SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Ăn gì để tốt cho Xương Khớp ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ bàn xôm tụ ghê! Hihi! Mẹ mình hay nói các cụ ngày trước nói đến dinh dưỡng tốt cho xương thì hay nói ăn ốc bươu và những loại rau có chất “ nhớt” : mồng tơi, khoa mỡ, đậu bắp… Nhưng mà không phải cứ đau khớp là bổ sung can xi đâu nhe. Vì dư can xi sẽ dẫn đến giòn xương. Cái gì cũng vừa đủ là tốt.

Àh nếu mẹ nào có nhã hứng tập yoga Tây Tạng sự tươi trẻ, liện hệ với minh nhe. Minh sẽ gởi file word có hình ảnh cho các mẹ tập nhe. Tập điều đãng sẽ ko ai nhận ra được tuổi của các mẹ đâu.
    An toàn dễ tập chỉ cần kiêng nhẫn.
    Chúc các mẹ vui khỏe và trẻ nha
    • 796 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bong_001 Xem bài viết
    Mẹ nó nói đúng đấy, tốt nhất là nên bổ sung Ca vào chế độ ăn. Ca là thành phần chính của xương và răng. Ca có vai trò hàn gắn những điểm xương bị tổn thương, bảo quản xương, giúp xương phát triển và giữ được tính cứng, chắc.

Tuy nhiên không phải các mẹ cứ ăn nhiều Ca mà tốt đâu nhé. Để cơ thể hấp thu được nhiều Ca, cần có sự hỗ trợ của Vitamin D, phospho magie. Thêm nữa, Ca không tan trong nước nên việc chúng ta hầm xương và húp nước còn bỏ phần xương đi sẽ không có tác dụng nhiều trong việc bổ sung Ca cho cơ thể. Trừ khi ăn cả :Smiling:.

Nguồn Ca trong thực phẩm; sữa, sữa chua, cá biển, gan cá, một số loại rau quả như củ cải, sữa đậu nành, bắp cải cũng có chứa 48-180mg/100g Ca

Nhu cầu Ca ở người trưởng thành: 400-500mg/ngày
    Phụ nữ trong thời kỳ trưởng thành nên bổ sung: 800-1000mg/ngày
    PN ở tuổi mãn kinh: 2500mg/ngày
    Chú ý là không dùng quá nhiều vì sẽ là yếu tố nguy cơ gây sỏi thận đấy ạ.
    me_bong cho phép mình xin đính chính lại thông tin này 1 tí nhe! :Smiling:
    nếu em kg lầm thì nguyên nhân gây ra sỏi thận thực chất bắt nguồn từ việc thiếu canxi đấy me nó ạh! em sẽ tìm thêm thông tin để post lên cho cả nhà tham khảo.
    • 363 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Ăn nhìu tôm, cua là thực phẩm chứa nhìu canxi nhat, đặc biệt là trong xương cá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 363 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mà trẻ con khoang 1t ko nên cho ăn nước hầm xương phải ko hả các mẹ? Mình thấy mấy người nói thế cho trẻ ăn xương sớm làm trẻ kem hấp thu các chất dinh dưỡng khác đung ko? Nhưng mình thấy nước xương tốt mà
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các chị ui, ăn bí đao tốt cho xương khớp đúng ko ạ ?
    Tình ơi xin ngủ yên
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn chị mẹ Bống ạ. huhu, em lo quá, em ngồi văn phòng nhiều hay bị đau lưng. Dạo này đau nhiều hơn, ngồi xe máy đi xa một tẹo cũng đau. Hay đau phần thắt lưng chị ạ. Không bít là như thế có phải bị thoái hóa cột sống ko ạ ?
    Tình ơi xin ngủ yên
    • 127 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

topic này hay quá, nhà em cũng có người bị xương khớp, cho em lót dép học hỏi theo các mẹ với ạh:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dinh_dang; 22/10/2009 vào lúc 10:11 AM.
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị ơi em hỏi, bị đau dạ dày uống EMSAMIN được ko chị ? Có bị phản ứng phụ không ?
    Tình ơi xin ngủ yên
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em mới đọc bài báo rất hay về xương khớp, pót lên cho cả nhà cùng tham khảo:

