SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Bệnh buồng trứng đa nang (Phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 157K Lượt đọc
  • 373 Trả lời

• 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào các chị, em rất muốn được làm mẹ như các chị đang tham gia diễn đàn này, nhưng đã gần 3 năm rồi mà mong ước đó vẫn còn xa vời quá! Em đã từng có thai 2 lần nhưng đều bị thai lưu. Đi khám bác sỹ bảo em bị bệnh buồng trứng đa nang nên rất khó có con, và nếu có cũng rất khó giữ đươc. Em chưa dùng thuốc kích thích để trứng lớn lần nào cả. Lần nào cũng để tự nhiên có thai thôi. Tháng vừa rồi em đã sinh hoạt trong khoảng 2 ngày trước và ngày rụng trứng nhưng bị thất bại rồi! Em muốn hỏi kinh nghiệm của các chị, ai có kinh nghiệm hoặc đã nghe nói về bệnh này, hãy giúp em với nhé! Cảm ơn các chị nhiều.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Mình có thông tin này gửi bạn tham khảo nhé

http://www.ykhoa.info/index.php?act=view&code=post&cid=10&id=203

Mình cũng có một người bạn bị bệnh này, phải điều trị đến 4 năm mới có thai đấy. Lúc đầu thì bằng Tây y nhưng không có kết quả, sau đó thì chuyển sang Đông y. Theo mình bạn nên đến khám ở khoa Hiếm muộn của BV Từ Dũ đi (nếu bạn ở miền Nam).

Chúc bạn mau có tin vui nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Gui chi Doremon,

Em cung bi chung buong trung da nang nhung that may man sau 1 nam chua tri em da co thai chi a. Em nghi benh nay cung khong kho chua dau chi can minh co long kien tri va gap dung bac si thoi. Em phai dung thuoc kich trung va ca thuoc rung trung nua day. Neu chi can them thong tin gi nua em san sang giup.
    • 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các bạn rất nhiêù. Bimbim oi, haykể rõ cho mình biết về phác đồ điều trị nhé! Bác sỹ nói mình nên dùng glucophage là thuốc dùng cho người tiểu đường để điều trị nhưng mình còn hơi phân vân vì mình đã 2 lần có thai mà không dùng đến thuốc kích thích trứng mà! Nếu thông tin dài, làm ơn email cho mình theo địa chỉ tieunhat@vol.vnn.vn nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chi Doremon a, em cung bi buong trung da nang nhung trieu chung cua em rat khac chi. Kinh nguyet cua em khong deu, co rat nhieu nang trung nho cho nen trung khong the chin va rung duoc. Ve phan chi, chi tung co thai hai lan nhung bi luu chac mot phan la do noi tiet to cua chi nua. Vi the, chi nen den gap bac sy de duoc tu van cu the. Nhu the thi tot hon chu em khong nghi phac do dieu tri cua em co the dung de tham khao cho truong hop cua chi.
    • 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn Bimbim nhiều, mình sẽ làm theo lời khuyên của bạn.
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ch Doremon,
    Chi dung lo lang nhieu, em nghi benh da nang buong trung cung khong the khong co con duoc dau. Luc con con gai em cung bi bac si chan doan la da nang buong trung (luc do dieu thi bang cach cho em uong thuoc ngua thai de dieu chinh noi tiet to), em hay bi rong kinh, ma khoang 4 thang moi co kinh 1 lan. Sau do em co chong, sau ngay cuoi vai ngay thi em co kinh, roi sau 1 thang phat hien co thai, den bac si kham thai bao em "the la hay lam roi" , vi vay chi dung lo, chi cu canh thoe chu ky cua minh, canh ngay rung trung de thu thai la se co hy vong.
    Em nghe noi benh nay cung nhieu nguoi bi lam, vi vay chi kien nhan nhe.
    Chi hay thu den Trung tam bao ve suc khoe Ba me tre em ( 75A Cao Thang, Q3, TP.HCM) neu chi o TP de kham thu xem sao. Luc con con gai em cung kham o do , mà sau dó em cung bo ngang, vi mac co khi di kham hihihi...va kinh nguyet van tro lai khong deu, nhung hien gio con em duoc 3 tháng roi, vi vay chi hay hy vong chi nhé!
    Em khong co kinh nghiem trong chuyen dieu tri, nhung vai dong tam su voi chi, hy vong chi se duoc may man nhu em.
    Chao chi nhe!
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Chi Doremeon men,

Gui chi tham khao 1 so thong tin, hy vong no' giup ich duoc phan nao cho chi.

