Bệnh người lớn

Căn bệnh bướu não. Xin đừng coi thường

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 8.5K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,202 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Các bạn thân mến,

Đây là một kinh nghiệm thực của gia đình mình. Mình quan tâm đến sức khỏe mọi người nên mình xin phép kể lại để mọi người để phòng và chữa trị phát hiện bệnh đúng.
    Chồng của mình là một người trẻ tuổi, thể thao nhiều. Khỏe mạnh hoàn toàn, không hút thuốc, không uống rượu không chơi bời chi cả. Từ thời học sinh , sinh viên đến nay anh ấy thường xuyên bị nhứt đầu. Hơi nóng tính một chút. Nhưng cũng nghĩ đơn giãn đấy chỉ là do mệt mỏi, nghĩ ngơi chút sẽ khỏi. Kéo dài trên 10 năm . Vào cái năm gần nhất , anh ấy nhức đầu nhiều hơn. Đôi khi hay quên , tay bắt đầu có triệu chứng tê cóng khó cảm giác .Ngoài ra không có gì khác . KHi đi Bs ( người Mỹ) ông này rất là giỏi, ông ta chỉ định chàng của mình đi chụp MRI ( gọi là chụp cắt lớp) MRI thì tiến bộ và thấy rõ hơn chụp CT . Thì mới phát hiện ra trong não có một cục bướu rất to. To bằng bàn tay của người đàn ông. BS đoán rằng một bướu to như thế phải tồn tại trong não trên 10 năm. Thường thì các bệnh nhân chỉ mang cục bướu nhỏ bằng 1/5 của chàng thôi. Và BS chỉ định phải Mổ để lấy ra ngay vì đây là phát hiện cũng hơi lâu rồi và chần chờ sẽ càng nguy hiểm hơn. Ông Bs của chàng phải giới thiệu chàng của mình tới gặp một BS giỏi hơn chuyên về mổ . Lúc ấy , mình mang thai một bé trai gần đến ngày sanh thì chàng của mình vào bệnh viện tiến hành cho việc mổ não. Mình cũng căng thẳng vô cùng và khóc hết nước mắt ấy chứ . Nhưng ơn trời .....ông BS kia quả là thần thánh . Ông ta giỏi đến nổi đã cứu sống chàng của mình 2, 3 lần trong lúc mổ và sau ca mổ. Ông ta đã mổ cho hơn 2000 người bị căn bệnh về não mà chỉ có một số vài người trong đó là bị thất bại. Còn lại thì tất cả đều được ông ta mổ thành công.
    Ca mổ của chàng kéo dài suốt từ sáng tới đêm tối. KHiến mình bụng thì vựot mặt nhưng lang thang trong bệnh viện và khóc hết nước mắt. Cho đến khi BS thông báo với mình rằng ông ta đã lấy thành công cái bướu ra khỏi não và may mắn vô cùng đó chỉ là bướu thường, không phài bướu độc( ung thư) .

Nhưng giờ thì chàng đã khỏe rồi. Tuy nhiên, sống phụ thuộc vào thuốc. Nếu không có uống thuốc là sẽ bị lên cơn co giật ngay. Bất cứ ai sau ca mổ đều phải uống thuốc cho đến khi nào vết mổ trong não lành lặn hoàn toàn. Có thể là 5 năm, 10 năm.
    Tuy nhiên, vợ chồng mình cũng vẫn chưa yên tâm vì căn bệnh bứu não rất có khã năng mọc lại cục bứu khác sau này.
    Ông bs của chàng nói rằng: Thuòng thì bệnh nhân chỉ bị nhức đầu kinh niên mà không có triệu chứng gì khác nên khi đi khám BS cũng chỉ cho thuốc an thần hoặc thuốc giảm đau và khuyên nên nghĩ ngơi thật nhiều để giảm căng thẳng chứ BS không đoán được căn bệnh tiềm ẩn trong não. Trừ khi tiến hành chụp cắt lớp.

Đến khi có triệu chứng bất thường xuất hiện thì thường là trễ.
    Nhưng bệnh nhân mổ khả năng bình phục cũng hoàn toàn phụ thuộc vào BS. Vì một người quen của mình. Cũng bị căn bệnh y như trên. Tuy nhiên, bướu này kích thước chỉ nhỏ bằng 1/5 kích thước cục bướu trong đầu chồng của mình thôi. Nhưng người này đến khám và chấp nhận cho một BS VN mổ. Sau khi mổ thì nguòi này đã tàn phế. Liệt nữa người và mọi sinh hoạt đều phụ thuộc vào người thân. Nên sự chửa trị đúng cách của BS cũng vô cùng quan trọng.
    Bs của chồng mình nói rằng. Căn bệnh này hiện nay rất phổ biến mà nhiều người mắc phải cũng không hề biết tới. Nếu các bạn nào có những triệu chứng như đau đầu thường xuyên không rõ nguyên do. Hay bị quên và tay chân có cảm giác tê tê như bị con gì đốt chích . Và lên cơn co giật thì phải trình bày ngay với BS để được chụp cắt lớp não phát hiện sớm. Càng dễ điều trị và khả năng hồi phục sẽ rất cao.
    Hy vọng các bạn luôn khỏe mạnh

