SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Bệnh phụ khoa - Tư vấn giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 152K Lượt đọc
  • 657 Trả lời

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em mới lấy chồng được mấy tháng, vợ chồng em kế hoạch nên dùng BCS. Gần đây sau khi đi tiểu em hay bị ngứa vùng lông mao (bình thường thì ko sao) và thỉnh thoảng mọc mụn ở vùng đó sau đấy mụn tự tiêu. Ko hiểu sao em vệ sinh rất kỹ mà vẫn bị vậy. Các mẹ thông thái có thể tư vấn giúp em là em bị làm sao và nên đi khám ở đâu ko ạ? Em bối rối và lo lắng lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,960 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibi & kiến càng
    Em mới lấy chồng được mấy tháng, vợ chồng em kế hoạch nên dùng BCS. Gần đây sau khi đi tiểu em hay bị ngứa vùng lông mao (bình thường thì ko sao) và thỉnh thoảng mọc mụn ở vùng đó sau đấy mụn tự tiêu. Ko hiểu sao em vệ sinh rất kỹ mà vẫn bị vậy. Các mẹ thông thái có thể tư vấn giúp em là em bị làm sao và nên đi khám ở đâu ko ạ? Em bối rối và lo lắng lắm
    Mình cũgn nghĩ như mẹ Haiduong, bạn nên đi khám ngay đi, càng sớm thì càng dễ chữa,cũng không có gì fải lo lắng đâu. Đi khám cho yên tâm nhé. Ngưng nhớ là khám xong không nên mua tất cả các loại thuốc mà BS kê nhé (kinh nghiệm đầy mình đây này)
    Nếu tui mà mua theo đơn thì có mà chít tiền lại con phí nữa, vì có những loại thuốc bổ nữa mà, mình nên lựa chọn (nhưng fải biết thuốc mà chọn nhểy)
    Nhưng thôi chúc mẹ mau khỏi bệnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ có thể tư vấn cho em 1 phòng khám tư nhân nào chất lượng và uy tín được không ạ? Bác sỹ là nữ thi tốt quá
    • 3,960 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Các mẹ có thể tư vấn cho em 1 phòng khám tư nhân nào chất lượng và uy tín được không ạ? Bác sỹ là nữ thi tốt quá
    Bạn thử đến chỗ Bs Thành (nữ nhé :3: ) ở phòng khám phụ khoa của BV Trang An ngay gần ngã tư Tôn Đức Thắng và Cát Linh. Bs này nhẹ nhàng và cẩn thận lắm. Bạn vẫn chwa đi khám ah?
    • 1,841 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Không hiểu bi bi & kiến càng đã đi khám chưa thế? Kết quả và đơn thuốc thế nào cho mình thamkhảo với.
    • 260 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Bạn có thể đến 21 Nguyễn Công Hoan, BS.Tan Sinh. BS này khám cũng rất dễ chịu và tốt. Alo trước để hẹn nhé: 8 353 159.
    • 889 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ thỏ con
    Bạn có thể đến 21 Nguyễn Công Hoan, BS.Tan Sinh. BS này khám cũng rất dễ chịu và tốt. Alo trước để hẹn nhé: 8 353 159.
    bác sỹ nay co gioi chuyên môn ko ha chị?
    lần trước em thấy mọi người bảo b/s Xuân ở 52c Hàng bài nhẹ nhàng lắm. nhưng em thấy chuyên môn bt.
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi,
    Mình theo dõi diễn đàn này đã lâu, nhưng đến hôm nay mới tham gia diễn đàn. Xin chào các mẹ và các bố trên diễn đàn này nhé.
