SÁCH - TRUYỆN - THƠ

Truyện của các tác giả Trung Quốc

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 434K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

30 Người đang theo dõi

• 2,357 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Tuần vừa rồi mình bị chìm trong truyện do các tác giả TQ viết - ko biết mọi người đã đọc và có quan tâm tới truyện này ko nên lập topic này, hy vọng tìm được bạn cùng sở thích.
    Trước đây mình bị ấn tượng bởi Trang Hạ, nhưng sau đó thì cũng lãng quên. Đọc Bên nhau trọn đời của Cổ Mạn nhiều lần lắm rồi, cảm xúc vẫn ngập tràn như mới, cảm thấy muốn ngưng thở òa khóc khi đọc đến những đoạn khó khăn của Dĩ Thâm - Mặc Sênh xa nhau. Từ đó cứ ấn tượng mãi với hình ảnh anh luật sư họ Hà.
    Gần đây có thêm 2 tác phẩm của Cổ Mạn là Yêu em từ cái nhìn đầu tiên và Sam Sam đến đây ăn, mình đều đọc trong đêm, thần tốc vì sốt ruột - nhưng vẫn có gì đó thiếu, ko trọn vẹn được cảm xúc khi đọc Bên nhau trọn đời.
    Tiếp đó đọc Anh có thích nước Mỹ không của Tân di ổ - nếu ai là fan của Bên nhau trọn đời thì thử tìm đọc truyện này nhé, mình rất thích. Cách viết hiện đại, tình tiết truyện cũng đời hơn, những tình huống xảy ra có đôi lúc ta bắt gặp ngoài đời nên gợi nên trong lòng những khắc khoải hỏi mà ko biết tìm ai trả lời. Có đôi lúc mải bước để cho kịp nhịp dòng đời vội vã thì những tác phẩm về TY như kéo hồn ta chậm lại một nhịp để tìm về một khoảnh khắc ta vô tình lãng quên.
    Mình ít mua sách nên hay đọc ebook trên www.e-thuvien.com/forums, nhưng chắc có lẽ sẽ mua sách thôi để còn ủng hộ dịch giả và nhà xb nữa.
    Mình cũng ngưỡng mộ nhiều bạn dịch tiếng Trung giỏi quá, nên cũng giới thiệu với mọi người 1 vài blog của dịch giả:
    keichan2306.wordpress.com
    taoyingli.wordpress.com
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Truyện của tác giả Trung Quốc (và các mẹ mê giai đẹp) - Tầng 5

http://i209.photobucket.com/albums/bb94/tieuchau6789/forum/MCM/picture-1.gif Truyện của tác giả Trung Quốc (và các mẹ mê giai đẹp) http://i209.photobucket.com/albums/bb94/tieuchau6789/forum/MCM/picture-1.gif http://i209.photobucket.com/albums/bb94/tieuchau6789/forum/MCM/picture-1.gif Link...

• Truyện của các tác giả Trung Quốc - Tầng 2

Topic Truyện của các tác giả Trung Quốc cũ đã vượt quá 1500 comment, nên em mạn phép "xây nhà mới" ạ. Mong được sự ủng hộ của mọi người. Thực ra, truyện của các tác giả Trung Quốc có khá nhiều thể loại, nhưng được độc giả nữ Việt Nam đón nhận nhiều nhất, có lẽ là những tiểu thuyết tình cảm lãng...

• Bởi yêu thương là điều không đơn giản

Có một cậu bé và một cô bé đã cùng hứa: "Sẽ luôn bên nhau, không xa rời!" Năm tháng qua đi, cuối...

• Cứ yêu đi, đã cưới đâu mà sợ

Tại sao phải chần chừ điều này, e sợ điều kia? Tại sao phải lo lắng sẽ bị đối phương làm tổn thương...

• Có nên cho bé đi bơi không nhỉ?

Trẻ con thường rất thích được bố mẹ dắt ra ngoài chơi, vì thế giới bên ngoài có không biết bao...

