SÁCH - TRUYỆN - THƠ

"Đèn không hắt bóng" bạn đọc chưa?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.73K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Không biết các mẹ có để ý là có nhiều sách ngày nay in lại nhưng dịch giả là người khác nên đọc vào thấy giọng văn có khác.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 210 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dominica Xem bài viết
    Mình có Đèn Không Hắt Bóng và Thành Trì nhưng mà cho mượn Đèn Không Hắt Bóng và bị mất. Giờ muốn tìm lại không có buồn ghê gớm.
    Mình cũng cho mượn và bị mất. Đọc xong truyện đấy mình khóc mãi.
    • 928 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bame_bonbon Xem bài viết
    Cùng 1 tác giả là truyện "gặp lại người xưa" đọc cũng hay, cũng kiểu dằn vặt nội tâm như Đèn không hắt bóng vậy. Truyện ĐKHB này mình đọc từ hồi ...mới lớn do tủ sách ở nhà có(của mẹ mình, cũ rích). Bây gờ tái bản sách đẹp lắm, mua ở nhà sách Ngọc Mai đường NTMK còn được giảm 30% nữa..hihi, cảm giác cầm quyến sách đọc vẫn thích hơn xem online:Battin ey:

Bác sĩ Naoê không đáng trách, vì ông có bệnh nên mới phải cần đến thuốc để quên đi đau đớn, và do dùng thuốc lẫn những bệnh tật đau đớn nên đôi lúc ông tự buông xuôi bản thân mình mình...Trong chuyện này không ai có lỗi cả, lỗi là do tình yêu của 2 người chưa đủ lớn để mà nhìn thấu tim nhau thôi...
    em cũng mua đèn không hắt bóng ở hiệu sách ấy, nhưng tên là Quỳnh Mai (chứ không phải Ngọc Mai), chỗ đối diện hiệu sách NTMK... đây là hiệu sách ruột, lãnh lương là ghé vào tậu vài cuốn vì lúc nào cũng giảm 10%-30% giá bìa
    • 912 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuột nhắt bé xíu Xem bài viết
    em cũng mua đèn không hắt bóng ở hiệu sách ấy, nhưng tên là Quỳnh Mai (chứ không phải Ngọc Mai), chỗ đối diện hiệu sách NTMK... đây là hiệu sách ruột, lãnh lương là ghé vào tậu vài cuốn vì lúc nào cũng giảm 10%-30% giá bìa
    Mình nhầm, đúng là nhà sách Quỳnh Mai:Smiling:. Công nhận nhà sách này lịch sự, máy lạnh,sạch sẽ mà lai chuyên giảm giá nữa...Cho nên dù xa nhà nhưng mình vẫn hay lượn lờ ở đó:Battin ey:
    Ba Mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:

Tìm hiểu về đá phong thủyThạch đá trị liệu
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

ĐKHB là truyện văn học Nhật Bản đầu tiên mình đọc. Rất ấn tượng! Sau đó thì say sưa đọc các tác phẩm khác. Mình thấy văn hóa và con người (đặc biệt là tâm lý) Nhật Bản có nhiều điều đáng học hỏi và tìm hiểu...
    Ah, mình cũng có 1 tính "xấu" là ghét ai mượn sách của mình mà đánh mất, không trả hoặc đôi khi chỉ là làm nhàu/ bẩn, hihi :Smiling::Smiling:
    NO MORE HOMELESS. COME ON MY LITTLE SUNSHINE :Rose: :Kiss: :Smiling:
    Vào thăm Blog của Mún nhé
    • 912 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bánh qui AFC Xem bài viết
    ĐKHB là truyện văn học Nhật Bản đầu tiên mình đọc. Rất ấn tượng! Sau đó thì say sưa đọc các tác phẩm khác. Mình thấy văn hóa và con người (đặc biệt là tâm lý) Nhật Bản có nhiều điều đáng học hỏi và tìm hiểu...
    Ah, mình cũng có 1 tính "xấu" là ghét ai mượn sách của mình mà đánh mất, không trả hoặc đôi khi chỉ là làm nhàu/ bẩn, hihi :Smiling::Smiling:
    Mình cũng vậy á, gì chứ sách thì quý lắm...Nhưng những người mượn sách mình đa số cũng là dân quý sách như mình nên họ giữ rất cẩn thận, mình chỉ bị mất 1 cuốn " ngôi nhà của những hồn ma" mà tiếc đến giờ...
    Ba Mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:

Tìm hiểu về đá phong thủyThạch đá trị liệu
    • 1,090 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương Xem bài viết
    Không biết các mẹ có để ý là có nhiều sách ngày nay in lại nhưng dịch giả là người khác nên đọc vào thấy giọng văn có khác.

Hic, sách mới đọc khác, ko chỉ là do dịch giả là người khác, mà nhiều khi cùng một dịch giả, nhưng typist gõ ẩu tả, rồi không hiểu sao mà đọc nó khác hẳn so với trước.

Ví dụ mình mua cuốn "Những tấm lòng cao cả", cuốn cũ và cuốn mới đều do Hoàng Thiếu Sơn dịch, nhưng cuốn mới thì chính tả sai thậm tệ luôn, dù là do NXB Văn Học phát hành. Đọc phát chán và bực mình...

Vẫn thích đọc sách cũ hơn :Smiling:
    Yêu nhất là cu Khoai :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:

Yêu nhất nữa là bé Su Su :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • 894 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Mình đọc ĐKHB từ năm 2005, dạo đó nằm viện, được ông bác sĩ chăm sóc tận tình quá. Mấy hôm dưỡng bệnh ở nhà lục đống sách cũ vớ được quyển ĐKHB nói về nghề y thế là đọc ngấu nghiến, càng đọc càng hay, đọc đi đọc lại 2 lần. Rất hay các bạn ạ.
    Dòng đời mong manh theo tháng năm cuộn trôi
    Gió vẫn thổi và lòng em vẫn đợi
    Suốt những đêm đông dài tăm tối
    Chờ nắng hanh vàng về sưởi ấm trái tim
    • 596 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Bác nào biết chỗ nào ở HN bán truyện này làm ơn cho em xin cái đ/c với.

Em tìm ở Nguyễn Xí; Đinh Lễ rồi mà hỏi mấy hàng đều bảo ko có, ko có sách tái bản..

Hồi cấp III em đọc quyển này rồi, sách cũ mèm do mượn của 1 người bạn, giờ muốn mua mà tìm khó quá.
    Bác tìm ở mấy hiệu sách cũ ở đường Láng, vẫn có đấy, quyển cũ, giấy đen, đọc hay lắm, hơn quyển sách mới tái bản nhiều.
    "Hãy giữ bình yên trong những gì mình đang có"
    • 38 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình đọc Đèn không hắt bóng từ hồi còn bé tí. Mình vốn mọt sách, thấy sách ở đâu cũng mê. Hồi đó đến nhà bạn thấy tủ sách của nó kỳ kèo mượn cho kỳ được. Nó cũng mê sách như mình, thế là hai đứa trao đổi sách trong tủ của nhau cho nhau đọc. Bố nó là bác sĩ nên tủ sách nhà nó có quyển này, mình đọc say mê. Hồi đó nhỏ quá chưa đủ để hiểu nhưng mà mình nhớ truyện này cực kỳ luôn, cứ bảo đi tìm mua để đọc lại mà không thấy bán ở đâu cả.

Hồi tháng 8 vừa rồi, nhà sách Đông Tây ở đường Nguyễn Chí Thanh bán sách giảm giá. Mình được một chị bạn làm trong ngành xuất bản thông báo thế là ra đó ngắm nghía xem có bê được cái gì về không. Và mình thích mê tơi vì tìm lại được quyển truyện này. Nhà sách bán giảm giá chủ yếu các sách để lâu trong kho bị mối xông. Mình lựa được một quyển còn gần như mới giá có 5k. Mình còn đứng ở đó giới thiệu cho mấy em sinh viên mua quyển này. Tác phẩm thật sự rất hay, xúc động và sâu sắc.

Hồi bé mình còn đọc và nhớ mãi truyện Cuộc phiêu lưu của Carich và Valia, Những chuyện không may của một cậu bé nghịch ngơm, Tôi đã là thần đồng như thế nào. Toàn truyện của Nga cả, hay mà mang tính giáo dục cao. Giờ thấy sách thiếu nhi có tái bản Cuộc phiêu lưu của Carich và Valia, mấy quyển kia chả thấy.

