Uống chanh dây để giải khát không ngờ phải phẫu thuật cắt ruột chỉ vì lý do này

• 117 Lượt chia sẻ
  • 15.5K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 137 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trưa nắng nóng thế này mà được uống một ly chanh dây mát lạnh thì thật là thích các chị ạ. Nhưng uống theo kiểu của chị đồng nghiệp em thì… hại lắm.

Nhìn chị đồng nghiệp uống chanh dây kiểu này em lại nhớ đến nhỏ bạn thời đại học. Chuyện là trước cổng trường em có cô bán nước có món chanh dây siêu ngon mà giá rất sinh viên nên hầu như ngày nào 2 đứa cũng uống.

Nhất là những hôm ở lại trường học cả ngày là y như rằng ngày đó bạn em sẽ uống 2 ly mới đủ... Em thì không phải tín đồ của chanh dây các chị ạ, mặc dù rất ngon nhưng nó nhiều hạt lắm, mỗi lần uống phải hạt thấy khó chịu lắm.

Bạn em thì khác, bạn em uống luôn cả hạt luôn và nói là 1-2 ngày sẽ ra “đường khác” thôi mà. Nhưng em thì không quen uống như vậy, dã lại hại này cũng rất cứng mà uống vào bụng không biết có sao hay không?

Bạn em thì cứ vô tư uống miết như vậy cho đến một hôm thì phải hối hận…

Sáng hôm đó 2 đứa vẫn uống chanh dây như mọi ngày và bạn em vẫn uống luôn cả hạt. Đến trưa ăn cơm thì bạn em bị đau bụng dữ dội và kèm theo nôn mửa mà không biết lý do là gì. Đến khi đi cấp cứu thì mới biết là bị viêm ruột thừa (đau ruột thừa), hiện tượng phần ruột thừa bị viêm và lên mủ, dẫn đến việc đau, khó chịu cho người bệnh.

Bạn em nói là bạn cũng hay bị đau bụng từ vùng xung quanh rốn và dần dần chuyển đau sang phần bụng dưới, bên phải lên nhưng nghĩ là đau bụng bình thường nên tự mua thuốc uống. Đến khi đau nhiều đến mức phải nhập viện thì mới biết. Cũng may là bạn em không gặp nguy hiểm, chứ có nhiều trường hợp để bệnh chuyển nặng gây ảnh hưởng tới tính mạng.

Mà thủ phạm gây nên những cơn đau này chính là hạt chanh mà bạn em vẫn uống hàng ngày. Vì trong ruột của bạn có rất nhiều hạt chanh còn sót lại và làm lòng ruột thừa bị tắc nghẽn buộc phải phẫu thuật cắt ruột thừa.

chanh-day

Sau lần “thập tử nhất sinh” đó mà bạn em cay luôn uống chanh dây mấy th.á.n.g trời, đến khi uống lại thì nhất quyết khám dám uống thêm một hạt nào nữa.

Chanh dây là một loại quả có nguồn gốc từ Brazil nhưng được rất nhiều nước trên thế giới yêu thích vì không chỉ hương vị thơm ngon mà còn tốt cho sức khỏe.

Quả này thường dùng để giải khát cực kỳ hiệu quả và chứa nhiều chất dinh dưỡng, bao gồm các loại acid amin như arginin, glycin, leucin, prolin, tyrosin, treonin, valin và chất béo, chất xơ, protein, canxi, phốt pho, sắt, carotene, vitamin B1, vitamin B2, vitamin B3.

Đặc biệt, chanh dây hay còn có tên gọi khác là chanh leo dùng rất tốt cho người suy nhược cơ thể, nữ giới thường bị đau bụng kinh và phụ nữ mang thai giai đoạn đầu.

Thế nhưng, ngoài những công dụng tuyệt vời trên thì quả chanh dây cũng mang đến những tác dụng phụ thật “khủng khiếp” khi uống sai cách như bạn em.

Khi uống nước chanh dây các chị em phải nhớ những điều này nè:

- Nuốt một số lượng lớn hạt chanh dây cùng lúc và thường xuyên sẽ khiến hệ tiêu hóa của bạn không xử lý kịp sẽ dẫn đến viêm ruột thừa hoặc viêm túi thừa ruột già và nếu không phát hiện kịp thời thì cực kì nguy hiểm.

- Uống nước chanh dây quá nhiều và liên tục sẽ khiến cơ thể mệt mỏi, chóng mặt hay thậm chí là ngất xỉu.

- Đối với những người có cơ địa nhạy cảm sẽ gây ra hiện tượng dị ứng trên da như nổi mề đay, phù mạch máu, khó thở và lên cơn hen suyễn.

- Dùng chanh dây khi đang sử dụng thuốc an thần hoặc thuốc kh.á.n.g sinh có chứa chất histamine sẽ làm tăng mức độ buồn ngủ, rất nguy hiểm nếu bạn đang phải di chuyển trên đường.

- Nếu để chanh dây tương tác với thuốc chống đông có trong cơ thể sẽ làm tăng nguy cơ chảy máu, dễ dẫn đến nguy hiểm tới tính mạng.

- Tuyệt đối không để người bị loét dạ dày dùng chanh dây vì loại trái cây này chứa nhiều axít hữu cơ và khiến nguy cơ xuất hiện sỏi thận tăng lên.

Đặc biệt là phụ nữ đang mang thai hoặc cho con bú uống chanh dây với số lượng nhiều có thể xảy ra những trường hợp đáng tiếc.

Lưu ý các mẹ là chỉ nên dùng chanh dây với liều dùng an toàn cho sức khỏe là 1 đến 2 quả chanh dây mỗi ngày và pha chế thành 1 đến 2 ly (nhớ bỏ hạt) thì hoàn toàn an toàn nhé.

Ngoài ra, tinh dầu chiết xuất từ hạt chanh dây còn có tác dụng làm đẹp hiệu quả, giúp làn da sáng hơn, không còn bóng nhờn, cân bằng độ ẩm, trị mụn và chống viêm da nữa nè các chị ạ.

Xem thêm bài viết:
    Thức uống làm răng mủn nát nhưng nhiều người vẫn khoái và uống hằng ngày
    Đây là thức uống giúp lọc sạch độc tố, da sáng dáng xinh trong mùa hè chị em nhất định phải dùng
    Tuyệt chiêu giải độc cơ thể, chống ung thư từ tận tủy xương với bột sắn dây

Xem thêm video: Tác hại khi sử dụng canh dây sai cách

Chỉnh sửa lần cuối bởi thithu16; 22/06/2017 vào lúc 10:45 AM.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Uống nước chanh dây quá nhiều và liên tục sẽ khiến cơ thể mệt mỏi, chóng mặt hay thậm chí là ngất xỉu.
    • 15,127 Bài viết

• 1,381 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mình cũng thích uống chanh leo lắm nhưng toàn phải bỏ hạt thôi
    kho0ep q7v8qkkLYhDS
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng thường xuyên uống chanh dây rất nhiều .. Nhưng đa số bỏ hạt vì sở thích . Cảm thấy một quả chanh dây được tạo ra rất công phu , phải làm giàn chanh dây chuyên nghiệp . Vì vậy , nước uống nó ngon cũng một phần nhờ vào sự chăm chuốt.
    Một website chuyên về lĩnh vực Golf http://golfsonganh.com được thiết kế edit lại từ theme wordpress by Minh Duong95
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em hay uống cả hạt, nhai lủng củng thích phết
    • 97 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

một thứ nước uống giải khát phổ biến này vậy mà lại ít để ý đến những điều này
    Số điện thoại: 0986072424