Bệnh người lớn

Nứt/loét hậu môn, chữa thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 35.1K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 209 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Có ai biết về Bệnh nứt hậu Môn ? mình đang chuẩn bị mổ nên rất lo lắng

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiquancon Xem bài viết
    Có ai biết về Bệnh nứt hậu Môn ? mình đang chuẩn bị mổ nên rất lo lắng
    Chồng mình cũng bị chuân đoán là bị nứt hậu môn. Nhưng không thấy BS bảo phải mỏ gì cả chỉ ăn mấy loại thực phẩm nhuận tràng và mua thuốc nhét vào hậu môn. Làm được một thời gian thì cũng đơ không thấy đại tiện đau hay ra máu nữa. Thỉnh thoảng cũng tái phát thì mình lại chú ý chăm thức ăn cho anh ấy lại thấy đỡ.
    Mình muốn chũa dứt điểm cho anh ấy lắm nhưng chả biết làm thế nào

• 209 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

còn mấy ngày nữa là mình đi mổ đó bạn ạ , mình đang lo lắng kg biết mổ như thế nào ? đau nhiều kg ? mổ xong có khỏi bệnh kh ? mình mổ ở BV Đại học Y dược TPHCM

• 94 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiquancon Xem bài viết
    còn mấy ngày nữa là mình đi mổ đó bạn ạ , mình đang lo lắng kg biết mổ như thế nào ? đau nhiều kg ? mổ xong có khỏi bệnh kh ? mình mổ ở BV Đại học Y dược TPHCM
    MÌNH MỔ CÁCH ĐẠY MẤY NĂM RỒI, TÓT LĂM CH8A3NG ĐAU GÌ CẢ, BÂY GIỜ CHẲNG CÓ VẦN ĐỀ GHÌ HẾT, NẾU BS CHỈ ĐỊNH THÌ CỨ LÀM ĐI, TỐT LẮM

• 382 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Lần đâu tiên mình mới nghe bệnh nứt hậu môn , ko biết bênh đó là bệnh gì , triêu trứng sao vậy mấy bạn , mình hỏi vậy vì thấy hơi lo vi ko biết có phải là đi cầu hay chùi ra máu và hay bị rách ngay hậu môn , vây cũng là bệnh sao ? mình cứ nghĩ là do ko ăn rau nên mới bị như vậy , vì khi nào ăn rau thì mình đi cầu ko sao , ko bị nứt nhưng mà nếu bị bón là sẽ bị , giờ nghe nói đến mổ thấy sợ quá hic
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,507 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Nứt hay loét hậu môn là chứng bệnh về hậu môn hay gặp ở trẻ nhỏ, tuy nhiên ở người lớn cũng gặp nhưng ít hơn. Điều kiện để gây bệnh là hẹp hậu môn, chấn thương hậu môn hay bị kích thích do giun kim, bệnh chàm ngứa xung quanh hậu môn và đặc biệt do táo bón lâu ngày làm phân quá rắn. Nếu có nhiều vết nứt, nên coi chừng nguyên nhân do lao hoặc giang mai.
    Khi bị nứt hậu môn bao giờ cũng đại tiện khó và rất đau, thường thấy máu ra theo phân thành từng sợi. Sau đại tiện rồi vẫn còn đau, phải đi khập khiễng như người bị đau khớp háng. Phòng nứt bằng cách ăn uống điều độ tránh táo bón; sau mỗi lần đại tiện nên rửa sạch và ngâm hậu môn vào chậu nước ấm. Còn ngứa hậu môn rất có thể do nguyên nhân mặc quần vải quá cứng, chật đũng, hoặc ẩm ướt, chất vải nilon không thấm mồ hôi. Song nứt hậu môn cũng là nguyên nhân của ngứa hậu môn. Ngoài ra ngứa hậu môn còn do dị ứng đường tiêu hóa (do ăn thức ăn lạ dễ gây tiêu chảy như cua, tôm, trứng), sa trực tràng... và cả nhiễm giun kim (thường ngứa về đêm).
    Để điều trị hiệu quả, bạn nên đi khám ở chuyên khoa tiêu hóa hoặc da liễu để xác định nguyên nhân, từ đó bác sĩ sẽ tư vấn dùng thuốc cụ thể. Tuy nhiên việc ngâm rửa hậu môn sạch sẽ bằng nước muối ấm hằng ngày sau mỗi lần đi vệ sinh là cần thiết, dùng quần lót bằng chất liệu vải cotton. Ăn uống điều độ tránh táo bón, tẩy giun kim định kỳ để loại bỏ nguyên nhân gây ngứa. Bôi kem cũng giúp vết nứt đỡ đau rát tuy nhiên không thể giải quyết được nguyên nhân.
    Theo SKĐS
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:

• 1,507 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Mẹ nào chỉ giúp cách chữa với:Sad:
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn vananh_SG mến, mình cũng mới mổ nứt hậu môn khoảng 2 tháng. Mình đi cầu không còn thấy rát nữa, nhưng cứ khoảng 10 ngày, mình chùi ra một vệt máu nhỏ như 1 chấm bút chì. Mình lo lắm, không biết bao giờ mới hết hoàn toàn, ko ra máu nữa. Không biết bạn cần bao lâu mới hết hoàn toàn sau mổ. Mình lo lắng lắm. minh nam 22

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh này đấy. Khổ kinh khủng luôn, vì đi ngoài đau rát mà ra máu là sợ. Mà không rõ bệnh này có liên quan tới đau bụng không nhỉ. Bình thường mình đau quặn bụng là biết ngay phải đi ngoài. Lần nào mà đau quặn, cực đau, phải ôm bụng ngay lập tức và không còn biết gì nữa thì y như rằng đi ngoài ra một đống máu. Mình đi soi hậu môn thì bảo bị nứt hậu môn, không có búi trĩ. Chẳng rõ ngày đó có uống thuốc không. Nhưng ăn nhiều rau thì đỡ. Thỉnh thoảng vẫn bị, nhưng ít hơn. Khi nào mà ăn nhiều thịt thì cũng biết nhau ngay, nên cũng không dám ăn nhiều. Khi nào thèm quá thì phải cố ăn nhiều rau bù vào.
    Khổ là bây giờ có chồng rồi, mỗi lần quan hệ mà ko cẩn thận là đau mấy ngày. Chắc là nó bị nứt. Có bệnh là khổ!
    Lần đầu tiên mình nghe thấy bảo mổ để chữa bệnh này! Không biết nó có ảnh hưởng tới chuyện sinh đẻ không nhỉ? Mà mổ có tốn kém không?

• 1,567 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Các mẹ đi khám bệnh này ở đâu, cho mình địa chỉ nhé. Mình thỉnh thoảng bị đau như các mẹ mô tả nên cũng muốn đi khám xem sao.

Cám ơn các mẹ trước nhé.

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6