• 2 Lượt chia sẻ
  • 26.6K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các anh chị em. Mình làm khách của WTT đã từ lâu nhưng bây giờ mới đăng ký thành viên bởi mình đang thực sự cần được giúp đỡ. Hy vọng sẽ tìm được giải pháp cho vấn đề của mình.
    Chuyện là thế này, ông xã mình (39 tuổi) đột nhiên mắc chứng tiểu tiện không kiểm soát được ban đêm khi đang ngủ (tè dầm). Đêm qua là lần thứ 3 trong vòng 2 tháng. Lần đầu tiên và lần thứ 2 mình nghĩ là do say rượu vì thỉnh thoảng ổng cũng hay nhậu nhẹt về khuya, nhưng đến lần thứ 3 thì quả thực mình hoảng sợ vì ổng tè khi nằm mơ thấy đang ở trong toilet.
    Mình đã tìm trên mạng nhưng chẳng có trang nào nói về bệnh tè dầm của người lớn cả.
    Có bạn nào có kiến thức về v/đ tế nhị này không xin mách cho mình, hoặc nếu mình muốn đưa ổng đi khám thì khám chuyên khoa gì (tiết niệu? tiền liệt tuyến? hay thần kinh ?) và khám ở đâu cho ổng khỏi mắc cỡ ? Xin mở ngoặc là ổng hoàn toàn khỏe mạnh, chơi thể thao đều đặn, rượu bia tương đối nhiều, quan hệ vợ chồng BT, không bị stress do công việc. Bây giờ không tìm ra nguyên nhân và cách chữa trị thì chỉ có nước mua bỉm cho ổng mất.
    Mong các bạn giúp mình. Xin cảm ơn.

• 5,821 Bài viết

• 8,485 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhanh76 Xem bài viết
    Xin chào các anh chị em. Mình làm khách của WTT đã từ lâu nhưng bây giờ mới đăng ký thành viên bởi mình đang thực sự cần được giúp đỡ. Hy vọng sẽ tìm được giải pháp cho vấn đề của mình.
    Chuyện là thế này, ông xã mình (39 tuổi) đột nhiên mắc chứng tiểu tiện không kiểm soát được ban đêm khi đang ngủ (tè dầm). Đêm qua là lần thứ 3 trong vòng 2 tháng. Lần đầu tiên và lần thứ 2 mình nghĩ là do say rượu vì thỉnh thoảng ổng cũng hay nhậu nhẹt về khuya, nhưng đến lần thứ 3 thì quả thực mình hoảng sợ vì ổng tè khi nằm mơ thấy đang ở trong toilet.
    Mình đã tìm trên mạng nhưng chẳng có trang nào nói về bệnh tè dầm của người lớn cả.
    Có bạn nào có kiến thức về v/đ tế nhị này không xin mách cho mình, hoặc nếu mình muốn đưa ổng đi khám thì khám chuyên khoa gì (tiết niệu? tiền liệt tuyến? hay thần kinh ?) và khám ở đâu cho ổng khỏi mắc cỡ ? Xin mở ngoặc là ổng hoàn toàn khỏe mạnh, chơi thể thao đều đặn, rượu bia tương đối nhiều, quan hệ vợ chồng BT, không bị stress do công việc. Bây giờ không tìm ra nguyên nhân và cách chữa trị thì chỉ có nước mua bỉm cho ổng mất.
    Nên đi khám nghiêm túc , nếu đái do không tự chủ ở tuổi như vậy thì là có vấn đề đấy . Nếu thêm hội chứng uống nhiều nước trong ngày thì có thể bị tiểu đường ... Còn nếu đái dắt và đi nhiều lần mà nước tiểu không gọn và thường xuyên thành 2 tia ... thì có thể là biểu hiện của u xơ tiền liệt tuyến .

Tớ chả phải bác sĩ mà vợ cũ ngày xưa vứt nhiều sách quá nên mình đọc được để nhằm tự chăm sóc con sau này nên chỉ võ đoán . Kể cả có là bác sĩ cũng phải căn cứ theo kết quả xét nghiệm mới kết luận được .

Tóm lại là bạn nên cho ông ấy đi tổng kiểm tra sức khỏe , đừng xấu hổ . Có bệnh thì phải đi khám và chữa khi còn chưa muộn . Đừng mặc cảm , nói lên đây thì cũng chẳng thể giúp gì hơn kể cả có làm Giáo sư cũng bó tay .

