• 5 Lượt chia sẻ
  • 30.4K Lượt đọc
  • 81 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 239 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

chị ơi, thử bôi các loại lotion chưa. em thấy có nhiều loại bôi da cũng mềm da đó ah
    • 544 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Theo bạn thì lotion nào hiệu quả nhất với bệnh này?
    • 269 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

em cũng bị như này nhưng chỉ mùa đông mới rõ thôi, còn mùa hè thì da mặt trước cẳng chân cứ căng bóng cả lên, mặc quần ngắn và váy rất xấu, nếu mà ngứa, gãi thì trắng toát cả chân. từ ngày chăm chỉ tẩy da chết và bôi lotion Vaseline dành cho da khô, bg nó không còn căng bóng nữavà da thì rất mềm, lấy tay gãi thử k thấy trắng trắng vảy da bị tróc như gầu trên đầu nữa, k bít mùa đông thì thế nào

• 18 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

bệnh vảy cá là một bệnh có tính chất di truyền trội và lặn tuỳ từng thể bệnh. thể thông thường (Ichthyosis vulgaris ) hay gặp nhất.bệnh có thể xuất hiện sau khi mới sinh ra cũng như ở lứa tuổi trưởng thành hay về già.có tỷ lệ cao kết hợp với bệnh viêm da cơ địa (Atopic Dermatitis). biểu hiện lâm sàng của bệnh vảy cá là các vảy da màu trắng xám, nhỏ mịn dính chặt vào da, đan hình mạng lưới giống như vảy cá hoặc da rắn. tổn thương chủ yếu ở mặt duỗ của chân tay, bụng, lưng. Trán, quanh miệng, tóc có nhiều gầu. Lòng bàn tay, chân các vân tay nổi rõ, dày sừng nhẹ.bệnh nặng lên về mùa đông, giảm về mùa hè.Tăng dần theo tuổi tác. bệnh nhân không có cảm giác gì ngoại trừ cảm giác da khô và ảnh hưởng tới chức năng thẩm mỹ. Ở những bệnh nhân có kết hợp với viêm da cơ địa thường ngứa nhiều, ảnh hưởng tới chất lượng cuộc sống.
    về điều trị hiện chưa có phương pháp nào chữa khỏi. chủ yếu là điều trị triệu chứng. tại chỗ có thể bôi các thuốc bạt sừng nhẹ như salicylic 2%. kem giữ ẩm, mềm da: Urê 5%. một chế phẩm có chứa Axit Lactic( tên biệt dược:Lacticare) rất có hiệu quả trong giữ ẩm và giảm các triệu chứng của bệnh vảy cá.
    Các thuốc sử dung đường toàn thân như: Retinoid, corticoid dùng cho các trường hợp vảy cá nặng nhất thiết phải có chỉ định của Bác sĩ chuyên khoa da liễu.
    • 51 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cun cam Xem bài viết
    Theo bạn thì lotion nào hiệu quả nhất với bệnh này?
    Đối với trường hợp của mình thì Cetaphil Lotion là ổn nhất sau khi mình đã thử qua rất nhiều loại. Da bớt khô, mềm hơn, không bong da chết. Nhưng mình phải nhờ mua ở nước ngoài vì tại VN chỉ bán Cleanser & Cream(50g).
    Bạn có thể tham khảo tại:
    www.cetaphil.com
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xilibabo; 06/05/2010 vào lúc 08:15 PM.
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh này và theo kinh nghiệm của mình thì sẽ bôi glyceryl và johson baby cream. Glyceryl (hay glycerol) bạn ra phố tràng tiền mua ở các cửa hàng bán thiết bị y tế ấy. Mua 1 chai tầm gần 100 nghìn có thể dùng được trong vòng 2 năm. Sau khi tắm xong hoặc lúc nào cảm thấy da khô thì bạn bôi 1 lớp mỏng glycerin lên và kem johnson baby cream lên trên để cho không có cảm giác bị rít, vì glyceryl giữ ẩm rất tốt nên chỉ bôi 1 lớp mỏng thôi nếu không bạn có cảm giác da rất ẩm, dính dính. Nhưng bôi cái này là nguyên chất và rất tốt. Nó không có mùi vị gì và khi rửa thì sạch ngay chữ không bị ngỡn. Còn johnson babay cream thì bạn có thể thay thế bằng bất kỳ loại lotion nào mà bạn thích. Phải nói là nếu bôi glyceryl nguyên chất thì bạn sẽ thấy đỡ đến 90%. Cá nhân mình thì thấy vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng bị bệnh này từ cách đây 15 năm rồi, giờ mình đã 24 tuổi, cũng đi chữa nhiều nơi hết bênh viện này đến bệnh viện khác rồi các ông nang mà chẳng khỏi. Mình chỉ bị ở bàn chân thôi chứ trên người thù ko có gì. trước đây bị nặng lắm, cứ đến mùa đông là chân nứt toác ra chảy màu rất đau đớn nhưng mình chữa nhiều nơi, chẳng biết là hợp thuốc gì mà giờ không bị như thế nữa chỉ có da hay bong tróc và nhìn chân nó cứ bẩn bẩn thế nào ấy, Đến khổ, mình chẳng bao giờ dám đi một đôi dép đẹp mà toàn pải đi giày kín mõm.
    Theo mình bệnh này đâu pải bẩm sinh, vì mình 5 tuổi mới thấy bị mà, nhưng cũng không nghiêm trọng đến nỗi không giám lấy chồng đâu bạn gái ạ.
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

