• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.9K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 2,049 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Em cận 3 đi op, rất muốn mổ mắt nhưng hiện tại chưa có thời gian nên lúc nào cũng phải đeo kính. Hôm vừa rồi đi công tác Sài Gòn, gặp một bạn, bạn ý cận tận 8 đi op nhưng đã đeo lens 6 năm nay. Bạn chỉ cho chỗ khám và mua lens.
    Thấy hay quá nên em cũng đến khám và mua. Sau khi khám đeo vào thấy rất thích, cảm thấy tạm hài lòng cho đến khi mình mổ mắt. Với kinh nghiệm của em thì em thấy do mới đeo nên bác sĩ khuyên nên deo loại lens ngắn hạn có nghĩa là dưới 3 tháng, đeo loại Ciba O2 cho vừa tiền mà chất lượng cũng ok. Và ngoài ra em thấy bác sĩ cho em đeo kính áp tròng có 2.75 di op cho khỏi tức mắt.
    Em rất muốn các chị có kinh nghiệm đeo lens rồi chia sẻ thêm. Vì hiện nay khi đeo và tháo kính em làm vẫn còn rất lâu. Ngoài ra khi sử dụng mọi người có mẹo gì thì chia sẻ cho em với ạ. Em xin cảm ơn.

• 332 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cái này có topic rùi bạn tìm lại đọc nhé

• 496 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Hướng dẫn sử dụng kính tròng

1. Luôn rửa tay bằng xà bông và rửa mắt sạch sẽ trước khi gắn hay tháo kính
    2. Kiểm tra chiều kính trước khi đeo

3. Nhìn thẳng vào gương, hai mắt mở to. Đặt kính trên bằng đầu ngón trỏ tay thuận, tay kia kéo nhẹ mi dưới xuống.
    4. Tiếp tục nhìn vào gương, nhẹ nhàng áp kính vào mắt

5. Khi đã áp kính vào, nhìn xuống dưới
    6. Kính đã vào đúng vị trí. Nhắm mắt lại và chớp nhẹ vài lần

7. Nếu thấy cộm thì nhìn vào gương, đẩy kính ra tròng trắng, sau đó đưa vào lại tròng đen. Nếu còn cộm thì tháo kính ra khỏi mắt, rửa, tráng kính và đặt lại.
    8. Trước khi tháo kính, nhìn vào gương và liếc lên trên. Trong khi nhìn lên, kéo kính xuống dưới.
    9. Dùng ngón cái và ngón trỏ bóp nhẹ kính, gắp thật nhẹ và lấy kính ra ngoài.

Vệ sinh và bảo quản kính tròng:

Sau khi tháo ra, kính tròng cần được vệ sinh theo các bước sau:

- Rửa kính: Nhằm loại bỏ bụi bẩn và cá chất đạm đọng lại bề mặt trong thời gian đeo kính.
    Cách làm: Rửa sạch tay với xà bông, lau tay khô. Đặt kính vào lòng bàn tay, nhỏ vài giọt dung dịch rửa kính tròng, chà nhẹ tới lui. Làm tương tự cho mặt kia.

- Ngâm kính: Nhằm khử trùng kính trước khi đặt vào mắt.
    Cách làm: Đặt kính vào khay sạch, nhỏ dung dịch rửa kính tròng cho ngập kính. ngâm ít nhất trong 4 giờ.

Lưu ý:

- Nếu không thường xuyên mang kính, bạn nên ngâm kính trong dung dịch rửa kính áp tròng.

- Dung dịch rửa kính tròng chỉ được sử dụng trong thời hạn kể từ khi mở nắp. Không tái sử dụng dung dịch rửa kính áp tròng.

- Tuyệt đối không ngâm kính với nước thông thường và nhỏ mắt bằng các dung dịch không dành cho kính tròng.

Em thấy dùng kính lích kích lắm , đôi mắt là cửa sổ tâm hồn nên phải cận thận . Mỗi lần đi chơi qua đêm là em phải mang cả dung dịch rửa kính , cả xà phòng rửa tay :Straightf: . Rất bất tiện nếu để móng tay , chọc vào mắt như chơi -> nhiễm trùng :Worried: . Dùng cái này tuyệt đối cần thận chị nhé.
    Chị mua 1 bộ hết bao xiền ạ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi emsomeo; 15/06/2009 vào lúc 04:54 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thấy thì môi trường bụi bẩn ở Việt Nam không thích hợp và bất tiện cho việc đeo lens. Bên phương Tây người ta đeo nhiều vì môi trường sạch và đẹp lắm.

Theo mình thì bạn đang cận nhẹ thế thì nên đeo kính là OK rồi. Còn nếu muốn thẩm mĩ đẹp thì đi mổ Laser mắt là hiệu quả nhất. Công nghệ hiện đại bây giờ chỉ cần 30ph là đã mổ xong

• 2,049 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leanhmk Xem bài viết
    cái này có topic rùi bạn tìm lại đọc nhé
    Em tìm rồi,nhưng mà topic đó có ít người tham gia quá. có 3 người ah. Mà có một chị có kinh nghiệm đeo lens 4 năm thì thấy từ tháng 5-2007 không tham gia nữa nên em mới mở topic này.

