Bệnh người lớn

Cách chữa chứng đau vai gáy : Xoa bóp, bấm huyệt hay uống thuốc tây?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 78K Lượt đọc
  • 117 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 122 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hiện tượng đau mỏi vùng vai gáy và đau lan xuống cánh tay với cảm giác tê bì, nóng rát, hạn chế vận động cột sống cổ... là một tình trạng bệnh lý thường gặp trong các bệnh xương khớp và thần kinh do các tổn thương của cơ, xương, khớp, đĩa đệm, mạch máu hoặc các u lành tính hoặc ác tính ở vùng cột sống cổ.
    Khi có các triệu chứng đau vùng cột sống cổ, đau âm ỉ, có khi đau trội thành từng cơn và đau nhiều về đêm. Đau thường lan lên vùng chẩm và lan xuống vai và cánh tay. Người bệnh có cảm giác tê buốt vùng cánh tay, cẳng tay và các ngón tay tùy thuộc vào rễ thần kinh bị chèn ép (đặc biệt đau và tê tay tăng lên dữ dội khi làm các động tác căng cánh tay như giơ tay lên đầu, nghiêng tay sang bên đối diện... phải đến khám tại các cơ sở y tế chuyên khoa xương khớp hoặc thần kinh để xác định chẩn đoán.

Tùy thuộc vào nguyên nhân, tình trạng lâm sàng và mức độ thoát vị đĩa đệm gây chèn ép các rễ thần kinh, thầy thuốc có thể hướng dẫn người bệnh sử dụng các biện pháp điều trị sau:
    - Vật lý trị liệu: xoa bóp vùng cổ, gáy, tập vận động nhẹ nhàng cổ và khớp vai. Chiếu tia hồng ngoại, sóng ngắn, đắp bùn...
    - Châm cứu, điện châm vùng cổ, vai, gáy.
    Đối với việc dùng thuốc có thể dùng các thuốc:
    - Thuốc giảm đau: an toàn nhất dùng paracetamol.
    - Thuốc chống viêm không steroid: diclofenac, meloxicam...T.
    -Thuốc giãn cơ: mydocalm, myonal, contramyl...
    - Các thuốc bổ trợ thần kinh: neurotin, methy coban, nevramin... hoặc tiêm phong bế tại chỗ bằng thuốc novocaine...
    Nhưng đau thần kinh vai gáy này chữa theo kiểu xoa bóp là hiệu quả nhất. Nếu công việc phải ngồi nhiều thì bạn nên bổ một ít thời gian khoảng 45 phút một lần để đứng dậy vận động nhẹ nhàng , tránh ngồi một chỗ rất lâu.
    Rau má rất mát, quê tôi có nhiều lắm. Mời các bạn về thăm quê tôi.

• 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé hạt tiêu Xem bài viết
    Bạn ơi, nếu ox bạn đã đi chụp chiếu không vấn đề gì rồi thì bạn thử nghĩ đến khả năng ox bạn bị huyết áp thấp xem. Thường bệnh huyết áp thấp cũng dẫn đến đau mỏi vai, gáy và mất ngủ đấy. Mình cũng có hiện tượng đau mỏi vai và gáy, lại thường xuyên mất ngủ nữa, khám bs bảo huyết áp thấp đấy. Chúc ox bạn mau khoẻ nhé!
    Sau khi bị say thai minh bị chung dau vai moi gay. Minh cung bi Huyet ap thap nhu me no noi. Minh dag muon di chup XQ xem sao ma chua co time

• 531 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào các mẹ, gần 2 tháng nay mình cứ thấy đau vai gáy, lúc đau nhiều, lúc đau ít, nhưng nói chung k lúc nào hết đau. Nếu hôm nào mất ngủ thì đau hơn nhiều. Các mẹ cho mình hỏi với, bệnh như thế là thoái hóa, vôi hóa hay dây thần kinh nhỉ. Có mẹ nào đã bị như vậy hoặc có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mình với. Cám ơn các mẹ nhé
    Ba công chúa của mẹ

