Bệnh người lớn

Răng khôn mọc lệch, có nên nhổ răng khôn không?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 233K Lượt đọc
  • 998 Trả lời

51 Người đang theo dõi

• 424 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dakhuc Xem bài viết
    @ tytit:

Mình nghĩ là bác sỹ muốn bệnh nhân có cái nhìn khách quan trong tư vấn của họ đấy. Để mình dài dòng vụ nhổ răng của mình thế này:

Mình tìm đến RHMTW và vào phòng khám, 30k cho một lượt khám cực kỳ qua loa và không đưa ra lời khuyên nào rõ rệt để mình định hướng là đi ra hướng cổng (để về và chấp nhận đau răng) hay tiếp tục yêu cầu thêm dịch vụ (mình đã nghi ngờ vụ răng khôn mọc lệch nên bị ám ảnh). Quyết định hỏi rõ bác sỹ khám để chụp film toàn hàm, sau đó mang ra phòng nhổ ở gần cổng.

Bs Việt xem film xong, tư vấn như mình đã kể, là có 1 răng khó (R18) thì nên nhập viện và mổ gây mê, 3 răng còn lại thì hoàn toàn có thể nhổ tại đây, sau đó chỉ mình vào bên trong để gặp bs phòng mổ. Họ nhìn film rất nhanh và trao đổi cũng nhanh:
    - Đăng ký nhập viện ngày nào?
    - Mang theo người nhà chăm sóc
    - Chuẩn bị tiền (nhiều).

Mình cố gắng hỏi rõ các thông tin xung quanh việc nhập viện, và nhớ mãi câu này của y tá trực "đã nhổ thì nhổ cả 4 cái, nhổ 1, 2 cái cho mất công gây mê àh?". Lại choáng, tiếp tục mất phương hướng, đành quay ra bs Việt lần nữa.

Bs Việt nghe kể lể xong, chỉ định mình chụp riêng răng khó để quyết định có nên nhận nhổ gây tê "30 phút" cho mình không? Mang film về, mình đã có tý định hướng, và hiểu rằng việc chỉ mình vào phòng mổ có ý để bệnh nhân nắm rõ tình hình, cũng là tránh trường hợp "bắt đền", mọi lời tư vấn chỉ mang tính tham khảo, quyết định cuối cùng thuộc về bệnh nhân.

Rất nhanh, mình xác định chọn phương pháp nhổ tại bàn, xí luôn bác sỹ Việt. Đọc trên topic này, có người khen, kẻ chê bs Việt vì có vẻ hơi "chảnh", nhưng lạy giời, mình rất cảm ơn bs hài hước đã nhổ thành công quả răng khó cho mình.

Bạn hình dung xem, giữa cái nắng đầu mùa 39 độ, răng thì buốt, người nhà không có, lại tranh thủ trốn việc mà đi, nếu không tin tưởng bác sỹ thì khi nào mình mới thoát được nỗi khổ răng lợi chứ.

Bạn có thể hỏi thêm bất cứ thông tin gì mà mình biết để tăng phần thoải mái tâm lý nhé!
    Xã mình lại quay lại gặp BS Việt rồi nhưng BS nói khi nào có thời gian lại đây tôi tư vấn tiếp. Cảm ơn dakhuc rất nhiều!

• 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Biết lúc nào có thời gian và lúc nào hết sợ nhổ răng, mình cứ hỏi rõ xem răng thế đã phải nhổ chưa, và muốn nhổ gây tê thì bác sỹ đánh giá xem có thể nhận ca này không, sau đó hẹn chính xác thời gian. Để lâu vừa đau vừa giảm quyết tâm bạn ạ.

Như tớ, hẹn sáng mai ăn no để nhổ, nhưng lúc mình đến thì đông quá, bác sỹ Việt chuyển sang chiều, thời điểm 2pm vắng người và ca mổ đã ăn no ngủ kỹ sau buổi sáng làm việc cật lực nên mình không có cảm giác bị áp lực. Nhổ xong mình kịp về nhà nghỉ ngơi, ăn uống và ngủ, chứ nếu tớ nhổ sáng, có khi cả chiều ngọ nguậy với bông gạc trong mồm thì không ổn.

