• 2 Lượt chia sẻ
  • 331K Lượt đọc
  • 1.33K Trả lời

49 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dr.Lee cho hỏi : mình bị mất 1 cái răng cửa, 2 cái răng kế 2 răng nanh. Hư 3 cái răng cửa (2 đã lấy tủy 1 lần, còn 1 bị sâu lỗ nhỏ), mình đi khám răng nha sĩ khuyên mình làm răng sứ và làm 10 cái
    vậy Dr.Lee cho mình hỏi , mình nên làm răng sứ loại nào? có nên lấy tủy 2 cái răng nanh không?(2 cái đều còn rất tốt), còn 1 cái chân răng thỉnh thoảng vẫn hay nhửc, mình muốn nhổ đi, nhưng nha sĩ khuyên mình không nên nhổ, lấy hết tủy ra sẽ hết nhức. mong bác sĩ tư vấn giúp
    chân thành cám ơn

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin loi vi em online bang dien thoai.bac si oi em bi gay 3 rang cua va da di boc su. 1 rang da lay tuy .boc su xong em an nhai thay rat vuong va rang ham duoi moi khi nhai hay dung vao mat trong cua 3 rang su .bac si cho em hoi rang da gan co dinh co the chinh sua bang cach mai lop ben trong cho mong di ko a.vi hien tai e da lam rang duoc nua thang so dong cham vao rang se gay lung lay hoac co van de j thi cang buon hon.ma e nghe noi neu rang ham duoi dung vao mat trong cua rang ham tren ve lau dai se bi ho ra phai ko a.mong bac si tu van giup em.em xin cam on

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

anh Dr Lee
    em lúc trước có làm cái răng sứ kim loại giờ em muốn làm lại 1 cái răng sứ toàn sứ nhưng em thấy trên web nha khoa nhiều loại răng sứ quá như răng Emax , răng Cercon , răng Zirconia, răng Alumina , ... vậy răng nào tốt nên thay vậy anh giúp em cái ,

cảm ơn anh luôn

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tam_khanh Xem bài viết
    Bác sĩ ơi cho em hỏi, em bị hô xương hàm, hôm trước đi nhổ 1 cái răng hàm nha sĩ bảo có thể làm cho hết hô bằng cách bọc sứ 2 hàm, khi làm sứ người ta sẽ gọt bớt xương làm mình hết hô. Emchỉ cần gọt xương thôi không làm sứ được không ạ, vì răng em không sao hết? nếu được thì em nên làm ở đâu và chi phí khoảng bao nhiêu ạ? Em ở Sài gòn
    Tôi đã nói nhiều lần trong chủ đề này là làm răng sứ không cải thiện được tốt tình trạng hô, lợi bất cập hại. Bạn nên đọc lại các trang trước.
    Gác kiếm

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhungMVN Xem bài viết
    Dr. Lee thân, nhờ bs xem giúp em trường hợp này ah.

Em đã bọc răng sứ cách đây gần 6 năm do té ngã - làm tại nha khoa của y tế phường thôi, hồi đó e bọc răng sứ kim loại (vì không có cercon như bây giờ ah) suốt chừng ấy năm răng vẫn nhai tốt, gặm tốt, không ê buốt, nhưng do nướu bị đen mất thẩm mỹ nên tháng 6 vừa rồi em quyết đầu tư làm lại răng cercon.

Nghe danh Vạn Hạnh nên em "chọn mặt gửi răng" ở đây ah. Nhưng đáng buồn là làm xong nướu không sáng hơn bao nhiêu, dù khi tư vấn thì cam đoan 100% là nướu không còn đen, nhưng cũng xong rồi nên đàh chịu, nhìn chiếc răng đẹp hơn 1 chút nhưng vẫn biết ngày là răng giả thôi ah.

Điều làm em lo lắng là thỉnh thoảng răng của em bị nhức buốt dữ dội như có con gì cắn, đau lặng người luôn ah. Em có hỏi nha sĩ làm cho em thì chị ấy bảo không sao, chụp X-q không sót tủy mà. Nhưng đến giờ tình hình vẫn thế, thỉnh thoảng lại nhói lên (điều này trước khi làm cercon em không hề bị, dù là uống nước đá hay ăn nóng!)
    Buồn hơn nữa là làm ở Vạn hạnh không hề có giấy bảo hành hay hóa đơn gì cả, giờ đến phàn nàn cũng chỉ được kê thuốc và bảo không sao, họ làm đúng kỹ thuật rồi,nên e nản ghê lắm.
    Còn 1 điều nữa, hic phía mặt trong của răng có khoảng hở giữa răng sứ và cùi nên bị hôi nữa ah! Nản tiếp mà giờ không biết có cách nào không, chẳng lẽ tốn cả chục triệu để bứng ra làm lại nữa ah?