Bệnh thoái hóa khớp – hẹn gặp ở tuổi 90 (phần 1)

Hiện nay các phương pháp chăm sóc sức khỏe và chữa bệnh cho con người phát triển từng ngày, tuy vậy những người cao tuổi (NCT) vẫn phải chấp nhận sống chung với 1 số bệnh như sự tất yếu của tạo hóa, đó là sự lão hóa của các tế bào dẫn tới sự suy chức năng các bộ phận trong cơ thể. Bệnh thoái hóa khớp (viêm xương khớp) là một trong những bệnh rất hay gặp ở NCT, khiến cho họ phải chịu những cơn đau âm ỉ, nhức nhối, dai dẳng. Để tìm hiểu về bệnh cũng như các phương pháp phòng ngừa và đẩy lùi thoái hóa khớp, chúng tôi có buổi trò chuyện với GS. TSKH Hoàng Tích Huyền – nguyên trưởng bộ môn Dược Lý, ĐH Y Hà Nội - về vấn đề này.

PV: Xin Giáo sư cho biết những nét chính về thoái hóa khớp.
    GS: Thoái hóa khớp (còn gọi là “viêm xương khớp”) là bệnh phổ biến ở NCT, có ảnh hưởng nặng nề tới chất lượng sống, sinh hoạt, công tác, vì gây đau, tê, hạn chế cử động ở khớp.Trong thoái hóa khớp thì hư hỏng ở sụn khớp là chủ yếu, kèm theo phản ứng đầu xương tại khớp và thiếu dịch nhày. Bệnh thường gặp ở cột sống thắt lưng, các khớp ở háng, đầu gối, gót chân, khớp vai, khớp bàn tay bàn chân. Độ tuổi trên 40, nhất là sau 60 tuổi có nguy cơ mắc bệnh cao hơn người trẻ, nhưng thật ra quá trình bệnh lý này đã xảy ra ngấm ngầm từ những năm tuổi còn rất trẻ.

PV: Thưa GS, nguyên nhân của bệnh thoái hóa khớp là gì và tại sao NCT dễ mắc bệnh ?
    GS: Hầu hết thoái hóa khớp ở NCT là nguyên phát, một số trường hợp là thứ phát. Bệnh xảy ra sau những nguyên nhân cụ thể như sau viêm khớp dạng thấp, viêm khớp nhiễm khuẩn, chấn thương khớp, đái tháo đường, suy chức năng tuyến giáp trạng…
    Thoái hóa khớp dễ gặp ở NCT vì sụn của người già chống đỡ kém, dễ bị hư hại khi khớp cử động. Béo phì, cân nặng dư thừa sẽ bồi thêm gánh nặng cho các khớp. Với tuổi cao, những chấn thương nhẹ kéo dài lê thê qua nhiều năm tháng tại khớp, rồi trong khoảnh khắc sơ ý nào đó như khuân vác nặng, lên xe xuống xe, đứng lên ngồi xuống, nô đùa quá mạnh với cháu...sẽ làm tăng gánh nặng cho các khớp. Tuổi già ít vận động, bất động kéo dài, nằm liệt giường...sẽ khiến cho quá trình thoái hóa khớp xảy ra nhanh hơn.