Sáng hôm sau nữa tớ quay lại gặp Bs Việt, ông ý đang bị bệnh nhân vây quanh mà thấy tớ nhấp nhổm từ xa đã hỏi "đến để bắt đền à?", rồi dặn dò cẩn thận kèm câu nói "Cần gì cứ nhắn tin cho anh". (Tớ vốn sợ chết và trước đó không hề quen biết ai ở bệnh viện này đâu nhé). Sau đó tớ có nhắn tin cảm ơn thì cũng được bs phúc đáp

Mà tớ động viên nhiều thế này, cứ như mình là... vợ ông đau răng ý nhỉ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dakhuc; 26/06/2012 vào lúc 04:31 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 424 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Biết lúc nào có thời gian và lúc nào hết sợ nhổ răng, mình cứ hỏi rõ xem răng thế đã phải nhổ chưa, và muốn nhổ gây tê thì bác sỹ đánh giá xem có thể nhận ca này không, sau đó hẹn chính xác thời gian. Để lâu vừa đau vừa giảm quyết tâm bạn ạ.

Như tớ, hẹn sáng mai ăn no để nhổ, nhưng lúc mình đến thì đông quá, bác sỹ Việt chuyển sang chiều, thời điểm 2pm vắng người và ca mổ đã ăn no ngủ kỹ sau buổi sáng làm việc cật lực nên mình không có cảm giác bị áp lực. Nhổ xong mình kịp về nhà nghỉ ngơi, ăn uống và ngủ, chứ nếu tớ nhổ sáng, có khi cả chiều ngọ nguậy với bông gạc trong mồm thì không ổn.

Sáng hôm sau nữa tớ quay lại gặp Bs Việt, ông ý đang bị bệnh nhân vây quanh mà thấy tớ nhấp nhổm từ xa đã hỏi "đến để bắt đền à?", rồi dặn dò cẩn thận kèm câu nói "Cần gì cứ nhắn tin cho anh". (Tớ vốn sợ chết và trước đó không hề quen biết ai ở bệnh viện này đâu nhé). Sau đó tớ có nhắn tin cảm ơn thì cũng được bs phúc đáp

Mà tớ động viên nhiều thế này, cứ như mình là... vợ ông đau răng ý nhỉ?
    Những lúc như này được sự chia sẻ nhiệt tình của bạn mình cảm động vô cùng. Thật ra không phải vì sợ đau mà vì lịch đi chơi của gia đình đã sắp sẵn (mình cũng chia sẻ điều này với BS Việt từ thứ 7 tuần trước và mong sẽ được nhổ sớm chứ đi chơi mà ngồi cạnh ông đau răng chắc ..... Nhưng BS Việt tư vấn: cứ đi chơi cho thoải mái đi rồi về đây tính sau. Vậy là đành chịu quay về thôi. Một lần nữa xin cảm ơn dakhuc rất nhiều! Tặng hoa bạn .

• 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Gia đình ấy cứ đi chơi và cho cái răng đánh chén no nê trước khi tạm biệt nó. Mình rất vui khi thấy bạn quan tâm đến những chia sẻ của mình. Nhớ thông tin tình hình sau khi nhổ răng nhé. Post lên đây, mình cũng nhằm động viên cả những bạn nào sẽ phải "lên thớt" trong nay mai nữa. Trước đó, mình phải đọc đi đọc lại đến nát bét topic này, và khi đã kinh qua thực tế thì sẵn lòng tua đi lặp lại, vì mình rất hiểu tâm lý các bạn đồng cảnh ngộ!

