Bệnh người lớn

Lao hạch - ai biết gì về bệnh này chỉ giúp với!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 21.7K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 646 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mẹ mình bị hạch ở nách và vú, đã phẫu thuật và kết quả xét nghiệm là lao hạch. Cho mình hỏi cả nhà có ai là bác sĩ biết về bệnh này, đã bị bệnh này, có người nhà bị bệnh này chỉ giúp mình với:
    - Nơi khám và phác đồ điều trị. Mình biết là BV Lao và bệnh phổi TƯ nhưng sợ đến đó lại lây thêm lao phổi thì nguy. Có nơi nào khác hoặc phòng khám tư nhân nào uy tín về bệnh này không?
    - Chế độ ăn uống, chăm sóc thế nào?
    - Các nguy cơ?
    Cảm ơn cả nhà nhé!

• 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Chị đưa bác đến bệnh viện lao họ sẽ xét nghiệm máu,nếu đúng bệnh lao thì họ sẽ cho thuốc uống(vì bệnh này là bệnh nhà nước cung cấp thuốc nên không mất tiền),hàng ngày tiêm,trong vòng 2 tháng không được bỏ tiêm một ngày nào,uống thuốc đều đặn.Bệnh này phải dùng kháng sinh nhiều,tg điều trị lâu nên phải ăn uống bồi bổ,uống nhiều nước để thải chất độc ra ngoài cơ thể.

• 646 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi morning sunlight Xem bài viết
    Chị đưa bác đến bệnh viện lao họ sẽ xét nghiệm máu,nếu đúng bệnh lao thì họ sẽ cho thuốc uống(vì bệnh này là bệnh nhà nước cung cấp thuốc nên không mất tiền),hàng ngày tiêm,trong vòng 2 tháng không được bỏ tiêm một ngày nào,uống thuốc đều đặn.Bệnh này phải dùng kháng sinh nhiều,tg điều trị lâu nên phải ăn uống bồi bổ,uống nhiều nước để thải chất độc ra ngoài cơ thể.
    Cám ơn bạn nhé! Phải dùng KS dài ngày thế này thì khổ thật nhỉ. Mẹ mình vốn đã rất nóng rồi, dạ dày không viêm nhưng lại yếu nữa. Thế thì phải là chế độ chăm sóc đặc biệt rồi. Một lần nữa cám ơn bạn nhé!

• 195 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi morning sunlight Xem bài viết
    Đến bệnh viện khám, sau khi có kết luận là lao hạch họ sẽ cấp thuốc. Tuy nhiên, nếu thuốc do nhà nước cấp thì chất lượng ko đảm bảo tẹo nào ( có người quen nhà em làm bác sĩ ở bệnh viện Lao Hạch - nói thuốc đó là thuốc nội, BS toàn dùng cho cả động vật có vú nữa cơ :Crying: ). Vì vậy tốt nhất là chị hỏi lại xem có thuốc nào của Đức thì phải điều trị không?

Điều trị loại bệnh này phải đúng giờ, theo phác đồ điều trị của bác sĩ. Nếu không điều trị cẩn thận có thể nó sẽ mọc lại và thậm chí phải đi chích cái nhân đó ra.

• 646 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snow82 Xem bài viết
    Đến bệnh viện khám, sau khi có kết luận là lao hạch họ sẽ cấp thuốc. Tuy nhiên, nếu thuốc do nhà nước cấp thì chất lượng ko đảm bảo tẹo nào ( có người quen nhà em làm bác sĩ ở bệnh viện Lao Hạch - nói thuốc đó là thuốc nội, BS toàn dùng cho cả động vật có vú nữa cơ :Crying: ). Vì vậy tốt nhất là chị hỏi lại xem có thuốc nào của Đức thì phải điều trị không?

Điều trị loại bệnh này phải đúng giờ, theo phác đồ điều trị của bác sĩ. Nếu không điều trị cẩn thận có thể nó sẽ mọc lại và thậm chí phải đi chích cái nhân đó ra.
    Cám ơn em. Chị phiền em thêm chút nữa, người nhà em làm bác sĩ ở đó, có phải ở phòng khám không? Nếu được giới thiệu giùm chị đến gặp để nhờ tư vấn luôn. Chị cũng biết lao là chương trình quốc gia miễn phí nhưng nếu thuốc không đảm bảo chất lượng thì cũng nguy. Nan giải đấy chứ?

• 195 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medaudo Xem bài viết
    Cám ơn em. Chị phiền em thêm chút nữa, người nhà em làm bác sĩ ở đó, có phải ở phòng khám không? Nếu được giới thiệu giùm chị đến gặp để nhờ tư vấn luôn. Chị cũng biết lao là chương trình quốc gia miễn phí nhưng nếu thuốc không đảm bảo chất lượng thì cũng nguy. Nan giải đấy chứ?
    Không, nhà em người quen làm ở bệnh viện tỉnh thôi. Chị đi khám tại bệnh viện Lao (Hà Nội) trên đường Hoàng Hoa Thám ấy. Nếu có kết luận, họ sẽ đề nghị chuyển chị về điều trị tại địa phương ( nếu chị không phải người Hà Nội), chị nhờ luôn bác sĩ tại bệnh viện Lao kê tên thuốc điều trị của ngoại ra ( thuốc Đức) và mua dùng. Thuốc này tốt hơn hẳn - tên của một loại là: LIHEL chị thử hỏi họ xem nhé, sau đó điều trị theo phác đồ điều trị của họ.