Hoi chung buong trung da nang la 1 benh ly noi tiet thuong gap o phu nu chiem khoang 16-22% phu nu noi chung, co che phat sinh hien tuong nay la do vo buong trung da`y nen hang thang cac nang trung ko the phat trien thoai mai va pha vo lop vo day de co hien tuong phong noan. Thuong gay ra hien tuong kinh nguyet ko deu.
    Neu ko dieu tri gi, 17% truong hop van co the co thai tu nhien. Phan con lai se dien bien nhu sau: - Cac nang trung khong to len duoc, khong vo+~ duoc, ton tai nam duoi lop vo day cua buong trung, khi sieu am thay nhieu nang trung kich thuoc duoi 10mm. - Trong cac nang trung chua 1 luong noi tiet, tich tu dan va lam thay doi dang ke tinh trang noi tiet cua phu nu (nong do noi tiet nam trong co the tang len, hay gap la co vai dau hieu ra^.m lo^ng) nhung hoat dong tinh duc nu van binh thuong.

Neu muon co thai, chi nen di kham va dieu tri tai khoa hiem muon benh vien phu san, se co 3 buoc dieu tri lan luot: - Duoc kich thich thu buong trung bang thuoc kich thich phong noan va duoc huong dan giao hop quanh nhung ngay nghi ngo co phong noan. - Can thiep = phau thuat noi soi, cat lop hoac choc thung vai vi tri be mat buong trung giup noan duoc giai phong (cach nay thanh cong 67%). - Cuoi cung, neu khong thanh cong thi co the ap dung thu tinh trong ong nghiem.

Tom lai, neu co thoi gian thi chi hay thong tha thu trong 1nam nua xem sao, co`n muon baby som chi hay manh dan di kham o khoa hiem muon va tham gia duoc dieu tri dung. Quan trong nhat la giu tinh than thoai mai, tam ly lo lang cung anh huong den chu ky kinh nguyet cua minh lam do. Chuc chi som co tin vui !

Judy
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều! Mình cảm thấy yên tâm hơn khi có nhiều người cùng chia sẻ với mình như vậy! Thật ra mình đã từng có thai rất dễ dàng 2 lần rồi nhưng không giữ đươc. Bây giờ lại khó khăn quá !! Mình phải được phát hiện thai sớm để điều trị kịp thời nên cũng không dám chủ quan nữa. Hy vọng thời gian sắp đến mình sẽ có tin vui để báo với các bạn. Cảm ơn tất cả mọi người !
    • 534 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đọc cái topic này em thấy hơi lo lo các chị ạ,tại vì em cũng bị buồng trứng đa nang nhưng em không nghĩ là nó lại khó có con đến thế.Năm 2002 em có đi khám bệnh ở bệnh viện ĐHYD (đường Hoàng Văn Thụ ) vì em thấy kinh nguyệt không đều.Đến nơi em được bác sĩ cho đi siêu âm và kết quả là em bị hội chứng buồng trứng đa nang.Em thấy bác sĩ chẳng nói gì là nguy hiểm cả mà chỉ nói là em nên có con sớm thôi.Bác sĩ cho em uống Diane 35 và em uống được 3 tháng là đều kinh lại.Hiện tại em mới được đoàn tụ với chồng hơn 1 tháng và thấy trễ kinh 5 ngày rồi,em đang hi vọng lắm lắm mà không biết là có không nữa.Tự dưng em lại thấy lo lo mới chết chứ.....
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Các bạn đọc bài này và đừng quá lo lắng nhé

Hội chứng buồng trứng đa nang có biểu hiện là ở buồng trứng phát triển nhiều nang, bệnh nhân có các triệu chứng như mọc lông nhiều, béo phì, kinh nguyệt bất thường và khó thụ thai. Nguyên nhân gây bệnh là sự bài tiết quá nhiều hoóc môn nam ở buồng trứng. Bệnh rất thường gặp. Hiện nay, thăm dò bằng siêu âm là phương pháp chuẩn để chẩn đoán hội chứng buồng trứng đa nang.

Thông thường, những phụ nữ bị hội chứng này chậm có thai và rất dễ bị hiếm muộn. Tuy nhiên, một số nghiên cứu khoa học đã chứng minh, 1/3 số phụ nữ bị buồng trứng đa nang trên hình ảnh siêu âm nhưng về khả năng và thời gian trung bình để có thai cũng tương tự như các phụ nữ bình thường.

