SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Bệnh huyết áp cao chữa như thế nào và uống thuốc gì cho hiệu quả??

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 158K Lượt đọc
  • 161 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mẹ đẻ mình bị huyết áp cao có lúc lên tới 160, ban đêm thì mẹ mình đau đầu khủng khiếp luôn.
    Mình ở xa lo lắng quá chỉ biết nói với mẹ mình đi bác sỹ thôi, BS có cho thuốc nhưng uống thuốc tây xong huyết áp vẫn tăng, hy vọng lên diễn đàn hỏi các mẹ rành về chuyện nay chỉ cho mình cách chữa, uống thuốc gì cho hiệu quả, (cho mình tên thuốc nhé). Mình có biết cách chữa huyết áp cao chữa bằng rượu tỏi nhưng cách này chữa theo kiểu "mưa dầm thấm lâu" nên hơi lâu.
    Khi huyết áp cao về chuyện ăn uống có phải kiêng gì ko?
    Cảm ơn & mong nhận được trả lời các mẹ thông thái
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 cách giữ đường huyết ổn định, khỏe

Bài này cực kì hữu ích cho những ai đang bị tiểu đường ạ. Ngoài ra những người đang khỏe mạnh cũng...

• Vincom Center Bà Triệu: Đón quà tặng cùng The Face Shop

Từ ngày 19/4 đến 1/5/2014, nhãn hàng mỹ phẩm The Face Shop dành tặng khách hàng chương trình ưu đãi...

• Bệnh tim bẩm sinh - phòng và chữa như thế nào

Mình có cô em con dì ruột, 38 tuổi mới sinh một em bé bị bệnh tim bẩm sinh, chỉ được mấy tiếng là bé qua đời. Thương em quá mà không làm được gì. Nó đã chạy chữa nhiều năm rồi mới đậu thai đấy. Không biết trời có còn thương nó không? Không biết có thể có con được nữa không? Các mẹ ơi, ai có...

• Đoán bệnh qua 5 biểu hiện của móng tay

Khi sức khỏe của bạn không tốt sẽ có rất nhiều dấu hiệu được báo trước thông qua một vài bộ phận...

• Bé bị hôi miệng! Chữa như thế nào ạ?

Các mẹ ơi cho em hỏi tí ạ, Nhím nhà em hơn 6 tháng một tí, dạo này thở ra hôi quá, đặc biệt là những lúc mới ngủ dậy. Khi Nhím nôn ra, ngoài thức ăn còn có cả chất nhầy nhầy như mũi, cũng rất hôi nữa. Trước đây, khi Nhím còn bú mẹ hoàn toàn, mồm Nhím vẫn thơm mùi sữa, từ 3,5th e cho Nhím bú thêm...

• 1,025 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Huyết áp cao hình như chỉ bình ổn thôi chứ không chữa được hay sao á. Mình thấy mỗi lần bà nội mình lên huyết áp là uống liền viên C để cho hạ xuống. Còn hằng ngày vẫn uống thuốc đều còn đơn thuốc thì mình không rõ lắm.
    Kiêng ăn mắm nêm, thịt mỡ, thịt bò.
    • 2,557 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me napoleon
    Các mẹ ơi, mẹ đẻ mình bị huyết áp cao có lúc lên tới 160, ban đêm thì mẹ mình đau đầu khủng khiếp luôn.
    Mình ở xa lo lắng quá chỉ biết nói với mẹ mình đi bác sỹ thôi, BS có cho thuốc nhưng uống thuốc tây xong huyết áp vẫn tăng, hy vọng lên diễn đàn hỏi các mẹ rành về chuyện nay chỉ cho mình cách chữa, uống thuốc gì cho hiệu quả, (cho mình tên thuốc nhé). Mình có biết cách chữa huyết áp cao chữa bằng rượu tỏi nhưng cách này chữa theo kiểu "mưa dầm thấm lâu" nên hơi lâu.
    Khi huyết áp cao về chuyện ăn uống có phải kiêng gì ko?
    Cảm ơn & mong nhận được trả lời các mẹ thông thái
    Chào mẹ napoleon,

BC mình bị huyết áp đã lên huyết áp 2 lần nhưng trộm vía giờ cụ vẫn khoẻ mạnh điều hiếm thấy của những người bị huyết áp.
    Đó là kết quả của phương thuốc sau:
    - 01 lạng đậu mắt cua (loại này khá hiếm và do ko năng suất nên giờ người ta ít trồng)
    - 01 lạng tỏi bóc vỏ
    - 02 lít nước
    Đun cạn chỉ còn 1 bát cơm để uống trong ngày.
    Đậu có thể ăn đước rất bùi.
    Một tháng ăn hai lần.
    Hàng ngày ăn 1 bữa canh dưỡng sinh.
    Khi uống cái này vì có tỏi sẽ rất nóng nên bạn nhớ ăn bổ sung đồ ăn, hoa quả mát.
    Bệnh này phải sống chung với nó suốt đời nên phải có chế độ ăn uống hợp lý.
    BC mình uống lá chè đắng nữa đấy.
    Nhưng thấy hiệu quả rõ rệt sau khi dùng phương thuốc trên.
    Bạn thử xem
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 254 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Chào mẹ napoleon,