• 237 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng bị thế đây, đi chụp thì bị thoái hóa 2 đốt sống cổ, mình ngây thơ hỏi bác sĩ rằng cháu có khả năng khỏi bệnh ko, bác sĩ bảo nếu khỏi được thì cháu trẻ lại được 20 tuổi (trong khi lúc đó mình có 30t).
    Nói chung mẹ nó cứ xác định bị cái bệnh này là rất khổ, đau nhức mệt mỏi, mình đang điều trị bằng đông y kèm bấm huyệt thấy cũng đỡ hơn tây y.
    chia sẻ với mẹ nó.

• 253 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Chào cả nhà ! Mình bị một bệnh mà thấy khổ quá. Đúng là đau gì khổ nấy.
    Từ hôm tết tới giờ mình thường xuyên bị đau vai gáy. Đau khủng khiếp, đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên cũng đau. Tớ châm cứu nè, uống thuốc Tây nè, thuốc Nam ( chườm lá ngãi cứu, gừng.....), xoa salonpat...đủ cả. Đến nay ( 6 tháng ) bênh có bớt được 50%. Hiện tại mình vẫn còn đau nhiều khi ngồi máy lạnh, quạt hay khi vè chiều thời tiết se lạnh. Đau thế này ko đi lại bình thường đuwocj, không ngồi máy tính lâu đc, cúi xuống khó khăn, nói chung rát khó chịu.
    Mẹ nào có kinh nghiệm hay chữa bệnh này giúp em với, chứ cứ thế nàyg quả là ảnh hưởng lớn đến c/s và sinh hoạt quá.
    Đi khám BS nói :căng cơ, rồi hội chứng vai gáy, rồi vôi hóa đốt sống.....ko biết đâu mà làn.
    Mà nghe nói bệnh này giống như thoát vị đĩa đệm đốt sống cổ phải không ạ.nếu vậy thì tiêu mình rồi, nghe nói bệnh này nguy hiểm lắm,có người phải mổ, mà hình như ở cổ không mổ được.
    Xin các bố mẹ chỉ giáo ??

• 96 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em cũng bị đau vai gáy từ hồi học cấp 2 cơ, mỗi đợt phải ngồi nhiều, ngồi liên tục tầm 3-4h mà ko đứng dậy vận động là em bị đau, ko biết tả cơn đau như thế nào, nhưng đau lắm. Lúc đấy em ko ngồi đc, mà nhất định phải nằm ngả lưng chừng 10' thì cơn đau giảm. Vị trí đau ở hõm dưới xương bả vai, gần cột sống. Em cũng đi khám nhiều lân, những đợt đau quá, nào là đau vai gáy, rồi còn gì gì nữa tên lằng nhằng em chả nhớ đc, mà khám giáo sư đàng hoàng. Mà em thì đã già đâu mà đến tuổi đau lưng chứ (8x đời giữa ạ).
    Biện pháp của em chỉ có tập thể dục thường xuyên, và ko ngồi liên tục trong 1 tư thế quá lâu thôi, hy vọng bệnh nó ít phát ra, chứ hiện tại cũng chưa biết bệnh gì mà chữa triệt để cả.

---------------------------------------
    :RollingEy:Hoa cả mắt:RollingEy:
    Kêu gọi cùng nhau hạn chế sử dụng bao nilông
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn thử lại hỏi Bác Hậu bên tập thể trường văn Hóa hà Nội xem, bác là lương Y đó, chữa rất nhiều bệnh, hình như bác cũng bị đau như bạn mà giờ đã khỏi, hỏi xem nhé, số bác là 0988.525.899. Bác ở bên la Thành, hà Nội í
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 595 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Enchanteur Xem bài viết
    Chào cả nhà ! Mình bị một bệnh mà thấy khổ quá. Đúng là đau gì khổ nấy.
    Từ hôm tết tới giờ mình thường xuyên bị đau vai gáy. Đau khủng khiếp, đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên cũng đau. Tớ châm cứu nè, uống thuốc Tây nè, thuốc Nam ( chườm lá ngãi cứu, gừng.....), xoa salonpat...đủ cả. Đến nay ( 6 tháng ) bênh có bớt được 50%. Hiện tại mình vẫn còn đau nhiều khi ngồi máy lạnh, quạt hay khi vè chiều thời tiết se lạnh. Đau thế này ko đi lại bình thường đuwocj, không ngồi máy tính lâu đc, cúi xuống khó khăn, nói chung rát khó chịu.
    Mẹ nào có kinh nghiệm hay chữa bệnh này giúp em với, chứ cứ thế nàyg quả là ảnh hưởng lớn đến c/s và sinh hoạt quá.
    Đi khám BS nói :căng cơ, rồi hội chứng vai gáy, rồi vôi hóa đốt sống.....ko biết đâu mà làn.
    Mà nghe nói bệnh này giống như thoát vị đĩa đệm đốt sống cổ phải không ạ.nếu vậy thì tiêu mình rồi, nghe nói bệnh này nguy hiểm lắm,có người phải mổ, mà hình như ở cổ không mổ được.
    Xin các bố mẹ chỉ giáo ??
    ĐÂy Bệnh Thoái hóa đốt sống cổ mà gây ra các triệu chứng như trên. Có thể dùng bài thuốc nam kinh nghiệm :
    Bài thuốc nam gia truyền chữa THOÁI HÓA CỘT SỐNG.

1-Cây Giọt sành xanh (Vị quân)- Không có vị này thì bài thuốc không có ý nghĩa.

2- Đỗ trọng

3-Tục đoạn

4-Cây lá lốt

5-Cây trinh nữ (cây mắc cỡ đỏ)

6-Cây ngải cứu

7-Cây đinh lăng (loại lá nhỏ- Bổ khí,..)

8-Hà thủ ô đỏ (bổ huyết,..)

9-Cây cỏ xước (vị sứ - dẫn thuốc)

Tất cả gồm 9 vị thuốc.

* Chế biến: Tất cả các vị thuốc trên đem băm nhỏ, rồi sao vàng.

* Cách dùng: Mỗi ấm bốc các vị trên cỡ 180g - 200g. Cho nước vào ngập thuốc chừng hai mắc tay, sau đó đun đến sôi, rồi riu riu lửa chừng 20 phút. Nhắc nồi thuốc , gạn nước thuốc ra ca nhựa lớn và dùng hằng ngày thay nước lọc. Phần xác còn lại có thể đun nước hai mà dùng. Mỗi thang dùng từ sáng đến tối (nước thuốc chỉ được dùng trong vòng 12h, nếu để lâu hơn thì phải hâm nóng).

- Bài thuốc trên có hiệu nghiệm khi dùng xong thang thứ nhất.

Tùy theo bệnh mới phát hay đã lâu, mà dùng thang thuốc trên từ 7 ngày (một tuần) đến 30 ngày.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 31 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chài, mẹ nó ơi, bệnh này nghe như Thoái hóa đốt sống cổ ý. Mẹ nó đi Khám cho kỹ đi.

• 253 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hiddenman Xem bài viết
    Chài, mẹ nó ơi, bệnh này nghe như Thoái hóa đốt sống cổ ý. Mẹ nó đi Khám cho kỹ đi.
    Thoái hóa đôt sống cổ có chữa được ko nhẽ. Mà mình đi khám nhiều nơi ko ai nói toái hóa, họ nói căng cơ rồi chèn dây thần kinh gì gì ko à, lo quá trời huhuhuhhu.
    Làm sao đây ? Khám ở đâu thì tốt hả các mẹ oi ?