Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh người lớn

Đau bụng khi đến kỳ kinh nguyệt.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 93.6K Lượt đọc
  • 400 Trả lời

27 Người đang theo dõi

• SUM
    • 8 năm
    • 48 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đã có 2 cháu - 2,5 tuổi và 6 thang. Tình hình là từ lúc trước lúc sinh con cho đến bây giờ mỗi lần có kinh mình đều rất đau bụng. Đau nhiều lắm, phải dùng Cataflam (thuốc giảm đau bụng kinh) thì mới làm việc được.

Trước lúc sinh con lần 1 mình đã được mổ nội soi lạc nội mạc tử cung, nhưng sau khi sinh xong có kinh vẫn thấy đau và bây giờ sinh con lần 2 rồi vẫn bị đau bụng kinh.

Có Mẹ nào bị giống mình không? và có cách sử lý gì cho việc đau bụng này không? sau khi sinh xong 1,5 tháng là mình có kinh lại rồi. Nhưng 2 tháng nay thấy mỗi lần có kinh đau nhiều hơn và uống thuốc thấy ít có tác dung hơn những lần trước. Ai có ý kiến gì giúp mình với, vì bác sĩ mổ nội soi cũng bảo sau khi mổ lạc nội mạc tử cung rồi thi sẽ hết đau bụng kinh... nhưng không hiểu sao mình còn đau nhiều như vậy. Mong tin mọi người sớm. Cảm ơn mọi người nhiều.

• 798 Bài viết

• 1,409 Được cảm ơn

Hic, em lại thấy mọi người bảo đẻ xong là hết đau bụng chứ nhỉ. Cả MC cả mẹ em đều bảo thế. Chứ ko em cũng chết mất. Hồi xưa thì thỉnh thoảng mới đau ghê gớm, chứ bây giờ lần nào có kinh là em hãi lần đấy. Vừa rồi phải vào viện cấp cứu vì đau ko chịu nổi, người co quắp lại, lạnh toát cả ra ý.

Em thì còn chưa có con. Vẫn uống giảm đau nhiều, mà các thuốc giảm đau bụng kinh ko có tác dụng chị ạ, phải uống đến cả Alaxan (chống đau cơ) và thuốc ngủ nữa. Bác sỹ thì cứ bảo ko sao, đẻ xong thì hết. Em mỗi lần đau cũng phải chườm, ko nằm hay ngồi im được, cứ phải đứng lên ngồi xuống, cả đêm. Mà kinh nguyệt còn ko đều nữa cơ. Hic.
    Từng bông tuyết nhẹ rơi, từng hàng bạch dương trắng trong lòng tôi ...

• 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hainhoc Xem bài viết
    MÌnh đã nõi là chữa khỏi bệnh đâu bụng kinh mà các mẹ ko nghe. Chữa bằng thuốc Đông y. Kinh nguyệt sẽ đều, máu đỏ tươi, hết đau bụng. Tuy nhiên đây là vấn đề của nội tiết nên để khỏi hoàn toàn - nghĩa là ko cần dùng thuốc nữa thì phải mất khỏang 1 năm. Còn để hết đau bụng kinh thì ngay khi bắt đầu dùng thuốc được nửa tháng là đã thấy kết quả.
    mình tên Hiền: 0903202848
    hien_mai01@yahoo.com
    Thuôc ko phải đun nấu hay kiêng khem gì cả
    Bạn ơi, bạn cho mình biết địa chỉ chỗ mua thuốc nhé.Cám ơn bạn rất nhiều

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SUM Xem bài viết
    Mình đã có 2 cháu - 2,5 tuổi và 6 thang. Tình hình là từ lúc trước lúc sinh con cho đến bây giờ mỗi lần có kinh mình đều rất đau bụng. Đau nhiều lắm, phải dùng Cataflam (thuốc giảm đau bụng kinh) thì mới làm việc được.

Trước lúc sinh con lần 1 mình đã được mổ nội soi lạc nội mạc tử cung, nhưng sau khi sinh xong có kinh vẫn thấy đau và bây giờ sinh con lần 2 rồi vẫn bị đau bụng kinh.

Có Mẹ nào bị giống mình không? và có cách sử lý gì cho việc đau bụng này không? sau khi sinh xong 1,5 tháng là mình có kinh lại rồi. Nhưng 2 tháng nay thấy mỗi lần có kinh đau nhiều hơn và uống thuốc thấy ít có tác dung hơn những lần trước. Ai có ý kiến gì giúp mình với, vì bác sĩ mổ nội soi cũng bảo sau khi mổ lạc nội mạc tử cung rồi thi sẽ hết đau bụng kinh... nhưng không hiểu sao mình còn đau nhiều như vậy. Mong tin mọi người sớm. Cảm ơn mọi người nhiều.
    Bạn bị thiếu Calxi trầm trọng đấy , bạn nên dùng liquid Cal / Mag để bổ sung hàng ngày , khi bị hành kinh , canxi mất theo máu rất nhiều và lại sinh hai con gần nhau nữa thì làm sao không thiếu canxi ?
    mình sẵn sàng tư vấn giúp bạn

• 618 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthuyhanh Xem bài viết
    Bạn bị thiếu Calxi trầm trọng đấy , bạn nên dùng liquid Cal / Mag để bổ sung hàng ngày , khi bị hành kinh , canxi mất theo máu rất nhiều và lại sinh hai con gần nhau nữa thì làm sao không thiếu canxi ?
    mình sẵn sàng tư vấn giúp bạn
    Mình không nghĩ đau bụng kinh do thiếu canxi, bác sỹ nói mình không hề thiếu. Mình đang uống thuốc bắc, mới 1/2 tháng nhưng kỳ kinh này chỉ hơi lâm râm tí, không đau đến buồn nôn, tái mặt như trước nữa. Bạn chủ topic thử uống thuốc bắc xem sao, phụ thuộc vào thuốc tây không tốt đâu!:LoveStruc:

• ĐồChơiGỗ51HàngCót
    • 44 năm

(Túi chườm sẽ làm bạn bớt đau- Hình: Fotosearch)Kỳ kinh là những ngày cực hình đối với nhiều phụ nữ bởi nó đi kèm với những cơn đau bụng ghê gớm. Việc vận động thể chất đều đặn có thể giúp giảm bớt sự khó chịu này.
    Ngoài ra, việc tắm nóng hay chườm nóng (ở bụng hay ở lưng) cũng có thể làm giảm bớt sự co bóp cơ.
    Nếu bị đau bụng thường xuyên, bạn nên đến bác sĩ phụ khoa khám và tư vấn. Vì rất có thể triệu chứng đau bụng khi có kinh nguyệt lại là dấu hiệu thông báo các bệnh khác như u nang buồng trứng, tắc nghẽn vòi trứng... Việc đến bác sĩ để chẩn đoán bệnh sẽ giúp bạn có phương hướng điều trị sớm để tránh những hậu quả xấu.
    Để giảm đau bụng khi hành kinh, bác sĩ có thể cho dùng các thuốc giảm đau chứa progestagen. Thuốc này có tác dụng làm giãn cơ vòng của tử cung, ức chế sự co bóp, nhờ đó giảm đau đớn.
    Bên cạnh đó, bác sĩ cũng khuyên những người còn trẻ tuổi hay bị đau bụng vào những ngày “đèn đỏ” cần có sự chuẩn bị về sức khỏe, dinh dưỡng và tâm lý để tránh những sợ hãi, lo lắng không đáng có, nhằm hạn chế mức độ đau bụng.
    Nếu đã kết hợp các biện pháp trên mà không mấy hiệu quả, nên nghĩ đến các bệnh lý như lạc nội mạc tử cung, bệnh ở cơ quan sinh dục... và đến bác sĩ khám.

