• 3 Lượt chia sẻ
  • 9.66K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tôi đi xét nghiệm máu, bs kết luận tôi bị bệnh huyết tán. tôi hoang mang không biết bệnh này là bệnh gì, có nguy hiểm không và chữa trị ra sao. các anh chị có ai biết thì lên tiếng giúp nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 593 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loc9000 Xem bài viết
    tôi đi xét nghiệm máu, bs kết luận tôi bị bệnh huyết tán. tôi hoang mang không biết bệnh này là bệnh gì, có nguy hiểm không và chữa trị ra sao. các anh chị có ai biết thì lên tiếng giúp nhé.
    Thử đi khám lại ở một nơi uy tín xem sao ?
    • 1,566 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loc9000 Xem bài viết
    Nói đơn giản huyết tán nghĩa là hồng cầu bị vỡ. Nhiều nguyên nhân lắm bạn. Người ta chia làm hai nhóm chính:
    Huyết tán cấp
    Huyết tán mạn.
    Nguyên nhân rất nhiều. Mình không biết bạn nam hay nữ, vì một số bệnh liên quan giới tính nữa. Nếu ở Sài gòn đến khám và làm xét nghiệm cụ thể ở Trung Tâm Truyền Máu và Huyết Học nha. Ở Quận 5 đó bạn.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,566 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Bổ sung thêm số phần:
    Bệnh gây thiếu máu, có thể vàng da nếu bệnh mạn ( người lớn), vàng da, hệ võng nội mô phản ứng lại: ví dụ lách to...
    Xét nghiệm cơ bản cần làm: công thức máu, huyết đồ, nếu cần làm thêm tủy đồ, và những xét nghiệm tìm nguyên nhân...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dominica; 14/09/2009 vào lúc 08:00 PM.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thnhua Xem bài viết
    Thử đi khám lại ở một nơi uy tín xem sao ?
    cám ơn bạn, tôi sẽ đi kiểm tra lại tại trung tâm máu & huyết học để xác định kết quả cuối cùng
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn phải nhập viện ngay vì bệnh này rất nguy hiểm.Hồi trước chồng mình đi ăn chân gà nướng về tự dưng thấy đái ra máu. Đi khám các bác sỹ bảo bị Huyết tán. Mình gặp bác sỹ để được tư vấn cụ thể hơn về căn bệnh này thì bác sỹ cho biết có 2 dạng: một là do di truyền, 2 là do ăn phải một chất độc nào đó. Chất độc này vào cơ thể phá hủy toàn bộ cấu trúc hồng cầu chính vì thế bạn đi tiểu sẽ ra nước tiểu có màu đậm đỏ. Ngoài ra khi xét nghiệm công thức máu bạn sẽ thấy lượng hồng cầu và tiểu cầu giảm, còn lượng ... (mình không nhớ tên chỉ nhớ là bắt đầu bằng chữ "p") tăng cao, da vàng, lá lách to, người rất mệt mỏi. Bạn có thể vào Khoa huyết học của Bệnh viện Bạch Mai hoặc vào Viện huyết học trung ương để điều trị. Người ta sẽ truyền thuốc cho bạn để thải chất độc ra ngoài và uống thêm một số loai thuốc khác. Chồng mình phải điều trị mất 2 tuần. Nói thật là vào Khoa huyết học thấy thương lắm vì đa số là những người bị ung thư máu. Nếu nhà bạn ở gần thì có thể hỏi bác sỹ điều trị kiểu ngoại trú giống chồng mình. Sáng sớm đến lấy máu để xét nghiệm rồi truyền thuốc rồi về nhà nghỉ ngơi, chiều lại vào truyền, tối về nhà ngủ. Nhưng tùy mức độ nặng nhẹ bác sỹ mới đồng ý.Vì thức tế nằm trong viện khổ lắm, 2 người 1 giường mà nhìn ai cũng mệt mỏi không có niềm tin vào cuộc sống vì họ đang mang căn bệnh hiểm nghèo. Chúc bạn mau khỏe.