cả trên đầu, và bottom nó cũng không tha luôn nhưng mình chỉ xức CALAMINE thuốc chống ngứa mà thôi, khi bắt đầu tróc các vết mày đen thì tôi xức thuốc chống sẹo đến nay trong người không có sẹo nào cả. Mình vẫn tắm bình thường hàng ngày và lau sạch sẽ, tay rửa sạch hay bông gòn sạch và lấy trong hộp thuốc ra một lượng thuốc đủ để xức khắp người và bôi - tuyệt đối không dùng tay đã chạm vào trái rạ hay bông gòn dơ quẹt lại hũ thuốc.

Con gái cũng bị bệnh luôn và cách mình chăm con như vầy

Mẹ luôn luôn nhớ không bao giờ xài miếng bông gòn đã dơ nhúng vào chậu nước lại rồi lau tiếp lên người con cả vì làm như thế là cả chậu nước bị dơ bẩn (contaminated) hết cả rồi, và mẹ cũng luôn xài bông gòn như thế đối với khuôn mặt của mẹ hay bất cứ điều gì khi mẹ xài bông gòn và thuốc. Dặm thuốc, lotion lau mặt rồi bỏ, xài miếng bông gòn khác đừng tiếc miếng bông gòn đã bị dơ
    . Hãy đọc thêm thông tin ở đây nhé
    http://www.rfa.org/vietnamese/in_dep...earchterm=None
    • 381 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Hôm qua ngủ ko yên tâm nằm mơ , híc do ám ảnh , từ lúc cha sanh mẹ đẻ tới giờ hoá ra mình ngu ko hề biết vê căn bệnh này , nên ko có chích chiết gì hết , giờ dáng chờ 2 tuần , coi nó có bị lây ko ? hi vọng là ko , vì ám ảnh hay sao mà thấy mình mẩy ngứa ngáy , dù về là đi tắm táp liền để khỏi bị lây , thấy con nít mà nó bị vậy sao chịu thấu , người lớn họ còn ko chịu nổi huống gì mấy bé , tội nghiệp quá , nên google đọc và các bạn chia sẻ giờ cũng bớt lo chút , nhưng ko hiểu sao do ám ảnh hay gì mà mặt ngứa , người ngứa , mình chỉ sợ bị bệnh này thành con cóc ghẻ thôi và thấy nói cũng nguy hiểm với người lớn , con nít nhe hơn :Rose:
    • 381 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

các mẹ Cho mình hỏi thêm , chích ngừa bệnh này có bị đau ko ? chỗ chích có bị thúi thịt và lâu lành ko ? vì lần trước mình chích ngừa bệnh gì ko rõ , gan hay gì đó , chích xong về cái chỗ chích nó ngừa và thúi , có mủ ghê lắm , thành cái nhân trắng , phải nặn mủ ra , chân mủ sâu lắm , lấy mãi mới ra nổi , sau đó nó làm 1 mảng đỏ và sâu , mất 4 tháng nó mới lành và giờ lâu lâu còn ngứa , mà con bé cháu nó chích cũng bị vậy , ghê quá , 2 bên tay mình giờ có 2 cục thịt nồi to đùng , do chích ngừa
    • 1,173 Bài viết

• 1,243 Được cảm ơn

Chị lenafrance ơi ở ngoài quê em có một ông thầy chuyên chửa bệnh này đấy,nếu mới phát hiện ra thi uống thuốc một ngày các nốt đỏ sẻ bay ngây luôn,lúc trước cháu em bị,ra ông mua thuốc về uống là khỏi liền luôn không cần uống thuốc tây và đi bệnh viện nữa, hay nhỉ,nhưng ông ấy ở ngoài quê em luôn.chị đừng lo,không sao đâu.
    Sẻ mãi không thay đôỉ: 1 Chồng 2 Con 3 Lầu 4 Bánh:Smiling: