Bệnh người lớn

đau lòng bàn chân,có mẹ nào bị như em ko ah?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 7.91K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 487 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

tình hình là em bị đau lòng bàn chân ,đoạn nối giữa gan bàn chân và chô gần ngón chân ý ah,em bị đau lâu rồi,từ ngày đi học cơ nhưng chỉ bị mấy hôm là tự nhiên là khỏi.dạo này em bị đau nhìu,mấy tuần rồi,hỏi mấy người thấy cung bị nhưng nhanh khỏi or do đi giày cao gót ,đi bộ nhìu.em thì chuyên đi giày bệt,ko đi bộ nhìu mà lại đau thế buốt lên cả ngón chân.tuần trước em có đi chụp ở viện DH Y.bsix bảo xương tốt,ko có vấn đề j rồi bác kê cho em mấy loại thuốc giảm đau chống viêm.em hỏi bị làm sao bsix bảo chắc là đâu cơ về uống 5 ngày thuốc chắc là khỏi.em chán chả them mua thuốc uống.tự nhiên mấy ngày sau ko thấy đau nữa.vậy mà tối qua em đi bộ 1 vòng thể dụng buổi tối chưa được 1km mà sáng nay ngủ dậy đau chân quá,nhức hết cả chân.em lo quá ko bít làm sao,muốn đi khám mà ko bít khám j và ở đâu.các mẹ thông thái chỉ giúp em với nhé.em cám ơn nhìu ah

• 588 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Bạn bị thiếu máu xuống chân, tập thể dục chỉ tăng khí, còn tăng huyết ?
    Không đủ máu chạy đến chân nên nó bị tắc gây đau nhức
    Bạn lấy máy đo áp huyết đo cả 2 tay rồi tra theo bảng sau :
    95-100/60-65mmHg, mạch tim đập 60 là áp huyết ở tuổi thiếu nhi.( 5 tuổi-12 tuổi)
    100-110/60-65mmHg, mạch tim đập 65 là áp huyết ở tuổi thiếu niên (13 tuổi – 17 tuổi)
    110-120/65-70mmHg, mạch tim đập 65-70 là áp huyết ở tuổi thanh niên (18 tuổi-40 tuổi)
    120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi)
    130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên)
    Trong đó :
    Số đầu tiên là áp huyết tâm thu ( áp huyết trên ) : nói về khí
    Số thứ hai là áp huyết tâm trương ( áp huyết dưới ) : nói về độ đàn hồi của van tim
    Số thứ ba là nhịp đập của tim trong 1 phút : nói về huyết.

Nếu chỉ số đầu khi đo thấp hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có huyết áp thấp, cao hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có áp huyết cao

Nếu thiếu máu thì bạn cần phải ăn uống chất bổ máu
    Nếu huyết áp thấp + thiếu máu thì kiêng các chất chua, hàn, lạnh vì sẽ làm phá máu, mạch trì.

Thân !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 487 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi audible Xem bài viết
    Bạn bị thiếu máu xuống chân, tập thể dục chỉ tăng khí, còn tăng huyết ?
    Không đủ máu chạy đến chân nên nó bị tắc gây đau nhức
    Bạn lấy máy đo áp huyết đo cả 2 tay rồi tra theo bảng sau :
    95-100/60-65mmHg, mạch tim đập 60 là áp huyết ở tuổi thiếu nhi.( 5 tuổi-12 tuổi)
    100-110/60-65mmHg, mạch tim đập 65 là áp huyết ở tuổi thiếu niên (13 tuổi – 17 tuổi)
    110-120/65-70mmHg, mạch tim đập 65-70 là áp huyết ở tuổi thanh niên (18 tuổi-40 tuổi)
    120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi)
    130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên)
    Trong đó :
    Số đầu tiên là áp huyết tâm thu ( áp huyết trên ) : nói về khí
    Số thứ hai là áp huyết tâm trương ( áp huyết dưới ) : nói về độ đàn hồi của van tim
    Số thứ ba là nhịp đập của tim trong 1 phút : nói về huyết.

Nếu chỉ số đầu khi đo thấp hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có huyết áp thấp, cao hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có áp huyết cao

Nếu thiếu máu thì bạn cần phải ăn uống chất bổ máu
    Nếu huyết áp thấp + thiếu máu thì kiêng các chất chua, hàn, lạnh vì sẽ làm phá máu, mạch trì.

