Bệnh người lớn

Viêm lộ tuyến cổ tử cung (phần 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 198K Lượt đọc
  • 1.06K Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 3,176 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Bạn ơi nhưng mình sợ đang bị viêm lộ tuyến mà chụp thì vi khuẩn ở chỗ viêm sẽ bị bơm ngược vào vòi trứng gây tắc và viêm nhiễm vòi trứng, mình cũng chẳng biết phải thế nào nữa, đi khám thì bs này bảo chụp, bs kia lại bảo ko chụp, bs nữa thì bảo đốt điện xong rồi chụp, hichichic chẳng biết nghe ai giờ???
    Halinh2008 ơi thế bạn đốt điện xong mới chụp TC VT hay là cứ thế chụp thôi ko đốt điện hả bạn??????
    Rửa bằng nước chè tốt nhưng sao Bs bảo ko đc thụt rửa vào bên trong mà bạn????? Mà mình thấy rửa vào tận trong cổ TC thì rửa sao đc???? chắc chỉ thụt vào một tý thôi chứ Halinh2008

• 3,176 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Mình cũng đang uống Enat Vitamin E và viên sắt tổng hợp Ferovit mỗi tối bạn ạ.......

• 3,371 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi valentine81 Xem bài viết
    Theo em tìm hiểu qua BS và cả Net nữa (chị search google sẽ thấy) thì hiện nay chữa VLTCTC chỉ có 2 phương pháp la áp lạnh và đốt điện mà thôi, ko có đốt bằng laze.Nhiều nơi đốt điện nhưng vẫn nói là đốt bằng laze cho nhẹ nhàng đấy chị ơi. CTC là vùng không gây cảm giác nên ko sử dụng thuốc tê nhưng vẫn ko thấy đau, chỉ tức tức khó chịu thôi.
    chúc chị mau khỏi nhé.Sáng thứ 2 em đi khám lại rồi sẽ báo cáo các bác tình hình sau:Rose:
    Em ơi cảm ơn thông tin của em nhưng chị đã hỏi kỹ bác sỹ rồi, đây đúng là đốt bằng laze và độ rộng của đốt laze và đốt điện khác nhau, chính đốt laze tập trung vào chỗ viêm còn đốt điện là đốt trong phạm vi trong đó có cả vùng viêm lẫn xung quanh. Chị gà mèo đốt rồi và chị thấy bác sỹ ở đó thực sự có tâm chứ không moi tiền như chỗ chị đã làm (cho phép chị giữ kín tên bác sỹ đó vì dù thế nào đó cũng là nghề kiếm cơm của người ta:Sad: ).

• 2,763 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

[QUOTE=sosad82;1098390

Chị buxu ơi, bác sỹ Vân mà chị chữa là ở đâu đấy ạ? Em đang định chọn bác sĩ Hinh, nhưng nếu tính ra từ giờ đến lúc chữa xong thì cũng phải mất >10 triệu. Nếu mà khỏi cho thì bao nhiêu tiền cũng chẳng tiếc, chỉ sợ tiền mất mà chẳng đi đến đâu. Chị bị rộng bao nhiêu mà chỉ phải đốt có 1 lần. Em bị rộng 1.5cm (ít nhất) và bị cả 2 mép. Bác sĩ Hinh bảo em đốt những 3 lần.

[/QUOTE]

chị k hỏi diện tích cm nhưng bsỹ bảo là gần hết, còn xét nghiệm thì có 4 mức độ viêm (k viêm, nhẹ, vừa, nặng) thì chị bị nặng. Tổng chi phí chị hết chưa đến 500k đâu. Nhưng mà rút kinh nghiệm của Valentine81, nếu em muốn thử đến đấy khám thì cứ coi như là lần đầu tiên đi khám, chưa làm các xét nghiệm j cả (nếu thấy được thì tiếp tục theo bác ý k thì coi như ktra chéo). tại vì bác ý đông khách lắm, chắc là k muốn đtrị cho bệnh nhân của bsỹ khác, như valentine đến là bác ý chỉ đến bviện đế đốt mà. Bác ý ở 189c Đội cấn
    8435796 gọi điện từ tối hôm trước lấy số (chị gọi lúc 3h chiều mà đã là số 46 :Straightf: )

Ah, còn vụ TC-VT phải đi chụp thì mới biết chính xác được em ạ, chụp xong bsy sẽ nhìn kquả xem có tắc k, có bị dính k...

Đừng buồn quá em nhé, ảnh hưởng đến sức khoẻ, nhan sắc đấy :Battin ey: ở thời đại này phụ nữ chúng mình bản lĩnh cao, lại độc lập tự chủ, khó khăn nào cũng qua hết :Kiss: :Rose:

• 1,196 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi valentine81 Xem bài viết
    Lioness cũng áp lạnh ở 108 à? 5 tháng rồi bh tình hình thế nào rồi? Tớ cứ lo sốt vó lên.hix
    Chúc mừng Buxu nhé, tớ cũng đang bám đuôi chạy theo cậu đây, nhưng phai sang năm tớ mới bắt đầu chiến chuột bạch kim cơ, :Smiling: .Giờ mới đang trong giai đoạn tích lũy:Laughing:VC tớ mới cưới nên còn ham chơi lắm.
    Em đốt điện ở 56HBT cơ ạ, nhưng mà em có người nhà đã từng làm trong 108, nên em có thể hỏi thăm thông tin

Em chữa 5 tháng nhưng thực ra đặt thuốc chữa viêm 1 lần, 1 tháng sau khám lại đặt tiếp thuốc giảm khí hư được 7 viên thì thấy ra máu như rong kinh, sợ quá ko đặt nữa, 3 tháng sau mãi không thấy QKD nên lại đi khám tiếp, về đặt đc thêm 5 viên giảm khí hư thì QKD, QKD xong 3 ngày em đến đốt, và hôm nay là trong 1 tháng từ lúc đốt, em vẫn chưa QKD nên chưa đi khám lại được, nhưng nói chung thấy ổn, vì chỉ còn ra rất dịch vàng thôi, hy vọng nó khỏi được 90% rồi cho yên tâm. Chắc em vẫn phải nghỉ thêm mấy tháng cho nó lành hẳn, để lúc có bầu phải khâu thì không còn nguy hiểm gì nữa. Vậy nên em cũng giống bác thôi, kế hoạch là sinh con cuối 2008 cơ

@sosad: VC mới mà ở xa nhau thế, không có cách nào khác sao? Thỉnh thoảng cuối tuần bạn có thể xuống HP thăm chồng, hoặc chồng lên HN thăm bạn mà. Giả sử như bạn đã chữa khỏi, mà 2VC cứ ở xa nhau thế, thì làm sao có baby đc? Bsy của tớ chỉ bảo lúc QKD thì đừng có đặt thuốc (cho khỏi phí thuốc ), chứ trong thời gian đặt thuốc chẳng cấm xxx đâu, chỉ cần chú ý vệ sinh tốt thôi. Sau khi đốt mới phải kiêng 1 tháng mà.

@ chị gameo: em cũng không rõ lắm, nhưng em cảm giác đốt laze mà rẻ vậy sao chị? Cũng chỉ là bsy cầm máy chiếu rọi vào, đốt bằng tay đúng không ạ? Chị có ngửi thấy mùi thịt cháy khét không? Nếu thực sự có nhiều ưu điểm thế, sao lại ít chỗ dùng nhỉ?

@chi dominhthu: theo em hiểu thì đốt hay áp lộ tuyến không phải đễ chữa viêm ạ. Viêm là hậu quả do lộ tuyến gây ra, và muốn chữa lộ tuyến, phải chữa hết viêm trước (bằng cách đặt thuốc). Còn khi đốt hay áp lạnh, là để gây tổn thương lần nữa đến vùng lộ tuyến, kích thích sự lên da non để làm lành, theo đó mà trùm kín lại được chỗ lộ tuyến. Mà em cũng đọc tài liệu nói rằng trong 3 loại đấy, áp lạnh là phương pháp nhẹ nhất, ít để lại sẹo nhất (vì thế mới phải làm nhiều lần), chứ không phải là đốt laze đâu. Nếu thực sự đốt laze tuyệt vời thế, thì sau lần đi khám tới, nếu chưa khỏi hẳn chắc em cũng chuyển qua đốt laze cho yên tâm nhỉ.

• 382 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lioness Xem bài viết
    Em đốt điện ở 56HBT cơ ạ, nhưng mà em có người nhà đã từng làm trong 108, nên em có thể hỏi thăm thông tin

Em chữa 5 tháng nhưng thực ra đặt thuốc chữa viêm 1 lần, 1 tháng sau khám lại đặt tiếp thuốc giảm khí hư được 7 viên thì thấy ra máu như rong kinh, sợ quá ko đặt nữa, 3 tháng sau mãi không thấy QKD nên lại đi khám tiếp, về đặt đc thêm 5 viên giảm khí hư thì QKD, QKD xong 3 ngày em đến đốt, và hôm nay là trong 1 tháng từ lúc đốt, em vẫn chưa QKD nên chưa đi khám lại được, nhưng nói chung thấy ổn, vì chỉ còn ra rất dịch vàng thôi, hy vọng nó khỏi được 90% rồi cho yên tâm. Chắc em vẫn phải nghỉ thêm mấy tháng cho nó lành hẳn, để lúc có bầu phải khâu thì không còn nguy hiểm gì nữa. Vậy nên em cũng giống bác thôi, kế hoạch là sinh con cuối 2008 cơ

@sosad: VC mới mà ở xa nhau thế, không có cách nào khác sao? Thỉnh thoảng cuối tuần bạn có thể xuống HP thăm chồng, hoặc chồng lên HN thăm bạn mà. Giả sử như bạn đã chữa khỏi, mà 2VC cứ ở xa nhau thế, thì làm sao có baby đc? Bsy của tớ chỉ bảo lúc QKD thì đừng có đặt thuốc (cho khỏi phí thuốc ), chứ trong thời gian đặt thuốc chẳng cấm xxx đâu, chỉ cần chú ý vệ sinh tốt thôi. Sau khi đốt mới phải kiêng 1 tháng mà.

@ chị gameo: em cũng không rõ lắm, nhưng em cảm giác đốt laze mà rẻ vậy sao chị? Cũng chỉ là bsy cầm máy chiếu rọi vào, đốt bằng tay đúng không ạ? Chị có ngửi thấy mùi thịt cháy khét không? Nếu thực sự có nhiều ưu điểm thế, sao lại ít chỗ dùng nhỉ?

@chi dominhthu: theo em hiểu thì đốt hay áp lộ tuyến không phải đễ chữa viêm ạ. Viêm là hậu quả do lộ tuyến gây ra, và muốn chữa lộ tuyến, phải chữa hết viêm trước (bằng cách đặt thuốc). Còn khi đốt hay áp lạnh, là để gây tổn thương lần nữa đến vùng lộ tuyến, kích thích sự lên da non để làm lành, theo đó mà trùm kín lại được chỗ lộ tuyến. Mà em cũng đọc tài liệu nói rằng trong 3 loại đấy, áp lạnh là phương pháp nhẹ nhất, ít để lại sẹo nhất (vì thế mới phải làm nhiều lần), chứ không phải là đốt laze đâu. Nếu thực sự đốt laze tuyệt vời thế, thì sau lần đi khám tới, nếu chưa khỏi hẳn chắc em cũng chuyển qua đốt laze cho yên tâm nhỉ.
    Lioness a, mình cũng chữa VLT bằng đốt laze đây, được 1,5 tháng rồi. Hwa tớ vừa đi ktra lại, cô ý bảo các tổ chức hạt đã lên hết rồi. Phải 2 tuần nữa mới được xxx cơ. Còn nếu có ý định có baby thì sớm nhất là 2 tháng nưa mới nên có. Tớ cung hỏi BS là có sợ để lại sẹo ko? Cô ý bảo không sao cả, đốt điện mới sợ để lại sẹo.
    Chúc mọi người sớm khỏi bệnh nhé