BC mình bị huyết áp đã lên huyết áp 2 lần nhưng trộm vía giờ cụ vẫn khoẻ mạnh điều hiếm thấy của những người bị huyết áp.
    Đó là kết quả của phương thuốc sau:
    - 01 lạng đậu mắt cua (loại này khá hiếm và do ko năng suất nên giờ người ta ít trồng)
    - 01 lạng tỏi bóc vỏ
    - 02 lít nước
    Đun cạn chỉ còn 1 bát cơm để uống trong ngày.
    Đậu có thể ăn đước rất bùi.
    Một tháng ăn hai lần.
    Hàng ngày ăn 1 bữa canh dưỡng sinh.
    Khi uống cái này vì có tỏi sẽ rất nóng nên bạn nhớ ăn bổ sung đồ ăn, hoa quả mát.
    Bệnh này phải sống chung với nó suốt đời nên phải có chế độ ăn uống hợp lý.
    BC mình uống lá chè đắng nữa đấy.
    Nhưng thấy hiệu quả rõ rệt sau khi dùng phương thuốc trên.
    Bạn thử xem
    Ui chị Chomchom ơi mẹ đẻ em cũng bị cao huyết áp đây ạ. Chị hỏi giúp em luôn xem hạt đậu mắt cua đấy phải mua ở đâu ạ để em mua cho mẹ em? Cám ơn chị nhiều ạ!

• 2,557 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeBongyeu
    Ui chị Chomchom ơi mẹ đẻ em cũng bị cao huyết áp đây ạ. Chị hỏi giúp em luôn xem hạt đậu mắt cua đấy phải mua ở đâu ạ để em mua cho mẹ em? Cám ơn chị nhiều ạ!
    Nhà chị nhờ người mua ở Nghệ An đấy, giờ họ cũng ko trồng mấy.
    Ở HN thì em có thể mua ở chợ Thành Công rẻ lắm có 12k/kg thôi.
    Lưu ý nó là loại đậu to giống đậu đen có màu trắng và hơi có viền đen ở chồ nảy mầm ý (quên tiệt chắc biết gọi là gì nữa)
    • 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Có phải đậu này không mẹ Chomchom?
    Không biết nếu không phải đậu trắng này thì "đậu mắt cua" người nam gọi là đậu gì, có mẹ nào biết không ?

• 2,557 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe
    Có phải đậu này không mẹ Chomchom?
    Không biết nếu không phải đậu trắng này thì "đậu mắt cua" người nam gọi là đậu gì, có mẹ nào biết không ?

Chính hắn đấy ạ. Miền bắc gọi là đậu mắt cua. Còn Miền nam thì tớ chịu.
    Lưu ý có 2 loại : lòng trắng và vàng (nhà tớ dùng loại trắng đấy).
    Thank conbe đã post lên giùm nhé! Khoản này tớ dốt lắm
    • 317 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình có bài thuốc rất đon giản và hiệu nghiệm áp dụng cho nguời huyết áp cao và thấp, điều chỉnh huyết áp. Các bạn chịu khó uống nuớc đỗ đen hàng ngày, uống thay nuớc lọc, đảm bảo bạn sẽ thấy dễ chịu ngay. Như mình khong có thời gian ninh hàng ngày thì 2 ngày ninh 1 lần lấy nuớc uống 2 ngày, mỗi lần đong 1 bát an com đỗ đen + nuớc nình nhừ lấy nuớc uống.

Chúc thành công!!!
    • 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

mẹ cháu xin cảm ơn tất cả các mẹ nhiệt tình cho thông tin nhanh chóng.
    • 1,720 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chèn đét ui, hihihi trong Nam gọi cái hạt đó là đậu trắng đó chị chomchom và conbe ơi. Ngoài Bắc đang hiếm đậu trắng hả chị?? Em cũng mới biết công thức này đó, em cám ơn chị chomchom nhiều nha. Em sẽ chép lại để gửi cho Bà Ngoại em. Bà cũng bị huyết áp cao.
    • 545 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Mình cũng có một bài thuốc gia truyền trị huyết áp cao rất hay, khi ba mình còn sống, mình cũng thường làm cho ông ăn và thấy có hiệu quả rõ rệt. Nếu mẹ nào áp dụng bài thuốc này thì lưu ý là sau khi ăn lần đầu xong nhớ đo huyết áp lại ( sau vài ngày ) nếu thấy huyết áp đã tụt xuống rồi thì đừng ăn nữa, chớ áp dụng hai lần liên tục sẽ dẫn đến tình trạng sụt huyết áp đấy.

Nguyên liệu: - 100gr cần tây ( loại cần xào mực).
    - 100gr cà chua.
    - 100gr đường phèn.
    Cách làm : cà chua, cần tây rửa sạch, cắt nhỏ vừa ăn, cho vào tô sâu, để đường phèn lên, đem hấp cách thủy khoảng 15 - 20 phút. Sau đó ăn hết cà chua, cần tây và uống luôn cả nước, cố gắng ăn vì vị ngọt của đường phèn lẫn với vị hăn của cần rất khó uống.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh bi cao huyet ap . Truoc day, khi nao cang thang thi huyet ap moi len nhung gan day huyet ap cu len lien tuc. Minh co di kham o benh vien Hong Duc nhung Bac Sy o day khong chuyen khoa. Cac Me co biet Bac Sy nao dieu tri benh cao huyet ap khong?

Cam on cac Me rat nhieu
    Chuc Huong
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có một ý này, tại sao thời nay mọi người lại quên hẳn đi công dụng chữa bệnh của các loại cây cỏ, các loại thảo dược mà cứ trông cậy vào thưốc nhưng thật ra thưốc là một con dao 2 lưỡi đó bạn vì khi chúng ta ưống nhiều thưốc thì sẽ có rất nhiều tác dụng phụ khi đó sẽ sản sinh ra một số bệnh khác ngoài ý mưốn của mình. Trong bài viết này mình xin nhắc đến một loại đó là cây nha đam mà dân gian ta hầu như ai cũng biết. Theo như các nhà khoa học nghiên cứu thì cây nha đam có thể chữa được rất nhiều bệnh nan y mà bệnh cao huyết áp là một điển hình.Mặc dù cây nha đam có thể chữa bệnh nhưng nếu ta chỉ đơn thuần mua về và nấu lên thôi thì nó chỉ có tác dụng làm mát thôi vì thế hiện nay có rất nhiều người đã dùng các sản phẩm từ nha đam để chữa bệnh ( nếu như bạn cần thì mình sẽ giới thiệu cho bạn ). Sau đây mình xin giới thiệu với bạn một so trang web có nói rõ về 1 số công dụng của cây nha đam :

http://www.ykhoa.net/SKDS/THUOC/76-08.html
    http://nguyenkynam.com/capnhat/tap4/caylohoi.htm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các bài thưốc trên đều rất hay, hôm nay mình xin giới thiệu một cách nữa là dùng cây nha đam đó bạn. Mời bạn tham khảo các tang web sau để hiểu rõ hơn về cây nha đam

http://www.baocantho.com.vn/vietnam/suckhoe/19049/
    http://nguyenkynam.com/capnhat/tap4/caylohoi.htm

nếu bạn mứôn biết thêm về nó thì mỉnh sẽ cung cấp thêm cho bạn nếu ai có nhu cầu
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Theo mình Chúc Hương nên đi khám tổng quát ở Viện Tim, họ sẽ cho thử máu xem cholesterol có cao không, đo điện tâm đồ, siêu âm tim...vì cao H/A do nhiều nguyên nhân, tìm ra nguyên nhân vì sao thì mới dùng thuốc đúng được.
    • 2,557 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuc Huong
    Minh bi cao huyet ap . Truoc day, khi nao cang thang thi huyet ap moi len nhung gan day huyet ap cu len lien tuc. Minh co di kham o benh vien Hong Duc nhung Bac Sy o day khong chuyen khoa. Cac Me co biet Bac Sy nao dieu tri benh cao huyet ap khong?

Cam on cac Me rat nhieu
    Mời bạn cach chua benh huyet ap cao tham khảo nhé!
    Nói chung là phải chung sống hoà bình với bệnh suốt đời thôi.
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình có biết nhiều người huyết áp rất cao mặc dù đang còn rất trẻ, chỉ bằng 1 phương pháp mà điều chỉnh được đó là tập YOGA. Vậy chị em nào quan tâm thì mình có địa chỉ 2 CLB YOGA là trên đường Láng Hạ và gần phố Hào Nam (mình ko nhớ chính xác địa chỉ). Cả 2 CLB này đều do 1 trung tâm đứng ra tổ chức, họ còn 1 chỗ tập nữa, nhưng mình ko biết. Vậy mình đưa số đt, mẹ nào quan tâm thì đt đến hỏi nhé. Mà này, tập YOGA lâu dài còn phòng và điều trị được nhiều bệnh khác lắm đấy.
    ĐT: 04.9135497.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

có ai biết đậu mắt cua không nếu biết có thẻ đưa hình hạt đậu đấy lên được không tôi không biết hạt đâu đó muốn xem đẻ mua mà không biết hình dàng nó làm sao cả?
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ba tôi bi huyết áp cao 200 cứ thay đổi thời tiết là huyết áp lai lên các bạn có cách nào làm hank chế huyết áp nó lên cao vây không môi làn lên thê ba tôi lại mệt mỏi không làm được gì cả có ai co bài thuốc nào làm cho nó hạ nhanh và ít lên không bày cho tôi 1 cách xin cảm ơn nhiêu !
    • 1,720 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiện
    có ai biết đậu mắt cua không nếu biết có thẻ đưa hình hạt đậu đấy lên được không tôi không biết hạt đâu đó muốn xem đẻ mua mà không biết hình dàng nó làm sao cả?
    Nó vậy nè bạn ơi, xin lỗi là ko tìm thấy hình đậu chỉ có hình chè đậu trắng thôi hà
    Hình đính kèm
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9