• 0 Lượt chia sẻ
  • 29.1K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi north Xem bài viết
    @ychongycon: sức khỏe của bạn thế naỏồi? có đỡ nhiều hơn khg?
    @nguyenvk : cho chị hỏi chút nhé, nếu như châm cứu mà chỗ châm bị thâm tím giống như tụ máu dưới da là do châm khg đúng huyệt phải khg? Chị châm được khỏang hơn 1 tuần nhưng lần đó thấy chổ châm ở cánh tay bị đau,hôm sau thấy tụ máu thâm tím giống như bị vết bầm vậy nên chị sợ nghỉ cả hơn 10 ngày nay rồi.
    còn hiện thượng đau mỏi vai vẫn còn nhưng ít hơn thôi. Nguyện xem có cách gì chỉ cho chị với hay có BS nào trong SG về đông y thì chỉ cho chị nhé-Cám ơn em nhiều.
    Dạo này tớ thấy không còn cảm giác tê và đau chân nữa, nhưng cũng chưa chắc là khỏi vì đợt trước tớ bị đau khoảng 2 tuần sau đó hết đau, tưởng khỏi nhưng sau đó khoảng 6 tháng thì tái phát còn kinh khung hơn. Thế NORTH vẫn đau à?

• 196 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thực ra thì mình cũng đỡ đau nhiều,nhưng chưa hết hẳn,chắc cũng phải kiên trì xem thế nào. còn ychongycon cũng phảitrị cho triệt để chứ ,còn có sức lo cho chồng con :Smiling:
    Nhẫn một lúc - Gió yên sóng lặng
    Lùi một bước - Biển rộng trời cao

• 688 Bài viết

• 327 Được cảm ơn

Hức, chồng mình cũng bị thần kinh toạ. Trước đây thủy châm đã khỏi đc vài năm, bây j lại tái phát lại, đau lắm cơ. Bây j đồng chí nhà tớ đang tiêm và thủy châm tại HD, nếu KQ tốt mình sẽ giới thiệu cho mọi người.
    Mèo Ú, ITALY

• 210 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CUNTIT Xem bài viết
    Chả là từ khi có thai bé thứ 2, em bắt đầu thấy đau thắt lưng. Lúc đó em nghĩ chắc tại thai lớn dần đè vào dây thần kinh nào đó. Thế nhưng đẻ xong giờ 7 tháng rồi em không đỡ mà càng ngày càng đau nặng hơn và đau lan xuống hông, mông và đùi. Nhất là đêm nằm cho con bú thì bắt đầu đau, có khi đau suốt cả sáng đến trưa, đến chiều thì có đỡ hơn. Nằm cũng đau, đứng cũng đau, đi lại cũng đau, khổ sở vô cùng vì em rất bận, 2 thằng cu thì còn nhỏ (em đẻ dày:Smiling.
    Hôm qua em đến khoa Xương khớp viện E khám, bs cho đi chụp XQ thì không có tổn thương cột sống, bs nói là em bị đau dây thần kinh tọa.
    Cả nhà có thông tin gì về bệnh này giúp em với, có nguy hiểm lắm không ạ?, ở HN nơi nào chữa tốt, em đang cho con bú thì có chữa được không?Giúp em gấp với nhé, vì e đang đau lắm lắm!:Crying::Crying::Crying:.
    Em cám ơn cả nhà!
    Đau dây thần kinh toạ chỉ có 2 nguyên nhân là do thoái hoá đối sống gây vôi hoá chèn ép thần kinh gây thần kinh toạ, nguyên nhân thứ 2 là do bị khí lạnh nhiễm vào vùng dây thần kinh này do người bệnh hay nằm dưới đất, hoặc do lội bùn lạnh (thường nông thôn) cũng gây nên. xem bạn kể thì bạn thuộc ngyên nhân thứ 2 do bị khí lạnh xâm nhập nên có hiện tương như vậy, khi bị bệnh này rồi rất khó chữa khỏi. Để chữa khỏi hoàn toàn phải sử dụng pp ôn châm (dùng kim châm huyệt, sau đó sau đó dùng ống tre hút giác úp vào hút hết khí lạnh ra), hoặc sử dụng pp hút giác cả 1 vùng từ thắt lưng xuống tận mông, sau đó sử dụng pp tác động cột sống, day xoa vòng tròn làm tan các cơ xơ cứng sẽ khỏi

• 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Nãy giờ gõ một bài thiệt dài mà lại bị mất, chán thật, giờ gõ túm gọn như vầy.

Mình bị đau thần kinh tọa mười mấy năm nay mà không có khỏi. Cảm giác mỏi cơ kinh niên và đau buốt từ mông, xuống đùi rồi xuống bắp chân, rồi đau gót. Mình không bao giờ ngồi lâu được hoặc là đi siêu thị thì càng không. Hôm nọ mình đi ITO, làm các xét nghiệm để kiểm tra khớp, chụp nhiều hình nhưng bs bảo là không có bệnh. Nhưng mình vẫn đau buôt mà mỏi nhừ đôi chân. Mình tìm đến bs Hiển, là người đã chữa viêm bao gân cho mama mình. BS khám, xem hình rồi nói bệnh mình chẳng có gì đáng ngại (mình đau TKT hơn 18 năm rồi đấy nhé, tuy mình còn rất trẻ…hehehe…) BS cho mình thuốc, theo mình biết là kháng viêm và giảm đau. Mình uống thuốc trong vòng 7-10 ngày. Đồng thời mình tìm được website này http://www.spine-health.com/conditions/sciatica/sciatica-causes

Theo như thong tin trên đó, thì đau TKT không phải là một bệnh mà là biểu hiện của một trong các bệnh lien quan đến thắt lưng và cột sống (low back problems and other spinal conditions). Phải biết rõ bệnh gì thì mới chữa được chứng đau TKT. Dưới đây là những nguyen nhan gây đau TKT:
    • Lumbar herniated disc – Thoát vị đĩa đệm
    • Lumbar spinal stenosis. – Hẹp ống sống
    • Degenerative disc disease – Thoái hóa đốt sống
    • Isthmic spondylolisthesis - ???
    • Piriformis syndrome - ??? có lẽ mình bị cái này nè nên rất đau L4 và L5
    • Sacroiliac joint dysfunction - ????

Tất cả những bệnh ở trên đều có thể dẫn tới đau thần kinh tọa. Ở trang web trên có chỉ các động tác tập thể dục làm giảm đau thần kinh tọa do những nguyen nhan này. Còn chữ bệnh tận gốc thì phải coi là bệnh gì thì chữa bệnh đó, thoát vị đĩa đệm hay hẹp ống sống hay 3, 4, 5, 6 sẽ có cách chữa trị riêng.

Mình vừa uống thuốc của BS Hiển vừa tập thể dục các động tác theo hướng dẫn bị Piriformis syndrome… 2 tháng nay mình đã đỡ 9 phần, có thể nói là hết hẳn, không còn cảm giác đau buốt, mỏi nhừ nữa.hihihih.
    Các anh chị đang suffering from sciatica, có thể tham khảo thong tin ở trang web trên và tập các động tác thể dục phù hợp với bệnh trạng chắc cũng sẽ recover như em. Đồng thời nên tìm rõ căn nguyên để chữa bệnh cho tận gốc nhé.

Trước đây em rất lo sợ vì nghe nói đau TKT khó chữa khỏi, không rõ bệnh tình đi đến đâu, nhiều khi teo cơ hoặc liệt cũng không chữa được, lại rất tốn kém. Nhưng giờ biết được không phải mình bị thoát vị đĩa đệm hoặc thoái hóa đốt sống, em rất vui, tập thể dục mỗi khi có thể, hy vọng em sẽ không bao giờ experience nó nữa.hihi..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 741 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Hi Mickey Hoang
    Mình đọc bài của bạn và thấy mẹ mình (50 tuổi) cũng bị giống bạn, tuy nhiên mới chỉ đau vài năm nay, mẹ bị hẹp L4-5-S1
    Kết luận của phiếu X-Quang là : TD bệnh lý đĩa đệm CS TL tầng L4-5-S1
    Bác sĩ xem kết quả của mẹ mình và chằng nói mẹ mình bị gì hết..potay. Chắc bác này ko có kinh nghiệm về loại bệnh này, trong khi mẹ mình đau ê ẩm từ thắt lưng đến mông, đầu gối. 50 mà đi lọm khọm như 80 :Sick:

Cho mình địa chỉ bác sĩ bạn đang khám (Hiển) để mình đưa mẹ đến thử ha. Mình ở Quận 3, HCM

thanks nhiêùu nhiếu

• 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Hi hodantam!