(Theo: Sức Khoẻ và Đời sống)

Em cũng đã áp dụng nhiều biện pháp uống nhiều loại thuốc nhưng gần như là vô tác dụng vẫn đau lắm.Em tới gập bác sỹ họ khuyên nên dùng thuốc tránh thai sẽ tốt nhưng em sợ ko giám dùng .Các chị có cách nào chỉ giúp em với .thank's

• 2,255 Bài viết

• 1,613 Được cảm ơn

Mình hồi còn con gái cũng đau bụng khủng khiếp mỗi kỳ nguyệt san. Biện pháp tốt nhất là chườm nóng như bài ở trên bạn post, nếu không ổn thì uống viên sủi giảm đau Eferangan, uống nước lọc ấm, tránh mặc lạnh, uống nước lạnh, xem phim hoặc đọc sách gì đó thật thích để đánh lạc hướng cơn đau của bạn, hihi, thực sự đó, mình tập trung vào việc khác để bớt chú ý tới cơn đau hơn. Nếu bạn tập Yoga cũng rất tốt. Mình tập và thấy cải thiện được rõ rệt. Tuy nhiên phải đợi đến khi sinh em bé xong, mình mới thoát khỏi hoàn toàn "kiếp nạn" này
    Kho báu của bố mẹ:
    Sữa (tuổi lên 3) và Sam (một ngày nào đấy :LoveStruc

• 2,086 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Mình có cách này chữa bằng gừng và hành khô. Mình thì sợ uống mấy cái bác thuốc Tây, không dám uống. Cái này là của chú bác sĩ gâầ nhà chỉ cho. Lấy 1 củ hành khô bóc sạch vỏ, đập dập, lấy 1 nhánh gừng cạo vỏ, băm nhỏ. Sau đó đem hai thứ đó cho vào 1 cốc nước lọc pha hơi âm ấm và uống.nhớ bỏ bã. Hơi khó uống 1 chút, mình thì cứ bịt mũi uống ực một cái là xong. Uống xong đỡ liền.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 518 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ilum Xem bài viết
    Mình hồi còn con gái cũng đau bụng khủng khiếp mỗi kỳ nguyệt san. ....
    Tuy nhiên phải đợi đến khi sinh em bé xong, mình mới thoát khỏi hoàn toàn "kiếp nạn" này
    Đúng là bệnh này phải lấy chồng, lấy xong là hết đau bụng. Lý do đơn giản là đường thông hè thoáng nên HK xuống đều đều, không bị ách tắc như hồi chưa lấy chồng nữa.

Nếu QHTD rồi mà vẫn đau thì chắc có lý do khác nữa...

Dù gì thì các bạn bị đau bụng khi bị HK vẫn nên uống đều đặn viên Cao Ích Mẫu hoặc ăn ngải cứu...bạn thử xem...

• 5,164 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhthu2472007 Xem bài viết
    Đúng là bệnh này phải lấy chồng, lấy xong là hết đau bụng. Lý do đơn giản là đường thông hè thoáng nên HK xuống đều đều, không bị ách tắc như hồi chưa lấy chồng nữa.

Nếu QHTD rồi mà vẫn đau thì chắc có lý do khác nữa...

Dù gì thì các bạn bị đau bụng khi bị HK vẫn nên uống đều đặn viên Cao Ích Mẫu hoặc ăn ngải cứu...bạn thử xem...
    bác nỳ khuyên em nó linh tinh, nhỡ em nó làm liều thì chít ạ. không cần thế đâu em, có chồng vẫn đau như thường, mẹ chị thấy thế khuyên tiếp là đẻ xong thì hết vì thay máu (nhưng chị nghĩ chưa chắc, có thế nó không đau bằng đau đẻ nên thếy nó đỡ hơn chăng:cool: :cool: :cool: )

hiện nay trên thị trường có loại thuốc giảm đau dành riêng cho đau bụng kinh mà, chị ko nhớ rõ tên thuốc, chỉ nhớ nó màu hồng, có chữ R ngoài bao bì bọc thiếc nhé