Đến viện đi

Đừng mua bỉm nhá ... nghe mắc cười chết đi được
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhanh76 Xem bài viết
    Bạn ơi, bệnh này tên tiếng Anh là Secondary nocturnal enuresis (Primary ... là trẻ con chưa bao giờ khô bỉm ban đêm). Bạn thử tham khảo bài này:
    http://www.drgreene.org/body.cfm?xyz...detail&ref=809

Còn đi khám bác sĩ, mình đoán là BS chuyên khoa tiết niệu đã, sau khi họ tìm ra nguyên nhân (có thể là tâm lý xì trét) thì khám tiếp theo chỉ định của họ. Mình nghe thiên hạ đồn đại là Ronaldo cầu thủ bóng đá Brazil cũng mắc bệnh này đấy (ko biết có phải tin vịt ko) nhưng bạn cứ nói với chồng thế và không có gì phải mắc cỡ đâu. Chúc bạn mọi chuyện tốt đẹp nhanh chóng nhé.
    it's all because of you ... :Angel:

• Oop
    • 7 năm
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết

Đừng mua bỉm nhá ... nghe mắc cười chết đi được

• 1,516 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Thế bác đã kiểm tra lại xem có phải tè vào những đêm đã uống say không nhé. Có bà còn kể là chồng say, đêm ngủ mê man, dậy mở ngay ngăn tủ đựng quần áo, hiên ngang tè vào đấy Tại cái chuyện này bình thường ít ai tự nhiên chưa khảo đã xưng, chứ mình nghe mấy người kể chồng họ bị như vậy rồi đấy, chứng tỏ là đâu phải hiếm.

Cơ mà bị liên tục thì phải đi khám thôi.

"Secondary nocturnal enuresis" ( hình như chuyên môn gọi là bệnh đái dầm do nguyên nhân thứ phát ? ), nhưng thực chất cũng là cách gọi rất "AQ" của thực trạng "Bệnh đái dầm không rõ nguyên nhân", ( khác với hiện tượng cơ thể chưa thể tự chủ việc nhịn tiểu của trẻ em từ 0 đến 5 tuổi ). Tóm lại có nghĩa là không hiểu tại sao lại thế, nên phải đi khám để loại trừ nguyên nhân về viêm tiết niệu, nhiễm virus, thận... rồi mới xét đến vấn đề sì trét. Nếu may, và cũng là không may, phát hiện ra bị mấy bệnh trên thì đỡ lăn tăn hơn về tâm lý.

• 3,801 Bài viết

• 6,340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe Xem bài viết
    Bạn ơi, bệnh này tên tiếng Anh là Secondary nocturnal enuresis (Primary ... là trẻ con chưa bao giờ khô bỉm ban đêm). Bạn thử tham khảo bài này:
    http://www.drgreene.org/body.cfm?xyz...detail&ref=809

Còn đi khám bác sĩ, mình đoán là BS chuyên khoa tiết niệu đã, sau khi họ tìm ra nguyên nhân (có thể là tâm lý xì trét) thì khám tiếp theo chỉ định của họ. Mình nghe thiên hạ đồn đại là Ronaldo cầu thủ bóng đá Brazil cũng mắc bệnh này đấy (ko biết có phải tin vịt ko) nhưng bạn cứ nói với chồng thế và không có gì phải mắc cỡ đâu. Chúc bạn mọi chuyện tốt đẹp nhanh chóng nhé.
    Bác à, tự nhiên mà tè dầm thì cũng to chuyện đấy. Có người đi khám phát hiện tiểu đường rất nặng. Tốt nhất là tìm đến BS chuyên khoa để kiểm tra lại từ đầu đến chân một lượt xem sao.
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn nhé, mình sẽ khuyên OX đi khám ngay, làm một con health check từ đầu đến chân xem sao.

• 2,846 Bài viết

• 2,625 Được cảm ơn

Em lại có chuyện này tế nhị cơ, các chị xem có bình thường không nhé. Từ hôm em bít em mang bầu thì em tạm dừng chuyện ý. Anh xã nhà em thì bí bức thế là làm thế nào mà trong lúc đang ngủ tự nhiên lại... Em không hiểu như thế có sao không ạ?

• 459 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím Còi Xem bài viết
    Em lại có chuyện này tế nhị cơ, các chị xem có bình thường không nhé. Từ hôm em bít em mang bầu thì em tạm dừng chuyện ý. Anh xã nhà em thì bí bức thế là làm thế nào mà trong lúc đang ngủ tự nhiên lại... Em không hiểu như thế có sao không ạ?
    Nhím còi ơi chẳng sao đâu, ax tớ cũng rơi vào tình cảnh đấy vì để ông í nhịn lâu quá mà

• 325 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Lạ thật đấy, mình chưa bao giờ nghe thấy tình trạng mất tự chủ đến trầm trọng như vậy!
    Theo kinh nghiệm dân gian, để chữa đái dầm người ta thường bắt con nhện to đem nướng trên than hồng cho người bệnh ăn. Cứ ăn như thế 7x7=49 ngày khắc tự khỏi! Không biết ở tuổi U40 thì kinh nghiệm này có tác dụng không? Nếu cứ để tình trạng kéo dài thì nguy hiểm lắm, chẳng lẽ đến văn phòng lại cứ phải có gỏi bỉm kè kè cũng ngại...
    Lãng tử nên lòng đa đoan lắm :: Phong trần, cơm áo nặng hai vai
    Facebook.com/kynangthoathiem

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6