Bệnh người lớn

Làm xét nghiệm HBV DNA ở đâu?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.05K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 41 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi đi làm xét nghiệm này ở đâu vậy nhỉ?
    Hôm trước tụi em đi khám sức khỏe tiền hôn nhân thì phát hiện ông xã em có HBsAG(+) nên bác sĩ có cho làm thêm xét nghiệm HBeAG thì cũng Positive (+) luôn. Bác sỹ có đề nghị nên đi làm xét nghiệm HBV DNA để đếm số lượng virus xem tình hình nặng hay nhẹ. Nhưng em ko biết khám chỗ nào chuyên khoa. Vì em cũng muốn đến đúng chuyên khoa Gan thì kiếm bác sỹ để theo chữa trị lâu dài luôn. Nếu có mẹ nào quen bác sỹ chuyên khoa giỏi về VGB thì giới thiệu giúp em luôn với.
    Em có làm xét nghiệm thì HBsAG(-) nên đã tiêm vaccine luôn rồi (Trước đây có chủ quan ko đi tiêm nhưng giờ thì ko liều được nữa rồi). Em mới tiêm mũi 1 thôi, còn 2 mũi nữa thì phải.
    Các mẹ cho em hỏi sau khi tiêm đủ 3 mũi rồi thì đã chắc chắn ko lây chưa? Thời gian ông xã điều trị nếu muốn xxx thì chắc phải xài mấy cái áo mưa rồi. Thế sau này thì sao? Nếu cứ phải xài mấy cái này thì làm sao có baby được hả các mẹ :Crying:
    Rất mong các mẹ có kinh nghiệm và kiến thức về lĩnh vực này giúp đỡ vợ chồng em với. Đa tạ các mẹ nhiều nhiều.
    Mong một ngày cũng được gọi là MẸ quá :Crying:
    Song Quỳnh :Rose:

• 3,850 Bài viết

• 3,109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songquynh Xem bài viết
    Hôm trước tụi em đi khám sức khỏe tiền hôn nhân thì phát hiện ông xã em có HBsAG(+) nên bác sĩ có cho làm thêm xét nghiệm HBeAG thì cũng Positive (+) luôn. Bác sỹ có đề nghị nên đi làm xét nghiệm HBV DNA để đếm số lượng virus xem tình hình nặng hay nhẹ. Nhưng em ko biết khám chỗ nào chuyên khoa. Vì em cũng muốn đến đúng chuyên khoa Gan thì kiếm bác sỹ để theo chữa trị lâu dài luôn. Nếu có mẹ nào quen bác sỹ chuyên khoa giỏi về VGB thì giới thiệu giúp em luôn với.
    Em có làm xét nghiệm thì HBsAG(-) nên đã tiêm vaccine luôn rồi (Trước đây có chủ quan ko đi tiêm nhưng giờ thì ko liều được nữa rồi). Em mới tiêm mũi 1 thôi, còn 2 mũi nữa thì phải.
    Các mẹ cho em hỏi sau khi tiêm đủ 3 mũi rồi thì đã chắc chắn ko lây chưa? Thời gian ông xã điều trị nếu muốn xxx thì chắc phải xài mấy cái áo mưa rồi. Thế sau này thì sao? Nếu cứ phải xài mấy cái này thì làm sao có baby được hả các mẹ :Crying:
    Rất mong các mẹ có kinh nghiệm và kiến thức về lĩnh vực này giúp đỡ vợ chồng em với. Đa tạ các mẹ nhiều nhiều.

Em tiêm 3 tháng liền sau đó 1 năm thì nhắc lại. Xét nghiệm HBV DNA làm tại trường ĐH Y hà nội, hỏi nhà A3. Khi chưa tiêm đủ 3 tháng thì tốt nhất dùng BCS cho an toàn. Sau đó có thể có thai, ở các bệnh viện Phụ sản có dịch vụ lọc rửa tinh trùng, có thể làm giảm nguy cơ lây sang con nhưng khi sinh nên kiểm tra cho con để tiêm phòng.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi, đúng vấn đề mà tui cũng quan tâm, thế anh ấy đi ktra HBV DNA chưa bạn, có đi ktra o tr DH y ko bạn? chỉ cho mình chỗ kiểm tra với, cám ơn bạn nhiu2

• 30 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Sau khi tiêm ngừa đủ 3 mũi thì thông thường đã có đủ kháng thể rồi. Nếu bạn muốn chắc chắn thì sau 3 mũi, bạn đi xét nghiệm định lượng kháng thể xem. Nếu bạn ở SG thì bệnh viện Nhiệt Đới và viện Pasteur có xét nghiệm đó. Cái DNA thì không biết Viện Pasteur có không chứ bệnh viện Nhiệt Đới chắc chắn có. BV này có nguyên cái phòng xét nghiệm liên kết với đại học Oxford mà, DNA đủ cả.

• 198 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Nếu chỉ kiểm tra để biết thì có trung tâm Medlatech ở Nghĩa Dũng cũng làm. Hoặc bạn có thể sang Bệnh Viện ĐH Y Hà Nội vừa khám vừa xét nghiệm, Viện các bệnh Nhiệt đới Trung Ương (ngay trong khu BV Bạch Mai cũ)... Có khá nhiều trung tâm làm XN này. Viêm gan B là 1 bệnh có nhiều thể khác nhau, từ rất đơn giản cho đến phức tạp. Đơn giản nhất là thể người lành mang virus. Đừng quá lo lắng, bố mẹ có virus cũng chưa chắc 100% con có đâu. Tốt nhất bạn nên gặp bác sỹ chuyên khoa để có 1 tư vấn kĩ càng nhất và có kế hoạch tương lai an toàn nhất. :Smiling:
    Bạn tiêm Vaccin rồi, nên theo dõi và tiêm các mũi nhắc lại. Người VN mình thường chỉ biết tiêm vaccine 1 đợt mà quên mất các mũi nhắc lại trong đời. :Clown: Theo khuyến cáo của 1 số nhà sản xuất thì sau 12 năm phải nhắc lại 1 lần, tuy nhiên sau khoảng 5 năm thì bạn nên kiêm tra Anti HBs (hay antibody, hay còn gọi là kháng thể), nếu số lượng còn cao thì ko sao, nếu số lượng rất thấp thì cần phải tiêm mũi nhắc lại luôn, không cần phải chờ đủ 12 năm.
    Điều quan trọng nhất, hãy tập cho mình thói quen ăn uống, thể thao, sinh hoạt hợp lí, bạn sẽ có đủ sức khoẻ để chống lại bệnh tật. Không dùng bất kể loại thuốc gì mà không được sự tư vấn của chuyên gia. Tất cả các loại thuốc bổ đều là thuốc độc nếu không được sử dụng hợp lí, đúng cách.
    Chúc bạn sức khoẻ và hạnh phúc :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi, định lượng HBV ở BV DHY HN thì mất bao nhiêu?
    Mọi lần mình làm ở BV ĐHY HP chỉ mất có 600k thôi do BV được một tổ chức nước ngoài nào đó hỗ trợ. Mình mới chuyển lên HN, cũng đã tham khảo các BV lớn như BV Bạch Mai, BV Nhiệt đới TW ....nhưng thấy giá toàn từ 1tr200k trở lên. ko biết ở ĐHYHN thì thế nào nhỉ?
    Có mẹ nào biết trả lời giúp với! Mình sắp phải đi đếm theo chu kì rúi
    Hi vọng lần này bọn vi rút nó cũng nằm yên như lần trước.
    Vi rút ơi đừng theo ta nữa nhé!

• 81 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songquynh Xem bài viết
    Gửi cho mẹ nó đường linh nè:
    http://www.otofun.net/threads/119146...an-sieu-vi-b-c
    Thôi, ký kọt gì, mệt :Laughing:

• 222 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình biết cái xét nghiệm này, làm ở bệnh viện bạch mai hết tầm 900k thì phả, sau 1 tuần có kết quải. Nhà mình có người bị viêm gan B nên cứ 3 tháng phải kiểm tra 1 lần. Bạn vào khoa truyền nhiễm viện bạch mai, đăng kí khám PGS. TS Ngọc sẽ được tư vấn đầy đủ. Bác sĩ Ngọc là chuyên gia số 1 về viêm gan B đấy. Bác ấy là chủ nhiệm khoa đã nghỉ hưu nhưng khoa vẫn mời lại công tác

• 9,485 Bài viết

• 930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scoobidoo07 Xem bài viết
    Mình biết cái xét nghiệm này, làm ở bệnh viện bạch mai hết tầm 900k thì phả, sau 1 tuần có kết quải. Nhà mình có người bị viêm gan B nên cứ 3 tháng phải kiểm tra 1 lần. Bạn vào khoa truyền nhiễm viện bạch mai, đăng kí khám PGS. TS Ngọc sẽ được tư vấn đầy đủ. Bác sĩ Ngọc là chuyên gia số 1 về viêm gan B đấy. Bác ấy là chủ nhiệm khoa đã nghỉ hưu nhưng khoa vẫn mời lại công tác

Các mẹ đang quan tâm và bạn chủ topic nên làm theo lời khuyên của bạn này nhé. Vào khoa truyên nhiễm bạch mai, cạnh nhà tang lễ Bạch mai nhé, lên tầng 3 hỏi Gs ngọc, chuyên gia về viêm gan. Làm xét nghiệm ở đây và tư vấn về VG thì ở đây là ổn nhất rồi.

không phải qua khám sàng lọc ở tầng 1 đâu, cứ lên thẳng tầng 3

• 589 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Khi khám sức khỏe cơ thể có nhiểm viêm gan siêu vi B, thì tùy theo lúc thăm khám, xét nghiệm, bác sỹ sẽ chỉ định xét nghiệm : định tính ( khoảng 500.000 ), nếu dương tính bác sỹ sẽ cho xét nghiệm định lượng ( khoảng 700.000 ) để có hướng điều trị thích hợp, nếu âm tính tức là người có mang mầm bệnh nhưng virus chưa hoạt động thì không cần điều trị.
    Nếu bạn chưa nhiễm thì nên đi chích ngừa, và sau 1 thời gian phải kiểm tra và chích nhắc, chứ thuốc không ngừa mãi mãi.
    Em bé sau khi sanh sẽ được chích ngừa viêm gan B, nên bạn yên tâm mang thai.
    Viêm gan A,B,C,D hiện nay tây y chưa có thuốc trị tận gốc, chỉ là thuốc làm hạn chế sự phát triển của virus, khi chuyển sang virus C thì càng phải dùng thuốc nhiều tiền , mỗi liều chích/tuần khoảng 5 tr, nhưng bệnh không hết.

Thân !

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2