• 6 Lượt chia sẻ
  • 604K Lượt đọc
  • 1.55K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào mọi người, em đang rất thất vọng và buồn. Cách đây 1 năm em đi khám phụ khoa, được bác sỹ nói là em bị bệnh mào gà (HPV), nhưng bác sỹ chấn an là em sẽ không bị tái phát lại. Em đã không tin là em bị bệnh này vì qua tìm hiểu thâsy bệnh này lây truyền qua đường tình dục, mà trong khi đó chồng em rất ngoan, đi khám không bị làm sao cả. Em thì chỉ có mỗi chồng em chứ chưa từng với ai. Nhưng hai tháng trước em đã bị tái phát lại. Em rất lo và sợ, không hiểu em tại sao lại bị bệnh này. Mà bệnh này hiện tại y học không chữa được, chỉ chữa được triệu chứng.Có ai biết và cùng hoàn cảnh với em không.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi doibuon; 01/08/2006 vào lúc 01:26 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Xét nghiệm nào có thể phát hiện ra bệnh sùi mào gà?

Cách đây hơn 1 tháng mình đi kham phu khoa thì được biết bị nấm âm đạo và sùi mào gà. Mình đã đặt thuốc và châm thuốc. Gần đây mình thấy vùng kín rất ngứa và hơi rát. Mình đã rủ chồng cùng đến bệnh viện da liễu trung ương khám. Mình nói triệu trứng và tiền sử bệnh cho bác sĩ biết nhưng khi khám bác...

• 2 bước cực đơn giản để chữa cận thị

Đã có người áp dụng và thành công sau 1 tháng luyện tập chăm chỉ (cận 1.5 độ, sau khi áp dụng thì...

• Cách giảm 1 kí mỗi tuần mà không hại sức khỏe

Xem xong bài này tự nhiên em có động lực giảm cân ghê gớm ạ, giảm cân mà không hại sức khỏe thì quá...

• Bệnh sùi mào gà

Em được biết bệnh sùi mào gà rất nguy hiểm và có thể bị tái phát nếu đã bị nhiễm. Bác sĩ cho em hỏi là nếu bị sùi mào gà, đi châm thuốc và bác sĩ cho biết là đã hết nhưng sau đó lại quan hệ ngay sau 2 ngày mà không dùng bao thì có sao không ạ? Và liệu có thể có thai được không? Cảm ơn bác sĩ!

• Chúc mừng học viên ila thứ 12.000 nhận chứng chỉ anh ngữ quốc tế cambridge...

Đến hẹn lại lên, mỗi năm 4 kỳ, nhiều học viên của ILA sẽ trải qua các kỳ thi kiểm tra trình độ của...

• 93 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em gái mình có bầu 3 tháng. Bs khám nói bệnh sủi mào gà chờ khi sanh xong mới điều trị đốt điện nhưng bệnh có thể tái đi tái lại. Cho mình hỏi có biết bs hay bv nào chữa bệnh này mà không cần đốt điện mà chữa hết hẳn bệnh không? Mình ở TP.HCM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,382 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Hải Đường
    Đã 1 topic về bệnh này rồi đấy bạn ạ!

Bệnh này có thể chữa được bằng cách kết hợp đốt, uống kháng sinh. Tuy nhiên các bà bầu ko đưọc uống loại kháng sinh này nên phải đợi sinh em bé xong mới chữa được. Sinh xong muốn không mất sữa lại cũng phải kiêng uống kháng sinh tối thiểu 12 tháng cho em bé bú. Nói chung bị bệnh này là hơi khổ. Nhiều người mào gà phát triển nhanh quá chặn hết cả đường ra của em bé nên phải sinh mổ (bị ít cũng nên sinh mổ vì Herpes loại này nguy hiểm cho mắt mũi bé).

Bị bệnh này nên tẩn cho ax một trận nên thân nhé!
    Mẹ Hải Đường làm ơn cho mình đường link về topic bệnh này với , cám ơn mẹ nó trước nhé.
    • 93 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em mình cũng bảo là bs chờ sanh xong mới điều trị như bạn nói. Nhưng mình có đọc topic trong trang web này thì nói có bs Hùng ở Hà Nội điều trị không cần đốt chỉ chích thuốc khoảng 7 mũi thì hết sạch.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có phải nhìn vào nó giống như hình ảnh cái hang đá, và có nhũ đá lô nhô lởm chởm sù sì mọc ra chặn kín cửa hang không?