Thân !
    dạ em cám ơn bác nhìu ah.em từ trước đến nay thì huyết áp vẫn hơi thấp ah,để em về đo lại thử ktra xem dạo này thế nào
    bác cho em hỏi làm thế nào biết mình thiếu máu ah?nếu thiếu máu mà bị tắc như bác nói ở trên thì phải làm thế nào ah?em nên uống thuống và điều trị nhu thế nào nhờ bác tư vấn giúp em ah.em cám ơn bác nhìu ah

• 487 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

ah em còn 1 bệnh nữa ah,dạo này ngón chân ngón tay em đau nhức,bị buốt nữa,chân răng cũng buốt,em đang nghi là bị thiếu canxi or bị gout vì chị em năm nay ngoài 30 tuổi biểu hiện lúc đầu là đau nhức tay chân và sau đó đi khám thì bị chớm gout rồi,em đang lo lắng vì em mới 27 tuổi thì ko bít có khả năng bị bệnh này ko ah?em nghĩ là thiếu canxi nhưng cung chưa đi kiểm tra.nhờ các bác tư vấn giùm em nếu đi ktra thì khám ở đâu và hướng điều trị như thế nào ah?thanks

• 588 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Các triệu chứng bệnh của bạn chỉ là hậu quả, có gốc bệnh là huyết áp thấp + thiếu máu bẩm sinh
    Ngày nay người ta ít chú ý, lơ là, thậm chí xem thường với gốc bệnh, chỉ lo chữa theo triệu chứng là chính. Mà triệu chứng thì ta chữa nó mất chỗ này, hôm khác nó phát sinh chỗ kia. Thời gian 10 năm, 20 năm sau, khi tây y siêu âm, xét nghiệm ra tế bào ung thư thì đã quá muộn rồi.

Những người có huyết áp + thiếu máu bẩm sinh phải hết sức chú ý, phải thường xuyên nâng cao thể trạng đưa chỉ số áp huyết về mức bình thường theo độ tuổi của mình. Những người này về sau dễ mắc bệnh ung thư do tế bào không đủ khí huyết nuôi dưỡng trong thời gian dài.

Bạn tham khảo bài viết của mình ở đây :

Áp huyết thấp + thiếu máu - nguồn gốc của mọi bệnh tật

Thân !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 487 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi audible Xem bài viết
    Các triệu chứng bệnh của bạn chỉ là hậu quả, có gốc bệnh là huyết áp thấp + thiếu máu bẩm sinh
    Ngày nay người ta ít chú ý, lơ là, thậm chí xem thường với gốc bệnh, chỉ lo chữa theo triệu chứng là chính. Mà triệu chứng thì ta chữa nó mất chỗ này, hôm khác nó phát sinh chỗ kia. Thời gian 10 năm, 20 năm sau, khi tây y siêu âm, xét nghiệm ra tế bào ung thư thì đã quá muộn rồi.

Những người có huyết áp + thiếu máu bẩm sinh phải hết sức chú ý, phải thường xuyên nâng cao thể trạng đưa chỉ số áp huyết về mức bình thường theo độ tuổi của mình. Những người này về sau dễ mắc bệnh ung thư do tế bào không đủ khí huyết nuôi dưỡng trong thời gian dài.

Bạn tham khảo bài viết của mình ở đây :

Áp huyết thấp + thiếu máu - nguồn gốc của mọi bệnh tật

Thân !
    cám ơn bác về nhưng kiến thức bác vừa tư vấn cho em,em sẽ nghiên cứu và áp dụng theo tư vấn của bác ah

• 308 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Một tháng trở lại đây, cứ sáng ngủ dậy khi bước xuống giường là mình lại đau nhói ở 2 gan bàn chân. Đêm ngủ thì thấy lạnh người mặc dù là thời tiết nóng. Mình còn bị nhức mỏi cả cánh tay phải nữa, thỉnh thoảng có cảm giác cầm nắm không vững vì đau. Mà mình làm văn phòng, tay cầm chuột nhiều cũng khó chịu lắm. Mình vừa bị đình chỉ khi thai được 24 tuần (đến nay được 2 tháng rồi), không biết có phải lí do đó khiến mình thấy người có những biểu hiện trên không? Mẹ nào biết thì chỉ rõ cho mình nhé!

• 588 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Be_Cat Xem bài viết
    Một tháng trở lại đây, cứ sáng ngủ dậy khi bước xuống giường là mình lại đau nhói ở 2 gan bàn chân. Đêm ngủ thì thấy lạnh người mặc dù là thời tiết nóng. Mình còn bị nhức mỏi cả cánh tay phải nữa, thỉnh thoảng có cảm giác cầm nắm không vững vì đau. Mà mình làm văn phòng, tay cầm chuột nhiều cũng khó chịu lắm. Mình vừa bị đình chỉ khi thai được 24 tuần (đến nay được 2 tháng rồi), không biết có phải lí do đó khiến mình thấy người có những biểu hiện trên không? Mẹ nào biết thì chỉ rõ cho mình nhé!
    Bạn có thai mà thật thờ ơ với tình trạng sức khỏe khỏe của mình, chỉ biết ngồi 1 chỗ mà than vấn, thở dài rồi hỏi bâng quơ vài câu, giống như cái xe chở thêm món hàng sau ba ga mà không thèm đổ xăng, chăm nhớt thì làm sau chiếc xe nó chạy nổi, mà có chạy được 1 tý nhưng do thiếu nhớt xe sẽ bị cháy máy, nằm ạch ven đường thôi.

