Bệnh người lớn

Viêm lộ tuyến tử cung (P5) Địa chỉ khám bệnh (Trang 1). Comment phản hồi bệnh tình các mẹ (Trang 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 147K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 227 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangkum Xem bài viết
    Nói thêm với các mẹ, khi khám và nếu qđ AL luôn thì cũng khá nhanh, bs nói chuyện 1 tý là xong rồi, hình như chưa đến 10p và cũng k đau đớn gì cả đâu. Nhưng lúc xong, e ngồi 1 tý thì bị choáng, phải ngồi im 1 lúc cho đỡ rồi mới đi về. Ai đã làm chỗ bs Thanh cho em hỏi:
    Nếu đi buổi chiều thì có đông lắm k? Nếu đông e chả hiểu để xe ở đâu nhỉ vì chỗ PK khá chật. Hôm trước đến k nhiều người lắm mà e loay hoay mãi mới dắt được xe ra.
    Nếu cả khám, soi và AL lần đầu thì là bnhieu (hôm đó y tá tính cho em là soi 200K, n e đọc thì c nào ấy nói soi 150K thôi.
    Của em VLT 0,5 n bs hen 1 tuần đến AL tiếp đấy, tưởng nhỏ chỉ 1 lần thôi là được nhỉ?
    E cảm ơn các mẹ trước...Nói chung bs rất nhẹ nhàng, mẹ nào sợ bị mắng thì cứ đến bs T là yên tâm
    Mình cũng vừa áp lạnh ở chỗ chú Thanh chiều hôm nay. Chi phí hết 450 gồm soi 200k và 250k cho AP. Mình cũng bị VLT 0.5, chú ấy bảo AL xong không phải đến nữa nhưng khi hỏi kỹ lại thì cuối cùng chú ấy bảo sau 1 tuần nữa đến chú ấy AL lần 2 cho nhưng chắc mình không thể đến được vì tuần sau mình đi nước ngoài rồi, vì thế chú ấy hẹn thứ 2 tuần sau tới để kiểm tra lại.

Buổi chiều cũng không đông lắm, thường thì chỉ có khoảng 2-3 xe tại cùng một thời điểm thôi vì thời gian khám cho mọi người cũng không lâu lắm. Quay xe thì có mấy em trai ngồi ngoài giúp mình chứ sức mình không quay nổi ở các không gian chật hẹp ấy.

• 227 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LUCKY1006 Xem bài viết
    Mấy bữa rùi không vào nhà. Hôm nay rảnh lại mò vào đây báo cáo cái chuyện của tớ tí.
    Hôm trước tớ xuống bác sĩ riêng của tớ ( bác ở ĐH YD, dạy ở ĐH Y, cũng từng đi tu nghiệp ở nước ngoài rùi). Tớ xuống kêu bác khám lại xem có phải tớ chính xác bị VLT ko? Bác khám và sâ cho tớ và kết luận đúng là VLT thật. Tớ hỏi bác, giờ làm sao chữa? Bác nói, bác cho thuốc đặt cho hết viêm, sau đó cứ theo dõi tình hình thường xuyên, đợi tớ lên kế hoạch sinh tập 2 xong thì bác cho đốt điện. Bác bảo, tớ VLT diện rộng, bắt buộc phải đốt mới khỏi cho nó tái tạo lại lớp mới. Nhưng bác nói tớ sinh xong đã bác mới cho đốt. Bác bảo, VLT có thể sống chung được. Chủ yếu là khám phụ khoa định kì, giữ vệ sinh sạch sẽ . Bệnh VLT không chuyển thành bệnh gì khác được đâu mà lo. Giờ bác ko cho mình đốt. Bác kêu đốt rùi thì khi sinh tập 2 sẽ phải sinh mổ, như thế rất uổng ??? . Tớ kêu bác cứ đốt đi, sinh mổ cũng được nhưng bác không cho. Bác kêu cứ sinh xong tập 2 thì chữa = cách đốt điện luôn.
    Giờ tớ phải làm sao hả các mẹ????? Có lên nghe lời bác sĩ không???? Tớ đang đặt thuốc.

Chỗ tớ làm có chị cũng bị VLT rất nặng. Thím chị ấy là bác sĩ rất giỏi ở BT. Thím chị ấy cũng chỉ cho đặt thuốc và ko cho đốt. Kêu lúc nào hoàn thành xong nghĩa vụ sinh đẻ thì mới đốt.

Làm sao bi giờ. Hình như quan niệm bs hai miền Nam - Bắc khác nhau hay sao ý. Chính vì thế mà topic này cũng nhộn nhịp các mẹ ở HN hơn. Tớ phải làm sao bây giờ hả các mẹ thân yêu ơi????
    Tớ nghĩ là có thể chung sống với VLT được. Tớ bị cách đây hơn 3 năm rồi nhưng hồi đó chỉ đặt thuốc cho hết viêm thôi, bây giờ đi khám lại thì vẫn thế, không bị nặng hơn, vẫn là 0.5cm như hồi ấy. Hồi đó tớ khám ở bệnh viên PS, các bác sỹ cũng xác định nếu chưa có con thì không đốt hay AL gì cả.

• 78 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeucontrai07 Xem bài viết
    chị sunglieu ơi
    em nghĩ là ko phải gộp chị ạ, mà em hết HK đc 3 ngày thì đi làm leep chỗ cô Loan, tính đến hnay là làm leep đc 10 ngày rồi, thì sao mà nhanh có HK thế đc, có thể là do cơ địa của em kém cầm máu và hay bị ra nhiều ( như em đã nói từ những trang đầu là ky HK của em kéo dài 7 ngày và rất nhiều ạ)
    à các chị cho e hỏi là HK thì viết theo nghĩa đen, nhưng em cũng biết 1 cách viết khác chuẩn hơn mà các mẹ hay viết là QKD=? đọc khi ko viết tắt thì là gì ạ?
    - Em vẫn muốn hỏi cơ chế ra dịch và ra máu, ở đâu ra mà lại có nhiều thế? các mẹ tham khảo đc ở đâu thì giúp e nhé
    Chị nhầm em với người khác à. QKD là Quàng Khăn Đỏ em ạ. Mọi người hay ám chỉ ngày đèn đỏ của mình ấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 117 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeucontrai07 Xem bài viết
    Tình hình là tối qua em ra nhiều máu lắm các mẹ ơi :Sick:
    nhiều và khó chịu lắm
    nếu như mẹ sunglieu nói: do bong vảy và lên da non thì e nghĩ ko phải đâu ạ, vì CTC bé thế, có bong vảy và lên da non thì nước vàng chảy ra là đúng và việc ra máu thì cũng ít ít máu thôi, chứ chảy máu nhiều thế, lại như HK thì có vẻ ko logic lắm
    có mẹ nào biết cơ chế lành sẹo ở CTC này do bác sĩ chuyên môn giải thích thế nào ko? và quy trình /cơ chế chảy dịch vàng (1 tuần) - chảy máu ít và nhiều (2 tuần) như thế nào và vì đâu, từ đâu ko?
    Nếu chị thấy lo quá thì đi khám PK cho yên tâm chị ạ :Smile:
    If you LOVE someone, put their names in a CYCLE. Because HEARTS can be broken, but the CYCLES never ends

• 450 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caccaccac Xem bài viết
    Mình cũng vừa áp lạnh ở chỗ chú Thanh chiều hôm nay. Chi phí hết 450 gồm soi 200k và 250k cho AP. Mình cũng bị VLT 0.5, chú ấy bảo AL xong không phải đến nữa nhưng khi hỏi kỹ lại thì cuối cùng chú ấy bảo sau 1 tuần nữa đến chú ấy AL lần 2 cho nhưng chắc mình không thể đến được vì tuần sau mình đi nước ngoài rồi, vì thế chú ấy hẹn thứ 2 tuần sau tới để kiểm tra lại.

Buổi chiều cũng không đông lắm, thường thì chỉ có khoảng 2-3 xe tại cùng một thời điểm thôi vì thời gian khám cho mọi người cũng không lâu lắm. Quay xe thì có mấy em trai ngồi ngoài giúp mình chứ sức mình không quay nổi ở các không gian chật hẹp ấy.

Cảm ơn mẹ nó nhé

• 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunglieu Xem bài viết
    Quy trình của bạn cũng giống của mình rồi. Đốt xong thì đặt thuốc 2 tuần để chống viêm nhiễm. đến lúc ra máu, đwowjc ít ngày thì mình lại thấy có khí hư ra lẫn cùng với máu, nên bi quan nghĩ là đốt chưa khỏi. Đốt điện xong một tháng thì đi khám lại được rồi bạn ạ. Nếu chu kỳ của bạn đều, là khoảng 30 ngày thì nên đợi có kinh xong rồi hãy khám lại, vì rất có thể khám lại xong phải đặt thuốc, mà khi có hành kinh thì ko đặt thuốc được. Còn mình thì chu kỳ dài lắm, ko đều, nên hết một tháng là mình đi khám lại luôn, khám lại bác sĩ bảo bị viêm âm đạo nên ra khí hư, thế là đặt thuốc thêm 12 ngày nữa, đến lúc còn 3 viên thuốc nữa thì lại có kinh, nên phải ngừng đặt thuốc bạn ạ. Nếu chu kỳ của bạn tầm 45 ngày đổ lại thì nên đợi sạch kinh hãy khám lại nhé.
    Của bạn khô ráo thế thì chắc chắn đã khỏi rồi đấy, chỉ chờ ngày tái tạo hết thôi. Uống thêm Vitamin E là rất tốt đấy bạn, sẽ nhanh tái tạo tế bào. Còn mình thì ko uống gì cả, chỉ bổ sung vitamin E từ hoa quả và đồ ăn tự nhiên thôi, cứ thứ gì nghe nói nhiều Vitamin E là mình ăn, có lẽ vì vậy nên bs bảo tái tạo nhanh. Mà Vitamin E làm làn da mịn mạng hơn chứ nhỉ, sao lại nhiều mụn, chắc mụn là do nguyên nhân khác rồi. Mình cưới được 4 tháng rồi bạn ạ, và phải kiêng xxx 4 tháng nay rồi đấy, nhưng cũng xxx bên ngoài như bạn đấy, ko sao cả đâu. cũng mong là nhanh ok ngay để có em bé lắm. Sớm báo kết quả tốt nhé.
    Chị ơi, em cũng giống chị nè. Em đốt điện xong, sau 1 tháng sạch kinh đi khám lại bác sĩ bảo vẫn bị viêm âm đạo nên kê thuốc đặt. Hôm qua em qua phòng khám nhờ họ đặt thuốc hộ cô bé đặt thuốc cho em lại bảo của em mới đốt được 1 tháng không nên đặt thuốc ngay vì cổ tử cung đang tái tạo đặt thuốc dễ gây sây xước, sau 2 tháng mới nên đặt. Em đang hoang mang quá chẳng biết thế nào mà em đã đặt thuốc được 3 ngày rồi.

• 117 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nsolar Xem bài viết
    Chị ơi, em cũng giống chị nè. Em đốt điện xong, sau 1 tháng sạch kinh đi khám lại bác sĩ bảo vẫn bị viêm âm đạo nên kê thuốc đặt. Hôm qua em qua phòng khám nhờ họ đặt thuốc hộ cô bé đặt thuốc cho em lại bảo của em mới đốt được 1 tháng không nên đặt thuốc ngay vì cổ tử cung đang tái tạo đặt thuốc dễ gây sây xước, sau 2 tháng mới nên đặt. Em đang hoang mang quá chẳng biết thế nào mà em đã đặt thuốc được 3 ngày rồi.
    mình vừa mới đốt điện xong cơ. Mà đã đặt thuốc rồi, bạn nói làm mình thấy sợ quá. Có mẹ nào đặt thuốc ngay lúc mới đốt xong ko nhỉ :Sad:
    If you LOVE someone, put their names in a CYCLE. Because HEARTS can be broken, but the CYCLES never ends

• 181 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuxinh2011 Xem bài viết
    Mẹ sunglieu ơi.
    Mẹ nó đốt điện khỏi rùi à?
    Mình cũng đốt điện nè. Tính đến nay cũng được 1 tháng rồi.
    Hôm đốt xong bs bảo khi nào sạch kinh mới tới khám lại.
    Mẹ nó có như vậy không?
    Trong thời gian này kiêng xxx, nhưng vc mình chỉ xxx bên ngoài thôi. Không bit có vấn đề gì không nhỉ?
    Bây giờ mình cũng thấy khô ráo lắm, không bị dịch như ngày trước nữa.
    bác sĩ nói khám lại rùi đặt thuốc thêm 2 tuần nữa.
    mẹ nó khỏi rùi chia sẻ kinh nghiệm đi.
    Trong thời gian này mình tranh thủ uống thêm sắt và vitamin E, nhưng cứ uống E là mặt lại nổi đầy mụn. Hic, chán quá.
    Mình lấy chồng được 7 tháng rùi, đang mong chữa khỏi để săn miu này.
    Chúc cả nhà mình nhanh khỏi nha

Chị ui, chị Đốt điện hả. Em sợ quá này, các mẹ có ai bị như em ko?
    Em bị VLT nhưng chữa ở Bệnh viện phụ sản đó. Đặt thuốc và đến làm Phiến đồ âm đạo mà em chả nhớ nữa, chữ các bs ấy em đọc chả hiểu. Tóm lại là đã làm XN và họ hẹn Sau sạch kinh 1 - 2 ngày đến đốt điện.
    * Nhưng mà em lo quá, Tháng này sau Đèn đỏ mãi chưa hết: Thường là cứ 5 ngày là em sạch sẽ lắm, lần này tận ngày thứ 7 mà chưa sạch hẳn, để đi Đốt các mẹ ah. Nó lúc thì ra máu, lúc thì ra dịch vàng. Hay em bị Viêm lộ tuyến rộng nên mới vậy nhỉ? Thế em đi Đốt được chưa? Chờ sạch hẳn thì lâu waaaaaaaaaa.
    * Các mẹ ơi em mới cưới được Nửa nam, đang mong có baby lắm. Thế đi khám thì mới biết là Bị VLT rộng, Đốt điện có đau ko các mẹ ơi? Em đang chữa ở BVPS đóa. Các mẹ có Kinh nghiệm pm cho em với. E hoang mang wa.

:Sick::Sick::Sick::Sick::Sick::Sick:

• 181 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Chị sunglieu ơi:
    Chị thích thật đấy, chữa ở PSHN a. Em ước được như chị quá. Cái Viêm lộ tuyến rộng nó hành hạ và làm emmệt mỏi lắm thui.2 tháng rồi chị ui. Nhà em dạo này có nhiều khách waaa, Khách về 1 cái là thôi rồi: ko kìm được ax và em đã xxxx. Hôm sau đi khám để chuẩn bị đốt điện thì ko được vì em đã xxx ///oan quá, kiêng cả tháng: lỡ lầm 1 tối mà. Lâu lại càng lâu....Em đang đến phần bác sĩ hẹn đến để Đốt điện. mà em lo lém, chưa sinh nở j` cả. Đốt điện ở đóa đau ko chị? Mà bs Nguyễn Thị Hồng đóa, bs Thủy nữa khám choa e. Chị là bs nào đóa? Thứ 2 tuần tới là em đi Đốt đây chị nè. Em đi cứ 1 mình à, lại yếu nữa. ko bít có ra máu nhiều ko? huhu

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn Mickey nhé, mình lo quá vì đã từng cắt rồi mà nó vẫn mọc lại. mấy tuần nay chán chả muốn làm gì nữa, mình rất sợ đi khám phụ khoa và phải làm phẫu thuật vì cơ địa mình rất khó lành .