Truyện vui cười

Ba mẹ ơi, tên con có nghĩa gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 44.2K Lượt đọc
  • 170 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• dth
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà bạn đã biết hỏi "Ba mẹ ơi, tên con có nghĩa gì?" chưa? "Mẹ ơi sao con tên là Vân Hà mà không phải là ABC như bạn con? Ồ những câu hỏi của bé mới dễ thương làm sao...

Có lúc nào bạn ngập ngừng một lúc mới tìm ra câu trả lời không? Tôi tin là không.

Các bà mẹ thân mến. Khi chuẩn bị sinh bé, hẳn các mẹ đã nghĩ ra một cái tên thật đáng yêu để đặt cho con yêu của mình. Một cái tên bình dị; một cái tên nghe thật kêu, một cái tên gắn với kỷ niệm nào đó của ba mẹ. Có những cặp vợ chồng tìm mua sách đọc để chọn lựa những cái tên có ý nghĩa, để gửi gắm mong muốn cuộc sống của con mình cũng sẽ được đẹp như cái tên.

Một ngày, khi bé lớn, và bé sẽ hỏi "Ba mẹ ơi, tên con có nghĩa gì?" Và tôi chắc các bạn sẽ tự hào nói với bé yêu điều bạn gửi gắm và ấp ủ.

Vậy thì tại sao chúng ta không cùng kể cho nhau nghe, xuất phát từ đâu mình đặt cho con cái tên đó nhỉ?

Tôi xin bắt đầu nhé...
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."

• dth
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà tôi tên Vân Hà. Vâng, Vân Hà chứ không phải Ngân Hà như nhiều người vẫn tưởng lầm và thắc mắc tại sao không. Tôi cũng biết cái tên Ngân Hà đẹp, nhưng Vân Hà là cái tên mà chúng tôi đã thống nhất chọn. Đó là một dòng sông mây; mây trắng phau, trải rộng trên khắp bầu trời trong xanh, dù ở đâu bạn cứ ngước lên trời sẽ thấy.

Khi có bầu bé con, tôi vẫn phải đi công tác. Hôm đó trời nhiều mây mù. Dưới mặt đất trời u ám. Máy bay cất cánh và sau vài chục phút đưa chúng tôi qua tầng khí mù. Và kìa, ngoài cửa sổ, mặt trời vẫn toả sáng lên lớp mây dày và trắng phau. Mây trải rộng. Tôi có cảm giác ngoài kia là bắc cực. Đẹp quá. Đúng là kỳ quan. Tôi đã từng bay qua lớp mây nhiều lần; đã chụp ảnh mây nhiều lần, nhưng là lần đầu tiên tôi thấy cảnh tượng như vậy. Mây như một dòng sông, ồ không, đây phải gọi là một biển mây mới đúng.

Về nhà, tôi kể cho ông xã nghe và chúng tôi nhất trí chọn tên bé là Vân Hà (tất nhiên chúng tôi biết sẽ có bé gái và mong bé sớm được chào đời để nhận cái tên đáng yêu đó.)

Bé đã được vi vu đi cùng mẹ khi còn trong bụng mẹ. Tôi muốn khi bé lớn lên cũng được vi vu, đi khắp thế giới, như những dòng sông mây. Còn tôi, vẫn tiếp tục say mê, yêu và chụp những dòng sông mây. Mỗi lần bấm máy tôi thấy như bé đang mỉm cười nhìn tôi. Tôi cũng làm một bộ sưu tập 'Mây' rồi đó... Để tặng Vân Hà khi bé lớn...
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dmt
    Bé nhà tôi tên Vân Hà. Vâng, Vân Hà chứ không phải Ngân Hà như nhiều người vẫn tưởng lầm và thắc mắc tại sao không. Tôi cũng biết cái tên Ngân Hà đẹp, nhưng Vân Hà là cái tên mà chúng tôi đã thống nhất chọn. Đó là một dòng sông mây; mây trắng phau, trải rộng trên khắp bầu trời trong xanh, dù ở đâu bạn cứ ngước lên trời sẽ thấy.

..........