PV: Xin GS chia sẻ về cách phòng chống bệnh Thoái hóa khớp.
    GS: Hiện nay có một số biện pháp ngăn ngừa thoái hóa khớp như sau:
    1. Vận động cơ thể vừa với sức mình sẽ làm tăng sự mềm mại của cơ, co duỗi dễ dàng hơn, khớp cử động nhẹ nhàng, máu dễ lưu thông tới nuôi dưỡng khớp, giảm đau. Tránh vận động khi khớp còn đau.
    2. Giảm béo phì, vì béo phì dễ gây làm tăng sức nặng đè lên khớp làm tăng nguy cơ thoái hóa khớp.
    3. Hết sức thận trọng trong sinh hoạt, làm việc hàng ngày để tránh bệnh nặng thêm, cụ thể là:
    - cần ngồi nhiều hơn đứng. Ghế cần có chỗ dựa, có tay vịn.
    - tránh dùng sức nặng của bàn tay. Khi cầm vật nặng nên sử dụng cả hai tay.
    - thường xuyên co duỗi nhẹ nhàng các khớp, vươn vai.
    4. Sử dụng một số loại thực phẩm và thực phẩm chức năng có chứa Glucosamin, chondroitin, MSM để ngăn ngừa sớm bệnh thoái hóa khớp.

PV: Xin GS nói rõ hơn về 3 hoạt chất này.
    GS: Glucosamin sulfat kích thích tế bào sụn khớp, giúp cấu tạo nên sụn khớp. Glucosamin ức chế các enzyme phá hủy sụn khớp, còn kích thích sản sinh mô liên kết của xương, làm tăng sản chất nhày ở dịch khớp.
    Chondroitin sulfat ức chế enzym làm phá hủy sụn, kích thích các enzym giúp khớp hoạt động tốt. Chondroitin giúp tái tạo mô sụn, đảm bảo sụn chắc chắn và đàn hồi.
    Methylsulfonyl methan (MSM) có hiệu quả trong điều trị đau sưng khớp, thấp khớp, vận động đi lại linh hoạt hơn, ví dụ đau trong viêm xương khớp gối.

PV: Xin GS cho biết, trên thị trường hiện nay đã có sản phẩm nào có sự kết hợp 3 hoạt chất ở trên cho tác dụng phòng và chữa bệnh khớp hay chưa?
    GS: Trên thị trường hiện nay đã có một số sản phẩm có sự kết hợp của các hoạt chất trên, nhưng chủ yếu là sản phẩm nhập khẩu của Mỹ, Pháp nên giá thành cao. Gần đây, công ty Hồng Bàng đã nghiên cứu sản xuất thành công viên nén EMSAMIN, là sản phẩm đầu tiên của Việt Nam có sự kết hợp cả Glucosamin, Chondroitin và MSM, rất hiệu quả trong phòng ngừa và hỗ trợ điều trị thoái hóa khớp.

PV: Xin cảm ơn Giáo sư.
    Quý độc giả muốn tìm hiểu về các bệnh xương khớp và các sản phẩm thực phẩm chức năng có tác dụng hỗ trợ và điều trị bệnh thoái hóa khớp, xin vui lòng gửi thư về hòm thư info@hongbang.vn, hoặc gọi điện cho Tổng đài tư vấn sức khỏe cộng đồng theo số máy 1900.58.58.15 hoặc 1900.80.15 (với quý khách sử dụng thuê bao Viettel). Các bác sĩ Tổng đài tư vấn sức khỏe cộng đồng sẵn sàng trả lời các câu hỏi của độc giả.