Hy vọng bs Việt vẫn nhớ mang máng một bệnh nhân tên Kim Cúc, 37 tuổi, sợ đến phát khóc khi bs chưa có làm gì bệnh nhân cả
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dakhuc; 27/06/2012 vào lúc 10:39 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@bichnt: Mình đã viết rất rõ thời điểm dùng thẻ BHYT cho lần nhổ răng này. Không biết họ tính toán thế nào mà con số cuối cùng là 3.1 triệu/ răng R18. Hồ sơ cũng không được mang về, nếu xài dịch vụ 100% thì mới được trả hồ sơ.

À, nói lại chút là mình cũng được tư vấn là răng này khó thì nên nhập viện để gây MÊ và MỔ (phòng ngoài cổng là gây TÊ và NHỔ - đúng ngôn ngữ của bác sỹ nhé). Nhập viện thì phải mất thời gian, tốn kém (vì có bao nhiêu răng lệch sẽ được giải quyết hết, và thanh toán 1 lần cho đủ các chi phí thì đau lắm)! Chính vì vậy mình đã chọn hình thức mất 30 phút thôi. Lạy giời, tiền nhổ răng cao, thuốc cũng bị kê hơi mắc, nhưng mình tuân thủ chặt chẽ chế độ thuốc men trong 5 ngày + húp cháo, đồ mềm nên khả năng tiến triển rất tốt!

Không biết sao mình chụp film đắt thế (150k và 350k), trong khi mấy bạn ở đây chỉ mất có 20k?
    Hi,từ khi nhổ răng xong jo e mới có time ngó vào đây. Tiện thể e cũng chia sẻ .... cuộc chia ly đẫm máu với cái răng ngu của e với các bác .
    Trc khi quyết định đi nhổ răng, e cũng tìm hiểu và thấy nhiều ng bảo nên ăn no trc khi nhổ ko thì nhổ xong đau ko ăn đc. E lại cứ tưởng nó đúng với mọi trg hợp. Nhưng chiều hôm 21 đi khám tiền phẫu thuật, bác sĩ dặn ko ăn uống sau 22h và đưa cho 1 viên thuốc bắt uống lúc 21h. Trong đầu e cứ đinh ninh là ko đc ăn, còn uống thoải mái. Nhưng sáng hôm sau khi chuẩn bị vào mổ, có 2 ca mổ cùng thời điểm phải hủy mổ vì lỡ uống nước lúc mới dậy. Bs mắng cho te tua, dặn từ hôm qua tới jo là ko ăn uống sau 22h, bây jo mà tiêm thuốc mê vào thì sặc chết trên bàn mổ ah. Nghe nói thế, tinh thần e hoảng loạn ko nhớ là từ hôm qua tới jo mình đã uống ngụm nào chưa nữa . Ngồi đần thối 1 hồi thì mới chắc chắn là mình chưa động tý nào.... ... may quá .
    Ca của e có 2 bs chính mổ thôi, lúc nằm trên bàn mổ thì bs bảo há ra.... ngậm vào ....rồi lại há ra .... rồi lịm lúc nào ko biết . Lúc mở đc mắt ra thì đã nằm ở phòng hậu phẫu, đầu thì đau... má thì sưng... nhưng răng ko có cảm giác đau chỉ cảm thấy như mình đang ngậm cái gì trong miệng ý. Nói chuyện thì hơi lạc giọng 1 chút vì cái cổ họng bị đau. E vào phòng mổ từ lúc gần 9 rưỡi, ra khỏi phòng tầm 11h kém gì đấy, 11h30 thì tỉnh, e truyền nước + thuốc từ lúc ý đến tận hơn 20h mới xong. Thế là tối ý phải nằm ở viện . E thấy moi ng đi nhổ về kêu là đau lắm, mà e nằm cả chiều để đợi đến lúc ý mà chả thấy đau đến nỗi như mọi ng miêu tả, e thấy tiêm còn đau hơn ý.
    Ngày hôm sau, e xin ra viện nhưng ko đc, mấy chị y tá bảo đã tiêm hết thuốc đâu mà đòi ra. Mỗi ngày tiêm 2 mũi, phải tiêm 5 ngày mới hết thuốc. Những ngày sau mổ, e cũng chỉ thấy hơi hơi đau thôi. Hàng ngày cứ đến jo tiêm thì e lại ra. Đến ngày thứ 5 hết thuốc thì e xin bs ra viện.
    Tất tần tật chi phí của e là 684K, trc lúc nhập viện e ký quỹ 1tr, hum ra viện e lấy lại hơn 300K , may mà có cái BH nó đỡ cho. Nếu ko có BH thì ca của e hết 3.420k đấy.
    Tính đến hôm nay e mổ đc 1 tuần 1 ngày rùi, nhưng mờ có 1 sự cố xảy ra. e nhổ 3 cái thì khâu cả 3. Chỉ này là chỉ tự tiêu nên ko phải đi cắt chỉ. Nhưng mờ tự dưng có 1 cái nó bị đứt chỉ, và bây jo nó tạo thành cái lỗ hổng sâu hoắm . Jo mà ăn uốn thì thức ăn nhét hết vào đấy. Jo e ko biết phải làm sao nữa