Đây là địa chỉ của BS Trần Quang HIển, CK CTCH, phẩu thuật viên cột sống, BV CHCH:
    Phòng mạch: 47/31 Nguyễn Văn Đậu, P6, Quận Bình Thạnh
    Giờ khám: 17h-19h30
    ĐT (08) 3 8422786 - 0908107803

Theo như bạn nói mẹ bạn phải đi lọm khọm vậy chắc phải đến bs khám rồi. Tuy mình bị đau buốt và mỏi cơ từ rất lâu như vậy, nhưng khi bs khám cho mình, bảo mình thực hiện rất nhiều động tác để bs chẩn đoán mức độ nặng nhẹ của mình thì mình đều làm được hết một cách dễ dàng. BS nói mình không sao, không nghiêm trọng, không cần đi chụp cộng hưởng từ, tốn tiền, cũng không cần uống nhiều thuốc, chỉ cần siêng tập thể dục thì sẽ hết đau.

Bạn đã truy cập trang web http://www.spine-health.com/conditions/sciatica/sciatica-causes chưa. Ở đây có nhiều bài tập thể dục hữu ích lắm đấy.

Mình nghĩ mình bị Piriformis syndrome, nên tập các động tác số 17, 18, 19, 20 làm giãn cơ mông....hihihihi....thấy rất dễ chịu, tác dụng ngay sau mỗi lần tập.

Chúc mẹ bạn mau lành bệnh nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho mình hỏi chút xíu đc ko?phục hồi chức năng cho người bị đau thần kinh tọa áp dụng những liệu pháp gì vậy ah.

• 94 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn ơi, mẹ mình cũng bị đau ghê lắm. Mẹ mình đã chụp MRAI rồi. Mẹ mình bị dây thần kinh chèn làm hẹp ống sống, đã đi khám ở bệnh viện Chợ Rẫy thì BS ở đây chỉ cho uống thuốc giảm đau và nói không thể nào bớt được vì thoái hoá "tùm lum". Sau đó mẹ mình đi khám ở BV 115 thì BS chẳng nói chẳng rằng bảo nhập viện mổ. Mẹ mình sợ quá trốn viện về và về thẳng quê luôn (Quy Nhơn). Bây giờ mẹ mình đau ghê quá mà không biết làm sao, cứ đau lưng rồi xuống đầu gối, đau không đi được. Mẹ mình định lại vào SG khám lần nữa nhưng cũng không biết BS nào giỏi để khám, nhờ BS tư vấn nên mổ hay là không, và có phương pháp nào mà khỏi phải mổ không vì mẹ mình rất sợ mổ nhất là lại liên quan đến ống sống, dây thần kinh. Đọc bài của bạn Mickey Hoang, mình rất cảm ơn bạn vì mình có thêm một số thông tin về bệnh này. Các bạn có thể cho mình địa chỉ BS nào chuyên về bệnh hẹp ống sống như mẹ mình không thì cho mình biết với. Mình rất mong tin các bạn.

• 741 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MickeyHoang Xem bài viết
    Hi hodantam!

Đây là địa chỉ của BS Trần Quang HIển, CK CTCH, phẩu thuật viên cột sống, BV CHCH:
    Phòng mạch: 47/31 Nguyễn Văn Đậu, P6, Quận Bình Thạnh
    Giờ khám: 17h-19h30
    ĐT (08) 3 8422786 - 0908107803

Theo như bạn nói mẹ bạn phải đi lọm khọm vậy chắc phải đến bs khám rồi. Tuy mình bị đau buốt và mỏi cơ từ rất lâu như vậy, nhưng khi bs khám cho mình, bảo mình thực hiện rất nhiều động tác để bs chẩn đoán mức độ nặng nhẹ của mình thì mình đều làm được hết một cách dễ dàng. BS nói mình không sao, không nghiêm trọng, không cần đi chụp cộng hưởng từ, tốn tiền, cũng không cần uống nhiều thuốc, chỉ cần siêng tập thể dục thì sẽ hết đau.

Bạn đã truy cập trang web http://www.spine-health.com/conditions/sciatica/sciatica-causes chưa. Ở đây có nhiều bài tập thể dục hữu ích lắm đấy.

Mình nghĩ mình bị Piriformis syndrome, nên tập các động tác số 17, 18, 19, 20 làm giãn cơ mông....hihihihi....thấy rất dễ chịu, tác dụng ngay sau mỗi lần tập.

Chúc mẹ bạn mau lành bệnh nhé.
    Sau khi tập từ bài 17 đến 20. Mẹ bảo rất tốt, mông, chân được giãn ra, bớt đau và cứng. Appreciated your advice so much :Rose::Rose::Rose:
    Các anh/chị open website này, rồi vào phần Sciatica Exercises, đến page 6 để xem hình minh hoạ rồi tập theo, rất sảng khoái cho phần thắt lưng đến đùi.

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8