Tởm nhỉ, thế thì còn cảm hứng đâu mà xxx nhỉ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Hải Đường
    . Nhiều người mào gà phát triển nhanh quá chặn hết cả đường ra của em bé :
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em chào các chị
    Em là thành viên mới nên rất mong các chị các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo em với.
    Em đang có một số băn khoăn về bệnh này a. Khoảng gần một năm trước đây, e có đi khám bác sỹ và bị kết luận là bị papilom (hình như là bênh sùi mào gà thì fải) và bác sỹ đã đốt cho e. Hồi đó e ngu ngơ ko biết gì, cũng chưa bao giờ bị mắc bệnh phụ khoa cả nên nghe bác sĩ phán thế thì hoang mang vô cùng, khóc toáng ở phòng khám, nên phó mặc cho bác sỹ. Bác sỹ bảo làm gì thì làm đó. Nhưng sau đó e về có tham khảo thì thấy rằng bệnh bày có thể chữa bằng thuốc uống hoặc bôi mà ko cần fải đốt, hichic. Đúng là ngu cà gì thì thiệt cái đó nhưng đã trót làm rồi thì fải chịu thôi. Đến nay thì e cũng thấy chưa bị lại nhưng e đang lo sốt vó vì theo e được biết bị bệnh này là do nhiễm một loại vi rút HPV, và e điên cuồng lên mạng tìm hiểu về loại vi rút này và được biết là những người bị nhiễm vi rút này thường bị vô sinh. E lo qua. E lấy chồng cũng được 8 tháng rồi, mong có em bé lắm mà chưa thấy gì. Không biết có fải là do bi nhiễm loại vi rút này mà ko thể có em bé được không. Em lo quá. Có chị nào biết thì giúp e với !!! Các chị có ai có đường link về topic bệnh này thì gửi giùm e nhé. Chứ em thấy ko biết cái gì là thiệt cái đó ah.
    Cảm ơn các chị các bạn nhiều
    Em mong hồi âm của mọi người.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng bị lây HPV . Cũng giống như chị "doibuon" chồng em cũng không đi bậy bạ ở đâu cả .thế mà cả hai vợ chồng em đều bị . Em đọc rất nhiều bài viết về bệnh này và vô cùng hoang mang. nhỡ may mình không có em bé thì sao ? và liệu có bị un thư không.Và có nguy cơ bị vô sinh nữa .Em cũng mới đi đốt được gần một tuần.Ở bệnh viên Bạch Mai...Nhưng hình như là chưa hết hẳn ( em không tin tưởng lắm , vì bs đốt rất nhanh khoảng 5 phút )có chị nào có địa chỉ của bác sĩ phụ khoa nào uy tín không ?chỉ giúp cho em với ( bác sĩ nữ càng tốt..vì em ngại khám bác sĩ nam ) em xim cảm ơn .( Em ở Hà Nội ạ )
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 169 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ch0c0late Xem bài viết
    Em cũng bị lây HPV . Cũng giống như chị "doibuon" chồng em cũng không đi bậy bạ ở đâu cả .thế mà cả hai vợ chồng em đều bị . Em đọc rất nhiều bài viết về bệnh này và vô cùng hoang mang. nhỡ may mình không có em bé thì sao ? và liệu có bị un thư không.Và có nguy cơ bị vô sinh nữa .Em cũng mới đi đốt được gần một tuần.Ở bệnh viên Bạch Mai...Nhưng hình như là chưa hết hẳn ( em không tin tưởng lắm , vì bs đốt rất nhanh khoảng 5 phút )có chị nào có địa chỉ của bác sĩ phụ khoa nào uy tín không ?chỉ giúp cho em với ( bác sĩ nữ càng tốt..vì em ngại khám bác sĩ nam ) em xim cảm ơn .( Em ở Hà Nội ạ )
    Ngày trước mình cũng bị bệnh này & đốt của chị Yến 7 chị Hoa ở BVĐK Hòe Nhai,OK luôn( chị Yến khám còn chị Hoa đốt).ngày mai là đến lượt chị Yến khám đấy.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuconHT Xem bài viết
    Ngày trước mình cũng bị bệnh này & đốt của chị Yến 7 chị Hoa ở BVĐK Hòe Nhai,OK luôn( chị Yến khám còn chị Hoa đốt).ngày mai là đến lượt chị Yến khám đấy.
    Em cảm ơn chị nhiều lắm.:Smiling: để đến mai em đến khám xem sao.nhưng chị chữa xong chị có bị lại không ạ? Em đi đốt 1 lần rồi mà vẫn còn nên hoang mang lắm. híc...:Crying:
    • 5,353 Bài viết

• 2,755 Được cảm ơn

Mình không rõ lắm về bệnh này. Nhưng mình nhớ không lầm thì mình bị 1 lần rồi. Nhưng mình chỉ bị bên ngoài thôi. Nó lên như những hạt cơm nhỏ, và lan từ từ, không ngứa hay khó chịu gì hết. Mình đi khám thì đc phán là mào gà và chỉ định đốt. Mình cũng hỏi bác sĩ vì hai vợ chồng chức chắn ko có chuyện lăng nhăng. Bác sĩ nói đó có thể phát triển do đồ lót bị ẩm rồi có nấm, hay do không khí hoặc nước dùng hàng ngày hay có thể là băng vệ sinh.Mình cũng đã đốt. Không rõ cái bệnh mình bị có đúng là bệnh mào gà không nhưng.sau này khi muốn có em bé mình tháo vòng xong tháng trướctháng sau là dính bầu luôn đấy....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 179 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

trời ạ, bệnh dễ bị nthế thì teo à các chị. Có nhiều bệnh mà nguyên nhân là do đồ lót hay nguồn nước k đảm bảo vệ sinh quá. Đâm ra em bây h hoang mang, chả biết đồ lót thế nào là sạch nữa :Crying: Cứ fải giặt kỹ, phơi nắng to và còn là nữa sao ? :rolleyes:
    :Rose: :Rose: ...Tóc dài chảy suốt cơn mơ
    Ngực thơm hoa bưởi, môi đưa bão về... :Rose: :Rose:
    • 2,423 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi, nếu đang mang thai mà mắc phải bệnh này em bé có bị ảnh hưởng gì hay không? Có cách nào để ngừa cho bé không nhỉ? Vì hình như mình nghe nói khi đang mang thai thì không thể trị bệnh được..
    • 18 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

chào các chị , làm ơn giúp em với , em vừa hút trứng trống xong hồi đầu tháng 9/2007 , hôm nay là 29/11/2007 , trước đó khoảng 2~3 tuần em phát hiện một cái mụn nhỏ nổi lên ngay trước cửa âm đạo, mụn nhỏ không gây đau hay nhức gì hết , sau đó em tưởng là do cơ thể bị nóng nên nổi mụn , em có nặn ra và bị chảy máu ( một ít thôi , như nặn cái mụn nhọt í mà) nhưng sau đó mụn vẫn không hết và em đi khám phụ khoa, bác sỹ nhìn vào và nói là có thể bị nhiễm virus HPV ( bị mào gà gì gì đó ) em lo lắng lắm, theo em thì ko biết nguyên nhân là do đâu, đọc tham khảo trên mạng thấy bệnh này chỉ lây qua đường tình dục thôi , nhưng em thì chỉ có mình chồng me thôi , khi em khám thì bác sỹ có nói một câu : bệnh này chỉ lây qua đường tình dục , mình chỉ có th6ẻ tin ở mình , không thể tin ở ai hết

Chồng em cũng đã đi viện da liễu HCM để khám nhưng bác sỹ bảo không có bệnh gì , em thì đợi hẹn tái khám bên chỗ Bác sỹ Vũ Hai - Đường HUỳnh Tịnh Của ý , nhưng bây giờ em hoang mang lắm

Nếu chồng em không mắc bệnh mà chỉ có mình em thì nguyên nhân vì sao? EM thì chỉ có mình chồng em thôi,vả lại vừa mới hút trứng trống xong em còn buồn lắm , vậy sao lại bị bệnh này chứ , thật tình em hoang mang lắm , các chị giúp em với
    • 43 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hai hôm nay minh bị ngứa (rất ngứa) ở âm đạo, mà mình lại đang bị hành kinh nên chưa đi khám được. Nhiều lúc ngứa không thể chịu nổi, lấy nước thật là nóng rửa thì cũng đỡ nhưng chỉ được một lúc thôi. có mẹ nào bị thế này rồi không? có cách gì giúp mình với.
    • 9,369 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuconHT Xem bài viết
    Hồi có bầu mình cũng bị bệnh này nhưng ông xã thì không bị. Mình cũng đi khám ở BV Hòe Nhai, cũng khám chị Yến, chị ấy bảo đốt điện thì nhanh nhưng bôi thuốc cũng được, bôi thuốc thì trị dứt điểm chỗ đó luôn, không bao giờ mọc ở chỗ đó nữa, nhưng nếu bị ở trong thì chỉ đốt điện được thôi. Bôi thuốc thì nó sẽ rụng ra, đau lắm (đúng là bị dứt thịt) nhưng đúng là không mọc chỗ đó nữa, còn chỗ khác thì vẫn có thể mọc :Sad:
    Mình cũng tin tưởng chị Yến lắm, toàn khám chị Yến thôi.
    • 320 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hồi có bầu khoảng 6 tháng mình cũng bị mọc 1 cái mụn này ở cửa mình ban đầu không biết là cái gì nên để kệ đến khi có bầu được 8 tháng thấy ra máu từ cửa âm đạo tưởng động thai, đi khám cấp cứu ở trong Phụ sản, đúng là bác sỹ trong đó cũng vô trách nhiệm khám xong phán em chưa có dấu hiệu trở dạ, mình chỉ cái mụn, kêu không sao và cho kháng sinh uống nói uống nó sẽ vỡ ra rùi hết hic hic.
    Đến khi có bầu được 36 tuần lại ra máu lần nữa mình mới phát hiện ra là máu chảy ra từ cái mụn, lúc đó nó to bằng hạt cơm rùi. Đi khám thai và khám phụ khoa ở BS Hưng 35 Vạn Bảo, ông ý phán là bị Mào gà và đốt, lúc đó mình cũng đã biết bệnh Mào gà là cái gì đâu. Hôm sau về tìm hiểu mới thấy sự nguy hiểm của nó nên gọi điện hỏi bsỹ Hưng là có thuốc chữa triệt để không thì ông ý bảo có thuốc giá khoảng 300$ và tiêm 3 lần nhưng phải để sinh xong đã. Mình sinh được 2 tháng rùi nhưng cũng chưa thấy mọc lại và cũng không thấy em bé nhà mình có vấn đề gì cả. Đang định mấy hôm nữa qua xem cái thuốc đó của ông Hưng thế nào, có thông tin gì mình sẽ post sau
    • 9,369 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi damthuyduong Xem bài viết
    Hai hôm nay minh bị ngứa (rất ngứa) ở âm đạo, mà mình lại đang bị hành kinh nên chưa đi khám được. Nhiều lúc ngứa không thể chịu nổi, lấy nước thật là nóng rửa thì cũng đỡ nhưng chỉ được một lúc thôi. có mẹ nào bị thế này rồi không? có cách gì giúp mình với.
    Mình nghĩ có thể bạn bị nấm, chứ còn cái món sùi mào gà này nó chẳng đau, chẳng ngứa gì đâu.
    Mình thấy ở Hòe Nhai giá đốt điện có đâu 50k/nốt thì phải, còn thuốc bôi thì tùy mụn to hay bé, to bằng ngón tay cái cũng chỉ khoảng 150k, mà trị dứt điểm chỗ đó luôn. Còn mình tìm hiểu trên báo chí thì thấy bảo không thể triệt hoàn toàn. Bạn natasavova thử hỏi xem thế nào. Cái món này các bà mẹ có bầu hay bị vì do môi trường ÂĐ thay đổi, có khi đẻ xong rồi lại không bao giờ có lại nữa đâu.
    • 2,423 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi natasavova Xem bài viết
    Hồi có bầu khoảng 6 tháng mình cũng bị mọc 1 cái mụn này ở cửa mình ban đầu không biết là cái gì nên để kệ đến khi có bầu được 8 tháng thấy ra máu từ cửa âm đạo tưởng động thai, đi khám cấp cứu ở trong Phụ sản, đúng là bác sỹ trong đó cũng vô trách nhiệm khám xong phán em chưa có dấu hiệu trở dạ, mình chỉ cái mụn, kêu không sao và cho kháng sinh uống nói uống nó sẽ vỡ ra rùi hết hic hic.
    Đến khi có bầu được 36 tuần lại ra máu lần nữa mình mới phát hiện ra là máu chảy ra từ cái mụn, lúc đó nó to bằng hạt cơm rùi. Đi khám thai và khám phụ khoa ở BS Hưng 35 Vạn Bảo, ông ý phán là bị Mào gà và đốt, lúc đó mình cũng đã biết bệnh Mào gà là cái gì đâu. Hôm sau về tìm hiểu mới thấy sự nguy hiểm của nó nên gọi điện hỏi bsỹ Hưng là có thuốc chữa triệt để không thì ông ý bảo có thuốc giá khoảng 300$ và tiêm 3 lần nhưng phải để sinh xong đã. Mình sinh được 2 tháng rùi nhưng cũng chưa thấy mọc lại và cũng không thấy em bé nhà mình có vấn đề gì cả. Đang định mấy hôm nữa qua xem cái thuốc đó của ông Hưng thế nào, có thông tin gì mình sẽ post sau
    Thế lần trước mẹ sinh thường hay sinh mổ vậy? Em nghe nói nếu mắc bệnh này thì không thể sinh thường được, phải sinh mổ. Em chỉ sợ lây nhiễm cho em bé thôi!
    • 281 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thông tin thêm về bệnh này cho các mẹ đang có thắc mắc biết thêm:
    1. Bị bệnh này có nhiều biểu hiện khác nhau, có người sẽ bị ngứa - rất ngứa và nếu rửa nước nóng già thì cảm giác dễ chịu chỉ được một lúc thôi như đã có mẹ nói trong đề tài, còn cũng có người bị lại có cảm giác đau, chảy nước màu vàng mùi khó chịu, hoặc chảy máu ri rỉ như hiện tượng bị động thai. Cũng có trường hợp kết hợp cả hai triệu chứng trên.
    2. Trong thời kỳ đang mang thai nếu bị bệnh này có nhiều cách điều trị khác nhau, không nhất thiết là phải đốt. Có người bị nhẹ nốt nhỏ thì bôi thuốc vào ngay chỗ bị sùi nhưng cách này không hiệu quả lắm vì khi mang thai môi trường AĐ thường ẩm ướt nên dễ bị lại. Nếu các nốt sùi to như mào gà bác sỹ có thể chỉ định đốt bằng tia laser sẽ khỏi dứt điểm nhưng làm theo cách này sẽ gây đau. Có cách tiêm thuốc vào bắp tay là hiệu quả cao nhất và không ảnh hưởng gì đến em bé cả, làm theo cách này khỏi dứt điểm luôn, không lo sẽ bị lại hay khỏi chỗ này lại mọc sang chỗ khác. Khi sinh có thể vẫn sinh thường được vì không để lại sẹo và không ảnh hưởng gì đến em bé cả. Trong trường hợp mẹ tiền sử mang thai mẹ bị bênh này trước khi đẻ các bác sỹ cũng thường khám rất kỹ để khuyên mẹ nên đẻ thường hay mổ đẻ nên các mẹ cứ yên tâm.
    Mẹ nhím có người bạn trước mang bầu cũng bị bệnh này mình đã đưa đến nhà bác sỹ Việt Hùng - GĐ khoa sản BV Việt Nhật điều trị khỏi dứt điểm bằng phương pháp tiêm đấy, mỗi tội thuốc tiêm đắt thôi, cách đây 3 năm 350.000/ 1 lần tiêm rồi, mỗi đợt điều trị khoảng 3 - 5 ngày. Hiệu quả lắm
    3. Bệnh này không hẳn là do OX lây truyền sang đâu mà có nhiều nguyên nhân: như nước dùng hàng ngày khi cơ thể bình thường thì không phát bệnh nhưng khi mang bầu hệ miễn dịch giảm, cộng với sự ẩm ướt của AĐ cũng là nguyên nhân để phát bệnh; có thể do vô tình bị virut HPV làm gây bệnh.
    Nói chung ở khu vực nhạy cảm này trong thời kỳ mang thai nếu các mẹ thấy có biểu hiện bất thường thì nên đến bác sỹ thăm khám ngay để có hướng điều trị sớm sẽ tốt hơn. Chúc mẹ và các bé khoẻ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 281 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi La xanh Xem bài viết
    Thế lần trước mẹ sinh thường hay sinh mổ vậy? Em nghe nói nếu mắc bệnh này thì không thể sinh thường được, phải sinh mổ. Em chỉ sợ lây nhiễm cho em bé thôi!
    Sinh thường hay sinh mổ đều được hết vì nó phụ thuộc vào mức độ bệnh của mẹ. Nếu mẹ đã điều trị khỏi hẳn trước ngày sinh bác sỹ cũng sẽ vẫn thăm khám lại cho mẹ và quyết định cho mẹ sinh thường hay sinh mổ. Trong trường hợp mẹ bị bệnh mà sinh thường thì em bé hay bị bệnh liên quan đến đường mũi, các bệnh về mắt do các vi khuẩn trong bệnh lây truyền qua đường sinh thường.