Kỳ VII: Bệnh thoái hóa khớp – hẹn gặp ở tuổi 90 – phần 2.
    Ra ngày 3/11/2009
    (nguồn Sức khỏe & Đời sống)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me_My_my; 19/11/2009 vào lúc 02:47 PM.
    Tình ơi xin ngủ yên
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Loãng xương là sự rối loạn nội tiết theo lực của xương bị suy giảm và cấu trúc xương bị tổn hại dẫn đến dễ bị gãy, nứt, rạn.
    Loãng xương là một bệnh mạn tính, tiến triển âm thầm, hầu hết trong giai đoạn đầu không có triệu chứng gì đặc biệt ngoài những dấu hiệu mệt mỏi, ăn uống kém, nhức xương không thường xuyên. Khi thiếu hụt ngày càng tăng, triệu chứng đau nhức ngày càng rõ: đau lứng, đau chân tay, các khớp, mỏi bại hông đặc biệt là các khớp xương chịu lực mạnh như xương sống, khớp gối, cổ chân… và dễ dàng bị gãy xương do vấp ngã…
    Để biết chính xác có bị loãng xương hay không và mức độ bao nhiêu, Bác nên tới các trung tâm y tế uy tín để khám. Chế độ dinh dưỡng và luyện tập phù hợp ở tuổi này là rất cần thiết.
    - Đảm bảo một chế độ ăn đầy đủ calci, magie, vitamin D, K, C và các khoáng chất khác.
    - Nên nhiều rau trái cây và thức ăn chứa nhiều estrogen thực vật: giá đỗ, mùi tây, bắp cải, cà chua…
    - Hạn chế tối đa sử dụng thuốc lá và rượu.
    - Tập thể dục đều đặn, nhẹ nhàng: aerobic, đi bộ… có thời gian hoạt động ngoài trời để tăng tổng hợp vitamin D.
    Ở độ tuổi trung niên, việc bổ sung calci qua đường thức ăn là chưa đủ mà cần bổ sung qua các sản phẩm thuốc hoặc thực phẩm chức năng như Traly Bone của Công ty TNHH TM dược phẩm Trang Ly. Với hàm lượng calci cao, kết hợp cùng với vitamin D3, kẽm và magie với hàm lượng phù hợp, Traly Bone là giải pháp phòng ngừa và hỗ trợ điều trị loãng xương hiệu quả
    Traly Bone - xương chắc khỏe, tuổi già thêm vui.
    Sản xuất và phân phối bởi: Công ty TNHH Thương mại Dược phẩm Trang Ly
    Số 5 - G19 - TT Thành Công - P. Thành Công - Q. Ba Đình - Hà Nội
    Tel/Fax: 043 773 2901 – 043 773 8337 – 043 773 3756 – 043 773 5586
    Chi tiết vui lòng tham khảo thêm trên website http://tranglypharma.com
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khánh_Ly88 Xem bài viết
    như các mẹ ở trên nói là rất chuẩn, bị bệnh xương khớp thì nên ăn nhiều những thứ ở trên để bổ xung canxi .

Nhưng đối với những trường hợp người bị bênh xương khớp lại bị tiểu đường , hoặc bệnh tim mạch thì cũng ko nên lạm dụng quá những món ăn bổ dưỡng đó

mình xin bổ xung thêm 1 món cho ng` bệnh xương khớp : nem tai

ăn nem tai sẽ làm tăng chất nhờn cho các khớp xương , tăng chất nhờn cho đầu gối ,như vậy sẽ đỡ được đau nhức xương rất nhiều .mẹ C` mình cũng bị bệnh xương khớp ,nhưng lại bị tiểu đường, suy tim , bướu cổ , đau dạ dày, đau cột sống thường xuyên :Sigh:, bà lại béo nữa , ăn kiêng lắm . biết ăn nem tai nhiều chất và hay bị đầy bụng , nhưng thỉnh thoảng vẫn phải ăn chút nem tai . :Sad:

Cảm ơn chị đã chia sẻ,

em cũng bị khô khớp nhưng không ăn được nem, ốc, hến, cua .. Khổ thế đó ạ.

Em hay ăn cháo chân giò và rau mồng tơi thôi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 319 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

mình hay bị đau khớp mắt cá chân, nhức khó chịu lắm. mà uống cái viên bổ sung xương khớp Triple Flex của Mỹ giờ thấy hết đau rồi. do chị hàng xóm có người thân bên My gửi về rồi để lại cho mình, thấy nhiều web cũng bán lắm nhưng mình chưa mua từ mấy chỗ đó. bạn thử tìm hiểu xem nhé.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2