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em chào chị meyeubaby, em có đọc qua bài viết của chị ve bệnh bướu não , hiện nay anh trai của em cũng đang mắc phải căn bệnh này , hiện anh đang sống ở Mỹ , chị có thể cho em biết vi bs mà đã làm phẩu thuật cho chồng của chị thành công và đã từng mổ cho 2000 người đó tên gì được kg chị , em cám ơn chị meyeubaby

• 1,202 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Hanhphuc79,
    Mình không biết anh trai bạn đang sống ở tiểu bang nào? Vị BS này ở Bắc Cali, San Jose . Là vị BS nổi tiếng về mổ thần kinh tại O' CONNOR hospital(Bệnh viện này cũng là 1 trong những BV lớn tại San Jose .
    Sau đây là tên và địa chỉ của BS chuyên khoa mổ thần kinh đã mổ cho chồng mình:

STANLEY A. SHATSKY , MD
    Neurological surgery

123 DiSalvo Avenue , Suite E
    San Jose , California 95128

Phone: 408 297 1191

• 37 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mẹ yêu baby ơi đọc bài của chị em cảm thấy rất lo lắng,em có cháu trai 5t hay bị đau đầu và thương kêu đau ở sau đầu. Mẹ cháu đã cho cháu đi chup ct nhưng kq là bình thường nhưng cháu vẫn hay kêu đau đầu nên cả nhà vẫn lo lắng. Em muốn hỏi chị rằng liệu chup ct trong nước có phát hiện ra bệnh đó kovaf chi phí cho một ca đó ở mỹ hết bn? Cam ơn chị nhiều

• 76 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nghe so wa, em cung hay bi dau nua dau, va te ngon tay deo nhan thoi. Lo co gi lam sao ma wa My duoc, em dang o VN.

• 1,202 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

ben.hanh thân mến,
    Thường thì chụp CT cũng có thể thấy bất thường trong não nhưng không chính xác bằng chụp cắt lớp MRI. Cháu trai 5t bị đau đầu mình đoán có thể là do bệnh lý về thần kinh khác chứ không phải bướu trong não nếu như đã chụp hình CT mà không thấy bất thường.
    Bệnh này trong nước mình cũng có thể mổ thành công nếu gặp đúng BS giỏi và tận tâm với bệnh nhân. Em gái của bạn mình sống ở Quy Nhơn, mổ não tại BV quy Nhơn và cũng đã xuất viện, đi học lại bình thường. Không phải chỉ có ở Mỹ mới mổ thành công đâu. Ở VN chúng ta cũng có khả năng mổ thành công . Các Bạn đừng lo lắng quá. Tuy nhiên, trường hợp bé trai 5t nếu loại trừ nghi ngờ về căn bệnh bướu não cũng cần phải tìm một BS khác giỏi hơn để chẩn đoán căn nguyên căn bệnh đau đầu và cần giúp bé điều trị mới được.

121279 thân mến, Đau nữa đầu kèm theo thường xuyên tê ngón tay thì bạn nên dành chút thời gian tìm đến một vị BS giỏi nào đó để được khám và chẩn đoán cho yên tâm. Có những trường hợp bướu nhỏ , nằm ở vị trí không nguy hiểm thường không xảy ra triệu chứng gì rõ rệt đâu. Ngoài những trường hợp bướu chèn ép dây thần kinh nhiều quá sẽ gây liệt tay, chân, hay nữa người thì mới bị phát hiện. Vì thế, bạn có cơ hội thì đi khám cho yên tâm nhé. Bạn đừng lo, ở VN mình cũng có BS giỏi mổ thành công căn bệnh này mà.
    Theo chi phí bệnh viện của chồng mình sau khi ra viện và lui tới BV cấp cứu 2 lần sau mổ thì tổng cộng chi phí là trên 300 ngàn đô la đó các mẹ ạ. Trong đó, chi phí cho Bs trực tiếp mổ không nhiều, nhưng chi phí phải chi trả cho 2 tuần nằm viện và thực hiện các lần chụp MRI , máy móc nội soi điều trị mới là con số khổng lồ.
    EM gái của bạn mình sống tại Quy Nhơn , cũng bị bướu não mà còn mổ thành công, khỏe mạnh. Huống gì BV thành phố. Các mẹ đừng lo lắng quá. Miễn là tìm đúng BS uy tín là yên tâm .
    Nhưng mình hy vọng là các mẹ đọc câu chuyện của gia đình mình nên lo lắng quá thôi. Chứ các mẹ chẳng sao đâu đừng lo quá nhé.

Me em oc: Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ. Chúc mọi người luôn khỏe mạnh.

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn chị MeyeuBaby nhiều lắm . Em cũng vừa đi nằm ở bv Chợ Rầy về vì mổ xoang đây . Trong phòng em nằm cũng có 2 bệnh nhân bị u nhưng chỉ có 1 là lành và được mổ và 1 không mổ mà phải xạ trị . Tội nghiêp bác ấy , yếu và mệt mỏi lắm , than đau đầu suốt ngày . Em có hỏi và được kể triệu chứng ban đầu rất bình thường chỉ bị ù tai và đau mắt nhưng đi khám ko khỏi , chụp citi mới thấy khối u . Nếu ko có đk thì em thấy ở VN cũng có bs rất giỏi có thể tiến hành mổ mà ko để lại biến chứng như 1 số bs ở bv Chợ rẫy (bs mổ ko giỏi có thể làm tổn thương đến não gây liệt 1 số dây thần kinh)

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic, mình có đưa cháu trai mới có 6t, hồi nhỏ khoảng cỡ 3t, nó hay bị đau đầu lắm, nhưng khi nó nói thì mọi người cứ cho là nó chơi nhiều nên bị vậy thôi, rồi nhiều lúc đang chơi, nó chạy vào nó nói đau đầu và buồn ngủ quá, gặp cha mẹ nó ở quê, ko quan lắm về chuyện này, đi làm suốt, ở nhà với bà ko àh, tới khi 6t , chuẩn bị vô lớp 1, thì nó bị ói rất nhiều, nằm bệnh viện tĩnh 1 tuần nhưng vẫn ko khỏi, bác sĩ cứ bảo là chờ xem nó có phản ứng gì khác, ba mẹ nó sốt ruột chuyển lên bệnh viện nhi đồng 1, sau 2 ngày nó giảm ói, ăn chút ít được, nhưng tới ngày thứ 3 nó lại ói rất nhiều, lúc này bác sĩ cho chụp MRI, phát hiện trong não có khối u, thế là lập tức chuyển qua chợ rẫy để mổ, nhưng khi qua đó thì bác sĩ chẩn đoán là có quá nhiều dịch nước trong não, ko thể mỗ, chỉ thông ống vào não rồi cho ống xuống bao tử để dịch chảy ra ngoài.
    Cuối cùng bác sĩ cũng kết luận là ko thể mổ, vì nó to như trái chanh, vị trí nằm rất khó, nếu mổ cũng chết mà ko mổ cũng chết, từ lúc nó nhập viện nó như một người sống thực vật vậy, nằm bất động, người teo dần, chỉ đổ sữa vào ống, 3 tuần sau nó đã ra đi mãi mãi, để lại cho cha mẹ nó nỗi sót thương vô cùng, thật là đau lòng quá phải ko? ba mẹ nó cứ trách gái như hồi đó, và giá như......
    Cho nên khi con em mình mà đã lên tiếng nói đau chỗ nào thì tốt nhất là đến bệnh viện kiểm tra liền, đừng để chuyện đáng tiếc xảy ra. Hôm nó nậhp viện ở chọ rẫy, vô tình mình gặp chị bạn làm chung với chồng cũng có đứa con bị giồng như vậy, nhưng triệu chứng của nó là chân yếu, đi như có tật, bác sĩ này cũng có kinh nghiệm nên cho đi chụp MRI liền, và cuối cùng nó cũng có khối u trong não, mình nhìn con bé rất xinh, nó trắng mắt to, đang chạy nhảy trong bệnh viện, rất hồn nhiên, hôm sau mình vào thăm cháu thì thấy bé đó cũng đi thông ống như cháu mình, và nó cũng ra đi sau đó 1 tháng trong trạng thái sau mổ là sống thực vật khi vừa mới 5t , mẹ nó đau đớn vô cùng, mẹ nó nói phải chi ko cho nó mổ, để cho nó vui chơi với mình cho tới khi nó ra đi thì sẽ .........., nhưng có ai biết con mình bệnh mà ko tìm cách chữa trị bằng giá nào ko?

• 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết

STANLEY A. SHATSKY , MD
    Neurological surgery
    Biết ông BS này rùi, ổng đi đứng cứng nhắc như người máy vậy.

Sổ bìa đen: BLCBPT

• 1,202 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Đâu có đâu Milou, ông BS dễ thuơng lắm mà ? Nhưng mình không quan tâm đến việc ông ấy đi đứng như thế nào? Mình chỉ cần biết là ông ấy rất giỏi và có luơng tâm của một vị BS . Ông ấy mổ cho chồng mình suốt từ 7 giờ sáng đến 7 giờ tối đã rất mệt , trên mặt mũi và mắt kính ông ấy đầy máu me trong ca mổ. Vậy mà ông ấy rất nhiệt tình đi tìm mình trong bệnh viện để thông báo kết quả tốt....và còn sẳn sàng bỏ qua giờ nghĩ ngơi để chở mình về nhà lúc ấy mình đang bụng bầu gần đến ngày sanh rồi. Quả thật là mình biết ơn ông ấy rất nhiều Milou ạ.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2