Nhạc - Phim

Những bản tình ca bất hủ! Phần 1(vui lòng xem bài #799, trang 54)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 356K Lượt đọc
  • 1.44K Trả lời

56 Người đang theo dõi

• 702 Bài viết

• 1,799 Được cảm ơn

Mình rất thích bài Donna của Ritchie Valens (không phải bài Donna Donna) mà tìm mãi trên internet không có file. Bạn nào có cho mình xin nhé. :LoveStruc:

ARTIST: Ritchie Valens
    TITLE: Donna

Oh, Donna, oh, Donna
    Oh, Donna, oh, Donna

I had a girl, Donna was her name
    Since she left me I've never been the same
    'Cause I love my girl
    Donna, where can you be? Where can you be?

Now that you're gone, I'm left all alone
    All by myself to wander and roam
    'Cause I love my girl

Well, darlin', now that you're gone
    I don't know what I'll do
    'Cause I had all my love for you

I had a girl, Donna was her name
    Since she left me I've never been the same
    'Cause I love my girl

Oh, Donna, oh, Donna
    Oh, Donna, oh, Donna
    Bống Bông

• 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhiều bài hát nước ngoài rất hay, nhưng thú thực vẫn k cảm hết được cái sâu sắc của nó, sau thời gian dài tự hỏi và học hỏi mới thấy 2 rào cản rất lớn: Ngôn ngữ và văn hóa. Đầu tiên là ngôn ngữ, cứ tưởng mình giỏi ngoaih ngữ, yêu nhạc là cứ theo nhạc mà hát và hiểu theo nghĩa ngôn ngữ thông thường là oách rồi: thật là kém cỏi khi hỏi lại một nhà thơ chuyên dịch thơ Nga, bác ấy bảo ngôn ngữ dịch thông thường khác mà dịch và hiểu nhạc khác nhiều. Có những bài tưởng chừng lời gốc và lời dịch khác nhau nhưng ý và thần thì hoàn toàn khớp nhau. Phần văn hóa thì càng khó khăn hơn. Có thể có nhiều năm sống ở Ý nhưng cái cội rễ văn hóa của họ không thể thấm vào người mình được nên không thể hát hết cũng như thưởng thức hết cái hay của "Trở về Surento" bằng họ được.... Những năm gần đây không có bài nào dịch sang tiếng Việt hay. Trước đây nhiều bài hay, nhạc đã đành, lời dịch việt rất hay nữa bởi người dịch đều là những nhạc sỹ hoặc thi sỹ trứ danh ở cả hai miền Nam, Bắc và ở những chế độ chính trị khác nhau. Mới biết âm nhạc có những lúc có cuộc sống riêng bất diệt! Không thấy ai nhắc đến "Volga xinh đẹp" của Nga nhỉ? Trẻ con chưa đầy 10 tuổi mà mở TV là MTV, hỏi: con nghe được những gì? đáp: một vài từ, nhưng mà cần gì nghe lời ạ? Hỏi: Làm sao mà hiểu họ hát gì? Đáp: Chỉ cần nghe nhạc, xem nhảy nhót, thời trang thôi, nhạc Việt nam mà bạn con ở lớp còn chả hiểu nói gì, bây giờ thế cả...choáng quá, đáng lo ngại thật!
    Nói chung vì thế nên vẫn thích nhạc Việt nhưng nhiều bài cũng thấy tuyệt vời mà chưa hiểu hết được nhất là hoàn cảnh ra đời và ý tứ của tác giả.

THIÊN THAI
    Sáng tác: nhạc Văn Cao
    phỏng thơ Hoàng Thoại
    Tiếng ai hát chiều nay vang lừng trên sóng
    Nhớ Lưu Nguyễn ngày xưa lạc tới Đào Nguyên
    Kìa đường lên tiên, kìa nguồn hương duyên
    Theo gió tiếng đàn xao xuyến
    Phím tơ lưu luyến, mấy cung u huyền
    Mấy cung trìu mến như nước reo mạn thuyền

Âm ba thoáng rung cánh đào rơi
    Nao nao bầu sương khói phủ quanh trời
    Lênh đênh dưới hoa chiếc thuyền lan
    Quê hương dần xa lấp núi ngàn
    Bâng khuâng chèo khua nước Ngọc Tuyền
    Ai hát trên bờ Đào Nguyên

Thiên Thai chốn đây Hoa Xuân chưa gặp Bướm trần gian
    Có một mùa đào dòng ngày tháng chưa tàn qua một lần
    Thiên Tiên chúng em xin dâng hai chàng trái đào thơm
    Khúc nghê thường này đều cùng múa vui bầy tiên theo đàn

