Bệnh người lớn

Đau bao tử bao tử/ dạ dày do virus HP

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 79.4K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 61 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Sau 3 đợt điều trị bằng kháng sinh gồm 2 lần nội soi và 2 lần test thở thì con gái 7 tuổi của mình đã âm tính với HP, hôm qua con đi test thở để kiểm tra lại thì bố mẹ cứ như là đang đi thi vào đại học ý, lo lắng đứng ngồi không yên. Biết kết quả rồi người nhẹ như vừa trút được tảng đá. Nhưng bác sỹ điều trị cho con mình nói cứ 3 tháng nên cho đi kiểm tra lại để theo dõi bởi cái này hay nhiễm lại lắm. Nghe mà lại lo.
    Cả nhà mình chắc ai cũng biết mỗi lần điều trị không chỉ tốn tiền (tổng cộng 3 đợt điều trị cho con ngót nghét 10 triệu gồm cả thuốc và các xét nghiệm), mà thương con ơi là thương, thuốc thì nhiều, bản thân bị dạ dày đã chẳng muốn ăn uống gì thế mà ngày hàng bao nhiêu thuốc, có thuốc còn uống sau ăn trưa, mà con lại học bán trú, trưa mẹ cũng không qua trường được đành phải để thuốc vào trong túi cho vào hộp bút của con kèm mảnh giấy nhắc nhở "Ăn trưa xong nhớ uống thuốc". Khổ ghê cơ.
    Còn vụ thử máu: Tớ thử cho cả nhà ngay trước khi kiểm tra test thở cho con, có 2 chỉ số IgG và IgM thì phải, con gái và ông xã âm tính hoàn toàn, tớ với giúp việc (ở nhà tớ 5 năm rồi) thì một chỉ số âm một chỉ số dương tính, hôm cho con đi test thở cũng hỏi qua bs điều trị cho con thì bác ấy nói, thử máu không biết chính xác, mà sao lại thấy không thống nhất? Mình cũng đang định đi nội soi xem thế nào, nếu tớ mà bị không chữa thì lại lây lại cho con thôi. Nhưng dù sao bây giờ cũng đã yên tâm phần nào và con đã hết.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 356 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi nội soi dạ dày có đau ko, khó chịu ko, có địa chỉ nào làm dịch vụ này nhẹ nhàng thì mách giùm mình.
    Mình vừa đưa mẹ mình đi nội soi dạ dày ở bệnh viện Hồng Ngọc, họ gây mê nên nhẹ nhàng lắm bạn ạ, thấy mẹ mình nói không có cảm giác gì cả. Chỉ có điều chi phí cao hơn những chỗ khác thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà mình được 5 tuổi, rat sợ ăn. Có lẽ do mẹ ép ăn quá, nên tâm li ảnh hưởng . 2 thang trước bé kêu đau bụng, mình cho bé vào Nhi TW làm xet nghiệm máu thì + HP, va được BS kê đơn uống như sau
    - amoxicilin 500mg (uống 7 ngày)
    - Cleron 250mg (uống 7 ngày)
    - Losec 20mg (uống 21 ngày)

Sau đợt thuốc đó, mình thấy con ăn uống cũng đỡ hơn. Nhưng tuần vừa rồi , con lai đau bụng, lại vào Nhi TW xét nghiệm máu , thi lại bi nhiễm HP lại.

Buồn ko thiết làm gì nữa. BS lại kê đơn y hệt như lần trước, bảo uống hêt thuốc 21 ngày sau di khám lại

Mình thương con quá. nghe noi virut HP nay hay bi nhiễm lại, làm thế nào bây giờ. Uống mật ong có đỡ hơn ko?

Mẹ nào co kinh nghiệm gì thi mách mình với

• 145 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con mình hay đau bụng, hôm nay đi khám bệnh cho con bác sĩ cũng bảo nghi nhiễm vi rút dạ dày HP. Mai cho con đi nội soi dạ dày ở NHi đây, chẳng biết có đúng không. Lo ghê vì sợ cả thằng bé nữa. Chán. :Sad:

• 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào mọi người, em cũng bị nhiễm khuẩn HP và có vài điều muốn chia sẻ.
    Dạ dày nhiễm khuẩn HP rất dễ lây nên tốt nhất nhà có người nhiễm khuẩn HP thì cả nhà nên đi khám để có sự phòng ngừa chữa trị kịp thời (đặc biệt me-con, vợ-chồng khả năng lây nhiễm cao).

Em có biết một chú bị ung thư dạ dày là do nhiễm khuẩn HP, bình thường khi thấy đau dạ dày là chú ấy ra ngoài tiệm mua thuốc dạ dày để uống, người bán thì cứ đưa thuốc chứ có hỏi han nguyên nhân vì sao. Đến khi chú ấy đau quá chịu không nổi phải nhập viện thì bác sĩ kết luận là ung thư dạ dày do nhiễm khuẩn HP lâu ngày mà không chịu đi điều trị sớm. Bây giờ thì tiền của đổ hết vào bệnh mà chẳng thấy khá lên chút nào. Cho nên, bệnh này thực sự nguy hiểm, mọi người đừng vị sợ nội soi mà ko làm, vì chỉ có nội soi mới cho được hình ảnh chính xác về tình hình dạ dày bên trong, chứ breadth test, xét nhiệm máu, siêu âm bụng không mang lại lợi ích gì trong việc chẩn đoán bệnh dạ dày đâu.

Đối với ng bị nhiễm HP đang điều trị thì cho dù thuốc có hành mình như thế nào thi cũng ráng chăm chỉ uống theo phảt đồ của bác sĩ kê. Trị dứt chứ để dai dẳng thì chỉ hại thêm thôi. Như em đây, lúc trước đau dạ dày nhập viện bác sĩ bảo là nhiễm khuẩn HP gây viêm hang vị, uống theo phát đồ bác sĩ đưa thì 4 tuần sau xẻt nghiệm lại được âm tính, bác sĩ về kêu yên tâm ăn tết vui vẻ. Mừng quá trời! Vậy mà sau khi hết tết, em bỗng nhiên đau lại, đau và thấy trương cứng vùng thượng vị, đi nội soi lần 2 thì phát hiện lại HP dương tính, lần này là viêm toàn bộ dạ dày, bà bác sĩ bảo dạ dày có bao nhiêu cái vị thì viêm hết cả rồi :Crying:, làm em ngồi thẫn thờ một lúc, em mới có 23t và cuối năm nay lập gia đình, mà bệnh tình như vậy thấy thật là mệt mỏi, chả thiết làm gì...

Em về dẫn luôn anh xã tương lai đi nội soi thì y chang em, cũng nhiễm khuẩn và viêm vài cái vị. Bây giờ cả hai đang điều trị và cực kỳ theo sát lời khuyên bác sĩ với hy vọng lấy lại sức khỏe để còn làm việc. Tụi em kiêng khem đủ thứ thấy mất cả niềm vui ăn uống, không ăn chua cay, ko ăn ngoài hàng quán, không ăn đồ để 2,3 ngày, thường xuyên vệ sinh tủ lạnh, vứt hết đồ lâu ngày, cũng hạn chế cả sữa tươi, anh xã thì bỏ luôn bia rượu và thuốc lá (được cái khoảng này là em mừng nhất ). Uống trụ sinh đắng cả họng, bức rức mà vẫn phải theo thường xuyên. Mỗi 6 tháng phải xét nghiệm lại 1 lần.

Vì uống thuốc nên cảm giác ăn uống ko ngon như xưa, nhưng cũng phải ráng ăn điều độ đủ dinh dưỡng, chứ suy sụp , sức đề kháng yếu đi thì vi khuẩn được dịp tái phát, bệnh tình trầm trọng hơn, mà một khi xuống sức, ko còn đề kháng là bệnh này dễ dẫn đến bệnh khác.
    Vài dòng chia sẻ với mọi người từ trường hợp của em. Hy vọng mọi người cũng nên lạc quan lên, chứ đừng lo lắng quá mà ko chữa được hết bệnh. Chúc mọi người sức khỏe và niềm vui trong cuộc sống :Rose::Smiling:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đính chính các mẹ nha: HP là vi khuẩn, không phải là virus. Vi khuẩn nên mới điều trị kháng sinh được. thông thường điều trị kết hợp 2 kháng sinh để chống kháng thuốc. Tuy nhiên rất nhiều trường hợp khi điều trị kháng sinh diệt HP xong, về sau lại bị đau da dày. Lúc này không phải do HP đâu, mà là do stress dạ dày. Cứ làm việc căng thẳng quá hoặc ăn các thức ăn kích thích quá( chua, cay) lại bị đau da dạy. nguyên nhân đau là do lớp màng nhày bảo vệ niêm mạc dạ dày bị tổn thuơng nên acid của dạ dày làm cho các tế bào bề mặt dạ dày bị tổn thương, lâu ngày và tổn thuơng sâu có thể dẫn đến loét dạ dày. duy trì chế độ sống ổn định là tốt nhẩt, tăng cường sức đề kháng.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe các mẹ miêu tả bệnh mà sợ quá. Con nhà em 7 tuổi vừa đi nội soi dạ dày hôm kia cũng bị viêm hang vị có nhiễm khuẩn hp, mẹ nào có nhiều kinh nghiệm điều trị bệnh này cho trẻ con thì bảo em với, em còn 1đứa nhỏ 3 tuổi, liệu có lây sang con bé con không nhỉ. hic hic

• 2,596 Bài viết

• 2,969 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maithanhtu Xem bài viết
    Nghe các mẹ miêu tả bệnh mà sợ quá. Con nhà em 7 tuổi vừa đi nội soi dạ dày hôm kia cũng bị viêm hang vị có nhiễm khuẩn hp, mẹ nào có nhiều kinh nghiệm điều trị bệnh này cho trẻ con thì bảo em với, em còn 1đứa nhỏ 3 tuổi, liệu có lây sang con bé con không nhỉ. hic hic
    Các mẹ search thông tin về ampelop nhé. Thuốc đông y trị khuẩn HP đấy.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thưa các bạn !! em bị HP + đã 2 năm rồi và đã chữa 3 lần kháng sinh rồi mà vẫn chưa hết, sau khi trị xong khoảng 6 tháng sau thì em lại dương tính lại với HP, trong khoảng mấy tháng đó em vẫn bình thường nhưng có hôm bị đau lại dạ dày nên em đi khám lại và kết quả là dương tính tiếp. Bây giờ em đang trị lần 3 xong đc 4 tuần, đến tuần thứ 6 thì em xét nghiệm máu lại bị HP lại ( đây là đợt xét nghiệm free men gan nên em làm luôn xét nghiệm HP)
    Thêm 1 việc nữa là men gan của em cao 112 so với bình thường là 40
    Em hiện nay 22t
    Mong nhận đc sự tư vấn của bác sỹ và các chuyên gia.!!!!
    chân thành cảm ơn

• 465 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cupid1575 Xem bài viết
    thưa các bạn !! em bị HP + đã 2 năm rồi và đã chữa 3 lần kháng sinh rồi mà vẫn chưa hết, sau khi trị xong khoảng 6 tháng sau thì em lại dương tính lại với HP, trong khoảng mấy tháng đó em vẫn bình thường nhưng có hôm bị đau lại dạ dày nên em đi khám lại và kết quả là dương tính tiếp. Bây giờ em đang trị lần 3 xong đc 4 tuần, đến tuần thứ 6 thì em xét nghiệm máu lại bị HP lại ( đây là đợt xét nghiệm free men gan nên em làm luôn xét nghiệm HP)
    Thêm 1 việc nữa là men gan của em cao 112 so với bình thường là 40
    Em hiện nay 22t
    Mong nhận đc sự tư vấn của bác sỹ và các chuyên gia.!!!!
    chân thành cảm ơn
    - Xét nghiệm máu ko chính xác vì nó chỉ mang tính dịch tễ học thôi em ạh. Dấu ấn để lại là em đã từng nhiễm chứ chưa chắc là hiện vẫn nhiễm HP
    - Để xác định chính xác HP thì em cần làm sinh thiết dịch bao tử hoặc thổi bóng sau khi ngưng thuốc hoàn toàn ít nhất là 4 tuần !
    - Hiện nay ko ai điều trị diệt hoàn toàn đối với thể siêu kháng thuốc như em cả vì sẽ ko bao giờ diệt hết và làm mất cân đối hệt vi sinh có ích cho ruột (HP chỉ là nguyên nhân chính gây tăng acid làm trầm trọng thêm vết loét dạ dày chứ ko phải là nguyên nhân chính gây ung thư!)
    - Việc điều trị đau bao tử cần nhất là điều trị triệu chứng giúp BN khỏi đau để chất lượng sống tốt hơn chứ ko phải chăm chăm diệt HP nhé
    - Tình trạng men gan tăng cao của em có thể do gan đang bị nhiễm độc do uống kháng sinh mạnh quá nhiều. Cần uống nhiều nước và ăn các loại thức ăn nhẹ tiêu, mát để giúp gan giải độc nhanh hơn. Nếu cứ tiếp tục theo điều trị con HP như thế thì HP chưa diệt nhưng có thể 2 lá gan đã tiêu mất rồi...cái này em cần xem xét lại tầm của BS điều trị đó

Em có thể gọi hỏi thăm Dr Vinh (0933.200.080) để anh ấy tư vấn đúng và tốt hơn nhé

Thân,