theo mình bện này ko di truyền mà vẫn có thế chữa khỏi, hôm rồi ngồi tình cờ gặp ông thầy lang nói về bệnh này
    hic minh thấy hay quá
    • 252 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taosheng Xem bài viết
    theo mình bện này ko di truyền mà vẫn có thế chữa khỏi, hôm rồi ngồi tình cờ gặp ông thầy lang nói về bệnh này
    hic minh thấy hay quá
    Bạn ơi. Bệnh này có thể hết được thật không? Vì mình đang đưa giúp 1 bé ở Cà Mau lên bệnh viện Da liễu ở SG điều trị. Bác sĩ nói đây là bệnh bẩm sinh không chữa được, mà tuổi thọ lại ngắn. Hic. Bạn có thể xem hình bé ở link này đây. Bệnh bé nặng lắm!
    http://www.webtretho.com/forum/f599/...l#post12097569
    • 97 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

vậy có chị nào thử làm các cách mà có hiệu quả chưa ạ? Lên tiếng dùm e xí rooling:
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào cộng đồng người cá, mình cũng mang căn bệnh này từ nhỏ nên hiểu rất rõ nỗi mặc cảm này như thế nào, có lúc mình từng muốn tự tử chết quách cho xong, mình từng nghĩ trên đời này chắc không có ai giống mình. Căn bệnh này không nguy hiểm nhưng nó làm cho người ta không thể sống bình thường như bao người khác được, không ăn mặc bình thường được, không mặc đồ ngắn được, không tham gia được các môn thể thao, không bơi lội được…Đúng ra đây là bệnh khô da chứ không hẳn là bệnh vảy cá như mọi người nghĩ, cấu tạo da không giữ được độ ẩm nên toàn thân lúc nào da cũng bị mất nước, như ruộng mùa khô vậy, nặng nhất là ở cẳng chân và cẳng tay, mùa đông thì tệ hơn vì hầu như khô da toàn thân. Mình đã chữa trị từ đông sang tây, từ bắc đến nam đều pó tay.Thôi thì đành sống chung với nó vậy. Qua diễn đàn này mình thấy có nhiều người cũng giống mình, mình muốn lập một topic ở đây để mọi người đồng cảnh ngộ cùng chia sẻ tâm tư cũng như những bài thuốc mới, mọi người thấy thế nào. Mình đã sử dụng rất nhiều loại thuốc và kem bôi dưỡng da nhưng đều ko ăn thua gì, hiện đang dùng sáp chống khô da Vaseline thấy cũng tàm tạm vì da đỡ bị khô hơn (đã dùng qua Vitamin E, Lotion Johnson…). Các bạn cũng đừng cố gắng nghe lời mấy ông lang băm làm gì cho tốn tiền, nếu ai nói có thể chữa được bệnh này mình sẵn sàng tốn 100tr đấy.
    Nếu ai có thuốc gì hay thì up lên cho mọi người cùng thử nhé. Hy vọng một ngày nào đó sẽ được offline cùng mọi người để có thể lập thành một nhóm người cá cùng cảnh ngộ. Mọi người có muốn vào club người cá không. Ai ủng hộ hãy giơ tay lên nha.
    Chúc những người cá mau gặp nhau, và có thể kết hôn với người cùng cảnh ngộ nữa.Vì 2 người giống nhau sẽ dễ thông cảm cho nhau hơn mà.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Em là thành viên mới. Em năm nay 28 tuổi. Em bị bệnh da rắn (da cá) này đã 28 năm nay rồi (sinh ra đã bị). Bệnh này không gây đau đớn nhưng rất mất thẩm mỹ, nói chung rất khổ tâm. Da bong tróc hết lớp này đến lớp khác, nứt nẻ, nhăn nheo như bà già. Chỗ nào da càng dày càng bị nặng (tay, chân, hai bên hông...).Em bị toàn thân (trừ mặt, nhưng da vẫn khô). Mùa đông thì càng thể thảm. Em không dám mặc quần đùi hay váy.