    Mình có 1 vấn đề khó nói, trước đây, mình có đi khám phụ khoa vài lần và lần nào khám, BS cũng kê là bị viêm âm đạo và kê thuốc. Lần nào cũng vậy, uống xong thuốc, mình lại đi khám lại và vẫn tiếp tục điều trị thuốc. Nhiều lần như thế, mình nản quá, vì uống thuốc KS nhiều bị mệt nên quyết định... mặc kệ nó vậy. Nhưng hiện tại, mình theo dõi và thấy rằng... thứ 1: mình không cảm thấy ngứa hoặc đau gì cả. Thứ 2, thời điểm mình bị ra nhiều khí hư (ko thấy có mùi gì) là vào giữa kỳ kinh. VD, mình bắt đầu ngày đó là 1/8, chu kỳ là 30 ngày... thì y rằng vào khoảng 15/8 là mình bị ra nhiều khí hư... nó như thế khoảng 6-7 ngày... sau đó lại bình thường. Mình chán việc phải đi khám và uống thuốc lắm vì cứ uống thuốc là lại bị mệt. Thông thường các mẹ có bị nhiều khí hư vào giữa kỳ kinh nguyệt ko? Các mẹ tư vấn giúp với nhé. Tks
    • 266 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tom010904
    Hi,
    Mình theo dõi diễn đàn này đã lâu, nhưng đến hôm nay mới tham gia diễn đàn. Xin chào các mẹ và các bố trên diễn đàn này nhé.
    Mình có 1 vấn đề khó nói, trước đây, mình có đi khám phụ khoa vài lần và lần nào khám, BS cũng kê là bị viêm âm đạo và kê thuốc. Lần nào cũng vậy, uống xong thuốc, mình lại đi khám lại và vẫn tiếp tục điều trị thuốc. Nhiều lần như thế, mình nản quá, vì uống thuốc KS nhiều bị mệt nên quyết định... mặc kệ nó vậy. Nhưng hiện tại, mình theo dõi và thấy rằng... thứ 1: mình không cảm thấy ngứa hoặc đau gì cả. Thứ 2, thời điểm mình bị ra nhiều khí hư (ko thấy có mùi gì) là vào giữa kỳ kinh. VD, mình bắt đầu ngày đó là 1/8, chu kỳ là 30 ngày... thì y rằng vào khoảng 15/8 là mình bị ra nhiều khí hư... nó như thế khoảng 6-7 ngày... sau đó lại bình thường. Mình chán việc phải đi khám và uống thuốc lắm vì cứ uống thuốc là lại bị mệt. Thông thường các mẹ có bị nhiều khí hư vào giữa kỳ kinh nguyệt ko? Các mẹ tư vấn giúp với nhé. Tks
    Theo tớ nghĩ, nếu viêm âm đạo thông thường thì chỉ cần đặt thuốc là đỡ ngay. Nếu ấy bị nhẹ thì cũng chẳng cần uống kháng sinh nữa cơ. Còn sau một thời gian cũng cũng có thể bị viêm đi viêm lại. Tùy cơ địa của mỗi người cũng như cách giữ vệ sinh khi sinh hoạt. Thế khi khám bác sỹ có làm xét nghiệm dịch âm đạo cho ấy không? Ví dụ như bị nấm thì cũng hay bị tái đi tái lại chẳng hạn.
    Giữa chu kì kinh thì âm đạo bao giờ cũng nhiều dịch hơn bình thường, vì chất nhầy ở CTC tiết ra giúp tinh trùng đi gặp trứng mà. Nhưng nếu ở những người có bị viêm âm đạo thì nó sẽ khó chịu lắm vì nhiều dịch nên cũng cảm thấy viêm nặng hơn.
    Viêm âm đạo để lâu cũng ko tốt vì nó sẽ dẫn đến viêm sâu lên CTC nên trường hợp ấy thì chỉ nên đặt thuốc 1,2 đợt rồi đi xn, nếu ko có nấm, tạp khuẩn nữa thì thôi chẳng cần đặt nữa, chú ý cách vệ sinh là được. Nhiều khi cứ hay nghĩ đến nó quá thì càng khó chịu đấy.Chúc vui và thoát khỏi mấy cái bệnh phụ khoa chán ngán này nhé
    Ở vạch xuất phát...:rolleyes:
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_béo_xinh
    Theo tớ nghĩ, nếu viêm âm đạo thông thường thì chỉ cần đặt thuốc là đỡ ngay. Nếu ấy bị nhẹ thì cũng chẳng cần uống kháng sinh nữa cơ. Còn sau một thời gian cũng cũng có thể bị viêm đi viêm lại. Tùy cơ địa của mỗi người cũng như cách giữ vệ sinh khi sinh hoạt. Thế khi khám bác sỹ có làm xét nghiệm dịch âm đạo cho ấy không? Ví dụ như bị nấm thì cũng hay bị tái đi tái lại chẳng hạn.
