SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

cách chữa ho khan,có đờm, ho lâu ngày

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 53.2K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 123 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hơn tháng nay em bị ho khan,có đờm.đêm ho nhiều,khó thở quá,cứ nắm là ho nên toàn mât ngủ.em có uống thuốc long đờm,rất nhiều thuốc ho PH, rồi ngậm chanh muổi mật ong,phật thủ mật ong nhưng không vẫn không khỏi.Có mẹ nào biết bài thuốc nào tốt chỉ giúp em với.không đêm nào em cũng mất ngủ như bây giờ 2h đêm em vẫn k ngủ được :Crying: đành lên đây cầu cứu các mẹ.các mẹ chỉ giúp em với,trân thành cám ơn các mẹ rất nhiều:Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Trẻ cần gì những năm đầu đời

Nghiên cứu cho thấy sự phát triển trí não và trí thông minh của con người phụ thuộc vào nhiều yếu...

• Cách chữa trị mòn cổ răng và ê buốt răng?

Tôi đánh răng hay bị chảy máu dù là dùng bàn chảy thật mềm và ê buốt hàm răng, đi khám bác sỹ nói là tôi bị mòn cổ răng nhưng không cho thuốc gì cả. Răng hàm trên trong cùng của tôi bị sâu bác sỹ nói chỉ nhổ không thể trám được? Tôi nên làm cách nào để hết buốt răng và có nên nhổ răng trong cùng bị...

• Cách chữa cho con yêu chớm ho nhanh khỏi các mẹ nè!

Con đầu lòng nên vợ chồng mình lúc nào cũng chăm chút cho con từ việc ăn uống đến giấc ngủ.Hai bà nội ngoại đều rủ nhau đi du lịch xa tít nên vợ chồng mình cũng khá vất vả so với các cặp vợ chồng bạn bè, được cái ông xã mình cũng chăm chỉ, yêu vợ thương con nên mình đỡ đi...

• 10 cách trị nám hiệu quả tại nhà đơn giản nhất

Nám là nỗi ám ảnh của phụ nữ chúng mình, đặc biệt là phụ nữ ngoài 30. Nếu đã dùng mọi cách vẫn...

• 4 cách chữa nếp nhăn vùng mắt từ trứng gà

Mỗi người sẽ có bị nhăn da mặt theo 1 cách khác nhau. Có người nhăn ở đuôi mắt, có người nhăn ở...

• 2,017 Bài viết

• 6,564 Được cảm ơn

Bạn ở Sài Gòn hay Hà Nội. Nếu ở sài Gòn thì pm cho mình. Mình chỉ chỗ cho bạn khám bịnh. Phải tìm hiểu nguyên nhân chứ uống lung tung là không đúng đâu. Mỗi lần mình bị vậy toàn phải cầu cứu đến chổ này.
    • 551 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

bạn phải đi khám bệnh thui, đừng tự chữa... vì hochỉ là phản xạ thôi , nó do nhiều nguyên nhân gây ra lắm. có thể do phổi, có thể do tai mũi họng, và có thể do dạ dày trào ngược... bạn phải khám, để bác sĩ xem rùi cho chụp Xray, hay nội soi... để chẩn đoán được nguyên nhân rùi mới uống thuốc được á... Nếu chỉ uống thuốc ho, mà ko điều trị nguyên nhân chính thì chỉ cắt được cơn ho khi thuốc tác dụng, khi thuốc hết tác dụng thì lại ho... ví như bạn viêm mũi xoang, thì sẽ bị chảy dịch ra sau họng, dịch đó sẽ kích thích gây ho....vvv.....
    • 2,369 Bài viết

• 2,307 Được cảm ơn

hic! em cũng đang gặp trường hợp i chang chủ Top đây , cứ nói chuyện 1 chút là phải quay đi nín thở ho ... tối ngủ cũng ho ...
    • 3,600 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