• 2,049 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emsomeo Xem bài viết
    Hướng dẫn sử dụng kính tròng

1. Luôn rửa tay bằng xà bông và rửa mắt sạch sẽ trước khi gắn hay tháo kính
    2. Kiểm tra chiều kính trước khi đeo

3. Nhìn thẳng vào gương, hai mắt mở to. Đặt kính trên bằng đầu ngón trỏ tay thuận, tay kia kéo nhẹ mi dưới xuống.
    4. Tiếp tục nhìn vào gương, nhẹ nhàng áp kính vào mắt

5. Khi đã áp kính vào, nhìn xuống dưới
    6. Kính đã vào đúng vị trí. Nhắm mắt lại và chớp nhẹ vài lần

7. Nếu thấy cộm thì nhìn vào gương, đẩy kính ra tròng trắng, sau đó đưa vào lại tròng đen. Nếu còn cộm thì tháo kính ra khỏi mắt, rửa, tráng kính và đặt lại.
    8. Trước khi tháo kính, nhìn vào gương và liếc lên trên. Trong khi nhìn lên, kéo kính xuống dưới.
    9. Dùng ngón cái và ngón trỏ bóp nhẹ kính, gắp thật nhẹ và lấy kính ra ngoài.

Vệ sinh và bảo quản kính tròng:

Sau khi tháo ra, kính tròng cần được vệ sinh theo các bước sau:

- Rửa kính: Nhằm loại bỏ bụi bẩn và cá chất đạm đọng lại bề mặt trong thời gian đeo kính.
    Cách làm: Rửa sạch tay với xà bông, lau tay khô. Đặt kính vào lòng bàn tay, nhỏ vài giọt dung dịch rửa kính tròng, chà nhẹ tới lui. Làm tương tự cho mặt kia.

- Ngâm kính: Nhằm khử trùng kính trước khi đặt vào mắt.
    Cách làm: Đặt kính vào khay sạch, nhỏ dung dịch rửa kính tròng cho ngập kính. ngâm ít nhất trong 4 giờ.

Lưu ý:

- Nếu không thường xuyên mang kính, bạn nên ngâm kính trong dung dịch rửa kính áp tròng.

- Dung dịch rửa kính tròng chỉ được sử dụng trong thời hạn kể từ khi mở nắp. Không tái sử dụng dung dịch rửa kính áp tròng.

- Tuyệt đối không ngâm kính với nước thông thường và nhỏ mắt bằng các dung dịch không dành cho kính tròng.

Em thấy dùng kính lích kích lắm , đôi mắt là cửa sổ tâm hồn nên phải cận thận . Mỗi lần đi chơi qua đêm là em phải mang cả dung dịch rửa kính , cả xà phòng rửa tay :Straightf: . Rất bất tiện nếu để móng tay , chọc vào mắt như chơi -> nhiễm trùng :Worried: . Dùng cái này tuyệt đối cần thận chị nhé.
    Chị mua 1 bộ hết bao xiền ạ?

Em ơi, chị mua một bộ dùng 3 tháng là 400 nghìn cả tiền khám. Em dùng lâu chưa ? Mà em dùng lens của hãng nào vậy ?

• 2,049 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mattroibexinh Xem bài viết
    Theo mình thấy thì môi trường bụi bẩn ở Việt Nam không thích hợp và bất tiện cho việc đeo lens. Bên phương Tây người ta đeo nhiều vì môi trường sạch và đẹp lắm.

Theo mình thì bạn đang cận nhẹ thế thì nên đeo kính là OK rồi. Còn nếu muốn thẩm mĩ đẹp thì đi mổ Laser mắt là hiệu quả nhất. Công nghệ hiện đại bây giờ chỉ cần 30ph là đã mổ xong
    Em cũng xác định mổ nhưng mà chưa có thời gian chị ạ. Vì cần nghỉ khoảng 1-2 tuần. Mà công việc của em thì tiếp xúc máy tính 8h một ngày cơ ạ.

• 317 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Ở VN không có đa dạng các loại lens đặc biệt không có lens monthly. Mình thấy ai dùng thường xuyên đeo monthly là vệ sinh hơn cả. Đeo daily thì tốn kém quá.
    Mình có một kinh nghiệm xương máu là không được tận dụng dung dịch của 1 hãng còn thừa ngâm lens của hãng khác. Đau và mỏi mắt chết thôi.

• 496 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan99vn Xem bài viết
    Em ơi, chị mua một bộ dùng 3 tháng là 400 nghìn cả tiền khám. Em dùng lâu chưa ? Mà em dùng lens của hãng nào vậy ?
    Em cũng mới dùng chưa có kn gì nhiều chị ak, loại em dùng là circle lens , kính giãn tròng , nên ko cần dùng thường xuyên , lens của em là của Fresh Vue , cả nước rửa và nhỏ mắt cũng của hãng này , giá 465k em mua đc giảm 10% còn 410k. Nếu chị dùng ít có thể xài loại Johnson & Johnson 1 lần vứt luôn , sẽ rất tiện và ko phải vệ sinh nhiều.Có gì chị em mềnh trao đổi cách SD nha vì em cũng chưa biết nhiều lắm :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi emsomeo; 15/06/2009 vào lúc 07:32 PM.

• 2,049 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emsomeo Xem bài viết
    Em cũng mới dùng chưa có kn gì nhiều chị ak, loại em dùng là circle lens , kính giãn tròng , nên ko cần dùng thường xuyên , lens của em là của Fresh Vue , cả nước rửa và nhỏ mắt cũng của hãng này , giá 465k em mua đc giảm 10% còn 410k. Nếu chị dùng ít có thể xài loại Johnson & Johnson 1 lần vứt luôn , sẽ rất tiện và ko phải vệ sinh nhiều.Có gì chị em mềnh trao đổi cách SD nha vì em cũng chưa biết nhiều lắm :Smiling:
    Em có đeo khoảng mấy tiếng một ngày? Hiện nay chỉ mới dám đeo có 4 tiếng rồi lại tháo ra, sau buổi trưa lại đeo vào thôi. Em ơi, chị vẫn rất khó khăn khi phân biệt đúng chiều hay khác chiều của lens. Em có mẹo gì không ?

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6