Hì, thấy các mẹ tán chuyện rôm rả quá nên mình góp thêm một chút. Chúc các mẹ ngủ ngon nhé:Rose:
    • 1,723 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

vào đây thấy nhiều mẹ đọc truyện người lớn từ lúc còn nhỏ ghê. Chắc tại hồi đó ít sách truyện, trò giải trí hơn bj.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    • 670 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Em đọc truyện này cách đây đúng 10 năm, giờ thì em hoàn toàn không nhớ gì nữa, chỉ ấn tượng nhất là truyện Nhật bao giờ cũng đối thoại nhiều. Công nhận đẻ xong cứ như bị tẩy não ý.
    • 494 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet138 Xem bài viết
    Bác tìm ở mấy hiệu sách cũ ở đường Láng, vẫn có đấy, quyển cũ, giấy đen, đọc hay lắm, hơn quyển sách mới tái bản nhiều.
    Em cũng thích mua để đọc lại quyển này, rất thích, tìm mãi mà chưa mua được. Tks chị nhé, để hôm nào lọ mọ lên đường Láng tìm mua mới được.
    • 2,443 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Hihi nếu các mẹ thích đọc truyện kinh điển dân Y thì mình giới thiệu vài cuốn:
    1) Đèn Không Hắt Bóng.
    2) Thành Trì.
    3) Doctor Kelly.
    Bản thân mình chỉ đọc mấy quyển đó thôi và thấy khá hay.:Smiling:
    từ bé đến giờ tớ đọc khá nhiều rồi nhưng ấn tương nhất là 2 cuốn:
    1. Đèn không hắt bóng
    2. ruồi trâu
    đọc hai cuốn này tớ đều khóc sướt mướt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng mua được cuốn này trong hiệu sách cũ. Truyện rất hay, mọi ngừơi thử bình giải tại sao tên truyện lại như thế được không?
    • 162 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Hi hi, may mắn là nhà mình có tới 2 quyển Đèn Không Hắt Bóng (mình được tặng 1 và em trai được tặng 1). Đọc cũng nhiều lần, mỗi tội đi làm xa nhà, không biết nhà có cất giữ không hay là ... cho mượn (hic, mình mà ở nhà thì đó ai mượn sách mình được). Truyện ấm, ấm ngay cả khi vị bác sĩ chết...
    Xin chào nhau giữa con đường
    • 3,510 Bài viết

• 1,230 Được cảm ơn

Bạn này giống mình cho mượn truyện rồi bị mất. Sao mình lại tức những người đi mượn sách rồi làm mất của người khác thế không biết.
    ..
    hehe, em spam chút, chị có nghe câu: cho mượn sách là dại, mà đi mượn sách rồi trả lại còn dại hơn chưa?

Truyện này em cũng đọc từ lẩu lầu lâu rồi, nhưng hồi đó còn bé quá nên giờ chỉ nhớ là kể về một ông bác sỹ bị bệnh nan y nhưng giấu mọi ngừoi và ghi lại tỷ mỷ quá trình mình bị ốm đau như thế nào. :Smiling:. Đọc xong chỉ cảm thấy là cảm giác phải chờ đợi cái chết từng ngày từng giờ đến với mình thật đáng sợ.
    --------------
    sống vì con là tạo cho con một gia đình thực sự hạnh phúc :Rose:.[/CENTER]
    • 222 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meviet Xem bài viết
    từ bé đến giờ tớ đọc khá nhiều rồi nhưng ấn tương nhất là 2 cuốn:
    1. Đèn không hắt bóng
    2. ruồi trâu
    đọc hai cuốn này tớ đều khóc sướt mướt
    Tớ cũng hơi giống mẹ này. Mình cũng thích 02 quyển này, đọc truyện xong lần nào cũng thấy mờ nước mắt nhưng vẫn thích nhất là Ruồi trâu:Kiss:
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bản dịch của Cao Xuân Hạo là văn minh nhứt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,901 Bài viết

• 6,622 Được cảm ơn

Mình có Đèn Không Hắt Bóng và Thành Trì nhưng mà cho mượn Đèn Không Hắt Bóng và bị mất. Giờ muốn tìm lại không có buồn ghê gớm.
    Mình vẫn còn 1 cuốn nhưng cũ lắm rồi :LoveStruc:.
    Con là tình yêu của Ba Mẹ :Kiss::Kiss::Kiss:.