• 2 Lượt chia sẻ
  • 331K Lượt đọc
  • 1.33K Trả lời

49 Người đang theo dõi

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cute_mallard Xem bài viết
    Dr. Lee ơi, hôm qua em đã đi khám lại ở chỗ khác rồi. Bác sỹ nói là vì phần chân răng cũ của em bị viêm, nên nó cũng yếu rồi. Giờ em phải uống 1 đợt kháng sinh để điều trị viêm. Sau đó, hoặc là em phải làm cầu răng (vì chân yếu nên ko làm cùi nữa), với 2 cái bên cạnh. hoặc là em làm implant. Nhưng làm implant thì chi phí cao quá, em ko chịu nổi, nên vẫn băn khoăn lắm. Dr Lee thấy thế làm cầu răng có ổn hơn ko?
    Tức là cái chân răng củ của bạn hỏng nặng quá rồi, nên nhổ làm implant hoặc là làm cầu răng đúng không? Vậy thì bạn buộc phải chọn 1 trong 2 giải pháp implant hoặc cầu răng thôi. Tôi có viết một bài so sánh về lâu dài thì implant rẽ hơn cầu răng nhiều lần nhưng trước mắt phải trả một số tiền lớn thì ngán thật. Bạn có thể yêu cầu BS làm cho bạn một cái cánh dán tức là một răng giả có cánh (cấm nghĩ bậy). Răng giả có cánh sẽ được dán vào 2 răng bên cạnh mà không cần mài 2 răng này. Sau một thời gian bạn để dành đủ tiền thì sẽ tháo ra làm implant
    Chỉnh sửa lần cuối bởi DoctorLee; 11/03/2011 vào lúc 09:26 PM.
    Gác kiếm

• 1,542 Bài viết

• 8,817 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DoctorLee Xem bài viết
    Các trường hợp biến chứng sau làm răng sứ một phần là do BS tuy nhiên do bệnh nhân cũng không kém phần long trọng. Có răng giả thì đồng nghĩa với việc mình phải chăm sóc răng nhiều hơn người bình thường chứ không phải cái răng sứ thì không sợ sâu răng. Những bệnh nhân không có ý thức chăm sóc răng miệng kết hợp với các yếu tố không thuận lợi như răng lệch lạc, nước bọt ít... thì sau khi làm răng sứ cũng sẽ bị các vấn đề khác như sâu ở phần chân răng ráp với răng sứ hay bị nha chu...
    Chăm sóc răng miệng tốt thì mình đã loại được một phần các vấn đề như các bạn khác đã gặp. Là lời khuyên của tôi. Ngaoì ra bạn nên tái khám sau mỗi 4 đến 6 tháng để BS vệ sinh răng và đánh giá các răng giả cho bạn.
    Em cảm ơn Dr Lee, Dr Lee cho em hỏi Dr Lee có ở SG hay phòng mạch ở SG hôn, em muốn đến đó khám và làm răng sứ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thi1801; 12/03/2011 vào lúc 10:45 AM.

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bác sĩ ơi phục hình răng là người ta làm như thế nào ah.em chưa hiểu,liệu làm vậy có chắc chắn không,veneer bác sĩ nói là loại siêu mỏng ah.em thấy hình như ít người làm phục hình răng,bác sĩ có biết ở đâu phục hình và dán veneer o hn không ah,