Bạn nên yên tâm, vì nếu buồng trứng đa nang không thể hiện triệu chứng gì thì sẽ không ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng thụ thai. Tuy nhiên, bạn vẫn nên đến thầy thuốc để theo dõi và điều trị.

Đa số số các u nang trong buồng trứng là lành tính. Đôi khi có thể coi một số u nang là bình thường khi buồng trứng được mô tả là có tính cách u nang (cystic ovary). Căn bệnh thông thường này là do một tình trạng mất cân đối hormon gây nên. Trong trường hợp buồng trứng lớn lên do có nhiều nang nhỏ, hiện tượng này có thể là một nguyên do làm cho không rụng trứng được dẫn tới vô sinh. Trong khi bổ đồng gần 75 % đến 85 % các u nang được phát hiện là lành tính, tuy nhiên rất nhiều khi các BS phụ khoa sử dụng danh từ “u nang buồng trứng” để chỉ một khối u ác tính.

BS phụ khoa có thể khám bên ngoài bụng bạn mà nắn thấy một u nang buồng trứng lớn. Tuy nhiên, không thể nào nói được u này có ác tính hay không mà không khám nghiệm sâu hơn. Nguy cơ u nang trở thành ác tính gia tăng khi bạn lớn tuổi hơn.

Về mặt lâm sàng các triệu chứng cần quan tâm, khi thấy :

Bụng lớn lên khiến bạn tưởng mình mập lên

Có biến chuyển trong chu kỳ kinh nguyệt bình thường của bạn

Thở hổn hển

Hay mắc tiểu

Đè nặng lên các tĩnh mạch cẳng chân sinh ra giãn tĩnh mạch và sưng mắt cá chân.

BS phụ khoa đã khám bạn bên ngoài chưa ? Nếu nắn thấy một khối u, việc chẩn đoán bệnh chỉ có thể xác định bằng phương pháp quét siêu âm, chụp hình X-quang hoặc phẫu thuật. Phương pháp này gồm có một cuộc thăm khám bên trong sử dụng môït đèn nội soi có sợi thủy tinh xuyên qua thành bụng. Phương pháp không thích hợp cho việc lấy mẫu để kiểm tra ác tính, vì có nguy cơ gieo rắc những tế bào nghi ngờ có ác tính trong khoang màng bụng .

Nếu được chẩn đoán có u nang, chắc hẳn người ta sẽ dùng phẫu thuật cắt bỏ u nang đi, cho dù nó có ác tính hay không.

Nếu bệnh của bạn được chẩn đoán là buồng trứng đa nang, BS phụ khoa sẽ chữa trị các triệu chứng và giới thiệu bạn đi trị liệu vô sinh, nếu bạn có nguyện vọng thụ thai sau này khi lập gia đình.

Và bài này nữa nhé

Ở một số thiếu nữ (khi mới bắt đầu có kinh hoặc sau khi có một thời gian ngắn) xuất hiện hiện tượng: Kinh nguyệt ít dần hoặc không đúng kỳ, thậm chí tắt hẳn; lông trên cơ thể mọc nhiều, to hơn, mọc râu ria, có khi dần dần phát phì ra, nổi mụn trứng cá. Những biểu hiện đó khiến các thiếu nữ rất lo lắng, không biết mình có thể trở thành đàn ông không, sau khi đến bệnh viện kiểm tra mới phát hiện ra đại đa số thuộc về chứng bệnh buồng trứng đa nang.

Thế nào là bệnh buồng trứng đa nang? Stein Leventhal là người đầu tiên đưa ra những tin tức liên quan đến bệnh này vào năm 1936 Cho đến nay, trải qua hơn 60 năm, vẫn còn rất nhiều vấn đề về nguyên nhân phát bệnh, chẩn đoán và điều trị bệnh chưa được giải quyết. Có ý kiến cho sự thay đổi sinh lý, bệnh lý chủ yếu của bệnh này là: Testosteron sinh ra trong buồng trứng quá nhiều, trứng phát dục chậm hoặc dừng khi ở giai đoạn chưa chín. Người mắc bệnh có thể hoàn toàn không rụng trứng; kinh nguyệt có thể ít đi, tắt hẳn hoặc không theo chu kỳ; sau khi kết hôn không sinh con.