• 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Qua vài ngày nhổ răng, lưỡi mình cứ gờn gợn cái đầu dây chỉ, rồi tự nhiên nó đứt ra phần chỉ thừa mà không biết phải tiêu đi đâu. Dần dần lỗ hổng sẽ được làm đầy, đừng lo lắng gì cả. Chịu khó đánh răng cẩn thân hơn vùng trong là được.

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mới vừa nhổ 1 cái nè,răng khôn làm răng hàm mình bị viêm,đau nhức ko chịu nổi nên đến bsix khuyên nhổ lun!!bgio rất là đau..hic.. Ko ăn uống được gì cả ngoài uống sữa rùi uống thuốc thui!!mình còn 1 cái nữa bsix nói khi nao lành rui đến nhổ tiếp cái còn lại nhung mình đang sợ wa....(Nhưng nói chung là bgio ráng chịu đau để sau này răng ko bị hư và xấu!!CÁI RĂNG CÁI TÓC LÀ GÓC CON NGƯỜI MÀ!!cố lên bạn nhé..

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tình hình là có bác sĩ nào ở trong topic này ko ạ? Em muốn hỏi 1 chút.
    Vẫn cái lỗ hổng hôm trc do bị đứt chỉ khâu, bây giờ miệng lỗ đang bé dần lại rồi nhưng vấn đề ở chỗ, cái đầu chỉ khâu nó ở ngay miệng lỗ, và cái lỗ đang bé dần dần nên cái đầu chỉ ý nó chui luôn vào trong lỗ. Lấy tăm khều mãi nó mởi lật lên miệng lỗ được, ngậm miệng vào thì nó lại chui xuống
    Bây giờ e muốn hỏi là nếu miệng lỗ khép vào và cái đầu chỉ nó ở luôn trong ý thì vấn đề gì không ạ?

• 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Không phải bác sỹ nhưng mình suy luận logic rằng đã là chỉ tự tiêu thì đoạn nào cũng giống đoạn nào, nghĩa là khi khâu đến mũi cuối cùng thì gọi nó là đầu chỉ, và vì không dính với vết khâu tất nó sẽ thừa ra và rụng đi (như trường hợp của mình). Nếu đầu chỉ nằm giữa 2 mép khâu, tức là nằm bên trong thịt thì nó sẽ tự tiêu đi như những phần chỉ khác thôi mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dakhuc; 05/07/2012 vào lúc 02:32 PM.

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vâng, vậy giả sử lúc cái chỉ nó rụng ở bên trong lỗ hổng, nhưng ko lấy đc ra vì miệng cái lỗ hổng nó bé quá, thì nó có tan đc trong ý ko ạ? E chỉ sợ nó ở trong ý ko tan đc rồi nó gây sưng ụ cái lỗ hổng ý thì chết