Tay nắm không nổi 1 vật là người không có sức do thiếu khí lực đẩy máu tuần hoàn nuôi cơ thể
    Người lạnh là thiếu máu trầm trọng, không đủ máu nuôi tế bào của chính mẹ bé , ăn nhiều chất hàn, lạnh và không có dưỡng chất làm mạch bị trì.
    Hai gan bàn chân bị đau do khí huyết không đủ tuần hoàn, bị tắt gây đau nhức. Thông thì bất thống, thống thì bất thông.

Nếu sinh em bé thì thật tội nghiệp cho nó sau này bởi nguyên khí của bé sẽ yếu kém do tinh cha, huyết mẹ quá suy yếu , bé sẽ còi cọc, bệnh luôn.

Khi có thai phải bồi bổ khí và huyết cho cả mẹ lẫn con để khi bé sinh ra có nguyên khí tiên thiên tốt không bệnh tật, còi cọc, cẩn thận trong ăn uống hàng ngày để tránh đưa bệnh vào người .

1-Điều chỉnh Tinh : Uống thuốc, ăn uống

Bổ khí huyết cho thai phụ : bài thuốc Cố Thai Tiễn
    Bạch Truật 8g, A Giao, Bạch Linh, Đương Quy, Sa Nhân, Bạch Thược, mỗi thứ 6g, Quất Bì 4g,
    Sắc 4 chén nước cạn còn 1 chén, uống 10 ngày, nghỉ 1 tuần uống tiếp 10 ngày rồi đo lại áp huyết khi lên đến tiêu chuẩn theo độ tuổi của mình thì ngưng.

130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên )

Ăn những thức ăn bổ máu như thịt bò bít tết, phở, bún bò, rau dền đỏ, củ dền đỏ, cà rốt, gừng, vỏ quế, táo tầu đỏ, ô mai khô mặn, Thịt bò xào với lá tỏi và mộc nhĩ, cháo long nhãn hạt sen, gan heo xào trứng gà và bó xôi, gan heo nấu với đậu nành, gan heo nấu nấm mèo đen, cháo gan…

Nếu cơ thể bà mẹ có huyết áp thấp + thiếu máu phải kiêng ăn những chất chua như : chanh, cam, bưởi, khế, dưa chua, dứa,...làm mất máu, phá máu, chất hàn lạnh như đậu xanh, khổ qua (mướp đắng), dưa chua, yaourt, đậu xanh, kem, nước đá…khiến cho tuần hoàn huyết chậm.

2-Điều chỉnh Khí :

Nằm hay ngồi dựa lưng nghỉ ngơi, tĩnh tâm, nhắm mắt, cuốn lưỡi ngậm miệng, thở bằng mũi, dùng cây bút ấn vào rốn huyệt Thần Khuyết sâu 3cm, nằm nghe khí huyết chuyển động từ rốn chạy vào gan, chạy vào lá lách chạy xuống bụng đưa khí huyết vào thai nhi. Mỗi ngày 1-2 lần, mỗi lần 1 giờ, cho đến khi cảm nhận thai chuyển dộng.

3-Điều chỉnh Thần :

Đi đứng nằm ngồi hay lúc nghỉ ngơi tập bài điều chỉnh khí, nhưng tâm nghĩ đến thai nhi, trong đầu niệm danh hiệu Nam Mô Quán Thế Âm Bồ Tát suốt ngày cho em bé được nghe, sẽ được chư Phật độ cho bé khỏe mạnh, thông minh, tâm tính tốt hiền lành, là phương pháp giáo dục con khi còn trong bụng mẹ.
    Cha mẹ cũng tu tâm dưỡng tánh, tránh dữ làm lành, tạo phước, ăn uống bổ máu, đó là cách tạo nguyên khí tiên thiên cho bé về tinh-khí-thần hoàn hảo.

Thân !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi audible; 04/10/2011 vào lúc 11:05 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 308 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn rất nhiều, nhưng bạn chưa đọc kỹ đã trách mình rồi! Mình bị đau nhức chân sau khi hư thai, chứ không phải đang mang thai mà bị bạn ạ!