Chị lưu ý, kết hợp với tiêm thuốc kháng sinh đúng giờ ( tác dụng phụ của loại thuốc tiêm đó có khả năng bị giảm thính lực )

• 646 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snow82 Xem bài viết
    Không, nhà em người quen làm ở bệnh viện tỉnh thôi. Chị đi khám tại bệnh viện Lao (Hà Nội) trên đường Hoàng Hoa Thám ấy. Nếu có kết luận, họ sẽ đề nghị chuyển chị về điều trị tại địa phương ( nếu chị không phải người Hà Nội), chị nhờ luôn bác sĩ tại bệnh viện Lao kê tên thuốc điều trị của ngoại ra ( thuốc Đức) và mua dùng. Thuốc này tốt hơn hẳn - tên của một loại là: LIHEL chị thử hỏi họ xem nhé, sau đó điều trị theo phác đồ điều trị của họ.

Chị lưu ý, kết hợp với tiêm thuốc kháng sinh đúng giờ ( tác dụng phụ của loại thuốc tiêm đó có khả năng bị giảm thính lực )
    Chị cảm ơn em nhé! Hôm qua chị cũng kiếm được cuốn sách nói về bệnh LAO và các loại thuốc điều trị rồi. Đang cố gắng lên dây cót để cả nhà chiến đấu với căn bệnh này. Một lần nữa, cám ơn em!

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi nen dua bac di kham va dieu tri, vi benh lao binh thuong thi khong co bieu hien gi nhieu, nhung khi mac benh thi rat kho. Em co bi lao hach hoi nho, chua cung phai tu 1-2 nam moi het. Hoi do bi sot cao, va sut ky. Moi lan sot thi hach noi len rat dau. .Bac si bao khong dieu tri , de lau cung rat nguy hiem. Chi nen tu van voi bac si xem cach dieu tri the nao, theo em hieu thi neu me cua chi chua co mac benh ( vi trung lao chua co active) thi co the chua benh tai nha , hoac tai dia phuong.
    Chuc chi va bac khoe
    Em D

Trích dẫn Nguyên văn bởi medaudo Xem bài viết
    Mẹ mình bị hạch ở nách và vú, đã phẫu thuật và kết quả xét nghiệm là lao hạch. Cho mình hỏi cả nhà có ai là bác sĩ biết về bệnh này, đã bị bệnh này, có người nhà bị bệnh này chỉ giúp mình với:
    - Nơi khám và phác đồ điều trị. Mình biết là BV Lao và bệnh phổi TƯ nhưng sợ đến đó lại lây thêm lao phổi thì nguy. Có nơi nào khác hoặc phòng khám tư nhân nào uy tín về bệnh này không?
    - Chế độ ăn uống, chăm sóc thế nào?
    - Các nguy cơ?
    Cảm ơn cả nhà nhé!

• 646 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TDLGRA Xem bài viết
    Chi nen dua bac di kham va dieu tri, vi benh lao binh thuong thi khong co bieu hien gi nhieu, nhung khi mac benh thi rat kho. Em co bi lao hach hoi nho, chua cung phai tu 1-2 nam moi het. Hoi do bi sot cao, va sut ky. Moi lan sot thi hach noi len rat dau. .Bac si bao khong dieu tri , de lau cung rat nguy hiem. Chi nen tu van voi bac si xem cach dieu tri the nao, theo em hieu thi neu me cua chi chua co mac benh ( vi trung lao chua co active) thi co the chua benh tai nha , hoac tai dia phuong.
    Chuc chi va bac khoe
    Em D
    Cám ơn em đã để ý đến topic này. Hiện nay mẹ chị đang được điều trị theo phác đồ bệnh lao rồi. Tuy nhiên, do mẹ chị có phản ứng với một số loại thuốc nên đang phải dùng từ từ, kèm thuốc giải mẫn cảm. Bà yếu nên việc ăn uống cũng khó khăn. Cả nhà đang cố gắng đây. Một lần nữa, cám ơn em nhé!

• 1,071 Bài viết

• 672 Được cảm ơn

Hôm nay em lại lôi cái topic này lên ạ!
    Chị Medaudo ơi, chị chia sẻ cho em chút kinh nghiệm nhé!
    Mẹ em bị cái hạch ở cổ, nhỏ thôi, không đau gì cả, khi đi sinh thiết thì BS mới kết luận là mẹ em bị lao hạch.
    Năm ngoái, Mẹ chị chữa chị theo phác đồ của bệnh viện có đỡ không chị? Bác khỏe lên nhiều không ạ! Chị mua thuốc ở ngoài hay là thuốc BV phát miễn phí?
    Thuốc lao có ảnh hưởng tới sức khỏe thế nào ạ! em lo nhất vấn đề này, vì bình thường mẹ em ốm yếu lắm, giờ nghe nó hại người nên hoang mang, nhưng có bệnh thì phải chấp nhận thôi chị nhỉ. Em lo lắm, vì bố em mới mất hơn hai tháng, giờ chỉ còn mẹ. Mà mẹ nghe bị lao hạch cũng lo lắng không yên, em chỉ sợ mẹ suy nghĩ lung tung thì ốm nặng ra đấy!
    Các mẹ có biết thông tin và kinh nghiệm chữa chị gì về bệnh này cho em ý kiến với. Em lo và thương mẹ quá!

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5