• 1 Lượt chia sẻ
  • 35.1K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,001 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Các mẹ ớ...ơi
    Cho mình hỏi các bạn có thông tin gì giới thiệu về túi cùng Douglas không? Nó ở vị trí nào trong tử cung??? Thông thường khi trứng rụng thì thấy có dịch trong Douglas, mình chỉ nghe thấy BS bảo vậy chứ thực ra chưa nhìn thấy hình dạng nó như thế nao? Mình bị chuẩn đoán là lạc nội mạc tử cung ở túi cùng đồ Douglas, biện pháp xử trí là đốt các điểm lạc NMTC đi nhưng không biết về sau nó có tiếp diễn như vậy không nhỉ?

• 652 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hay quá mình cũng đang muốn hỏi về túi cùng Douglas này, đến gần ngày rụng trứng mình đi siêu âm mấy lần thì túi cùng đều ghi là không có dịch, bác sỹ tư vấn SCTYM cho mình nói là, nếu Túi cùng không có dịch thì việc thụ thai sẽ khó hơn. Các mẹ ơi có ai có tài liệu hay biết thông tin về vấn đề cho mình tham khảo với.

• 2,317 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Mình chỉ biết về lạc nội mạc tử cung ở đây:

http://www.tamsubantre.org/?pr=skssxem&id=308&cid=26

• 1,001 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    Mình chỉ biết về lạc nội mạc tử cung ở đây:

http://www.tamsubantre.org/?pr=skssxem&id=308&cid=26
    Cảm ơn mẹ Nhiều nhiều tiền mặt!!!
    Nhưng mình hỏi về mô tả vị trí Túi cùng Douglas cơ? Trả lời giúp mình nhé

• 47 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình hiểu thì:
    Túi cùng Douglas là nơi trũng nhất của cơ thể( đâu như ở khu vực trực tràng). Khi cơ thể có sự thay đổi như: rụng trứng hoặc viêm nhiễm thì các dịch sẽ đọng lại ở túi cùng douglas. Nếu dịch douglas <6mm thì là bình thường, ví dụ như hiện tượng rụng trứng. Nhưng nếu >6mm thì có thể là viêm nhiễm, như viêm phần phụ, viêm ruột thừa, viêm nội mạc TC...
    Mình chỉ hiểu có vậy thôi, nếu bạn muốn biết chi tiết thì hỏi thêm bác sỹ nhé.
    Ngày mai sẽ tốt đẹp hơn

• 1,001 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo hình này nhé
    Hình đính kèm

• 151 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitcon2005
    Theo mình hiểu thì:
    Túi cùng Douglas là nơi trũng nhất của cơ thể( đâu như ở khu vực trực tràng). Khi cơ thể có sự thay đổi như: rụng trứng hoặc viêm nhiễm thì các dịch sẽ đọng lại ở túi cùng douglas. Nếu dịch douglas <6mm thì là bình thường, ví dụ như hiện tượng rụng trứng. Nhưng nếu >6mm thì có thể là viêm nhiễm, như viêm phần phụ, viêm ruột thừa, viêm nội mạc TC...
    Mình chỉ hiểu có vậy thôi, nếu bạn muốn biết chi tiết thì hỏi thêm bác sỹ nhé.
    Có một lần mình đang uống thuốc kích trứng, khi siêu âm bác sĩ ghi là túi cùng có dịch +++ mình không hiểu đó là gì? có phải rụng trứng không?
    Thanks nhé...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 145 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Hôm nay mình đi siêu âm ngày thứ 23 của chu kỳ kinh. Dịch trong túi cùng Douglas của mình là 14mm. Mình ko biết có vấn đề gì không, mọi khi của mình chỉ 5-7mm. Có ai gặp trường hợp như vậy không giúp mình với!!!

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Túi cùng Douglas là 1 túi phúc mạc phủ lên mặt sau của tử cung và mặt trước của trực tràng (nằm giữa tử cung và trực tràng).

• 502 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bánh qui AFC Xem bài viết
    Các mẹ tham khảo hình này nhé
    Seo mình mở hình lên k được nhỉ?? :4:

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2