em viêm phế quản mãn, mỗi lần ho là khổ sở, ho liên tục, ko ngừng mỗi cơn ho. Nói cũng ho, ăn cũng ho...
    Bình thường để đỡ ho, em thường uống nước nóng, nóng sôi ý ạ, ko phải ấm ấm đâu. Uống dần,từng chút 1, hiệu quả hơn nhiều so với việc ngậm thuốc. Đợt này ho nặng, cố không uống kháng sinh, được mua cho lọ Kinh đô Niệm từ am hiếu tử (Xuyên bối tỳ bà cao) thấy bảo trên phố Lãn Ông bán nhiều. Em uống hết 1 lọ rùi, trộm vía là đã đỡ rất nhiều. Em pha cao này với nước nóng uống liên tục, thấy uống tầm 3 ngày bắt đầu đỡ, chứ mới uống ho còn khiếp hơn. Thuốc TQ, cũng ghê ghê, nhưng vì sợ kháng sinh quá rồi nên đành liều.
    1 điều nữa là đêm mà ho, các chị sờ ra phía sau lưng mình xem có lạnh ko, nếu lạnh thì nhờ ai đó xoa tay nóng, áp vào lưng, phổi ấm sẽ đỡ ạ, trước mẹ em toàn làm thế với em, áp 1 lúc cho ấm, rồi uống 1 ly sữa nóng là đỡ ạ
    • 123 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

có một đợt em đỡ ho rồi nhưng giờ lại quay lại ho như vậy.khó thở, khò khè... em đi khám nhiều nơi nhưng vẫn không ăn thua. có thể là do bệnh nghề nghiệp nữa vì em là giáo viên tiểu học mà. nhiều người cứ đùa là em không nói nữa là khỏii ngay nếu vậy thì chắc em phải bỏ nghề mất thôi giờ em lại kéo topic lên xem có bố mẹ nào có bài thuốc hữu hiệu, đặc trị chỉ cho em với. Cám ơn các bố mẹ nhiều ^^
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHÍM XÙ Xem bài viết
    Bạn ở Sài Gòn hay Hà Nội. Nếu ở sài Gòn thì pm cho mình. Mình chỉ chỗ cho bạn khám bịnh. Phải tìm hiểu nguyên nhân chứ uống lung tung là không đúng đâu. Mỗi lần mình bị vậy toàn phải cầu cứu đến chổ này.
    Mình cũng bị y chang vậy, mìng o SG, ban chỉ giúp mình nơi khám với
    • 27 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ho thì đầu tiên là cấm triệt nước, sau đó phải uống thuốc trị ho, kèm theo ăn uống các chất ấm...
    • 195 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Có một đợt mình cũng bị ho đờm nhiều như vậy, tối không ngủ được. Mình ra tiệm thuốc tây mua hộp kẹo Pullmol (hộp tròn màu xanh) về mỗi khi ho thì ngậm, tối đi ngủ cũng ngậm (tại kẹo này không đường nên kg sâu răng :-) vậy mà bớt nhiều lắm và ngủ được nữa. Các mẹ có thể mua về ngậm thử xem có bớt không.
    • 3,637 Bài viết

• 692 Được cảm ơn

Bạn ra nhà thuốc hỏi mua sirô ho Hạnh Mai Tinh của hãng Sùng Nguyên uống thử xem có bớt k?( tiệm thuốc bắc mới có bán ,thuốc này của VN nhé) .Năm ngoái xã nhà mình ho tù tì cả tháng rưỡi ,đi khám đủ chỗ,nốc k biết bao nhiêu là ksinh thì tình cờ đc người quen giới thiệu thuốc này ,nhờ vậy mà hết ho đó!

Mà bạn ho lâu ngày thì nên đi chụp hình phổi & khám kĩ lại nhé .Nếu bạn ho do bị dị ứng với bụi phấn thì có thể tạm thời đeo khẩu trang giấy khi viết bảng vậy ,chờ hết hẳn ho thì bỏ ra .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nhocmilk; 03/04/2012 vào lúc 09:44 PM.
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    • 981 Bài viết

• 3,690 Được cảm ơn

Mình vừa khỏi những triệu chứng ho như bạn tả. Hic, mình phải chịu đựng nó hơn 2 tháng lận cơ. Cuối cùng nghe lời cô mình méc, mình thực hành ngay thì khỏi luôn. Cách đó như sau:

Mua chai thuốc Bổ phế Nam Hà Chỉ phế lộ để uống. Mặc dù theo chỉ dẫn của chai thuốc là 15ml/ 1 lần, ngày 3 lần, nhưng cô mình bảo cứ ho thì làm 1 ngụm, ko uống theo chỉ dẫn đó. Mình làm theo cách cô nói, mỗi lần ho là chơi 1 phát 2 - 3 ngụm lận. Sau khi uống hết 5 chai thì mình khỏi hẳn.

Nếu bạn thử chữa ho theo cách này thì cẩn thận mua phải Bổ phế dỏm nhé. Mình lúc đầu mua phải chai Bổ phế Hà Nam, tên chỉ ngược với tên Nam Hà thôi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có tình trạng ho lâu ngày, ho cả ngày không hiểu tại sao nữa, cứ ngồi trước quạt là ho càng mạnh. Mình ko thích uống thuốc cho lém. các mẹ có cách nào chỉ cho mình với.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

phải đi khám bác sĩ thôi bạn ah. Đừng chủ quan bạn nhé
    • 25 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

mình cũng đang ho quá,k biết có cách nào trị mà k phải dùng đến thuốc tây không?? uống quá nhiều thuốc tây đến phát sợ rồi
    • 1,281 Bài viết

• 1,135 Được cảm ơn

m cũng đang bị ho có đờm đây, phải nói đờm đặc quánh luôn, ko muốn thở nữa. M cũng đã từng bị ho 2 tuần liền kiểu như thế này. Lần trước có bầu m ko uống thuốc được thì chỉ chữa bằng cách súc miệng nước muối ấm ngày 4 lần (hoặc hơn), ngậm hỗn hợp quất, mật ong, gừng, nghệ, muối hấp cách thủy, m ngậm cả đêm luôn, đỡ nhanh lắm.
    Giờ thì lười, ngậm nước muối ko đều, may quá hôm qua uống thuốc nay đã thấy đỡ hơn nhiều (ksinh, tiêu viêm, long đờm, ho - 4 loại thuốc luôn).
    M thấy chỉ có súc miệng nước muối ấm là chuẩn nhất. rất nhanh khỏi.
    • 23 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Từ lúc học trung học năm nào tớ cũng bị 1 đợt ho. Noel năm ngoái bị 1 trận lâu ơi là lâu chắc gần 3 tháng, tưởng viêm phổi đi khám ra viêm họng cấp tính, uống mấy trăm ngàn tiền thuốc cũng đỡ, sợ luôn thuốc tây. Gần đây tớ đi khám sk cùng công ty thì phát hiện ra bị bệnh viêm họng mãn tính. Cứ trời lạnh là ho í, phải tránh ăn đồ lạnh, uống nc đá này. Đi khám bác sĩ kêu có nhìu đờm lắm phải khạc ra hết mới đc mà tớ ko biết khạc thế nào mỗi lần cố toàn ói thôi. Bs cũng dặn tối trc khi đi ngủ khò nc muối ấm ấm cho đỡ đàm, tớ thì chỉ ngậm thôi. Đợt đấy cũng lên mạng xem có cách nào chữa khỏi ko chứ thuốc tây tớ cũng ngán lắm. Đọc đc ở đâu đó có ng bị 10 năm viêm họng mãn tính rồi, mỗi ngày uống mật ong pha nước ấm í, ngày 2 lần sáng với tối vậy mà khỏi luôn. Tớ cũng uống theo cách đó đc hơn tháng rồi thấy đỡ hẳn, bớt đàm luôn, mỗi sáng dậy khạc cũng đc khá khá, h đang lạnh này mà tớ cũng ko thấy bị ho nữa. Bạn uống thêm mật ong nc ấm như tớ xem sao.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ở Sài Gòn, xin hỏi bạn địa chỉ ở đâu, mình bị ho hoài mà ko hết, tối ko ngủ được, lại còn hay ớn ớn lạnh nữa.
    • 367 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Thông thường Ho dai dẳng kéo dài, khi ho có kèm theo tức ngực nhẹ, tần suất ho tăng về khuya tới 3h sáng, ho đến nổi phải ngồi dậy thì mới thôi. Chụo X.Quang lồng ngực thấy kết quả Dày thành phế quản,dãn phế nang,...
    Tất cả các triệu chứng đó là Viêm phế quản mãn tính (Đừng để đến khi Hen phế quản- Thì không chữa được).
    Mọi thắc mắc về triệu chứng cũng như tham khảo Bài thuốc Đặc trị Viêm phế quản, quí vị nên dành chút thời gian gửi thông tin sơ bộ về mail: thu_ksh@yahoo.com.vn