• 497 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em đang rất muốn biết làm thế nào để xác định buồng trứng có bị viêm hay tắc vòi trứng. Siêu âm không có thể xác định được không các chị hay phải làm các xét nghiệm phức tạp hơn?
    sosad82 ơi, muốn biết vòi trứng có bị tắc hay không thì phải đên bệnh viện chụp tử cung vòi trứng chị ạ. Nhưng mà trước hết phải chữa lộ tuyến đã.
    Còn kiểm tra buồng trứng thì dễ hơn. Hàng tháng tới bệnh viện kiểm tra độ lớn của nang noãn, theo dõi chu kì rụng trứng...Đặc biệt nên kiểm tra nội tiết của mình có tốt không bằng xét nghiệm máu(chỉ làm một lần thôi). Thông qua xét nghiệm nội tiết, vừa biết tình trạng vừa buồng trứng, vừa biết khả năng thụ thai của mình có tốt không.
    Cứ bình tĩnh chị ạ, bây giừo khoa học hiện đại lắm. Đến như vọ chồng em, bao nhiêu là bệnh đấy nhưng lúc nào cũng vui vẻ và vững tin....
    Và hãy yêu chồng, chăm sóc thật niều nữa nhé. Cái này chắc là quan trọng nhất đấy, phải không các chị????

• 3,371 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lioness Xem bài viết

Chị đã chữa viêm hoàn toàn bằng đặt thuốc, chị phải đốt laze nữa thôi. Chị nghĩ lazer tại sao chưa phát triển có lẽ vì công nghệ đó ở VN chưa phát triển và máy móc thì đắt chăng? Chị còn bị polip nữa nên sau khi đốt laze sẽ phải đi cắt polip ở Sản C nữa cơ. Nói chung là đối với những người mong sinh con thì chỉ nên đặt thuốc cho đỡ viêm thôi còn đối với những người đã có em bé như bọn chị thì muốn chữa hẳn cho xong nên đốt laze thì nhanh hơn.

• 142 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

loa ..loa.. thông báo với cả nhà, chiều nay tớ khám Bs Hinh thì đã bình thường rồi, có thể có e bé được rồi, thế là ko phải đốt nữa:Silly: mừng quá cơ, nhưng tớ cũng đợi thêm vài tháng để ox bỏ hẳn thuốc lá đã, tớ quyết định ko uống thuốc bắc của bà Lâm nữa chỉ tẩm bổ bằng đường ăn uống thôi, hnay tớ vừa cho ra lò một mẻ giá đấy..hi ...hi... thân còm nhom một tí nhưng đầu to và chân dài lắm được cái là giá siêu sạch mà he...he...vì nghe mẹ Uyên My bảo ăn giá tốt lắm mà....chúc các mẹ vững tâm chữa căn bệnh đáng ghét này nhé, tớ hỏi BS rồi ctc của tớ ko bị sẹo đâu (mặc dù tớ phải đốt sâu nhé)
    Sosda> yên tâm chữa đi nhé, bạn hẹn BS Hinh ở 56 đi, tuần BS có 3 buổi khám cơ mà

• 1,771 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tusan410 Xem bài viết
    Em đọc chuyên mục này đã lâu nhưng hôm nay mới đăng ký thành viên để tham gia với các chị.
    Em bị viêm LTCTC đã đốt điện được 2 tháng rồi nhưng vẫn thấy chưa khỏi. Vẫn bị ra khí hư màu vàng, đặc, có mùi, thi thoảng hơi rát:Crying: Các chị giúp em với vì em cũng đang chữa vô sinh, đây mới chỉ là giai đoạn đầu mà đã thấy chán quá, có chữa viêm thôi mà mãi không khỏi dù tối nào cũng rửa betadine.........
    Đừng thất vọng em ạ, vì có thể em không hợp. Đây là từ kinh nghiệm của chị chứ không phải quảng cáo cho công ty đâu nhé:Battin ey: Em thử dùng dung dịch vệ sinh phụ nữ Quý phi đi, chị dùng thấy dễ chịu và đỡ hẳn đấy. Nhớ rằng phải rửa lại kỹ bằng nước sạch. Đôi khi chỉ cần hợp thuốc là được em ạ. Chúc vui!