Do lượng testosteron trong máu tăng ở mức nhẹ, bệnh nhân có thể mọc nhiều lông, nổi mụn trứng cá... nhưng không thể phát triển thành nam tính hóa. Siêu âm kiểm ra âm đạo có thể phát hiện thể tích trứng của người bệnh to hơn bình thường, số noãn bào tăng nhiều, đường kính khoảng 2-8 mm, noãn bào không chín. Phẫu thuật ổ bụng có thể phát hiện thấy vỏ màng bao quanh buồng trứng dày lên, mặt cắt cho thấy có nhiều bọc rỗng với kích thước khác nhau. Vì vậy, bệnh được gọi là "đa nang buồng trứng".

Có một số người bệnh thường béo lên. Do testosteron và tổ chức mỡ tăng nhiều, testosteron chuyển hóa từ tổ chức mỡ cũng tăng nhiều. Tình trạng testosteron ở mức tương đối cao, tác dụng đến nội mạc tử cung trong thời gian dài, lại thiếu ảnh hưởng đối kháng của progestagen... thường dẫn đến tăng sinh nội mạc tử cung, thậm chí dẫn đến ung thư. Cũng có khi testosteron ở mức cao nhưng không gây ra những thay đổi như đã nói ở trên.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 534 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cám ơn chị Hai Anh đã cho em biết những thông tin rất quan trọng về căn bệnh mà em mắc phải,thật sư em không có hiểu nhiều về vấn đề này lắm nên khi hiểu em cứ thấy sợ là mình không có con được (ngược lại với mong muốn của chị là cho em không lo lắng).
    Tối qua em dùng que thử thai vì thấy trễ kinh được 1 tuần rồi,thế mà em không có gì hết mặc dù tháng này 2 vợ chồng em sinh hoạt rất đều đặn.Từ khi phát hiện bệnh đến giờ được hơn 2 năm rồi nhưng em vẫn rất gầy ốm mặc dù em ăn,ngủ đươc.Biểu hiện bệnh duy nhất của em là mặt nổi mụn va không đều kinh.Chị có biết tên tiếng Anh của căn bệnh này không?nếu có chị viết cho em với nha vì chồng em không hiểu "nang buồng trứng" là cái gì?có nhiều từ tiếng Việt anh ấy không hiểu.Cám ơn chị nhiều.
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Mình không biết lắm về y học nhưng hình như là Policystic ovary hoặc Poly cystic ovary gì gì đó, bạn thử hỏi anh xã xem có biết từ này không nhé. Chúc hai bạn sớm có tin vui
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chao cac ban,
    Day la lan dau tien minh vao trang web nay, khi doc dien dan ve " Buong trung da nang" minh co mot vai kinh nghiem chia se voi cac ban vi minh cung da tung o trong tam trang nhu cac ban. Day la trieu chung cua benh "roi loan noi tiet" dan de buong trung co nhieu nang nho ngan chan su rung trung nen day la nguyen nhan dan den su hiem muọn Khi biet duoc benh nay, minh da dieu tri khoang 10 thang va da thanh cong, hien nay minh dang mang thai duoc 16 tuan va thai nhi rat khoe. Chac tai do minh may man gap duoc Bac sy chuyen khoa ve hiem muon nen moi thanh cong. Cac ban thu tim den Bac sy Au Nhat Luan - Truong Khoa Hiem Muon cua Benh Vien Hung Vuong - Dia chi phong mach rieng: 164 Nguyen Van Dau, Quan Binh Thanh. Hy vong rang cac ban cung se dieu tri thanh cong nhu minh.

Chao than ai,
    • 1,017 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Hello all,

How's everyone doing today? Hope all is well.

Hôm nay, Ngọc Lan xin mạn phép hỏi các Mẹ trẻ trong diển đàn này rằng có từng nghe về vụ Ovarian cysts (Bọc nước trong buồng trứng).

Không biết cái tên VN chính xác của loại bệnh phu. khoa này là gì nhi~????????????????