Em buồn và ấm ức quá, nhờ bác sĩ tư vấn giúp em với!
    Tìm ban giám đốc để phàn nàn, chắc chắn sẽ được giải quyết.
    Gác kiếm

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennifervyan Xem bài viết
    Doctor Lee cho em hỏi thêm là bác sỹ bảo em là sẽ lấy implant ra - ghép xương - sau mấy tháng lại lấy xương ở cằm ghép vào - cắm implant . Liệu biện pháp lấy xương ở cằm có nguy hiểm và cần thiết cho trường hợp của em không , mong bác sỹ tư vấn giúp em với em đang lo lắm a
    Thủ thuật lấy xương cằm là một thủ thuật đơn giản, tỉ lệ thành công cao, ít tai biến. Nó sẽ hơi đau vùng cằm sau đó một thời gian nhưng sẽ ổn thôi. Bạn nên chấp nhận việc sử dụng xương tự thân ở mức tối đa để tăng cường hiệu quả của việc ghép xương vì điều kiện của VN cũng còn nhiều hạn chế, khó tìm được những loại xương ghép từ vật liệu tổng hợp hay từ tế bào gốc như ở nước ngoài.
    Gác kiếm

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lyrics Xem bài viết
    Dr.Lee cho hỏi : mình bị mất 1 cái răng cửa, 2 cái răng kế 2 răng nanh. Hư 3 cái răng cửa (2 đã lấy tủy 1 lần, còn 1 bị sâu lỗ nhỏ), mình đi khám răng nha sĩ khuyên mình làm răng sứ và làm 10 cái
    vậy Dr.Lee cho mình hỏi , mình nên làm răng sứ loại nào? có nên lấy tủy 2 cái răng nanh không?(2 cái đều còn rất tốt), còn 1 cái chân răng thỉnh thoảng vẫn hay nhửc, mình muốn nhổ đi, nhưng nha sĩ khuyên mình không nên nhổ, lấy hết tủy ra sẽ hết nhức. mong bác sĩ tư vấn giúp
    chân thành cám ơn
    Về cơ bản thì chỉ định trên là không sai. Tuy nhiên, hãy yêu cầu nha sĩ hạn chế tối đa số lượng răng sẽ làm răng sứ nếu có thể.
    Gác kiếm

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongcham87 Xem bài viết
    xin loi vi em online bang dien thoai.bac si oi em bi gay 3 rang cua va da di boc su. 1 rang da lay tuy .boc su xong em an nhai thay rat vuong va rang ham duoi moi khi nhai hay dung vao mat trong cua 3 rang su .bac si cho em hoi rang da gan co dinh co the chinh sua bang cach mai lop ben trong cho mong di ko a.vi hien tai e da lam rang duoc nua thang so dong cham vao rang se gay lung lay hoac co van de j thi cang buon hon.ma e nghe noi neu rang ham duoi dung vao mat trong cua rang ham tren ve lau dai se bi ho ra phai ko a.mong bac si tu van giup em.em xin cam on
    Cộm khớp sẽ rất nguy hại cho răng về lâu về dài cho nên mài chỉnh khớp trong trường hợp của bạn là bắt buộc, nếu việc mài chỉnh khớp này mà làm lộ kim loại ở mặt trong răng do mài quá nhiều thì bạn phải yêu cầu BS làm lại răng khác, đó là quyền lợi của bạn.
    Gác kiếm

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rangxau113 Xem bài viết
    anh Dr Lee
    em lúc trước có làm cái răng sứ kim loại giờ em muốn làm lại 1 cái răng sứ toàn sứ nhưng em thấy trên web nha khoa nhiều loại răng sứ quá như răng Emax , răng Cercon , răng Zirconia, răng Alumina , ... vậy răng nào tốt nên thay vậy anh giúp em cái ,

cảm ơn anh luôn
    Do bạn gọi tên lung tung nên thấy nó nhiều đó thôi. Zirconia, Alumina là tên gọi theo thành phần của loại sứ không kim loại. Cercon, Emax là tên gọi của sản phẩm sứ do các hãng sản xuất đặt. Chất lượng các sản phẩm này không phải là yếu tố quan trọng mà tay nghề BS mới là quan trọng.
    Gác kiếm

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vậy cuối cùng là nên chọn răng (chưa lấy tủy) nào cho chất lượng vậy anh Dr Lee
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rangxau113; 07/11/2011 vào lúc 02:35 PM.