Bệnh người lớn

Không buồn đi đại tiện trong nhiều ngày là bị bệnh gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 16 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hix chào các mẹ,
    Tình hình không biết e bị làm sao, vẫn ăn uống bình thường nhưng không thể đi đại tiện vì không thấy buồn, không đầy hay chướng bụng, thời gian thì cứ khoảng 1 2 tuần mới buồn đi 1 lần nhưng cũng ko dc nhiều . E cũng đã thử ăn khoai lang, ăn nhiều rau nhưng bệnh vẫn vậy. Không biết e bị bệnh gì( có phải bệnh đại tràng không ạ). Mong các mẹ có kinh nhiệm cho e lời khuyên để cải thiện tình hình này với .
    E xin cảm ơn

• 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

là rối loạn tiêu hóa rồi, chắc là mẹ Tom táo đấy thôi. Nhiều loạn khuẩn trong đường ruột cũng dẫn tới táo chứ không hẳn là tiêu chảy đâu. trường hợp này thì dùng kháng sinh để diệt bớt loạn khuẩn mới hết. Vẫn phải dùng nhiều nước và ăn nhiều rau mẹ Tom nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 592 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Chào bạn !
    Bạn dùng máy đo áp huyết đo cả 2 tay trái và phải rồi tra theo bảng tiêu chuẩn theo tuổi sau :

95-100/60-65mmHg, mạch tim đập 60 là áp huyết ở tuổi thiếu nhi.( 5 tuổi-12 tuổi)
    100-110/60-65mmHg, mạch tim đập 65 là áp huyết ở tuổi thiếu niên (13 tuổi – 17 tuổi)
    110-120/65-70mmHg, mạch tim đập 65-70 là áp huyết ở tuổi thanh niên (18 tuổi-40 tuổi)
    120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi)
    130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên)
    Trong đó :
    Số đầu tiên là áp huyết tâm thu ( áp huyết trên ) : nói về khí
    Số thứ hai là áp huyết tâm trương ( áp huyết dưới ) : nói về độ đàn hồi của van tim
    Số thứ ba là nhịp đập của tim trong 1 phút : nói về huyết.

Nếu chỉ số đầu khi đo thấp hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có huyết áp thấp, cao hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có áp huyết cao

Nếu bạn là người có áp huyết thấp thì trường hợp của bạn là bệnh táo bón.....giả, nguyên nhân do đường ruột không đủ khí lực để đẩy phân đi.
    Cách chữa theo tinh - khí - thần :
    Tinh :

-Nên ăn những thức ăn có chất bổ máu như rau dền đỏ, củ dền, thịt bò bít tết, hải sâm, lẩu đồ biển, hào, mực, thịt bò, cà ri, bún bò huế, phở, ăn nhiều gia vị nóng ấm như hành, tiêu, gừng.
    -Kiêng ăn những chất chua như : chanh, cam, bưởi, dưa chua làm phá máu, tụt áp huyết.
    - Kiêng ăn những chất hàn lạnh như : khổ qua, rau xanh, yaour, củ cải trắng, …làm mạch chạy chậm, cơ thể lạnh.
    -Sau bữa cơm, uống hỗn hợp : trà gừng mật ong, trà Đương Quy Táo Đỏ, trà Táo Đỏ Nhãn Nhục… không được dùng trà hoa cúc, artichaut, nhân trần, nước chanh… làm hạ áp huyết

Khí :
    Thường xuyên tập thể dục để tăng khí lực, tăng oxy cho máu
    Hoặc tập các bài khí công như :
    Nạp khí trung tiêu
    Kéo ép gối thở ra làm mềm bụng
    đúng hát kéo gối lên ngực
    ( bạn vào trang yoube rồi gỏ tên bài tập khí công , để xem và thực hành )

Thần :
    Tập thở Đan điền thần để điều chỉnh lại thần kinh, chuyển tinh hóa khí
    ( bạn vào trang yoube rồi gỏ tên bài tập khí công : thở đan điền thần, để xem và thực hành )

Thân !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là em có bị huyết áp thấp, nhưng không hiểu sao lại bị chứng bệnh lạ này hix hồi trước e vẫn đi bình thường, khoảng vài tháng trở lại đây thì rất khó để đi vì nó cũng ko buồn và ko khó chịu gì hixhixx. Mẹ nào cho e ít kinh nghiệm trị nó với