• 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Dr Lee ơi cho em hỏi với: Cái vụ làm răng giả em cũng quan tâm lắm. Năm 2000, răng số 6 bên phải của em bị sâu rỗng ở giữa và cuối cùng vỡ 3/4 cái, em ra bệnh viện RHMTW, bác sỹ nhổ cho em. Đến năm 2004 em lại bị nhổ tiếp cái răng số 6 bên phải cũng ở tình trạng như vậy. Sau đó năm 2007 em quyết định đi trồng lại răng, hồi đó em là sinh viên . Em cũng đến rất nhiều phòng khám răng hỏi han, lên mạng tra xem thì biết implant là tốt nhất, nhưng em không có tiền để cấy ghép implant đâu. Rồi bạn em giới thiệu đến phòng khám răng của người quen bạn ý làm cho. Em cũng đến và được chị bác sỹ đó bảo làm cái răng mới nhổ trước. Em trồng lại răng số 6 bên trái bằng sứ nhưng bọc răng số 7 trong cùng bằng kim loại. Từ hồi trồng răng số 6 đến bây giờ chân răng đó của em rất ngứa ngáy, khó chịu. Tuy ăn uống thì không vấn đề gì. Em nhìn thấy chân răng giả đó tuy là răng sứ nhưng lại có viền màu đen. 2 răng bên cạnh làm cầu thì không bị sao. Dr Lee khuyên em phải làm sao với cái răng giả khó chịu này với? à sau khi làm xong răng cô bác sỹ hẹn em 1 tuần sau đến làm chiếc răng bên phải. Nhưng em còn theo dõi xem kết quả thế nào đã, đến tận bây giờ em vẫn chưa trồng chiếc răng đó. Vì em chưa đủ tiền cấy ghép implant, còn trồng răng kia thì em không muốn vì em vẫn biết việc mài 2 răng cầu bên cạnh là không tốt tý nào cả. Hiện nay răng trồng vẫn rất ngứa ngáy, tuy không gây hôi miệng nhưng khó chịu lắm. Dr cho em lời khuyên nhé về cả việc đã trồng răng và cái răng chưa trồng nữa. Em đã 29 tuổi rồi mà chưa mọc răng số 8 nữa. Cám ơn Dr nhiều!

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi madona90vdqn Xem bài viết
    bác sĩ ơi phục hình răng là người ta làm như thế nào ah.em chưa hiểu,liệu làm vậy có chắc chắn không,veneer bác sĩ nói là loại siêu mỏng ah.em thấy hình như ít người làm phục hình răng,bác sĩ có biết ở đâu phục hình và dán veneer o hn không ah,
    Phục hình răng nói nôm na tức là làm răng giả đó mà, tuy nhiên nó không hoàn toàn đúng theo chuyên ngành nên tôi dùng từ phục hình răng cho nó đúng. veneer là một loại phục hình răng.
    Gác kiếm

• 796 Bài viết

• 1,106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBapxinh Xem bài viết
    Dr Lee ơi cho em hỏi với: Cái vụ làm răng giả em cũng quan tâm lắm. Năm 2000, răng số 6 bên phải của em bị sâu rỗng ở giữa và cuối cùng vỡ 3/4 cái, em ra bệnh viện RHMTW, bác sỹ nhổ cho em. Đến năm 2004 em lại bị nhổ tiếp cái răng số 6 bên phải cũng ở tình trạng như vậy. Sau đó năm 2007 em quyết định đi trồng lại răng, hồi đó em là sinh viên . Em cũng đến rất nhiều phòng khám răng hỏi han, lên mạng tra xem thì biết implant là tốt nhất, nhưng em không có tiền để cấy ghép implant đâu. Rồi bạn em giới thiệu đến phòng khám răng của người quen bạn ý làm cho. Em cũng đến và được chị bác sỹ đó bảo làm cái răng mới nhổ trước. Em trồng lại răng số 6 bên trái bằng sứ nhưng bọc răng số 7 trong cùng bằng kim loại. Từ hồi trồng răng số 6 đến bây giờ chân răng đó của em rất ngứa ngáy, khó chịu. Tuy ăn uống thì không vấn đề gì. Em nhìn thấy chân răng giả đó tuy là răng sứ nhưng lại có viền màu đen. 2 răng bên cạnh làm cầu thì không bị sao. Dr Lee khuyên em phải làm sao với cái răng giả khó chịu này với? à sau khi làm xong răng cô bác sỹ hẹn em 1 tuần sau đến làm chiếc răng bên phải. Nhưng em còn theo dõi xem kết quả thế nào đã, đến tận bây giờ em vẫn chưa trồng chiếc răng đó. Vì em chưa đủ tiền cấy ghép implant, còn trồng răng kia thì em không muốn vì em vẫn biết việc mài 2 răng cầu bên cạnh là không tốt tý nào cả. Hiện nay răng trồng vẫn rất ngứa ngáy, tuy không gây hôi miệng nhưng khó chịu lắm. Dr cho em lời khuyên nhé về cả việc đã trồng răng và cái răng chưa trồng nữa. Em đã 29 tuổi rồi mà chưa mọc răng số 8 nữa. Cám ơn Dr nhiều!
    Đó là do tình trạng viêm nướu, thức ăn nhét bên dưới cầu răng gây viêm và gây ngứa như vậy. Nguyên nhân có thể do răng sứ làm không đúng cách nên khó làm vệ sinh bên dưới.Giải quyết bằng cách mua máy tăm nước để xịt rửa bên dưới cầu răng hoặc tháo ra làm lại.
    Gác kiếm

• 381 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Doctor Lee oi, tư vấn dùm mình với. Răng của mình bị thiểu sản men răng, đã bọc composite vài lần từ 10 năm nay. HIện nay, do bị viêm tủy, kích ứng lợi do composite... mình quyết định sẽ bọc răng sứ. Mình ở Hà Nội, có 2 lựa chọn nơi làm. Một là bác sỹ lâu năm, có kinh nghiệm hơn 10 năm làm răng sứ, có uy tín trong ngành, có vẻ cũng có lương tâm nghề nghiệp nhưng rất đông bệnh nhân và cũng đã già. Hai là chị gái của bạn rất thân của mình, cũng là thạc sỹ về RHM, nhưng mới mở phòng khám riêng làm răng sứ khoảng 2 năm nay thôi. Nếu làm chị thì mình hoàn toàn yên tâm về chất lượng sứ và chị sẽ làm cẩn thận nhất cho mình trong khả năng của chị. Nhưng kinh nghiệm của chị chắc chắn không thể bằng bác sỹ có uy tín trên kia được. Mình nên chọn ai hả Doctor Lee?

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thanks bác sĩ nhiều nhưng bác có thể nói rõ cho e về chỉnh nha ko? nó có phải là niềng răng ko ạ? Bác thông cảm em chậm hiểu nên bác giải thích cho e thêm với.

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DoctorLee Xem bài viết
    Phục hình răng nói nôm na tức là làm răng giả đó mà, tuy nhiên nó không hoàn toàn đúng theo chuyên ngành nên tôi dùng từ phục hình răng cho nó đúng. veneer là một loại phục hình răng.
    tức là đi làm răng sứ hả bác sĩ.em đi hỏi thì người ta bảo phải mài rùi hàn(chắc phục hình)rùi bọc sứ(chắc đây là dán veneer như bác sĩ nói).nếu làm tốt mấy năm khi hỏng lại phải mài răng-hàn-boc sứ tiếp hả bác sĩ.như thế thì cũng ngai nhỉ.khéo làm không cẩn thận bi viêm tủy-rút tủy, trương hợp xấu nhất nhổ đi trồng răng giả.hix kể ra dc cái răng đẹp sao mà khó thế.:Crying:liệu răng em mẻ to vậy làm co chắc chắn không bác sĩ có phải làm thêm gi không hay chi cần làm vậy la dc ạ.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sĩ Lee cho em hỏi một chút ạ.
    Em có 1 cái răng cửa bên phải bị mẻ (mất 1/3 cái răng chứ không phải chỉ một góc nhỏ đâu ạ) do ngã từ 9 năm trước. Tủy răng vẫn tốt, không bao giờ bị nhức buốt nhưng giờ nó chuyển sang màu sẫm rồi, nhìn nổi bật vô cùng so với cả hàm. Bác sĩ khám răng cho em khuyên nên đi lấy tủy, mài và bọc sứ. Với trường hợp của em thì phương án tốt nhất là gì ạ? và nếu bắt buộc phải bọc thì nên chọn chất liệu gì ạ?