    Giữa chu kì kinh thì âm đạo bao giờ cũng nhiều dịch hơn bình thường, vì chất nhầy ở CTC tiết ra giúp tinh trùng đi gặp trứng mà. Nhưng nếu ở những người có bị viêm âm đạo thì nó sẽ khó chịu lắm vì nhiều dịch nên cũng cảm thấy viêm nặng hơn.
    Viêm âm đạo để lâu cũng ko tốt vì nó sẽ dẫn đến viêm sâu lên CTC nên trường hợp ấy thì chỉ nên đặt thuốc 1,2 đợt rồi đi xn, nếu ko có nấm, tạp khuẩn nữa thì thôi chẳng cần đặt nữa, chú ý cách vệ sinh là được. Nhiều khi cứ hay nghĩ đến nó quá thì càng khó chịu đấy.Chúc vui và thoát khỏi mấy cái bệnh phụ khoa chán ngán này nhé
    Tks Mẹ Heo_beo_xinh đã trả lời. Thực ra trước đây mình làm XN soi tươi nhiều lần và kết quả là ko bị nấm, cũng có bị vài cái gì đó +, tuy nhiên, khi mình làm XN chọc dịch vào ống rồi ktra dịch thì kết quả rất tốt, chỉ bị nhẹ thôi.. Hiện tại mình chẳng đặt thuốc gì hết, chỉ rửa bằng nước VS thông thường Carefree ngày 2 lần, sáng và tối trước khi đi ngủ thôi (vì đi làm mà). mà đã đến khám thì y rằng BS cho thuốc uống,thuốc đặt, có đợt cho cả thuốc thụt âm đạo (mà theo mình đọc trên báo chí thì dùng cái này ko tốt lắm, nó diệt bọn vi khuẩn ác thật, nhưng đồng thời lại diệt cả vi khuẩn lành tính.. nên có thể còn làm mình bị viêm nhiễm hơn). Mình dùng vài lần xong bỏ cả lọ, phí lắm. Bạn nói là nếu ko chữa thì sẽ bị viêm sâu hơn vào CTC, cái này làm mình cũng lo lắm. Nếu bị viêm nhẹ, ko thấy ra nhiều dịch (chỉ bị ra nhiều vào giữa kỳ kinh thôi) thì theo bạn, mình có nên đi khám và điều trị tiếp ko? hay chỉ cần gắng giữ gìn vệ sinh sạch sẽ... Híc híc, mà mình còn đang muốn đặt vòng, nghe nói nếu bị viêm thì sẽ ko đặt vòng được.. nghĩ mà nản quá bạn ạ
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tom010904
    Hi,
    Thứ 2, thời điểm mình bị ra nhiều khí hư (ko thấy có mùi gì) là vào giữa kỳ kinh. VD, mình bắt đầu ngày đó là 1/8, chu kỳ là 30 ngày... thì y rằng vào khoảng 15/8 là mình bị ra nhiều khí hư... nó như thế khoảng 6-7 ngày... sau đó lại bình thường. Mình chán việc phải đi khám và uống thuốc lắm vì cứ uống thuốc là lại bị mệt. Thông thường các mẹ có bị nhiều khí hư vào giữa kỳ kinh nguyệt ko? Các mẹ tư vấn giúp với nhé. Tks
    Hầu hết phụ nữ sau khi có g/đ hoặc sinh con đều bị viêm CTC dạng nhẹ hoặc nặng.
    Đặt thuốc chỉ là tạm thời không chữa triệt để được.
    Theo BS chỉ có thể chữa triệt để bằng cách là lạnh, cách này ko khuyến khích dùng nếu bạn muốn có e bé nữa (nghe nói có sẹo TC khó thụ thai)
    Cái vụ khí hư nhiều bạn mô tả chính là dịch Douglas có vào khoảng 14 ngày trước khi bạn thấy kinh, báo ngày rụng trứng bạn ạ.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Hầu hết phụ nữ sau khi có g/đ hoặc sinh con đều bị viêm CTC dạng nhẹ hoặc nặng.