Đèn soi trăng êm nhạc lắng tiếng quyên đây đó nỗi lòng mong nhớ
    Này khúc bồng lai là cả một thiên thu trong tiếng đàn chơi vơi
    Đàn xui ai quên đời dương thế
    Đàn non tiên đàn khao khát khúc tình duyên

Thiên Thai! Ánh trăng xanh mơ tan thành suối trần gian
    Ái ân thiên tiên em ngờ phút mê cuồng có một lần

Gió hắt trầm tiếng ca tiếng phách ròn lắng xa
    Nhắc chi ngày xưa đó đến se buồn lòng ta
    Đào Nguyên trước Lưu Nguyễn quên trần hoàn
    Cùng bầy tiên đàn ca bao năm
    Nhớ quê chiều nào xa khơi
    Chắc không đường về Tiên nữ ơi!
    Đào Nguyên trước Lưu Nguyễn khi trở về
    Tìm Đào Nguyên, Đào Nguyên nơi nao ?
    Những khi chiều tà trăng lên
    Tiếng ca còn rền trên cõi tiên.

Bài này Bác ấy viết năm 18 tuổi, phỏng theo truyện Lưu Thần Nguyễn Triệu đi chơi núi Thiên Thai tỉnh Sơn đông ngày nay bên Tàu, được ăn ở với Tiên nữ(sướng thật!). Một trong những tuyệt khúc bất hủ nhất. Nhiều người không hiểu được lời và ý tác giả, nhạc hơi khó nên cho là thường. Hy vọng bìa ca này ngày càng được nhiều người thích và hát. Văn Cao được đánh giá là người viết tình ca số 1 của VN.

• 326 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi langtu_yenthanh Xem bài viết
    Có phải bài này không bạn?
    http://media.vovnews.vn/html/vn/audio/10/950
    Nếu đúng là nó thì mình thấy bình thường, không hay lắm! Hihihi
    Tặng bạn bài này của Lê Hiếu nghe thử:
    Mong manh
    Cảm ơn các bác, chính là bài này đấy ah, phải nghe Phương Anh và Minh Quân song ca mới thấy phê bác ah :LoveStruc:

• 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Úi, Thiên thai thì hàng Top Top rồi. Em rất thích nhạc tiền chiến, nhạc TCS, nhạc Phú Quang, nhạc trữ tình thời kỳ 54-75 những bài này cả nhạc và lời đều hay tuyệt, không quá ư bi luỵ; nhưng bây giờ em rất muốn nghe Tân cổ Lan và Điệp toàn tập(lời cũ) do Hương Lan và Chí Tâm (hoặc tương đương) trình bày. Có bác nào có thì cho nghe với. Em cảm ơn trước ạ.
    Một nhà sum họp Trúc Mai
    Càng sâu nghĩa bể, càng dài tình sông

Tùng Cúc Trúc Mai.

• 1,812 Bài viết

• 13,693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trúc Mai Xem bài viết
    Úi, Thiên thai thì hàng Top Top rồi. Em rất thích nhạc tiền chiến, nhạc TCS, nhạc Phú Quang, nhạc trữ tình thời kỳ 54-75 những bài này cả nhạc và lời đều hay tuyệt, không quá ư bi luỵ; nhưng bây giờ em rất muốn nghe Tân cổ Lan và Điệp toàn tập(lời cũ) do Hương Lan và Chí Tâm (hoặc tương đương) trình bày. Có bác nào có thì cho nghe với. Em cảm ơn trước ạ.
    Sang tuần rảnh, em sẽ post phục vụ bác bản này đc ko ạ

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !

• 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thayem Xem bài viết
    Nghe nói xuất xứ Giọt mưa thu là khi ngồi trong nhà nhìn ra ngoài trời mưa, mưa tháng 8 trời đất trắng xóa, ảm đạm, thê lương ở một vùng quê Nam định(Quê nhạc sĩ) nhìn những giọt tranh đều đều rơi xuống qua song cửa tre, vách đất mới sinh ra cái bài này. Ai đã từng ngồi nhìn mưa thu trong một căn nhà như thế, đất trời như thế, trong nhà lại k còn gì ăn, mà bụng lại đói cồn mà nghe bài này mới thấm!
    Theo em biết thì ĐTP viết bài này khi đang nằm giường bệnh, sắp mất, đoạn dưới thì giống bác viết rồi, nên lời ca và nhạc mới thê lương như thế. Mà bác ơi, ở phố chứ không phải quê đâu à.
    Bài này cũng nằm trong top các bài em hay thể hiện khi đang nấu cơm / rửa bát / .. . Nhưng quả thật nghe hoặc hát bài này khi tựa cửa nhìn trời mưa, nhất là mưa mùa này mới gọi là tuyệt đỉnh công phu. Bầu trời u tối, những dây mưa rơi trên lá xanh, không khí trong lành nhưng sao buồn man mác. Đôi khi có cơn gió thoảng, co ro một mình. Thấy con người sao mà nhỏ bé.
    Nhạc sĩ viết khi lâm trọng bệnh, bệnh em thì chẳng trọng gì nên cũng chỉ cảm đến thế thôi. Nhưng hồi trước em đi hát karaoke, chọn bài này thể hiện, nhạc ra thì mới biết của hải ngoại, bùm bùm, giậm giật. Úi trời, không biết có bác nào nghe chưa? Hay là bây giờ nỗi buồn đã khác rồi?
    miam miam:Rose:

• 310 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Sau mấy ngày mưa lướt thướt đến hôm nay trời đã hửng. Vẫn còn nhiều mây trắng bay ngang che khuất mặt trời, thỉnh thoảng ló ra những khoảng không xanh đến nao lòng. Gió nhẹ thổi mang đến cảm giác mát lạnh của mùa thu. Đêm qua đỗ xe dưới tán cây hoa giấy, sáng dậy thấy phủ đầy nóc xe trắng là những cánh hoa giấy mỏng manh hồng nhạt, xen lẫn những chiếc lá vàng úa, ướt át dính chặt vào kính xe. Trong mắt tôi thu đến với tất cả sắc màu. Thu hồng và thu vàng...
    Nhũng ngày thu về có nhiều mây vương và cũng có nhiều tơ vàng vấn vương...:LoveStruc:

THU VÀNG
    Sáng tác: Cung Tiến
    Thể hiện: Hồng Nhung

Chiều hôm qua lang thang trên đường
    Hoàng hôn xuống, chiều thắm muôn hương
    Chiều hôm qua mình tôi bâng khuâng
    Có mùa Thu về, tơ vàng vương vương

Một mình đi lang thang trên đường
    Buồn hiu hắt và nhớ bâng khuâng
    Lòng xa xôi và sầu mênh mông.
    Có nghe lá vàng não nề rơi không

Mùa thu vàng tới là mùa lá vàng rơi
    Và lá vàng rơi, khi tình thu vừa khơi
    Nhặt lá vàng rơi, xem màu lá còn tươi
    Nghe chừng đâu đây màu tê tái

Chiều hôm qua lang thang trên đường
    Nhớ nhớ, buồn buồn với chán chường
    Chiều hôm nay trời nhiều mây vương
    Có mùa thu vàng bao nhiêu là hương. :Rose:

http://nhacso.net/Music/Song/Tien%2D...5/09/05F5E68E/

• 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=nấm hương;1104353]Theo em biết thì ĐTP viết bài này khi đang nằm giường bệnh, sắp mất, đoạn dưới thì giống bác viết rồi, nên lời ca và nhạc mới thê lương như thế. Mà bác ơi, ở phố chứ không phải quê đâu à.

Giới văn nghệ sỹ có rất nhiều giai thoại về nhau. Thực ra cũng không có gì khác nhau ở đây: Lời bình trên cho Giọt mưa thu là do một người bạn thơ nhạc của ĐTP đăng trên báo văn nghệ số kỷ niệm 60 năm ngày giỗ ĐTP(2002) để cho nó đỡ màu bệnh tật đi mà thôi(ĐTP bị bệnh lao, không có tiền chữa rồi bị nhiễm vào màng óc mà mất tại quê nhà Nam định). Còn chuyện nhà quê hay nhà phố thì quan trọng gì đâu, nhà ĐTP nghèo nên những ngày cuối đời về nằm trong nhà mái lá là sự thật. Bệnh tật, bi quan, chán chường, nhớ người yêu trong những đêm mưa tầm tã đã cho ra đời những nốt nhạc, ca từ cuối cùng trong những ngày cuối cùng của cuộc đời.
    Giọt mưa thu ban đầu có tên là Vạn cổ sầu, một người bạn tên Thọ thấy bài ca sầu thảm, cái tên sầu thảm quá mới đề nghị sửa thành Giọt mưa thu cho đỡ thảm, ĐTP đồng ý. Cha ĐTP là Thông phán nhưng mất sớm. Nhà túng bấn, nhưng tài hoa, ĐTP thích vẽ hơn và chơi được rất nhiều nhạc cụ, đã lang thang kiếm sống nhiều nơi bằng các nghề khác nhau, từng mở lớp dạy nhạc tại Nam vang bên Cao miên(Phnompenh). ĐTP để lại cho đời chỉ 3 tác phẩm: Đêm thu, Con thuyền không bến và Giọt mưa thu( đều viết về mùa thu) nhưng đã được giới nhạc thời đó coi là Thiên tài âm nhạc, là Mozart của VN....Một số nhạc sỹ như Phạm Duy, Lê Hoàng Long còn cho rằng ĐTP còn vài bài nữa: Sáng rừng, Sáng trăng, Sầm sơn... nhưng không thấy được phổ biến.
    Bài “Con thuyền không bến” cũng còn có một giai thoại khác là năm 1940 khi phải xa người yêu(Cô Tuyết ở chợ Sắt thành Nam, bài Giọt mưa thu cũng viết vì cô ấy nữa!) lên Bắc giang. Một đêm thu sang thả thuyền ngắm trăng cùng bạn bè uống rượu trên sông Thương(sông này nước bên đục bên trong), đang vui thì có người đưa thư báo tin cô Tuyết đã nhuốm bệnh. Đêm ấy ĐTP nằm thao thức, buồn lắm... và những ý nhạc đã chắt ra. Vài hôm sau Chàng về Nam thăm Nàng nhưng được tin chàng về nàng đã khỏi bệnh và 2 người lại bên nhau và Chàng đã thì thầm vào tai người yêu tuyệt khúc ấy. Bài này được nhiều người thích hơn vì nó không quá sầu thảm như Giọt mưa thu, dễ thấm, dễ say, dễ hát hơn và da diết hơn.....chủ yếu là thiên nhiên: trăng thu, heo may, sương lam, nước chảy, thuyền trôi và nỗi nhớ mơ hồ.....
    Vài tuần nữa là Trung thu, trời mát, được thả thuyền ở đâu đó tụ họp yên lặng, lai rai chút đón thu sang mà nghe Thái Thanh, Lệ Thu, Khánh Ly hoặc Ánh Tuyết, Minh Huyền hát bài này cũng tuyệt lắm đấy!

CON THUYỀN KHÔNG BẾN

Nhạc và lời: Đặng Thế Phong

Đêm nay thu sang cùng heo may
    Đêm nay sương lam mờ chân mây
    Thuyền ai lờ lững trôi xuôi dòng
    Như nhớ thương ai chùng tơ lòng
    Trong cây hơi thu cùng heo may
    Vi vu qua muôn cành mơ say
    Miền xa lời gió vang thông ngàn
    Ai oán thương ai tàn mơ vàng
    Lướt theo chiều gió
    Một con thuyền, theo trăng trong
    Trôi trên sông thương
    nước chảy đôi dòng...

Biết đâu bờ bến
    Thuyền ơi thuyền trôi nơi đâu
    Trên con sông thương
    Nào ai biết nông sâu
    Nhớ khi chiều sương
    cùng ai trắc ẩn tấm lòng
    Biết bao buồn thương
    Thuyền mơ buồn trôi xuôi dòng
    Bến mơ dù thiết tha
    Thuyền ơi đừng chờ mong
    Ánh trăng mờ chiếu
    Một con thuyền trong đêm thâu
    Trên sông bao la
    Thuyền mơ bến nơi đâu...

• 76 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình thích topic này quá. Các bác ơi, các bác có đường link nghe nhạc bài "Dance with my Father" của Luther Vandross không cho mình xin với. Đa tạ các bác trước.

Verse 1:
    Back when I was a child
    Before life removed all the innocence
    My father would lift me high
    And dance with my mother and me and then
    Spend me around till I fell asleep
    Then up the stairs he would carry me
    And I knew for sure I was loved

Chorus:
    If I could get another chance
    Another walk, another dance with him
    I'd play a song that would never ever end
    How I'd love love love to dance with my father again

Verse 2:
    When I and my mother would disagree
    To get my way I would run from her to him
    He'd make me laugh just to comfort me(yeah, yeah)
    Then finally make me do just what my momma said
    Later that night, when I was asleep
    He left a dollar under my sheet
    Never dreamed that he would be gone from me

Chorus:
    If I could steal
    One final glance
    One final step
    One final dance with him
    I'd play a song that would never ever end
    Cause I'd love love love to dance with my father again

Verse 3:
    Sometimes I'd listen outside her door
    I'd hear how my mother cried for him
    (2x) I'd pray for her even more than me

I know I'm praying for much too much
    But could you send back the only man she loved
    I know you don't do it usually
    But dear Lord she' s dying to dance with my father again

Every night I fall asleep
    And this is all I ever dream

• 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanluado Xem bài viết
    Sang tuần rảnh, em sẽ post phục vụ bác bản này đc ko ạ
    Em cảm ơn trước bác nhé. Em phê bài này lắm, cốt truyện buồn lại có màu sắc thoát tục nhưng lại thực nữa.
    Thayem: HNsmile: Nghe các bác bình giảng và có đăng nguyên tác hay quá. Mong các bác tiếp tục cho chúng em thưởng thức nhé.
    Một nhà sum họp Trúc Mai
    Càng sâu nghĩa bể, càng dài tình sông

Tùng Cúc Trúc Mai.