• 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hi. Bạn ăn ít vậy sao? bụng của bạn làm sao mà chứa nổi nhỉ? Mình nghĩ thế này, Bạn ăn nhiều vào, khắc nó sẽ phải "ra".hi
    và 1 bí kíp cho bạn nữa là bạn nên đi vệ sinh sau khi ăn. Nghe có vẻ buồn cười, nhưng nó rất hiệu quả đấy. Sau khi ăn hoạt động của dạ dày và ruột sẽ là mạnh nhất, sẽ giúp đẩy thức ăn ra ngoài. đồng thời, bạn cũng nên thường xuyên xoa bóp bụng nhẹ nhàng sẽ giúp cho việc đi của bạn dễ dàng hơn. Khi đi vệ sinh, bạn không nên vội vàng đứng dậy nếu không thấy "buồn", bạn hay cố ngồi lại và xoa bóp bụng, rồi nín thở nhé!
    Đó là nhưng kinh nghiệm của tớ đó. Ngoài ra việc ăn uống và sinh hoạt thì bạn cũng biết rồi đúng không? ??

• 36 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Táo bón nặng....mẹ nó nên ăn uống đồ mát nhiều, uống nước nhiều là ok àh

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em vẫn ăn uống bình thường chứ (ngày 2 bữa mỗi bữa 2 bát và có ăn kèm khoai lang giữa buổi), vậy mà ko biết tại sao nó ko ra hixxhixx, chả biết nó tiêu đi đâu mất

• 1,372 Bài viết

• 3,636 Được cảm ơn

Mẹ này bị giống mình roài, hồi đó mình uống 1 loại thuốc kích thích đi ngoài, viên này màu vàng, chỉ cần 1 viên thôi là sáng uống là chiều đi, nhưng ko tốt nên mình uống 1 thời gian rồi ngưng, chuyển sang uống thuốc gì tên BAR có màu nâu nâu như viên socola. Giờ mình củng chả uống gì nữa, bạn cứ tạo thói quen đi ngoài đi, sáng sớm mới ngủ dậy thì vào nhà vệ sinh ngồi, đi dc hay ko cứ ngồi, riết tạo thói quen cho đường ruột, bạn đừng gắng rặn hay gì hết, cứ ngồi như đi ngoài bình thường, riết sẽ ok, nhưng đừng ngồi lâu quá, 10 hay 15' là dc

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giờ bạn đã đi bình thường chưa vậy, mà ko hiểu sao ăn uống nhiều thế mà nó ko buồn ra nhỉ, lạ thật, ko biết chứa ở đâu
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenngan1610 Xem bài viết
    Mẹ này bị giống mình roài, hồi đó mình uống 1 loại thuốc kích thích đi ngoài, viên này màu vàng, chỉ cần 1 viên thôi là sáng uống là chiều đi, nhưng ko tốt nên mình uống 1 thời gian rồi ngưng, chuyển sang uống thuốc gì tên BAR có màu nâu nâu như viên socola. Giờ mình củng chả uống gì nữa, bạn cứ tạo thói quen đi ngoài đi, sáng sớm mới ngủ dậy thì vào nhà vệ sinh ngồi, đi dc hay ko cứ ngồi, riết tạo thói quen cho đường ruột, bạn đừng gắng rặn hay gì hết, cứ ngồi như đi ngoài bình thường, riết sẽ ok, nhưng đừng ngồi lâu quá, 10 hay 15' là dc

• 1,372 Bài viết

• 3,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tom_chien Xem bài viết
    Giờ bạn đã đi bình thường chưa vậy, mà ko hiểu sao ăn uống nhiều thế mà nó ko buồn ra nhỉ, lạ thật, ko biết chứa ở đâu
    Hồi đó mình "siêng năng ngồi" mỗi sáng, nên ngày nào cũng "ra được" , giờ lười dần dần nên năng suất có giảm, nhưng thường cũng 1 tuần vài lần

Túm lại bạn cứ cố gắng ngồi, dù đi dc hay ko, bạn nên tạo thói quen đi buổi sáng, rất tốt mà ko bị "cản trở", vì sau khi tạo thói quen đi ngoài vào giờ đó thì đúng giờ đó là bạn mắc, đi ở nhà thì thoải mái hơn roài.

Mình cũng chả ăn rau mấy, mình khá kén ăn. Mình uống nước cũng ko gọi là nhiều

Mình chỉ cách này cho vài ng rùi, good feedback ko à
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenngan1610; 31/08/2012 vào lúc 09:44 AM.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2