Có mẹ nào bị bệnh này hay có người quen bị mà chữa khỏi hoặc hạn chế được bệnh chia sẻ giúp em với. Em thấy diễn đàn mình có đề cập đến bệnh vảy nến rất rôm rả nên rất hi vọng... Em chờ tin !
    • 75 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Loại bệnh này thường là loại bệnh tự miễn nên việc chữa trị dứt điểm khó khăn và lâu dài.Bạn nên khám tại bệnh viện da liễu để bs cho điều trị đúng cách.Theo mình biết thì bệnh vẩy nến các thể nặng phải dùng thuốc Corticoid dài ngày có nhiều tác dụng phụ
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhưng bệnh này ban đầu mình tưởng là vảy nến, sau đi khám mới biết là không phải. Nó chỉ bong tróc, sờ vào thô ráp và nứt nẻ, chằng chịt trên da chứ không có sưng mủ và có màu hồng như vảy nến. Mình đang chuẩn bị kế hoạch có em bé nên càng lo. Vì nghe nói bệnh này di truyền.

Mình đã đi khám da liễu và cả đông y nhưng đều được bảo là bệnh này không hết, chỉ là hạn chế bằng cách bôi kem dưỡng da làm mềm thui. Huhu
    • 408 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

híc.chị này giống em.nhưng em nghĩ là do da quá khô.cứ nổi đường chằng chkt như ruộng bị nứt ấy.mùa hè còn đỡ.mùa đông càng tệ.chẳng biết alfm cách nào.mà chân em 1 nửa quay ra ngaòi bị,nữa còn lại ko bị mới chết chứ.cũng chẳng biết làm cách nào
    tìm cô dâu cùng book rio studio vào sài gòn chụp ảnh cưới vào tháng 4. được free vé máy bay
    http://www.webtretho.com/forum/f630/...g-4-a-1565797/
    • 186 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_tun_yeu Xem bài viết
    bệnh này ko phải bẩm sinh đâu bạn ạ, chỉ có người ko hiểu biết mới nói như vậy, triệu chứng của bạn kể là bạn bị bệnh á sừng rồi
    Bạn nghe diễn tả bệnh qua vài dòng mà chẩn đoán luôn trong khi bác sỹ da liễu đã gặp biết bao nhiu trường hợp như vầy, khám trực tiếp mà bạn cho là người ko hiểu biết. Phục bạn quá!

Nếu đúng bệnh vảy cá thì bẩm sinh là hoàn toàn có thể, mình vừa mới đi thăm 1 bé bị vảy cá bẩm sinh ở BV Da Liễu đây, http://www.ducban.com/2011/05/01/tuo...e-con-be-long/ . Đây là chẩn đoán của bác sỹ chứ mình ko nói bừa nhé!

Website của bố: http://nguyen.ducban.com
    Website của mẹ: http://anhthu.ducban.com
    Website của Poc: http://an.ducban.com
    Facebook: thu7.nguyen@yahoo.com
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn Mepoc, thông tin bạn đưa đúng là bệnh vảy cá, là loại bệnh rất hiếm gặp, và thường di truyền rất cao, trong topic này mình thấy mọi người đang nhầm lẫn giữa bệnh khô da, á sừng, vảy nến. 3 loại này khác nhau hoàn toàn. Trong topic này mình thấy đa số các bạn đang nói về bệnh khô da chứ không phải mấy loại kia, á sừng và vảy nến là 2 loại bệnh lý rẩt nặng, riêng bệnh vảy cá là loại hiếm gặp, các bạn có thể lên google để biết thêm. Mình xin nói rõ hơn về bệnh khô da, có thể coi là một loại bệnh cũng được, sở dĩ mình nói như vậy vì nó không gây hại đối với cơ thể mà chỉ gây xấu về mặt thẩm mỹ thôi, và tất nhiên là gây ức chế trầm cảm cho người mang nó nên có thể xem là bệnh cũng được.Mình sống chung với bệnh khô da này từ nhỏ, đi khám nhiều nơi rồi nên biết rất rõ về nó, vì vậy các bạn không cần phải tranh cãi thêm gì đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac ban , cac ban minh co biet mot loai thuoc cua an do chua loai nay rat hieu qua day trong vong nua thang cac ban se thay hieu qua va do nhieu day quan tam lien he minh se tu van cho nha 0974583298
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào chị,em cũng bị bệnh da vảy cá như chị.hy vọng em có thể làm quyen với chị
    yahoo:nhockhoc_nd
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

muon tham gja clup thj phja lam j ha? anh,co trang wes rieng ko a.,neu co anh gui linh cho em nha
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5