• 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Mẹ nó vào topic Truyện bạn đã từng đọc và yêu thích đi, các mẹ bàn luận về các truyện này nhiều lắm, nhất là truyện ACTNMK của Tân di ổ
    Mình thì hầu như ko đọc nhiều trên ebook vì mỏi mắt. Mình hay mua truyện về đọc, mỗi tháng cũng chỉ mất 1-200K thôi mà giá sách nhà mình giờ đầy ụ (đấy là mất ko ít do cháu mang đi cho mượn rồi ko mang về). Cái cảm giác sở hữu cái giá sách đầy truyện thật tuyệt, cái cảm giác dc nằm trên giường, đọc sách, nhiều lúc phải chui vào chăn, bật đèn pin của điện thoại lên để đọc sách trốn chồng con cũng tuyệt nữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,191 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Vừa type xong mất hết, hix
    Tân Di Ổ rất là hay, em rất thích, em đọc ACTNMK rất là hay nhé, em đang kiếm Hóa ra anh vẫn ở đây mà chưa thấy bản ebook, chỉ có đọc online, em thích đọc trên điện thoại hơn là đọc sách. Hiện tại có Bình minh và hoàng hôn, e không biết đã xuất bản chưa nhỉ, ebook chưa có, đang đc type on e-thuvien. Mẹ nào có HRAVOD bản ebook share em với nhé.THKS
    Tào Đình em không khoái lắm vì đọc da diết và day dứt lắm, bới vì tác giả quá độc ác với nhân vật nữ của mình ấy, nên hơi mệt mỏi khi đọc nó. Em mới đọc Yêu anh hơn cả tử thần, phấn hoa lầu xanh, đang đọc Hồng hạnh thổn thức. Tào Đình nhiều truyện hơn nhỉ.
    Cố Mạn cũng hay chứ nhỉ, bên nhau trọn đời rất là hay. Em đọc BNTD và ACTNMK cùng giai đoạn khủng hoảng về tình cảm, hiện tại em chỉ nhớ ACTNMK mà quên mất BNTD rổi (rảnh fair đọc lại thôi), rồi còn Yêu em ngay từ cái nhìn đầu tiên, thấy thiên hạ nói hay lắm, bản type on e-thuvien đã có nhưng bản ebook chuẩn thì chưa thấy có ạ, em có down 1 bản trên đó but không chính thống thì phải, nên đợi đã. Rồi còn Sam Sam lại đây ăn nữa nhỉ, mẹ nào có ebook share cho cả nhà nhé.thks
    Lưu Hiểu Khê thì chắc em không dám đọc đâu, truyện cho teen thì phải, em không khoái thể loại cho teen 16 tuổi đâu ạ.
    "Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!"

NB : 3.1 kg, 1M : 4.5 kg 58 cm, 2M : 5.5 kg 60 cm, 3M : 6.3 kg 63 cm, 4M : 7 kg 65 cm, 5M : 7,5 kg 67 cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,191 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Em cứ chờ đợi t ruyện của Quỷ Cổ Nữ, nghe chừng còn lâu dài mới có truyện cho nhà mình đọc nhỉ.hix
    "Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!"

NB : 3.1 kg, 1M : 4.5 kg 58 cm, 2M : 5.5 kg 60 cm, 3M : 6.3 kg 63 cm, 4M : 7 kg 65 cm, 5M : 7,5 kg 67 cm
    • 2,191 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Ah Tân Di Ổ còn có Ánh Trăng ko hiểu lòng tôi nữa nhé, Bách Việt mới mua bản quyền quyển này, chắc lâu mới xuất bản, các mẹ đợi đón đọc nhé.

• 5,542 Bài viết

• 5,318 Được cảm ơn

Dạo này mình cũng quay cuồng trong tiểu thuyết TQ (quay cuồng thật luôn vì ngày nào cũng xoay tầm 10 trang cả blog cả web để đọc).

Nếu nói tác giả yêu thích nhất thì là Cố Mạn và Tân Di Ổ. Nhưng có thích Cố Mạn hơn chút xíu, dù nếu xét công bằng thì cách xây dựng nhân vật - tình huống truyện của chị Rùa này ko bằng Tân Di Ổ. Có điều mình vốn là kẻ yêu thích những điều lãng mạn nên vẫn thích những tình yêu vừa nhẹ nhàng, vui vẻ mà lại có hậu của chị Rùa hơn

Tác phẩm yêu thích nhất cho đến giờ là Bên nhau trọn đời. Yêu thích BNTD vô cùng, ko thể đếm nổi là đã đọc truyện này bao nhiêu lần, nhưng cứ buồn buồn là lại giở ra đọc 1 vài đoạn. Có lẽ là một hôm nào đó sẽ viết 1 cái com tử tế về truyện này
    Xếp hàng sau đó là: Anh có thích nc Mỹ ko, Hóa ra anh vẫn ở đây, Bản sắc thục nữ, Yêu em từ cái nhìn đầu tiên, Cô đơn vào đời, Muôn nẻo đường yêu...

Ngoài ra thì mình còn đọc vô số tác phẩm của vô số tác giả khác nữa, kể cả các thể loại xuyên không, ngược ái... ở trên mạng (sở thích hơi tạp nham .
    • 455 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chichiconuong Xem bài viết
    Dạo này mình cũng quay cuồng trong tiểu thuyết TQ (quay cuồng thật luôn vì ngày nào cũng xoay tầm 10 trang cả blog cả web để đọc).

Nếu nói tác giả yêu thích nhất thì là Cố Mạn và Tân Di Ổ. Nhưng có thích Cố Mạn hơn chút xíu, dù nếu xét công bằng thì cách xây dựng nhân vật - tình huống truyện của chị Rùa này ko bằng Tân Di Ổ. Có điều mình vốn là kẻ yêu thích những điều lãng mạn nên vẫn thích những tình yêu vừa nhẹ nhàng, vui vẻ mà lại có hậu của chị Rùa hơn

Tác phẩm yêu thích nhất cho đến giờ là Bên nhau trọn đời. Yêu thích BNTD vô cùng, ko thể đếm nổi là đã đọc truyện này bao nhiêu lần, nhưng cứ buồn buồn là lại giở ra đọc 1 vài đoạn. Có lẽ là một hôm nào đó sẽ viết 1 cái com tử tế về truyện này
    Xếp hàng sau đó là: Anh có thích nc Mỹ ko, Hóa ra anh vẫn ở đây, Bản sắc thục nữ, Yêu em từ cái nhìn đầu tiên, Cô đơn vào đời, Muôn nẻo đường yêu...

Ngoài ra thì mình còn đọc vô số tác phẩm của vô số tác giả khác nữa, kể cả các thể loại xuyên không, ngược ái... ở trên mạng (sở thích hơi tạp nham .
    Mình cũng như Chichiconuong, dạo vừa rồi cũng đọc mấy cuốn TQ trên mạng e-thuvien, với vài blog của các bạn dịch truyện trực tuyến. Cũng thích Bên nhau trọn đời nhất rồi đến Anh có thích nước Mỹ không? Những cuốn Chichiconuong kể thì mình chưa đọc Cô đơn vào đời thôi, còn đâu là đã đọc hết roài.
    Trên mạng đang đọc cuốn Gần xa (quên cả tên đầy đủ.) của Tình Không Lam Hề. Đang đọc dở Mờ Ám của em Dennis Quyên dịch, giờ em ấy tạm thời ngừng dịch làm mình nhớ cuốn đấy quá.

Bình Minh và Hoàng Hôn sắp ra rồi đó. BV thông báo sẽ ra mắt sớm ra mắt thôi. Mình đang nhăm nhe cuốn này với Dư vị trà chiều. Đón chờ BV phát hành.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi andtn; 14/09/2010 vào lúc 08:44 PM.
    • 2,357 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Hi hi, hóa ra ko phải chỉ có mình mình yêu thích mấy truyện TQ, cô bé làm cùng cũng đang oán thán mình khiến cô ấy bị nghiện. Lâu lắm lắm rồi mình ko đọc truyện vì lười và thực sự cũng chả bị thu hút ấn tượng bởi truyện nào, nhưng lang thang ở bên thuvienebook và blog 1 số dịch giả thì lại bị chìm luôn trong đó.
    Mình thấy truyện TQ có cái gì đó gần gũi hơn đời sống của chúng ta khi so sánh với truyện của Nhật hoặc của các tác giả phương Tây. Phải chăng có gì gần gũi ở văn hóa phương Đông ?
    Mình ko thích các truyện của Tào Đình, cứ cảm thấy nặng nề làm sao ấy - và cũng ko cảm thấy đời thực lắm. Trong khi ngược lại, với Tân Di Ổ hoặc Cổ Mạn - Tình yêu gần gũi và chân thực hơn.
    Lưu Hiểu Khê mình cảm thấy văn phong cứ dài dòng làm sao ấy - hơi giống kiểu Quỳnh Dao, chỉ là đọc giải trí giết thời gian chứ ko ấn tượng.
    Bắt gặp hình ảnh cô gái tràn trề sức sống, bày tỏ tình yêu với người mình yêu như Mặc Sênh hay Trịnh Vi mình thấy rất thực và thú vị. Tuổi trẻ đúng là nhiều khi không có gì ngoài Niềm tin trong sáng, có thể tiến lên mà ít ngần ngại sợ sệt 1 cái gì đó. Ai mà chẳng có lúc thích 1 ai đó trong lòng, chẳng có 1 khoảnh khắc sunsine lướt qua - nhờ có Bên nhau trọn đời - Anh có thích nước Mỹ ko nhắc mình về những giây phút đẹp đó.
    Không biết mọi người có thích Trần Hiểu Chính ko nhỉ ? Mình ko biết là nên thích hay nên thương anh ta nữa - đa sầu đa cảm quá ko nhỉ ?
    • 10,286 Bài viết

• 7,873 Được cảm ơn

oánh đấu, mai vào bàn luận, giờ e phải đi đọc cuốn Hóa ra anh vẫn ở đây đã, e vua mua đc chiều nay mà,
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Mình đọc Hóa ra anh vẫn ở đây rồi, thấy thất vọng vì ko dc bằng 1 phần của ACTNMK, cho ra đi luôn ko đọc lại lần 2 để rước ACKNMK quyển thứ 2 về (quyển đầu tiên mua đã bị cháu làm mất)
    Bên nhau trọn đời cũng hay, và cũng bị cháu làm mất
    Cô đơn vào đời, Bản sắc thục nữ đọc cũng dc
    • 3,376 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Ngoài các truyện và tác giả các bạn đề cập đến mình còn thích Dịch Phấn Hàn với Bốn năm phấn hồng và Cô đơn vào đời. Đọc xong thấy buồn da diết nhưng đúng thực tế, nhiều khi cảm giác như mình đã sống như nhân vật trong truyện, chỉ tội đọc Dịch Phấn Hàn thì thấy bạn ấy nhìn đời hơi u ám thôi. Còn ACTNMK và BNTĐ thì mình đọc đi đọc lại và cũng tuyên truyền cho nhiều bạn thích 2 cuốn này rồi. Còn như thobong mình cực kỳ thương anh THC trong ACTNMK, thương vô cùng luôn, chắc tại mình hoàn cảnh nên cũng sợ yêu và hy sinh cho con như mẹ anh ấy rồi rút cục con trai mình sẽ như THC thì khổ cả đời:Crying:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trong ACTNMK mình chỉ có yêu và thương thôi, ko ghét ai cả
    - Thương THC nhất vì không được sống với tình yêu của chính mình, ko dc sống cuộc đời thật của mình mà chỉ sống vì mẹ
    - Thương Nguyễn Nguyễn vì xinh đẹp thông minh mà lận đận trong tình duyên và xấu số
    - Thương TV vì ko lấy dc người mình yêu nhất
    - Thương mẹ TV
    - Thương lão Truơng yêu thầm 1 tình yêu cam làm hoa phụ (lão Trương giống 1 anh bạn cùng lớp với mình nên càng nhớ thời SV)
    ...
    • 10,286 Bài viết

• 7,873 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMit Xem bài viết
    Mình đọc Hóa ra anh vẫn ở đây rồi, thấy thất vọng vì ko dc bằng 1 phần của ACTNMK, cho ra đi luôn ko đọc lại lần 2 để rước ACKNMK quyển thứ 2 về (quyển đầu tiên mua đã bị cháu làm mất)
    Bên nhau trọn đời cũng hay, và cũng bị cháu làm mất
    Cô đơn vào đời, Bản sắc thục nữ đọc cũng dc

vì comment này mà hnay em đã có trong tay cuốn ACTNMK, đêm nay lại nghiền tiếp, hi hi
    Dạo này em cũng mê đọc truyện quá, sáng nào cũng ngáp ngắn ngáp dài mới bò tới cty đc
    • 2,357 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dominhthu78 Xem bài viết
    Còn như thobong mình cực kỳ thương anh THC trong ACTNMK, thương vô cùng luôn, chắc tại mình hoàn cảnh nên cũng sợ yêu và hy sinh cho con như mẹ anh ấy rồi rút cục con trai mình sẽ như THC thì khổ cả đời:Crying:
    Bắt tay bạn cái nào. KHi mình đọc xong ACTNM ko, mình nghĩ nhiều nhất đến anh THC, cũng nghĩ đến nhiều tình tiết để luận giải về con đường anh ấy lựa chọn, và từ đó cũng vận vào vai trò một người mẹ.
    Xét về vai trò người mẹ, ai cũng muốn con mình được tốt nhất cho nên thường cố áp sao cho cái suy nghĩ về 'cái tốt nhất' ấy con mình thấu hiểu và làm theo. Mẹ của THC sớm mất bờ vai chia sẻ, một mình bà gồng lên để nuôi dạy con thành người, chính vì thế phải chăng bà ko cảm thấy được vị ngọt ngào của TY cũng như sự quan trọng của TY trong cuộc sống ? Bà sớm thấy sự cay đắng của nghèo - hèn, nên thiếu TY vẫn sống tốt, thiếu tiền sống mới không thể. Xót xa quá.
    Trịnh Vi - Tiểu Phi Long, bản chất đã là người suy nghĩ đơn giản hơn Lâm Tĩnh cũng như THC, sống theo bản năng nhiều hơn lý trí, yêu là đi theo tiếng gọi TY chứ cũng ko kịp bước chậm lại để mà suy nghĩ nên đi thế nào. Cái này mình thấy Lâm Tĩnh nhận ra, trân trọng và giữ lấy cho mình. Chẳng phải cuộc sống cũng nhiều THC, Lâm Tĩnh hơn là TV sao ? Khi còn là SV có lúc mình đã từng giống như TV, thấy thích 1 ng - là thích thôi và cố gắng để tiếp cận với người mình thích - chẳng kịp nghĩ đến lý do nữa. Nhưng mà cái phần giống Lâm Tĩnh, THC nó kéo mình lại bởi cái lý do là 'giữ giá con gai - ai lại trâu đi tìm cọc' cũng 1 mớ lý luận đạo đức nữa - và thế là mình chí kịp giống TV trong có 1 thời gian ngắn.
    THC cũng đã từng từ bỏ những gì gọi là danh vọng để sống bên người mình yêu, vun đắp TY của mình - cái mà tuổi trẻ thường suy nghĩ và làm như vậy. Nếu như ko bị bà mẹ tác động tiêu cực thì có lẽ anh ấy đã sống bên TV, có cuộc sống hơi cơ cực 1 chút nhưng lại trọn vẹn. Cuộc đời ko cho ai tất cả, và ko lấy đi tất cả của ai, phải trả giá để được cái mình cần, thế nên THC đã đổi TY để lấy danh vọng. Tiếc cho THC - đã định đổi TY lấy danh vọng rồi mà ko học được cách quên, để mà cứ phải sống trong dằn vặt đau khỏ. Mình thấy anh ấy yêu mà lại ko dám lại gần, dám cần tay, dám nói câu Anh Yêu Em mà thương anh ấy. Nếu như Lâm Tĩnh ko lấy đc TV - có lẽ anh ấy cũng ko quá đau khổ như THC vì anh ấy sống biết cân bằng hơn, còn THC chỉ vì tính toán từng centimet mà đã quên mất ' Trong TY ko thể tính toán và có lời giải rõ ràng được', chỉ có con tim mách bảo mà thôi.
    Nếu mình là mẹ của anh Chính thì mình sẽ làm sao nhỉ ? Trong truyện thì tình tiết có vẻ gay cấn, cay nghiệt quá, chứ chắc mình suy nghĩ đơn giản hơn 1 chút, cuộc sống đủ sống để sống bên người mình yêu cũng là tốt rồi.
    • 7,202 Bài viết

• 11,562 Được cảm ơn

Đọc BNTĐ thấy dễ chịu vì nó mơn man, thỏa mãn ước mơ thầm kín của mọi ng con gái, tìm thấy mình trong hình ảnh của Mặc Sênh - dù mình chỉ là 1 cô gái bình thường, có đôi chút đuểnh đoảng, tuệch toạc, vô ưu vô lo, thích j thì dành lấy, k chịu được thì bỏ chạy... nhưng vẫn có 1 chàng trai phải nói là toàn thiện toàn mỹ, trong mơ của nhiều cô gái một lòng 1 dạ theo mình, yêu và chăm sóc mình hết lòng. Nói chung, những lúc rảnh hoặc muốn thư giãn, mình cũng lấy BNTĐ ra đọc lại (thế nên đọc sách tương đối giữ mà cái quyển này trông nó cũ kỹ nhất), để thả lòng mình ra, tận hưởng (ké) tình yêu của Mặc Sênh và Dĩ Thâm, và trong 1 chừng mực nào đó là tưởng như mình là Mặc Sênh, để cảm nhận tình yêu lý tưởng và tuyệt đối mà trong thực tế cơm áo gạo tiền, sống với chồng cũng khá hoà thuận nhưng k thể được vậy.

ACTNMK lại khác, nó k nâng tình yêu lên 1 tầm cao lý tưởng hoá, mà dẫn mọi ng quay lại với tuổi trẻ, thời sinh viên của mình, khi ai cũng có những ng bạn như lão Trương, ng theo đuổi như cái j Dương ấy nhỉ? Những tình yêu mà ta đuổi ng - như Trịnh Vi Với Trần Hiếu Chính, và ng đuổi ta - như Trịnh Vi với Lâm Tĩnh. Cá nhân tớ cũng có cái cá tính như TV, là "dám đánh cược, dám chấp nhận", và trong tình cảm cũng k nề hà là trâu theo cọc (miễn là mình thích, tất nhiên cách theo đuổi và bày tỏ cũng phải tế nhị, k được lăn xả như TV này đâu).

Chính vì đã trải qua những tình cảm như vậy, những con ng như vậy, nên tớ chỉ k thống nhất 1 quan điểm với mẹ nào nói TV lấy LT là k lấy được ng mình yêu. K phải, mà trong thời điểm lấy LT, nếu TV còn lăn tăn thì chỉ là quán tính của quá khứ lớn hơn và THC là ng đầu tiên TV trải qua 1 tình yêu thật sự với tất cả những j nó phải có, nên TV vẫn nặng lòng. Chứ còn trong cuộc sống sau này, TV lấy LT là đúng, 2 ng sẽ tìm thấy tình yêu đích thực. 1 ng như THC, dù bao biện thế nào, cũng chỉ đáng thương, chứ k thông cảm được, khi ng đó đã k chọn TY thì dù nói thế nào cũng là k coi trọng TY. TV mà sống với anh ta chỉ có khổ. Khi càng trưởng thành, càng đàn bà hơn, rồi đến lúc lập gia đình, có con... TV sẽ càng thấy rõ, THC chỉ đáng để nhớ đến như 1 kỷ niệm đẹp của thời tuổi trẻ, k có j đáng để nuối tiếc.

Hihi, có vài lời xin đóng góp với các mẹ yêu truyện TQ cho xôm tụ. Mình cũng yêu thích những truyện mà các mẹ liệt kê ra đây. Đợt trước đọc truyện Thiên táng của Hân Nhiên thấy cũng cảm động lắm (1 câu chuyện cảm động về TY). Mẹ nào có truyện j hay nữa thì chia sẻ nhé!
    • 5,542 Bài viết

• 5,318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi andtn Xem bài viết
    Mình cũng như Chichiconuong, dạo vừa rồi cũng đọc mấy cuốn TQ trên mạng e-thuvien, với vài blog của các bạn dịch truyện trực tuyến. Cũng thích Bên nhau trọn đời nhất rồi đến Anh có thích nước Mỹ không? Những cuốn Chichiconuong kể thì mình chưa đọc Cô đơn vào đời thôi, còn đâu là đã đọc hết roài.
    Trên mạng đang đọc cuốn Gần xa (quên cả tên đầy đủ.) của Tình Không Lam Hề. Đang đọc dở Mờ Ám của em Dennis Quyên dịch, giờ em ấy tạm thời ngừng dịch làm mình nhớ cuốn đấy quá.

Bình Minh và Hoàng Hôn sắp ra rồi đó. BV thông báo sẽ ra mắt sớm ra mắt thôi. Mình đang nhăm nhe cuốn này với Dư vị trà chiều. Đón chờ BV phát hành.
    Ah, thế thì bạn nên đọc thêm Giai kỳ như mộng ở trang này.
    Mình đánh giá truyện này cao hơn Gần như vậy xa như thế của Tinh Không Lam Hề.

Nếu chán các thể loại tiểu thuyết ngôn tình mà nam chính nữ chính cứ dằn vặt vì yêu, ko đến đc với nhau, rồi đến với nhau khi đã trải qua tổn thương... thì có thể đọc thêm Con thỏ không ăn cỏ gần hang. Rất trong sáng và dễ thương :LoveStruc:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 609 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Mình cũng như các mẹ rất thích "ACTNMK". Đoạn mình thích nhất là lúc TV xem phim "người lớn" ở phòng anh chàng họ Hứa bị THC bắt gặp. Đọc đoạn đấy thấy rất thú vị. Cứ tưởng tượng vẻ mặt tinh quái của TV khi cô nhìn và đếm số lần THC đi lại phòng tắm hay câu nói bẫy THC của TV "trừ khi anh là gì của tôi " là minh lại buồn cười. . Rồi đến vẻ khó chịu, tức tối của THC khi thấy TV xem phim và nói " cô có còn là con gái không vậy". Rất hay. Mình nghĩ chỉ có đọc truyện mới cảm nhận được hết tâm lý của nhân vật chứ nếu mà dựng thành phim chắc sẽ không hấp dẫn lắm nhỉ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Mình thì đang hi vọng sẽ có phim để xem, mỗi khi nghĩ đến Trịnh Vi mình lại nghĩ đến Triệu Vi, Triệu Vi mà đóng vai này thì cực kỳ hợp, giống như miêu tả trong truyện ý: xinh xắn, mắt to, da trắng mịn, tính cách thì giống như Tiểu yến tử mà Triệu Vi đã đóng
    Mình nghĩ khi Tân Di ổ viết truyện này thì lấy Triệu Vi làm hình mẫu
    • 455 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Tks chichiconuong nhé. Nghe các bạn nói đến Giai kỳ như mộng rất hay rồi mà chưa đọc. Sẽ tìm đọc cuốn này luôn.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không biết có ai có cảm xúc giống mình không? Mình cảm thấy TVi lấy LT là lựa chọn sáng suốt, nhưng có thể biết đâu sau này cô ấy sẽ hối hận, bởi vì cô ấy biết rõ THC vẫn còn yêu mình (đầu tiên và duy nhất), hơn nữa người cô ấy yêu nhất vẫn là THC. Mình k nghĩ 1 người "sẵn sàng đánh cược, chấp nhận chịu thua" như TV lại có thể dễ dàng từ bỏ như vậy. Cô ấy sẽ hối hận cho xem. TDO đã viết 1 cái kết theo mình là tương đối hợp lý. Nếu như là mình khi chưa có gia đình mình sẽ chọn THC, đánh cược thêm 1 lần nữa vậy, hi ... hii, nhưng mà bây giờ baby lớn rùi, mình cũng ủng hộ TV chọn LT, nhưng thật sự là không trọn vẹn, thương THC lắm lắm.
    Mình đồng ý với 1 bạn nào đó là nếu không có TV, LT chắc chắn sẽ tìm được người khác để cùng đi đến cuối cuộc đời, nhưng THC thì không, không có TV, anh ấy sẽ đau đớn cả cuộc đời.