• 2 Lượt chia sẻ
  • 330K Lượt đọc
  • 1.33K Trả lời

49 Người đang theo dõi

• 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bác sĩ Lee ơi! nhờ bác tư vấn giúp em. Hôm nay em vừa nhổ 1 cái răng hàm. vì nó bị mục rồi nên nhổ rất lâu. Bác sĩ bảo nếu muốn làm răng giả để thay thế chổ răng bị nhổ ấy thì 1 tuần sau đi lại để lấy khuôn răng và fair bọc luôn 2 cái bên cạnh, thành ra là 3 cái.theo bác sĩ thì thời gian như vạy có hợp lí ko?nhất thiết phải trồng 3 răng ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 119 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào bác sĩ,

Em có đọc 1 vài trang ( nhiều quá ko thể đọc hết) thì thấy BS rất có y đức, có tâm với nghề :Smiling:

Tình hình răng của em là như thế này:

Răng em bị mọc chen chúc, em đến nha khoa O'Care ở đường Võ Văn Tần thì được tư vấn là chỉnh nha trước, sau đó tẩy trắng và bọc sứ lại 4 răng cửa ( 4 răng này đã lấy tủy hết rồi).

Hiện tại em đã chỉnh nha gần xong rồi, khoảng hơn 1 tháng nữa là tháo mắc cài.

Em có đọc 1 số bài thì thấy là tẩy trắng có thể bị ố màu lại, và mình phải đi tẩy lại sau vài năm.

Răng em thì màu không được trắng lắm (chắc là do gen):Smiling:

Em đang băn khoăn là có nên tẩy trắng trước khi làm răng sứ không? ( Vì em cực kỳ thích uống cà phê và hay ăn các đồ ăn có màu - đó là sở thích của em :Smiling

• 53 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mong DoctorLee tư vấn giúp mình với:
    Con trai mình năm nay 10 tuổi, đã thay răng, nhưng mình cảm thấy 2 răng cửa dài hơn răng hai bên nhiều. Xin hỏi đó có phải là vấn đề không? nguyên nhân và giải pháp như thế nào cho đẹp hơn.
    Liệu có phải con thiếu canxi trong quá trình mọc răng mà hụt như vậy không Bác sĩ?

• 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thân chào Bác sĩ Lee. BS có thể tư vấn cho tôi biết răng sứ giả khi tháo ra làm lại thì còn sử dụng lại được phần chân răng thật nằm sát gốc răng được không và răng giả cũ đã làm thì bỏ hoàn toàn luôn phải không.
    - Trường hợp nếu răng giả có bờ răng hơi to thì có thể mài bớt không (cho bằng với các răng thật khác), răng giả đó có nguy cơ bị bể không, có ảnh hưởng đến sức chịu lực khi nhai của răng giả đó không. Và tôi thấy 3 răng giả tôi làm có đế phần kim loại dín vào nhau (thấy trước lúc gắn vào) có phải là cầu răng không, có ảnh hưởng gì không vì người BS làm cho tôi nói là để chắc chắn hơn.
    - Nếu 3 răng còn chân răng thật nằm kế nhau được làm răng sứ giả thì làm như thế nào là tốt nhất. Mong BS cho lời khuyên chi tiết.
    Chúc BS Lee có sức khỏe tốt. Trân trọng.

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kyo2008 Xem bài viết
    Bác sĩ Lee ơi! nhờ bác tư vấn giúp em. Hôm nay em vừa nhổ 1 cái răng hàm. vì nó bị mục rồi nên nhổ rất lâu. Bác sĩ bảo nếu muốn làm răng giả để thay thế chổ răng bị nhổ ấy thì 1 tuần sau đi lại để lấy khuôn răng và fair bọc luôn 2 cái bên cạnh, thành ra là 3 cái.theo bác sĩ thì thời gian như vạy có hợp lí ko?nhất thiết phải trồng 3 răng ạ?
    Thông thường sau khi nhổ răng cần đợi khoảng 1 tháng để vùng nhổ răng ổn định tương đối. Tức là sau khi nhổ răng thì xương vùng này sẽ tiêu nhanh đến một mức ổn định thì nó sẽ tiêu chậm hơn. Rồi mới làm cầu răng, tuy nhiên nếu vùng mất răng và bản thân bệnh nhân không đòi hỏi yếu tố thẩm mỹ nhiều thì có thể làm cầu răng luôn sau khi lành thương.
    Để làm cầu răng thì phải mài nhỏ 2 răng bên cạnh răng mất và làm thành 3 răng. Nếu bạn có điều kiện thì cắm implant sẽ không bị mài 2 răng bên cạnh này đi.
    Gác kiếm

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bap1003 Xem bài viết
    Chào bác sĩ,

Em có đọc 1 vài trang ( nhiều quá ko thể đọc hết) thì thấy BS rất có y đức, có tâm với nghề :Smiling:

Tình hình răng của em là như thế này:

Răng em bị mọc chen chúc, em đến nha khoa O'Care ở đường Võ Văn Tần thì được tư vấn là chỉnh nha trước, sau đó tẩy trắng và bọc sứ lại 4 răng cửa ( 4 răng này đã lấy tủy hết rồi).

Hiện tại em đã chỉnh nha gần xong rồi, khoảng hơn 1 tháng nữa là tháo mắc cài.

Em có đọc 1 số bài thì thấy là tẩy trắng có thể bị ố màu lại, và mình phải đi tẩy lại sau vài năm.

Răng em thì màu không được trắng lắm (chắc là do gen):Smiling:

Em đang băn khoăn là có nên tẩy trắng trước khi làm răng sứ không? ( Vì em cực kỳ thích uống cà phê và hay ăn các đồ ăn có màu - đó là sở thích của em :Smiling
    Bạn nên tẩy trắng các răng này trước khi làm răng sứ vì: Răng sứ không thể tẩy trắng được, mà làm răng sứ thì nên làm có màu răng giống răng thật. Răng thật mà tối màu thì răng sứ cũng làm tối màu vậy nó đâu có đẹp. Tẩy trắng xong mình mới biết màu sắc răng sẽ như thế nào và làm răng sứ có màu sắc giống vậy. Sau khi tẩy BS sẽ đợi khoảng 2 tuần mới làm răng cho bạn vì khi đó màu sắc mới ổn định.
    Gác kiếm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiwi212 Xem bài viết
    Mong DoctorLee tư vấn giúp mình với:
    Con trai mình năm nay 10 tuổi, đã thay răng, nhưng mình cảm thấy 2 răng cửa dài hơn răng hai bên nhiều. Xin hỏi đó có phải là vấn đề không? nguyên nhân và giải pháp như thế nào cho đẹp hơn.
    Liệu có phải con thiếu canxi trong quá trình mọc răng mà hụt như vậy không Bác sĩ?
    Ở trẻ em khi mới mọc răng vĩnh viễn do xương hàm chưa phát triển hoàn thiện nên nhìn răng cửa có vẽ to quá mức nhưng thực tế hầu hết trường hợp nó là bình thường. Bạn có thể theo dõi thêm vài năm nữa.
    Gác kiếm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 119 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DoctorLee Xem bài viết
    Bạn nên tẩy trắng các răng này trước khi làm răng sứ vì: Răng sứ không thể tẩy trắng được, mà làm răng sứ thì nên làm có màu răng giống răng thật. Răng thật mà tối màu thì răng sứ cũng làm tối màu vậy nó đâu có đẹp. Tẩy trắng xong mình mới biết màu sắc răng sẽ như thế nào và làm răng sứ có màu sắc giống vậy. Sau khi tẩy BS sẽ đợi khoảng 2 tuần mới làm răng cho bạn vì khi đó màu sắc mới ổn định.

Em cảm ơn bác ạ :Rose::Rose::Rose:

Chúc bác luôn thành công!

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fromdongnai Xem bài viết
    Thân chào Bác sĩ Lee. BS có thể tư vấn cho tôi biết răng sứ giả khi tháo ra làm lại thì còn sử dụng lại được phần chân răng thật nằm sát gốc răng được không và răng giả cũ đã làm thì bỏ hoàn toàn luôn phải không.
    - Trường hợp nếu răng giả có bờ răng hơi to thì có thể mài bớt không (cho bằng với các răng thật khác), răng giả đó có nguy cơ bị bể không, có ảnh hưởng đến sức chịu lực khi nhai của răng giả đó không. Và tôi thấy 3 răng giả tôi làm có đế phần kim loại dín vào nhau (thấy trước lúc gắn vào) có phải là cầu răng không, có ảnh hưởng gì không vì người BS làm cho tôi nói là để chắc chắn hơn.
    - Nếu 3 răng còn chân răng thật nằm kế nhau được làm răng sứ giả thì làm như thế nào là tốt nhất. Mong BS cho lời khuyên chi tiết.
    Chúc BS Lee có sức khỏe tốt. Trân trọng.
    - Răng sứ cũng như cái lốp bánh xe, khi mòn lốp thì thay đi. Nếu răng sứ làm không tốt thì khi nó hỏng sẽ làm hỏng luôn cái chân răng.
    - Răng giả có bờ răng to thì chỉ có cách làm, không có điều chỉnh nào cho kết quả tốt cả và không dại gì mà dùng cái răng giả không tốt, cứ việc bắt BS làm lại.
    Gác kiếm

• 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

BS Lee cho hỏi răng khi lấy tủy đi rồi tức là răng đã chết thì cái răng đó xài được bao lâu, sau này có bị hư chân răng không, có bị nhổ đi không. Những răng lấy tủy không hết khi làm răng sứ sau này có vấn đề gì không??
    Trân trọng.