Nếu có ai đã từng có nghe hay đọc về loại bệnh này, xin chia sẽ . Cám ơn nhiều .
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Chị Lan ơi , nghe cái tên sao lạ quá " Bọc nước trong buồng trứng " không biết có phải u nang buồng trứng không nhỉ.... :rolleyes:
    Chị vào web site này tham khảo xem sao chị nhé...

www.ykhoa.info

www.ykhoa.net

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Có phải chị nhắc đến U nang buồng trứng nhưng không phải là u thực thể - không có nhân không? Nếu không phải là u thực thể thì không có gì nguy hiểm - chỉ cần theo dõi sự phát triển bằng siêu âm, bình thường sẽ tự vỡ sau đó. Chị nên hỏi lại BS xem thực chất u đó là u loại gì?
    • 1,017 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NGUYÊN KIÊN
    Chị Lan ơi , nghe cái tên sao lạ quá " Bọc nước trong buồng trứng " không biết có phải u nang buồng trứng không nhỉ.... :rolleyes:
    Chị vào web site này tham khảo xem sao chị nhé...

www.ykhoa.info

www.ykhoa.net

Cám ơn NGUYÊN KIÊN đã cho NL biết vài hai cái websites đó.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hnm

Có phải chị nhắc đến U nang buồng trứng nhưng không phải là u thực thể - không có nhân không? Nếu không phải là u thực thể thì không có gì nguy hiểm - chỉ cần theo dõi sự phát triển bằng siêu âm, bình thường sẽ tự vỡ sau đó. Chị nên hỏi lại BS xem thực chất u đó là u loại gì?
    Chắc có lẽ tên VN gọi là u nang buồng trứng như bạn hnm đã viết. Cám ơn bạn đã góp ý kiến.
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • Cau
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đây là một đoạn thông tin về ovarian cysts:

What are ovarian cysts?
    The ovaries produce the eggs in the female reproductive system. Eggs grow, develop, and mature in the ovaries and then are released during ovulation, part of the monthly menstrual cycle that occurs during the childbearing years. Ovarian cysts are fluid-filled sacs that form on the ovaries when the follicles (sacs) on the ovary that contain the egg mature, but do not release the egg into the fallopian tube where it would be fertilized. A woman can develop one cyst or many cysts. Ovarian cysts can vary in size-from as small as a pea to as big as a grapefruit. Most cysts are small and do not cause symptoms. Some cysts might cause a dull ache in the abdomen because they are twisted, bleeding, or have burst; others might cause pain during sexual intercourse. Most cysts are benign (not cancerous). A few cysts, though, may turn out to be malignant (cancerous). For this reason, your doctor should check all cysts. If ovarian cysts are found early, many of the problems they cause can be treated.
    • 261 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chào Ngọc Lan, mình xin chia sẽ chút kinh nghiệm với bạn.
    Không có từ "Bọc nước trong buồng trứng" mà đó là u nang buồn trứng như Hnm nói đó. U nang buồng trứng có hai loại: u cơ năng và u thực thể.
    - U cơ năng thì không ảnh hưởng gì hết, nếu bạn đi khám BS sẽ cho bạn uống thuốc ngừa thai, đến chu kỳ sẽ tự động rụng. Nói chung u này là u lành, nhưng cũng phải theo dõi vài tháng đó.
    - U thực thể thì có mấy loại, loại u này cần phải được theo dõi kỹ hơn, nó không có tự rụng đi mà mình cần phải đi khám định kỳ theo tháng, siêu âm để theo dõi u đó có phát triển theo thời gian không, nếu càng lớn --> BS nghi la u thực thể, sẽ cho mình đi test máu, để xem có bị ung thư không đó. Nếu càng phát triển thì BS sẽ đề nghị mổ, bây giờ hiện đại hơn là chỉ nội soi thôi, không đau lắm. Nằm 3 ngày là bị đuổi về, hẹn 1 tuần sau là đến lấy kết quả khối u (kiểm tra ung thư đó)
    * Và 1 loại nữa không nằm trong u nang buồng trứng, chính là lạc nội mạc tử cung, cái này thì phải theo dõi kỹ hơn, cần điều trị sớm hơn, vì nó nhanh lan và dễ dẫn đến vô sinh nhất. Nó chỉ là những nang nước nhỏ li ti, khi hành kinh rất đau (cài này thì mình biết ) nhưng lan nhanh lắm, cần phải nội soi để bóc các nang đó ra nếu không sẽ lan qua buồng trứng bên cạnh, và nếu phát hiện muộn sẽ dẫn đến khó sinh nở.
    Mình chỉ biết có vậy, thông tin cho Ngọc Lan biết đó.
    Hạnh phúc như một cỗ máy càng đơn giản càng dễ sửa :Rose: