Nhạc - Phim

Ca khúc tiền chiến, trữ tình, giai điệu còn mãi với thời gian!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.3K Lượt đọc
  • 225 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 47 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thời còn đi học, tôi cũng yêu màu tím. Nó thân thương với tôi đến lạ. Những nét mực học trò màu tím vẫn theo tôi đến tận bây giờ, khi đã bước qua tuổi 30. Cô giáo dạy văn tôi hồi cấp 3 là người Huế, cô hay mặc áo dài màu tím hoa lục bình. Nhìn tà áo dài của cô phất phơ bay mỗi buổi sáng dưới sân trường cũng là một ký ức khó phai nhoà trong tôi. Để đến bây giờ, mỗi năm, khi đến thăm cô vào dịp sinh nhật của cô tôi vẫn hỏi: Cô ơi, áo dài tím màu lục bình của cô còn không? Hôm nay, tình cờ nghe bài hát Ngàn thu áo tím lại thấy trong lòng chùng xuống, nao nao. Ngày nay, mấy ai mặc áo dài tím nữa, áo tím bây giờ trở thành một sợi tóc bay trong cái trí nhớ nhỏ nhoi của trăm vạn nỗi quên như cách nhạc sĩ họ Trịnh bảo vì thế lại có thể nghe hát Ngàn Thu Áo Tím chỉ với chút cảm xúc mênh mang … đôi khi rưng rưng lòng một chút . Tôi Post bài này lên đây để chia sẻ cùng các bạn và để tặng cô giáo Lan Anh của tôi, ở 51 Phố Huế, người cô giáo thân yêu, người bạn lớn tuổi của tôi - cô cũng yêu màu tím… cũng yêu Ngàn Thu Áo Tím, đúng không cô?

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/....IW6IWI6F.html

Ngàn Thu Áo Tím - Thái Thanh

Ngày xưa xa xôi em rất yêu màu tím

Ngày xưa vô tư em sống trong trìu mến

Chiều xuống áo tím thường thướt tha

Bước trên đường gấm hoa

Ngắm mây chiều lướt xa

Từ khi yêu anh anh bắt xa màu tím

Sầu thương cho em mơ ước chưa kịp đến

Trời đã rét mướt cùng gió mưa

Khóc anh chiều tiễn đưa

Thế thôi tàn giấc mơ

ĐK:

Anh xa xôi bóng mưa giăng mờ lối

Anh xa xôi áo bay trong chiều rơi

Anh xa xôi áo ôm tim lẻ loi

Tím lên khung trời nhớ nhung đầy vơi

Mưa rơi rơi bóng anh như làn khói

Mưa rơi rơi bóng anh xa ngàn khơi

Mưa rơi rơi có hay chăng lòng tôi

Có hay bao giờ bóng người yêu tới.

Từ khi xa anh em vẫn yêu và nhớ

Mà sao anh đi đi mãi không về nữa

Một bóng áo tím buồn ngẩn ngơ

Khóc trong chiều gió mưa,

Khóc thương hình bóng xưa

Ngàn thu mưa rơi trên áo em màu tím

Ngàn thu đau thương vương áo em màu tím

Nhuộm tím những chuỗi ngày vắng nhau

Tháng năm còn lướt mau

Biết bao giờ thấy nhau.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 20-08; 30/10/2009 vào lúc 10:26 AM.

Ký ức ở lại với tin nhắn xa xôi...
    Đêm nằm mơ thấy nhau mà quay lưng hờn dỗi!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4,577 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vankhanh2006 Xem bài viết
    Các bác, em đề nghị hôm nào đi ọp mình làm một live show các bài này nhé. Mà các bác ở đâu vậy? Em ở HN.

Bài Nụ cười sơn cước này papa em rất thích đó. Biết bài này là qua giọng ca "vàng" của bố em đó.
    Lại gặp bà bên này rồi, tôi quen nhạc sĩ Tô Hải đấy, bác ý là người Nha trang, nói chuyện dí dỏm lắm.

Topic hay quá, toàn bài hát đi vào lòng người, cảm ơn chủ topic đã mở chủ đề này nhé. Tớ thích bài "Buồn tàn thu" của Văn Cao, nghe bài này buồn thê thảm luôn vậy đó.

Mong mọi người được nhiều sức khỏe và bình an trong cuộc sống
    Thế giới không có đối thủ chẳng vui tẹo nào ........
    Đừng có bắn súng vào mặt hồ đang yên ả........

• 47 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 20-08 Xem bài viết
    Mùa thu sắp qua rồi, mình post bài này lên đây cho kịp mùa thu nhé. Bài viết này của Phạm Duy, mình sưu tầm từ Wikipedia. Xin chia sẻ với các bạn cùng sở thích:

Đêm Thu
    Do sự cố, quên mất không có link nghe nhạc, tôi xin bổ sung link nghe nhạc ở đây, Mod đừng xoá bài em nhé!
    Đêm Thu

Ký ức ở lại với tin nhắn xa xôi...
    Đêm nằm mơ thấy nhau mà quay lưng hờn dỗi!

• 123 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meusd Xem bài viết
    Lại gặp bà bên này rồi, tôi quen nhạc sĩ Tô Hải đấy, bác ý là người Nha trang, nói chuyện dí dỏm lắm.

Topic hay quá, toàn bài hát đi vào lòng người, cảm ơn chủ topic đã mở chủ đề này nhé. Tớ thích bài "Buồn tàn thu" của Văn Cao, nghe bài này buồn thê thảm luôn vậy đó.

Mời bạn và mọi người nghe "Buồn tàn thu" của Ns Văn Cao qua tiếng hát Thái Thanh!
    Và nhân đây cho mình nói 1 chút về Ca sĩ Thái Thanh nhé.Hồi nhỏ mình có nghe bài "Giọt buồn ko tên" trong đó có đoạn " Vừa chiều hôm qua tôi với anh đi dạo phố, 2 đứa vòng tay âu yếm như đôi tình nhân....Phòng trà nghỉ chân nghe Thái Thanh ca biệt ly, tôi ngắm nhìn anh qua khói hương thơm ly cafe..." mà tôi cứ thắc mãi Thái Thanh là ca sĩ nào mà sao ko thấy mọi người nói đến như Thanh Tuyền, Giao Linh hay 1 số nữ ca sĩ khác???Cũng ko thấy băng nhạc nào của bà, mãi sau này nhờ có Google mới biết!

Buồn tàn thu

Ai lướt đi ngoài sương gió
    Không dừng chân đến em bẽ bàng
    Ôi vừa thoáng nghe em
    Mơ ngày bước chân chàng
    Từ từ xa đường vắng
    Ðêm mùa thu chết
    Nghe mùa đang rớt rơi theo lá vàng
    Em ngồi đan áo
    Lòng buồn vương vấn
    Em thương nhớ chàng
    Người ơi còn biết em nhớ mang
    Tình xưa còn đó xa xôi lòng
    Nhờ bóng chim uyên nhờ gió đưa duyên
    Chim với gió
    Bay về chàng quên hết lời thề
    Áo đan hết rồi
    Cố quên dáng người
    Chàng ngày nao tìm đến còn nhớ đêm xưa
    Kề má say xưa
    Nhưng năm tháng qua dần mùa thu chết bao lần
    Thôi tình em đấy như mùa thu chết
    rơi theo lá vàng.

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=UIZSHXvt-1
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Popeye the Sailor; 30/10/2009 vào lúc 01:34 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4,577 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Popeye the Sailor: Ca sĩ Thái Thanh là mẹ của ca sĩ Ý Lan đó bạn, hồi nhỏ mình cũng thích nghe bài "giọt buồn không tên", nhiều khi còn xuyên tạc ra lung tung để hát nữa.

Mong mọi người được nhiều sức khỏe và bình an trong cuộc sống
    Thế giới không có đối thủ chẳng vui tẹo nào ........
    Đừng có bắn súng vào mặt hồ đang yên ả........

• 123 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meusd Xem bài viết
    Popeye the Sailor: Ca sĩ Thái Thanh là mẹ của ca sĩ Ý Lan đó bạn, hồi nhỏ mình cũng thích nghe bài "giọt buồn không tên", nhiều khi còn xuyên tạc ra lung tung để hát nữa.
    Thì đó nhờ có Google nên "Bây giờ thì tôi đã hiểu thế nào là Fugarca" rồi mà!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Popeye the Sailor; 30/10/2009 vào lúc 02:41 PM.

• 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Buồn ơi ta xin chào mi Khi người yêu ta đã bỏ ta đi Buồn ơi ta xin chào mi Khi tình yêu chấp cánh bay đi

Buồn ơi ta đang lẻ loi Buồn hỡi ta đang đơn côi Buồn ơi hãy đến với ta để quên chuyện tình xót xa

Nếu trên đường tình ta lẻ loi một mình Thì trên đường đời ta có mi buồn ơi Buồn ơi thế nhân là thế Sao người yêu vẫn mãi say mê

Buồn ơi yêu đương là thế Sao tình ta mãi mãi đam mê Người yêu cho ta niềm đau Buồn hỡi cho ta quên mau Buồn ơi hãy đến với ta để quên chuyện tình xót xa......

Buồn ơi, xin chào mi

Nguyễn Ánh 9

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=aB3gWdusRO

'' Không giống Trịnh Công Sơn, tình khúc của Nguyễn Ánh 9 dường như chỉ gắn với hình ảnh một người con gái đi qua đời ông và để lại vết thương lòng không phai dấu. Những tình khúc buồn bất hủ như "Không", "Buồn ơi chào mi", "Kỷ niệm"... là những hoài niệm, khắc khoải và day dứt của ông về một thời đã xa.

Ngoài đời, nhạc sĩ là một người đàn ông nhỏ nhắn và hiền lành. Ông lúc nào cũng rụt rè và vụng về. Chỉ khi ngồi vào đàn, lướt tay trên những phím đen trắng, gương mặt mệt mỏi của ông mới thoắt rạng rỡ, tự do và vồ vập hơn bất cứ lúc nào. Dường như chỉ trong tiếng đàn, nhạc sĩ mới tìm thấy tự tin và nguồn sống mãnh liệt cho mình.

Hỏi Nguyễn Ánh 9 về âm nhạc, ông trầm ngâm rất lâu rồi mới nói, như thể điều giản dị ấy xưa nay ông không hề nghĩ đến: "Tôi không coi âm nhạc là nghiệp, tôi chỉ tưởng rằng nó là cuộc sống của mình. Rời xa nó, tôi thấy mình đau yếu…"
    (ST)

• 123 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Nhạc sĩ Tuấn Khanh (sinh 1933) tên thật Trần Ngọc Trọng, là một nhạc sĩ người Việt Nam. Tác phẩm của ông đa số là nhạc vàng nhưng cũng có ở nhiều thể loại khác, điển hình như Chiếc lá cuối cùng, ca khúc nổi tiếng nhất của Tuấn Khanh thường được xếp vào dòng nhạc tiền chiến.Ngoài viết nhạc, ông còn là một ca sĩ với nghệ danh Trần Ngọc.
    Ông sinh ra tại Nam Định sau đó về sống tại Hà Nội vào năm 1950, tại đây ông học vĩ cầm từ người anh cả và vào năm 1954 được giải hạng nhất của đài phát thanh Hà Nội về giọng hát.....

Chiếc lá cuối cùng

Trình bày: Sĩ Phú

Đêm qua chưa mà trời sao vội sáng
    Một đàn chim cánh nhỏ chở mùa sang
    Chiều vào thu tiễn em sầu lạnh giá
    Lá trên cành từng chiếc cuốn bay xa.

Đêm chia ly buồn gì sao chẳng nói
    Chỉ nghe em nói nhỏ trở về thôi
    Ngày buồn tênh cũng đưa chiều vào tối
    Mím môi cười mà nhớ thương khôn nguôi.

Mộng về một đêm xuân sang
    Em thì thầm ngày đó thương anh
    Thuyền về một đêm trăng thanh
    Xây mộng vàng đậu bến sông xanh.

Mộng tràn ngập đêm trăng sao
    Sao đầy trời từng chiếc lấp lánh
    Rồi một chiều xuân thơ trinh
    Cho lòng mình về với dĩ vãng.

Xa nhau chưa mà lòng nghe quạnh vắng
    Đường thênh thang gió lộng một mình ta
    Rượu cạn ly uống say lòng còn giá
    Lá trên cành một chiếc cuối bay xa.

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/....IWZABFUA.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Popeye the Sailor; 01/11/2009 vào lúc 04:01 AM.

• 391 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 20-08 Xem bài viết
    Mùa thu sắp qua rồi, mình post bài này lên đây cho kịp mùa thu nhé. Bài viết này của Phạm Duy, mình sưu tầm từ Wikipedia. Xin chia sẻ với các bạn cùng sở thích:

Đêm Thu

Nhạc sĩ : Đặng Thế Phong
    Thể loại : Nhạc tiền chiến
    Năm sáng tác : 1940
    Ca sĩ trình bày thành công: Lê Dung, Thu Hà, Thái Thanh..

Bài Đêm thu được soạn với nhạc thuật Tây Phương dùng nhịp valse chậm để diễn tả lòng người trước cảnh đêm thu vắng vẻ:

Vườn khuya trăng rãi hoa đứng im như mắt buồn
    Lòng ta xao xuyến lắng nghe lời hoa
    Cánh hoa vương buồn trong gió
    Ánh hương yêu nhẹ nhàng say, gió lay

Với một nét nhạc mineure rất đẹp, Đặng Thế Phong dẫn ta vào một vườn trăng để, cũng như Lê Thương trong Bản đàn xuân, tình tự với các loài hoa. Nhưng có lẽ Đặng Thế Phong thấy trước được mệnh yểu của mình nên muốn mở lòng ra thật rộng để thâu tóm vào đó tất cả cảnh vật chung quanh, từ tiếng côn trùng trong gió tới ánh sao trong vũ trụ. Ca khúc có hai phần, một phần theo âm hưởng mineure của Tây Phương, một phần nghiêng hẳn về nhạc ngũ cung Việt Nam (Ré Mi Sol La Si):

Đêm lắng buồn tiếng thu như thì thầm
    Trong hàng cây trầm mơ
    Làn gió lướt tới cuốn đưa hồn ta phiêu diêu
    Theo mây trắng trôi lờ lững
    Ngàn muôn tiếng réo rắt
    Côn trùng như than van
    Mơ hồ theo gió lan
    Trăng xuống dần cỏ cây thêm âm thầm
    Dâng buồn trong ánh sao
    Như chiếu nhìn mắt ta bao lạnh lùng
    Lay hồn ta rồi tan
    Cảm ơn bạn, mình tìm bài này mãi mà không được vì chỉ biết giai điệu và nhớ mang máng lời.

Bà USD: bà cũng thích nhạc này hả? Tôi cứ download bài nào thể loại này về là con tôi lại nói "mẹ thích nhạc này à, mẹ già rồi." Mà bà thấy đấy, bọn mình đã già đâu nhỉ???
    Và con tim đã vui trở lại ?????

• 123 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Một vòm trời cao xanh ngắt, một làn gió hiu hiu đượm mát và cảm giác khoan khoái giữa con đường lá đổ vàng ruộm dưới bước chân, mùa thu là nguồn cảm hứng bất tận mà bất kỳ ai cũng có thể cảm nhận được. Người ta biết đến thu với sắc lá đổi mùa lúc nhẹ nhàng lúc lại ào ào cuốn theo chiều gió, thu thảnh thơi với mây trời biêng biếc thả bềnh bồng những chùm mây nõn trắng. Và người ta cũng thêm yêu thu hơn khi trong thinh không có tiếng gọi của tình yêu đôi lứa vọng vang tận sâu tâm hồn.
    Em có hay mùa thu mưa bay gió nhẹ
    Em có hay thu về hết dấu cô liêu
    Và em có hay khi mùa thu tới
    Bao trái tim vương màu xanh mới
    Em có hay hay mùa thu tới hồn anh ngất ngây

Sắc màu của thu không những rực lên ngoài cỏ cây trời đất mà còn sống dậy những cảm xúc giấu kín trong lòng. Bởi khi nhớ đến nhau người ta hay gửi lời nhờ gió, khi cần nhau thường nói đôi lời cùng mây và đã cảm nhau rồi thì hạt mưa chỉ thêm nặng đầy yêu thương. Chút lất phất heo may ấy ngấm vào tâm hồn khi yêu như chút rượu thêm men nồng, như chắp cánh cho những hồn thơ bay bổng. Tình yêu do vậy mà cũng thêm đắm say, ngất ngây.
    Em có mơ mùa thu cho ai nức nở
    Em có mơ mơ mùa mắt ướt hoen mi
    Và em có mơ khi mùa thu tới
    Hai chúng ta sẽ cùng chung lối
    Anh với em mơ mùa thu ấy tình ta ngát hương...

Những ca từ đẹp trong nhạc phẩm đó đã chiếm cảm tình của rất nhiều thính giả từ những năm đầu của thập niên 70. Và không thể phủ nhận được trong suốt từng ấy năm gắn bó đến bây giờ "Mùa thu cho em" vẫn là một trong những sáng tác trữ tình điển hình được nhiều người yêu thích của nhạc sĩ Ngô Thụy Miên. Vẫn với tiết tấu chậm và rất đỗi nhẹ nhàng, nhạc phẩm "Mùa thu cho em" cho người ta cái cảm giác bâng khuâng rất lạ của mùa thu. Với những kỉ niệm và nỗi yêu thương dành lại cho quê hương Bắc Kỳ, Ngô Thụy Miên vẽ lên trong bài hát khung cảnh một mùa thu tuyệt đẹp và bức tranh ấy chỉ muốn gửi trao lại cho một người. Bởi những gì đẹp nhất, trân trọng nhất người ta luôn muốn gửi gắm nơi người mình yêu thương. "Mùa thu cho em" là bức thư tình lãng mạn như thế!(Nguồn: bài hát vàng nhacso.net)

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/....IWZAIACA.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Popeye the Sailor; 02/11/2009 vào lúc 07:35 PM.