Bệnh người lớn

Điều trị U xơ tử cung bằng phương pháp tắc mạch

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 34K Lượt đọc
  • 150 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 95 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Godfather037 Xem bài viết
    1/3 trong tổng số 34 BN có thai (33,3%)
    Tỉ lệ này thật ấn tượng ! Vì mình nghĩ BN thực hiện theo pp này phần nhiều thường ko còn rất trẻ, và BV có thông tin khuyến cáo nếu BN còn muốn sinh nữa thì nên xem xét pp mổ trước.

• 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Xin chào bs Godfather037, tôi có thắc mắc sau, mong bs giải đáp giúp:
    - Đa nhân xơ tử cung: dưới niêm mạc + trong cơ, có làm pp thuyên tắc này được ko? năm nay 28 tuổi
    - hiện tại đang điều trị danazol được 2.5tháng, khoảng 2tuần nữa tôi đi siêu âm lại để đánh giá u xơ có thuyên giảm hay ko
    - vợ chồng tôi chưa có em bé, nhưng rất mong có con. hiện tại đang dùng danazol nên vẫn ngừa thai, chưa thử có thai lần nào.
    - trường hợp tôi nên làm thế nào? và có thể đi khám ở đâu tin cậy? bệnh viện nào làm pp thuyên tắc tốt nhất ở saigon?

thanks

• 14 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Về lý thuyết thì sẽ nút được, tuy nhiên còn tùy thuộc và kích thước u là bao nhiêu. Vì nếu u nhỏ thường mạch máu cũng nhỏ, sẽ khó làm hơn .Theo tôi trước khi làm cần phải đo khẩu kính động mạch tử cung hai bên của bạn. Bạn ở SG có thể làm ở BV Từ Dũ. Hiện tại có 1 số luồng thông tin nói nút mạch sẽ gây vô sinh, ai phát biểu câu đó là chẳng biết gì về nút mạch tử cung cả. Thông thường tỷ lệ bệnh nhân chưa sinh con lần nào đến nút là thấp. Thông thường sau nút khoảng 1 năm là có thể sinh con được. Nhưng nhiều trường hợp không kế hoạch được đến 1 năm đã mang thai mất rồi. Các trường hợp bản thân tôi nút mạch chỉ có 1 trường hợp là ko thể sinh con, nhưng đó là do chất lượng tinh trùng của chồng cũng quá kém. Còn hầu hết là có thai và sinh nở bình thường.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bác sĩ Godfather037. Bác sĩ cho em hỏi một chút ạ.

Em bị nhiều u xơ tử cung, u lớn nhất hơn 7cm, nhưng do chưa chồng con gì nên bác sĩ bảo về nhà uống thuốc chứ không khuyên mổ. Em đang băn khoăn không biết có nên nút mạch không, vì em đọc thấy phương pháp này chống chỉ định nút mạch cho nhóm bệnh nhân không có triệu chứng, mà em lại không có các triệu chứng thường thấy.

Với lại sau khi nút động mạch tử cung rồi thì tử cung không có máu nuôi dưỡng đúng không ạ? Liệu nó có bị thoái hóa không?

Chỗ bác sĩ có sử dụng phương pháp điều trị kết hợp giữa nút mạch và mổ bóc u xơ không, hay chỉ thực hiện nút mạch ạ?

• 14 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

về câu hỏi của bạn. Bạn ko còn sự lựa chọn nào khác ngoài nút mạch. Khi nút mạch cũng nhiều bệnh nhân đến vì chưa có con chứ ko hẳn do các triệu chứng như đau bụng và rong kinh. Sau nút thường bệnh nhân đau tức vùng bụng dưới vài ngày do hoại tử U, chứ không phải do teo tử cung . Nút mạch sẽ thực hiện tại khoa Chẩn đoán hình ảnh, còn bóc u thực hiện tại khoa ngoại. Chỉ thực hiện 1 trong 2, nếu sau nút mạch bạn mang thai và sinh con thì ko cần làm gì thêm. Bệnh nhân trẻ tuổi chỗ chúng tôi nhiều người ko thể có thai hoặc bị sảy thai do UXTC, sau nút mạch đã có thai và sinh con, chắc họ sẽ rất sẵn lòng cho các bạn biết kinh nghiệm của bản thân, tuy nhiên cần phải có sự đồng ý của họ tôi mới có thể đưa số ĐT lên đây.

• 61 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào bác sỹ Godfather037,
    Em năm nay 36 tuổi. Em bị u xơ cổ tử cung chìm trong lớp cơ chứ không lộ ra ngoài nên khá to (gần 50mm) mới phát hiện thấy. Hiện nay u phát triển nhanh 70mmx53mm rồi. Em đi khám có bác sỹ tư vấn nên nút mạch, có bác sỹ khuyên mổ vì u to quá nút mạch sợ không thành công lại phải mổ.
    Bác sỹ cho em vài lời khuyên nhé.
    Em cám ơn bác sỹ nhiều.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nễu chữa bằng phương pháp mổ mà phải cắt tử cung thì sẽ ko có thai nữa, nhưng liệu sinh hoạt vợ chồng có bị nhr hưởng không ạ?

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bác sĩ Godfather037, tôi năm nay 28t, chưa có gia đình. Hôm vừa rồi đi siêu âm thì phát hiện bị nhân xơ tử cung d# 30x33mm. Tôi hiện không có biến chứng gì hết, vẫn bình thường. Nhưng theo tôi tìm hiểu thì phương pháp UAE có thể không cần phẩu thuật vẫn có thể làm teo khối nhân xơ. Cho tôi hỏi bác sĩ hiện đang công tác tại bệnh viện nào? để tôi có thể qua đó điều trị sớm. Nếu được có thể cho tôi biết chi phí là bao nhiêu không? Mong bác sĩ cho tôi vài lời khuyên nhé! Hiện tôi rất lo lắng. Cám ơn bác sĩ nhiều.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi la thanh viên mới của diễn đàn. thật vui vì tìm được topic mà tôi đang quan tâm. Tôi cung bị u xơ tử cung kích thước 9,7cmx7,2cm và 2 nhân sơ 3cmx2,7cm, tôi định vào bệnh viện Từ dũ để thực hiện thuyên tắc động mạch, nhưng đang còn phân vân. Không biết sau khi phẩu thuật liệu kich thước có nho hơn không. và không biết chi phí hiên nay cho ca điều trị này là bao lâu không, và só ngày kể từ khi nhâp viện cho đến khi xuất viện khoảng bao nhiêu ngày không
    Tôi ở Huế, tôi nghe nói ở bệnh viên hoàn mỹ đà nẵng cung đã có điều trị bằng phương pháp này, có bạn nào từng điều trị ở Đà nẵng không

• 14 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đây là 1 số hình ảnh nút mạch điều trị U xơ tử cung tại BV Thanh Hóa
    Ðính kèm 248224
    Đây là hình ảnh khối U xơ giàu mạch ( tử cung trái ) trước khi nút mạch
    Ðính kèm 248226
    sau khi đã nút tắc hoàn toàn các nhánh của tử cung bên trái nuôi u.
    Ðính kèm 248228
    Các nhánh nuôi U tách ra từ tử cung phải trước nút
    Ðính kèm 248230
    Sau nút nhánh bên phải