Về nhà, tôi kể cho ông xã nghe và chúng tôi nhất trí chọn tên bé là Vân Hà (tất nhiên chúng tôi biết sẽ có bé gái và mong bé sớm được chào đời để nhận cái tên đáng yêu đó.)

Bé đã được vi vu đi cùng mẹ khi còn trong bụng mẹ. Tôi muốn khi bé lớn lên cũng được vi vu, đi khắp thế giới, như những dòng sông mây. Còn tôi, vẫn tiếp tục say mê, yêu và chụp những dòng sông mây. Mỗi lần bấm máy tôi thấy như bé đang mỉm cười nhìn tôi. Tôi cũng làm một bộ sưu tập 'Mây' rồi đó... Để tặng Vân Hà khi bé lớn...
    Hay quá cậu à, mình chắc là ông bố bà mẹ nào cũng sẽ xúc động khi đọc những suy nghĩ của bạn, và bé Vân Hà lớn lên hẳn cũng rất tự hào khi biết về ý nghĩa cái tên của mình. Đọc bài của bạn mình chợt nhớ đến cô bạn lớp trưởng lớp cấp 3 của mình, cô bạn đó cũng tên là Vân Hà đấy, một cô bạn nhỏ nhắn, dễ thương và rất thông minh...
    Còn tên hai bé nhà mình:
    Khả Hân (với ý nghĩa: con sinh ra - với bố mẹ, điều này thật đáng vui mừng, mong cuộc sống của con luôn tràn ngập niềm vui và cũng mong con luôn đem niềm vui đến cho mọi người).
    Khải Huy (với ý nghĩa: chiến thắng huy hoàng, vì con sinh ra đúng vào giờ đầu tiên của ngày 30/4, với ước vọng của bố mẹ: mong đường công danh của con luôn tỏa sáng).
    Còn các bé khác thì sao? Các bà mẹ hãy cùng vào đây chia sẻ về ý nghĩa cái tên của thiên thần nhà mình nhé.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

• dth
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Hay quá cậu à, mình chắc là ông bố bà mẹ nào cũng sẽ xúc động khi đọc những suy nghĩ của bạn, và bé Vân Hà lớn lên hẳn cũng rất tự hào khi biết về ý nghĩa cái tên của mình. Đọc bài của bạn mình chợt nhớ đến cô bạn lớp trưởng lớp cấp 3 của mình, cô bạn đó cũng tên là Vân Hà đấy, một cô bạn nhỏ nhắn, dễ thương và rất thông minh...
    Còn tên hai bé nhà mình:
    Khả Hân (với ý nghĩa: con sinh ra - với bố mẹ, điều này thật đáng vui mừng, mong cuộc sống của con luôn tràn ngập niềm vui và cũng mong con luôn đem niềm vui đến cho mọi người).
    Khải Huy (với ý nghĩa: chiến thắng huy hoàng, vì con sinh ra đúng vào giờ đầu tiên của ngày 30/4, với ước vọng của bố mẹ: mong đường công danh của con luôn tỏa sáng).
    Còn các bé khác thì sao? Các bà mẹ hãy cùng vào đây chia sẻ về ý nghĩa cái tên của thiên thần nhà mình nhé.

À, mình có mấy cô bạn tên Hà cũng thông minh. Mẹ Tuti chẳng hạn. :1:
    Cảm ơn bạn.

Hai bé nhà bạn tên cũng hay quá, tên con gái là Hân rất nhẹ nhàng.

Mà bạn lại có nếp có tẻ nữa. Có bí quyết gì không? :4:

Các mẹ khác ơi, chia sẻ đi...
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."

• 4,896 Bài viết

• 1,036 Được cảm ơn

Đề tài này hay quá, em cũng muốn được góp chuyện, mỗi tội cái tên của Chíp nhà em không nhiều ý nghĩa như tên bé con nhà chị.
    Từ hồi con gái, em đã rất thích tên Linh rồi (tất nhiên tên cho con gái, còn tên cho con trai em cũng thích một cái tên)... khi có bầu, biết là con gái, em và OX quyết định sẽ đặt tên con là Diệu Linh.
    Vì sao lại là Diệu Linh? vì khi viết tắt sẽ ra chữ DL, mà DL cũng là tên viết tắt của em, là nick name mà em dùng khi gặp OX, rồi quen, rồi yêu, rồi lấy nhau.
    Khi sinh Chíp, vào viện khai tên dự định đặt cho con, em ghi tên Nguyễn Diệu Linh...
    Rồi về nhà, làm giấy khai sinh cho con, OX lại thuyết phục em đặt tên là Khánh Linh.
    Vì sao ư? Vì OX em tên là Khánh, từ khi yêu em và lấy em làm vợ, hắn đặt mọi tên thứ (như email, nick YM...) là KL, KL nghĩa là Khánh Lan và cũng là Khánh Linh...
    Thế là vợ chồng em quyết định, tên con sẽ là Nguyễn Khánh Linh
    Còn cái tên Chíp...
    Lúc có bầu em chưa hề nghĩ đến cái tên ở nhà của Chíp, khi bế Chíp từ bệnh viện về, chị họ Chíp (10 tuổi) muốn gọi em là Sò (vì chị là Bống, chị hai là Tép), em cũng đồng ý cho cháu vui, với lại em thấy tên Sò cũng hay hay.
    Rồi bố Chíp (lại bố) lại quyết định đặt tên con là Chíp
    Vì sao ư? Vì lúc mới sinh Chíp bé tẹo tèo teo (2,9 kg), như một con gà chíp chíp... nhưng bố nó bảo: Chíp đây là Chíp Pentium IV (bố nó là kỹ sư điện tử viễn thông mà), chứ không phải kẹo chíp chíp của mẹ mày đâu
    Thế đấy, ý nghĩa tên của con em không lãng mạn phải không
    Nhưng đó là cái tên ý nghĩa nhất mà bọn em mong muốn con mình có được... sau này nếu con có hỏi, em sẽ trả lời như vậy đấy

• dth
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chíp
    Đề tài này hay quá, em cũng muốn được góp chuyện, mỗi tội cái tên của Chíp nhà em không nhiều ý nghĩa như tên bé con nhà chị.
    Từ hồi con gái, em đã rất thích tên Linh rồi (tất nhiên tên cho con gái, còn tên cho con trai em cũng thích một cái tên)... khi có bầu, biết là con gái, em và OX quyết định sẽ đặt tên con là Diệu Linh.
    Vì sao lại là Diệu Linh? vì khi viết tắt sẽ ra chữ DL, mà DL cũng là tên viết tắt của em, là nick name mà em dùng khi gặp OX, rồi quen, rồi yêu, rồi lấy nhau.
    Khi sinh Chíp, vào viện khai tên dự định đặt cho con, em ghi tên Nguyễn Diệu Linh...
    Rồi về nhà, làm giấy khai sinh cho con, OX lại thuyết phục em đặt tên là Khánh Linh.
    Vì sao ư? Vì OX em tên là Khánh, từ khi yêu em và lấy em làm vợ, hắn đặt mọi tên thứ (như email, nick YM...) là KL, KL nghĩa là Khánh Lan và cũng là Khánh Linh...
    Thế là vợ chồng em quyết định, tên con sẽ là Nguyễn Khánh Linh
    Còn cái tên Chíp...
    Lúc có bầu em chưa hề nghĩ đến cái tên ở nhà của Chíp, khi bế Chíp từ bệnh viện về, chị họ Chíp (10 tuổi) muốn gọi em là Sò (vì chị là Bống, chị hai là Tép), em cũng đồng ý cho cháu vui, với lại em thấy tên Sò cũng hay hay.
    Rồi bố Chíp (lại bố) lại quyết định đặt tên con là Chíp
    Vì sao ư? Vì lúc mới sinh Chíp bé tẹo tèo teo (2,9 kg), như một con gà chíp chíp... nhưng bố nó bảo: Chíp đây là Chíp Pentium IV (bố nó là kỹ sư điện tử viễn thông mà), chứ không phải kẹo chíp chíp của mẹ mày đâu
    Thế đấy, ý nghĩa tên của con em không lãng mạn phải không
    Nhưng đó là cái tên ý nghĩa nhất mà bọn em mong muốn con mình có được... sau này nếu con có hỏi, em sẽ trả lời như vậy đấy
    Ồ, như mình đã nói mỗi một cái tên của các con là được gắn với một kỷ niệm của ba mẹ mà. Bé nhà bạn sẽ rất vui khi biết hai chữ cái đầu là tên ghép của ba mẹ. Mình cũng thấy tên Chíp rất thú vị.
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• hnm
    • 11 năm
    • 1,293 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Ôi, ý nghĩa tên bé nhà tớ thì cực kỳ đơn giản & dễ nhớ.

Mẹ tên Minh Huệ, bố tên Duy Anh, vì con là kết quả của sự hợp nhất giữa 2 bố mẹ nên tên con là Huệ Anh.

• 4,238 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Tên của Cún con nhà mình thì lại là một cái tên dễ nhớ, một cái tên thông dụng.

Trước khi sinh ra Cún, bố mẹ cháu nghĩ ra nhiều tên hay lắm. Tên nào cũng ý nghĩa, cũng gắn với những kỷ niệm của bố mẹ. Nhưng rồi đến khi ra HN sinh Cún thì mọi thứ quay ngược 360 độ.

Cún là cháu đầu tiên của gia đình mình (bên ngoại), ông bà ngoại gọi đó là viên ngọc quý, viên ngọc gia bảo của gia đình bởi vậy cún đã có tên là Bảo Ngọc.

Còn nickname Cún con, là từ khi mình có bầu mình đã gọi là Cún con (cái nick này cũng là của anh xã gọi mình lúc yêu nhau, cún con ngày nào giờ là Gấu mẹ vĩ đại rồi, híc.).

Cả ngay bây giờ cún nhà mình chưa biết nói, chưa biết hỏi nhưng mình vẫn thường kể chuyện cho con nghe và trong những câu chuyện mình kể có cả "sự tích" tại sao con tên Cún, tại sao con tên Bảo Ngọc.

Cha mẹ dành cho con những gì? Cha mẹ luôn dành cho con những tình cảm thương yêu nhất từ đáy lòng con yêu ạ.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất

• 2,683 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Mình cũng thích con gái tên Linh. Khi có bầu và biết là con gái thì mới đầu định đặt là Phương Anh vì tên bà ngoại bé là Phương, ghép tên của mẹ là Anh. Nhưng ông thầy nói không ổn, còn nói làm vậy khó nuôi. Ông ấy bảo khi nào cô lên bàn đẻ tôi khắc chọn được tên đẹp cho con cô. Quả có thế. Ông thầy dựa vào ngày sinh của bé, mạng của bé là mạng Mộc (cây), bé lại rất gan dạ vì không chịu ra ngay cứ ở lỳ trong bụng mẹ từ 5h sáng đến 2h chiều, khi sinh bé rất mảnh mai cho dù cân nặng là 3.4kg vậy nên ông thầy đặt cho bé là Trúc Linh - Trúc là cây trúc một loài cây quân tử, thẳng thớm, không biết cúi mình, không chịu khuất phục và rất dẻo dai, Linh - ở đây mang nghĩa nhanh nhẹn, tinh khôn, xuất thần. Vậy là tên của bé mang ý nghĩa tổng hợp hai ý nghĩa trên: cô bé mang tên một loài cây đẹp và có trí tuệ, phẩm chất kiên trung. Cái tên này sẽ đi theo bé suốt cuộc đời. Không phải ca ngợi con mình nhưng đúng là bé có tính cách y như cái tên của bé: rất thẳng, rất bướng, rất nhanh nhẹn nữa và biết nhiều thứ trước tuổi. Còn ngoại hình à: cái này mới thực sự đúng: ăn bao nhiêu bé cũng chỉ cao lên chứ không chịu béo, cây trúc có bao giờ to???? Nhưng trộm vía chưa từng biết ốm là gì. Thế đấy, đến bây giờ cái tên của con gái tôi với tôi vẫn là một điều hài lòng nhất.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• dth
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thấy bên kia có mục 'Chọn tên hay cho con' . Hoá ra có nhiều người đặt tên cho con mà không biết tại sao mình lại đặt là thế nhỉ. Hi hi.

Còn các mẹ khác, nếu đã có một cái tên hay cho con rồi thì chia sẻ câu chuyện đi chứ...
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."