    Đặt thuốc chỉ là tạm thời không chữa triệt để được.
    Theo BS chỉ có thể chữa triệt để bằng cách là lạnh, cách này ko khuyến khích dùng nếu bạn muốn có e bé nữa (nghe nói có sẹo TC khó thụ thai)
    Cái vụ khí hư nhiều bạn mô tả chính là dịch Douglas có vào khoảng 14 ngày trước khi bạn thấy kinh, báo ngày rụng trứng bạn ạ.
    Vậy thì có nghĩa mẹ nào cũng có dịch này vào ngày rụng trứng? Vậy thì mình đỡ lo hơn rồi. Tks các mẹ
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_béo_xinh
    Me heobeoxinh oi cho minh hoi voi minh yu sau khi co kinh lai thi thay co ra dích nhay nhay co mau xanh phon photva co thay nen mun trang .minh ko cam thay ngua hoac dau.hien tương cua minh nhu vay me tu van gium minh voi.Mong ...............
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người
    Mình mới lấy chồng được mấy tuần, đang có kế hoạch sinh em bé nhưng không hiếu sao mấy hôm nay mình hay bị đau bụng dưới, đau cả vùng thắt lưng nữa, lại luôn cảm thấy đầy bụng, khó tiêu.Không hiểu mình bị làm sao?ai biết mách giùm với.Hay la tai mình uống sữa tươi không hợp nên đầy bụng nhi? Ai biết địa chỉ nào khám phụ khoa tốt mách giùm với....
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vit beo Xem bài viết
    Chào mọi người
    Mình mới lấy chồng được mấy tuần, đang có kế hoạch sinh em bé nhưng không hiếu sao mấy hôm nay mình hay bị đau bụng dưới, đau cả vùng thắt lưng nữa, lại luôn cảm thấy đầy bụng, khó tiêu.Không hiểu mình bị làm sao?ai biết mách giùm với.Hay la tai mình uống sữa tươi không hợp nên đầy bụng nhi? Ai biết địa chỉ nào khám phụ khoa tốt mách giùm với....
    Tớ cũng bị đau bụng dưới và đau cả phần thắt lưng nữa., hệt như vit beo đây. Đã đi khám phụ khoa, siêu âm đầy đủ thì ko làm sao cả..
    Có mẹ nào biết như thế là bị sao ko nhỉ

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic các chị ơi cho em hỏi, em mới tham gia diễn đàn, còn rất trẻ chưa có gia đình, chưa QHTD bao giờ, vệ sinh cá nhân sạch sẽ. Thế nhưng một tuần nay em bắt đầu bị ra khí hư có màu vàng đặc, có mùi tanh hôi, em rất lo lắng vì đọc một số báo thấy bảo đó là biểu hiện của bị viêm vòi trứng. Các chị cho em biết các chị đã bị như thế bao giờ chưa, em lo lắm ah. Mà em không biết khám phụ khoa như thế nào, người ta làm gì mình, mà nhỡ bác sĩ nam thì em xấu hổ chết mất. Các chị đã ai bị rồi và từng uống thuốc gì rồi thì nói cho em với nhé, cứu em gấp gấp, hu hu, em còn nghe nói phải đặt thuốc gì gì đúng không ah. Mà em không hiểu đặt thuốc là gì, em sợ lắm. Chờ tin các chị gấp gấp ah.
    • 615 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Worrrry Xem bài viết
    Hic các chị ơi cho em hỏi, em mới tham gia diễn đàn, còn rất trẻ chưa có gia đình, chưa QHTD bao giờ, vệ sinh cá nhân sạch sẽ. Thế nhưng một tuần nay em bắt đầu bị ra khí hư có màu vàng đặc, có mùi tanh hôi, em rất lo lắng vì đọc một số báo thấy bảo đó là biểu hiện của bị viêm vòi trứng. Các chị cho em biết các chị đã bị như thế bao giờ chưa, em lo lắm ah. Mà em không biết khám phụ khoa như thế nào, người ta làm gì mình, mà nhỡ bác sĩ nam thì em xấu hổ chết mất. Các chị đã ai bị rồi và từng uống thuốc gì rồi thì nói cho em với nhé, cứu em gấp gấp, hu hu, em còn nghe nói phải đặt thuốc gì gì đúng không ah. Mà em không hiểu đặt thuốc là gì, em sợ lắm. Chờ tin các chị gấp gấp ah.
    Hi! Worrrry,
    E ở SG hay HN vậy? Nếu ở SG e hãy đến Trung Tâm Chăm Sóc Sức Khỏe Sinh Sản, địa chỉ 957 đường 3 tháng 2, vào đó e khám và nhớ nói la e chưa chồng thì họ sẽ khám bên ngoài, bsi trong đó toàn nữ nên e cứ yên tâm, ráng trị cho dứt thì sẽ k ảnh hưởng tới việc có con sau này. Chúc e sớm hết bệnh.
    • 60 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình đây hồi còn con gái bị gì cũng đi khám uống thuốc, đặt thuốc linh tinh cả. Từ lúc sinh con xong có cô bác sỹ và dược sỹ quen chỉ cho mình cách chữa và phòng bệnh phụ khoa đơn giản( chỉ dành cho loại bệnh hay bị ngứa, ra khí hư ) là dùng muối hột hay phèn chua pha với nước nóng già cho tan roi nhúng từ từ cho ngập cửa mình, ngâm khoảng 15-20 phút rồi thôi. Bảo đảm ngâm xong là dễ chịu ngay. Còn dùng nước rửa phụ khoa chỉ khô và ngứa hơn thôi. Chít, có bác nào làm ở công ty phân phối SP í thì chít.
    anh minh-toàn thắng
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 615 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be Anh Minh Xem bài viết
    Mình đây hồi còn con gái bị gì cũng đi khám uống thuốc, đặt thuốc linh tinh cả. Từ lúc sinh con xong có cô bác sỹ và dược sỹ quen chỉ cho mình cách chữa và phòng bệnh phụ khoa đơn giản( chỉ dành cho loại bệnh hay bị ngứa, ra khí hư ) là dùng muối hột hay phèn chua pha với nước nóng già cho tan roi nhúng từ từ cho ngập cửa mình, ngâm khoảng 15-20 phút rồi thôi. Bảo đảm ngâm xong là dễ chịu ngay. Còn dùng nước rửa phụ khoa chỉ khô và ngứa hơn thôi. Chít, có bác nào làm ở công ty phân phối SP í thì chít.
    Chị ơi cho e hỏi, mình đợi nước nguội hẳn mới ngâm hay là cứ ngâm lúc nước còn ấm hả chị và mỗi ngày mình chỉ ngăm 1 lần thôi hả chị? Còn điều này e thắc mắc nữa chị chữa hết bệnh phụ khoa mới có e bé hả chị? hay khi mình bị như vậy mà có e bé là k được phải k?Chị tư vấn giúp e nhé. Cám ơn chị rất nhiều.
    • 60 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vobeo Xem bài viết
    Chị ơi cho e hỏi, mình đợi nước nguội hẳn mới ngâm hay là cứ ngâm lúc nước còn ấm hả chị và mỗi ngày mình chỉ ngăm 1 lần thôi hả chị? Còn điều này e thắc mắc nữa chị chữa hết bệnh phụ khoa mới có e bé hả chị? hay khi mình bị như vậy mà có e bé là k được phải k?Chị tư vấn giúp e nhé. Cám ơn chị rất nhiều.
    Đúng rồi em a, mình chữa cho dứt bệnh rồi hãy có em bé để con nó không bị nhiễm nấm , tội nghiệp bé.
    Còn ngâm nước muối hay phèn chua : em ngâm lúc nước còn nóng già mới hiệu nghiệm, mỗi ngày ngâm 1 - 2 lần thôi, ngâm xong sẽ dễ chịu ngay mà lại sạch, không bị khô đâu.
    anh minh-toàn thắng
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: