• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình đẻ mổ được gần hai năm rồi, từ khi đẻ xong ngồi làm việc lâu hay xách nặng rất hay bị đau thắt lưng, mình chỉ nghi là do ảnh hưởng phụ của đẻ mổ gây tê thôi nào ngờ hôm vừa rồi cơ quan đi kiểm tra sức khoẻ tổng thể, mình có chụp X-Quang và phát hiện có gai ở cột sống. Có mẹ nào biết thế nào là gai cột sống không, và chế độ ăn uống phải như thế nào giúp mẹ cháu vói. Mẹ cháu thấy lo lo, mới 30 tuổi đã bị bệnh mạn tính rồi. Các mẹ có kinh nghiệm ơi tư vấn giùm mẹ cháu.
    Xin cám ơn các mẹ nhiều.
    ------------
    Con mãi là trăng rằm của mẹ
    Mẹ yêu con nhất trên đời Tôm ơi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cung bi dau thát lung sau khi sinh mo, minh sinh dước 10 thang roi. Moi toi ngoi cho con bu xong, dát lung nam xung rát dau co khi tro minh cung dau, dau lam. Minh se di chúp X-Quang vao ngay mai, mong rang không bi gai cót song nhu ban
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Bà chị mình cũng bị: ko vác xách nặng, ko bẻ đầu bẻ cổ. Cách tập thể dục tốt nhất là tập động tác nằm và bơi.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 592 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Không biết có hiệu nghiệm với các mẹ hay ko nhưng mình cứ post lên cho các mẹ dùng thử vì cũng chẳng hại gì. Mẹ chồng mình hồi trẻ cũng từng bị và xử lý bằng cách ăn cam tươi tất nhiên là vẫn ko được mang vác nặng trong vài tháng liền thì hết, 2 tháng trước mình cũng đau ko chịu nổi nhất là lúc ngồi cho con bú, chẳng biết có phải gai hay ko nhưng cũng vác bài này của MC ra dùng thấy cũng hiệu nghiệm, nhưng ăn nhiều lắm ko biết các mẹ có ăn nổi ko, 1 ngày MC mình ăn những 1kg cơ, còn mình thì chỉ ăn được 1,2 quả/ngày mà cũng ăn tử tế được có mấy ngày đầu xong rồi thì ngày ăn, ngày nghỉ được khoảng có 1 tháng thôi, bây giờ nghĩ tới đã thấy ê hết cả răng rồi!
    Mẹ yêu Tí tồ hay :Crying: lắm lắm!
    • 197 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình cũng đã bị gai đôi cột sống nặng nhưng qua BV Tràng An truyền dịch vào cột sống được 2 chai khỏi được 7-8 năm nay. Tuy vậy truyền dịch nghe nói cũng nguy hiểm lắm vì có thể bị sốc. Đáng phải truyền 4 chai một đợt nhưng hết 2 chai mình chuồn luôn. Có lẽ phương pháp tốt nhất vẫn là thể thao nhẹ như bơi, và chế độ ăn uống nhiều canxi, như uống nước cam và sữa (Ensure).
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm, mình sẽ thử áp dụng ăn cam tươi mỗi ngày xem sao. Còn uống sữa thì mình sợ sữa lắm rồi. Hồi chửa uống nhiều quá bây giờ đâm sợ. Hay còn phương pháp nào không nhỉ.
    -------------
    Con mái là trăng rằm của mẹ
    • 411 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangramcuame
    Cám ơn các mẹ nhiều lắm, mình sẽ thử áp dụng ăn cam tươi mỗi ngày xem sao. Còn uống sữa thì mình sợ sữa lắm rồi. Hồi chửa uống nhiều quá bây giờ đâm sợ. Hay còn phương pháp nào không nhỉ.
    -------------
    Con mái là trăng rằm của mẹ
    Mình cũng bị như bạn, mà hình như từ ngày sinh em bé xong phát ra lắm bệnh, ko hiểu các cụ ngày xưa đẻ nhiều mà có cụ vẫn sống đến trên 90 tuổi (giỏi thật), mình đi khám bác sĩ cho mình uống thuốc có tên là Meloxicam, uống vào thấy đỡ nhiều lắm lại ko có tác dụng phụ, bạn thử hỏi thêm bác sĩ của bạn nữa nhé.
    :Rose: :Rose:
    :Rose::Rose:
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ tôi năm nay gần 60 tuổi, đau vùng lưng và bị tê chân tay. Bác sĩ chuẩn đoán là bị gai cột sống. Nhưng thuốc bác sĩ cho uống không khỏi.
    Có bố mẹ nào biết nơi nào hoặc bác sĩ nào điều trị tốt thì giới thiệu cho tôi với. Nếu có thể, nhờ các bố mẹ post lên cả các tài liệu về bệnh này. Các cụ nhà mình nhiều khi chưa có hình dung đầy đủ về bệnh của mình.
    Xin cảm ơn vì đã đọc tin này!
    :Sad: ký gì bi giờ
    • 108 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[Dúng đấy, đây là bệnh của người già. Bố mình cũng bị bệnh này nhưng chưa biết nơi chữa. Có ai biết, xin cho mình địa chỉ với nhé
    • 2,384 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoisaomayman Xem bài viết
    [Dúng đấy, đây là bệnh của người già. Bố mình cũng bị bệnh này nhưng chưa biết nơi chữa. Có ai biết, xin cho mình địa chỉ với nhé
    Hic hic, bắt được quả tang rồi nhé, he he
    • 66 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangramcuame Xem bài viết
    Mình đẻ mổ được gần hai năm rồi, từ khi đẻ xong ngồi làm việc lâu hay xách nặng rất hay bị đau thắt lưng, mình chỉ nghi là do ảnh hưởng phụ của đẻ mổ gây tê thôi nào ngờ hôm vừa rồi cơ quan đi kiểm tra sức khoẻ tổng thể, mình có chụp X-Quang và phát hiện có gai ở cột sống. Có mẹ nào biết thế nào là gai cột sống không, và chế độ ăn uống phải như thế nào giúp mẹ cháu vói. Mẹ cháu thấy lo lo, mới 30 tuổi đã bị bệnh mạn tính rồi. Các mẹ có kinh nghiệm ơi tư vấn giùm mẹ cháu.
    Xin cám ơn các mẹ nhiều.

------------
    Con mãi là trăng rằm của mẹ
    Mình cũng bị y hệt như bạn, cũng mổ đẻ. Nhưng mình vào bệnh viện Tràng An (ở ngõ Thông Phong - Tôn Đức Thắng) chụp, xét nghiệm... thì có gai đốt sống 1. May quá hôm đấy khám cho mình là bác phó giám đốc bệnh viện thì phải (mình không nhớ tên) và cho uống ba bốn loại thuốc. Trộm vía khỏi. Đợt vừa rồi mình phải ngồi nhiều - thấy hơi đau lại nhưng bận quá không đi khám lại nên mua thuốc cũ uống - lại khỏi. Trộm vía cũng được lâu lâu rồi.
    Bạn thử đi khám ở bệnh viện kĩ lại xem.
    • 198 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Em tìm lại cái topic về vôi hóa đốt sống cổ và cột sống mà không thấy nữa.
    Các chị cho em hỏi, vôi cột sống khác với gai cột sống thế nào? sao điều trị có thể teo gai được. Em hay đánh đồng hai cái này là một
    Mẹ em bị vôi hóa cột sống, các cô dì chú bác về già đều thế vì hồi trẻ gánh gồng làm lụng nhiều...
    10 năm trước mẹ em có đi điều trị, họ cho niều thuốc lắm nhưng mà uống vào thì lai đau dạ dày, vì hình như thuốc có thành phần acid cao quá, hại dạ dày, đau bụng và phát sốt lên đến suýt chết ...Sau đợt thuốc ấy thì mẹ em đỡ đi, làm lụng bình thường nhưng dĩ nhiên là không gánh gồng được nhiều nữa...
    3 tuần trước thì mẹ em thấy đau lưng, đi chụp thì họ bả có hai đốt sống bị thoái hóa đã bị dính vào nhau, nên ngồi khó, ngồi xuốn đứng lên khó, cúi khó...nói chung là rất đau, Họ cho thuốc giảm đau của nó thì uống vào cũng lai đau dạ dày, lâm râm sốt. Vì giờ mẹ có tuổi nên cả nhà bảo Mẹ dừng thuốc, sợ những cơn sốt cao quá thì ...
    Bây giờ mẹ em đau lưng quá, chỉ có đứng hay nằm một chỗ thì được, còn thay dổi trạng thái thì đau, mây hôm nay còn lan xuống đau cả xương chậu nữa...
    Em đang động viên mẹ ra HN khám cho chính xác và xem có thuốc thang gì tốt hơn mà không gây phản ứng phụ không, vì nhà không phải ở HN, em thì lại ở nước ngoài,...Vậy nên muốn nhờ các anh chị có kinh nghiệm hoặc có người nhà cũng bị đau tương tự, thì chỉ giúp tư vấn kinh nghiệm khám, điều trị giùm em...
    Em cảm ơn!
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmKit Xem bài viết
    Em tìm lại cái topic về vôi hóa đốt sống cổ và cột sống mà không thấy nữa.
    Các chị cho em hỏi, vôi cột sống khác với gai cột sống thế nào? sao điều trị có thể teo gai được. Em hay đánh đồng hai cái này là một
    Mẹ em bị vôi hóa cột sống, các cô dì chú bác về già đều thế vì hồi trẻ gánh gồng làm lụng nhiều...
    10 năm trước mẹ em có đi điều trị, họ cho niều thuốc lắm nhưng mà uống vào thì lai đau dạ dày, vì hình như thuốc có thành phần acid cao quá, hại dạ dày, đau bụng và phát sốt lên đến suýt chết ...Sau đợt thuốc ấy thì mẹ em đỡ đi, làm lụng bình thường nhưng dĩ nhiên là không gánh gồng được nhiều nữa...
    3 tuần trước thì mẹ em thấy đau lưng, đi chụp thì họ bả có hai đốt sống bị thoái hóa đã bị dính vào nhau, nên ngồi khó, ngồi xuốn đứng lên khó, cúi khó...nói chung là rất đau, Họ cho thuốc giảm đau của nó thì uống vào cũng lai đau dạ dày, lâm râm sốt. Vì giờ mẹ có tuổi nên cả nhà bảo Mẹ dừng thuốc, sợ những cơn sốt cao quá thì ...
    Bây giờ mẹ em đau lưng quá, chỉ có đứng hay nằm một chỗ thì được, còn thay dổi trạng thái thì đau, mây hôm nay còn lan xuống đau cả xương chậu nữa...
    Em đang động viên mẹ ra HN khám cho chính xác và xem có thuốc thang gì tốt hơn mà không gây phản ứng phụ không, vì nhà không phải ở HN, em thì lại ở nước ngoài,...Vậy nên muốn nhờ các anh chị có kinh nghiệm hoặc có người nhà cũng bị đau tương tự, thì chỉ giúp tư vấn kinh nghiệm khám, điều trị giùm em...
    Em cảm ơn!
    Bạn ơi tuổi già thì bị thoái hóa cột sống thôi.
    Bạn hãy khuyên mẹ bạn đi bệnh viện để được sử dụng thuốc cho phù hợp với từng người.
    Bệnh thường thì chỉ sử dụng thuốc giảm đau và kháng viêm thôi, giãm cơ. thuốc nào cũng có phản ứng phụ cả, bác sĩ điều chỉnh theo từng người.
    Bạn có thể khuyên mẹ bạn tập dưỡng sinh, vật lý trị liệu.
    • 198 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Bạn ơi tuổi già thì bị thoái hóa cột sống thôi.
    Bạn hãy khuyên mẹ bạn đi bệnh viện để được sử dụng thuốc cho phù hợp với từng người.
    Bệnh thường thì chỉ sử dụng thuốc giảm đau và kháng viêm thôi, giãm cơ. thuốc nào cũng có phản ứng phụ cả, bác sĩ điều chỉnh theo từng người.
    Bạn có thể khuyên mẹ bạn tập dưỡng sinh, vật lý trị liệu.
    Cảm ơn chị reply em...
    Em cũng đang vận động Mẹ đi khám cho ngô ra ngô, khoai ra khoai...Con cái ở xa cả, lo ghê cơ mà các cụ ở nhà cứ chần chừ, ngại đi bệnh viện ở HN vì xa xôi, lạ nước lạ cái. Còn khám ở bệnh viên ở tỉnh thì họ chỉ cho thuốc như cũ và uống là đau xót cả dạ dày...
    Chị nào biết bệnh viện nào uy tín có chuyên khoa khám và điều trị thoái hóa cột sống tốt, chỉ em với!!!
    • 157 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

các mẹ ơi, hôm e đi xe đi công tác. em nghe các bà trên xe nói nhà bà í có người bị gai cột sống, trị mãi không hết. có người chỉ cho bà í về lấy cỏ "rau mương" rửa sạch, đâm ra vắt nước uống với bia lon (bia gì cũng đuoc), chỉ 1 tháng sau là hết. bà í chỉ cho vài người nữa cũng hết luôb. các mẹ thử tìm rau mương và làm thử xem nhé (e cũng không biết rau mương là rau gì, bà í nói là rau này người ta dùng làm thuốc nam nửa đấy, hay mọc sau vườn - không biết ngoài bắc gọi là rau gì vì đây là bài thuốc của mấy bà trong nam)
    chúc các mẹ mau hết bệnh nhé
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daohoanu Xem bài viết
    các mẹ ơi, hôm e đi xe đi công tác. em nghe các bà trên xe nói nhà bà í có người bị gai cột sống, trị mãi không hết. có người chỉ cho bà í về lấy cỏ "rau mương" rửa sạch, đâm ra vắt nước uống với bia lon (bia gì cũng đuoc), chỉ 1 tháng sau là hết. bà í chỉ cho vài người nữa cũng hết luôb. các mẹ thử tìm rau mương và làm thử xem nhé (e cũng không biết rau mương là rau gì, bà í nói là rau này người ta dùng làm thuốc nam nửa đấy, hay mọc sau vườn - không biết ngoài bắc gọi là rau gì vì đây là bài thuốc của mấy bà trong nam)
    chúc các mẹ mau hết bệnh nhé
    Nếu bạn nào điều trọ bằng rau mương mà hết gai cột sống thì mình xin trao tặng một tỉ đồng Việt Nam.
    Cây rau mương cũng là một trong nhưng cây thuốc, vây chỉ thị nhưng không phải điều trị gai cột sống đâu.rau_muong1_2.jpg
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bố mình bị gai cột sống, có đi khám bệnh và uống thuốc, tuy nhiên thì vài tháng sau lại bị đau lại.

Vậy có cách nào điều trị hữu hiệu và lâu dài bệnhi gai cột sống không?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo y học hiện đại ngày nay hay sử dụng Glucosamine là một dẫn xuất amin hóa của glucose, là thành phần chính của Glycosaminoglycan cấu tạo nên sụn khớp.
    Việc bổ sung Glucosamine không chỉ tái cung cấp nguyên liệu cho quá trình tổng hợp và phục hồi Glycosaminoglycan ở sụn khớp mà còn là nguồn cung cấp dinh dưỡng cho sụn khớp, tạo dịch nhầy quanh khớp, làm tăng khả năng bôi trơn, tăng khả năng đệm chống va đập của sụn khớp.

Hiện nay, trên thị trường có sản phẩm GOLSAMIN thành phần chính là Glucosamine sulfate - hoạt chất được sử dụng rộng rãi nhất và có tác dụng điều trị nhất. Glucosamine sulfate - chất được lấy ra từ vỏ sò, vỏ cua và được bào chế dưới dạng thuốc viên.

Thuốc hầu như không có tác dụng phụ, ngay cả khi dùng lâu dài. Điều này hoàn toàn có cơ sở vì Glucosamine chính là một chất được tổng hợp tự nhiên trong cơ thể người, do đó được cơ thể dung nạp dễ dàng.
    • 1,462 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi constan111 Xem bài viết
    Bố mình bị gai cột sống, có đi khám bệnh và uống thuốc, tuy nhiên thì vài tháng sau lại bị đau lại.

Vậy có cách nào điều trị hữu hiệu và lâu dài bệnhi gai cột sống không?
    Bố bạn nên đi chụp cộng hưởng từ (MRI). Nếu có chèn ép thần kinh thì phải mổ. Hiện nay có phương pháp phẫu thuật ít xâm lấn (xâm lấn tối thiểu rất hiệu quả) chữa dứt điểm.

Nguồn: Phau Thuat Cot Song
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình có pm cho bạn cách để trị tận gốc ở Bên LCM đó. hi vọng giúp đc bác nhà
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4