Bệnh người lớn

Bệnh viêm khớp thái dương hàm có ai bị không?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn ko phải quá lo lắng lắm đâu. mình ko phủ định những j mà bs của bạn tư vấn và điều trị. nhưng như vậy thỳ ko ai có thể kiêng tuyệt đối như lời dặn của bs đó đc. bạn càng suy ngix quá về nó thỳ sẽ càng xờ troét thêm đấy. bạn chỉ cần hiểu viêm khớp thái dương hàm là do Vi khuẩn gây ra. đã là vi khuẩn thỳ chắc chắn sẽ điều trị = kháng sinh đc. tức là chắc chắn sẽ khỏi. yên tâm ko phải lo đâu. nên dùng k/sinh nhom' no-steroit ( diclofenac, mobic, meloxicam.....) kết hợp vơi giảm sưng, khang' viêm.( alpha Choay, alpha chymotripxin, danzen.....) ngoai ra có thể dùng thêm giảm đau ( paracetamol, efferalgan-codeine.....)
    lưu ý: vì dùng nhóm k/s này và giảm đau rất kick ứng niêm mạc dạ dày. bạn nên dùng sau khi ăn thật no và dùng thêm các thuốc bảo vệ niêm mạc dạ dày như: omeprazol, photphalugel......
    mình cũng là bs chuyên khoa Rang Hàm Măt. nên mình cũng chỉ tư vấn chung chung cho bạn vay thôi. nếu đc khám kĩ thỳ mình sẽ có những chỉ định và phác đồ điều trị cụ thể hơn.
    chúc bạn mau khỏi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi moimon; 30/11/2011 vào lúc 06:43 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mangnon01 Xem bài viết
    nếu là bệnh viem khớp thái dương hàm thì theo mình trước tiên là phải hạn chế ăn các vật dai và cứng đã, sau đó có thể day nhẹ vùng đau bằng tay, ngày 2-3 lần, mỗi lần 10phuts là sẽ giảm đau ngay ấy mà, trước bà chị mình cũng bị cái này rùi, làm khoảng 2 tuần là khỏi.
    bạn ơi, mình cũng đang bị bệnh này, thấy cách của bạn đơn giản mà mình áp dụng cũng đỡ, bạn cho mình hỏi chị bạn có dùng thêm thuốc gì nữa k? và liều lượng ntn? mình đã có lần đi khám và đeo máng cắn, khá tốn kém nhưng vừa đau mà lại k có tiến triển gì đáng kể cả

• 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng mới bị đau hàm một tuần nay, càng lúc càng đau hơn, ko cử động thì ko sao nhưng mỗi lần cười lớn hoặc ăn cơm là nó lại đau và hay bị trẹo, nghe cộp cộp luôn ấy. Chị mình có điện hỏi BS bên BV Răng Hàm Mặt TW thì chỉ nói bị viem khớp thái dương-hàm, mua thuốc uống từ 3-5 ngày nếu ko khỏi thì đi khám và có thể phải chiếu tia để giúp dây thần kinh chỗ quai hàm bớt tổn thương và giãn gây đau.

Em thì sờ quai hàm thì ko thấy đau gì cả, mỗi lần cử động mới bị đau và trật thôi... Anh chị nào bị bệnh này thì vào update thông tin và cách chữa trị để mọi người cùng biết nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi elblanco; 16/03/2012 vào lúc 10:31 AM.
    How can we balance between work and life?

• 55 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có anh chị nào đang chữa bệnh này cho e hỏi chỗ khám chuyên khoa nào tốt được ko ạ, chồng e đang bị bệnh này, có lẽ là do ngủ nghiến răng nhiều quá, sáng nay chồng e có đến viện răng hàm mặt khám, bác sĩ chỉ hỏi triệu chứng, ko khám răng hay ktra hàm j cả, cho đơn thuốc mua hết 700k,hic, ko biết có đỡ ko nữa.

• 824 Bài viết

• 887 Được cảm ơn

Khớp cắn lệch gây bệnh cho thái dương hàm thì nen chỉnh nha, nhiều mẹ ko kiên nhẫn chỉ than thở .

• 2,916 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngodinhI Xem bài viết
    Khớp cắn lệch gây bệnh cho thái dương hàm thì nen chỉnh nha, nhiều mẹ ko kiên nhẫn chỉ than thở .
    Hic em cũng bị, có đợt ngáp xong không khép đc miệng luôn, đợt trước đi khám răng hàm mặt trung ương bác sĩ bảo ko chữa đc hic. Bây giờ nhổ răng với nẹp răng thì còn khiếp hơn mà ko biết hiệu quả thế nào

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các ace !
    Em 22t ở SG,đang bị bệnh này đây.Hàm của em nó kêu khi nuốt.Thật là khó chịu!
    Vậy là em khám ở nha khoa O'Care của BS Quảng Phi.Bác lên kế hoạch chỉnh nha và phẩu thuật (do hàm em bị lùi) để chữa sai khớp cắn.Các anh chị nào có điều kiện thì nên đến gặp bác Phi để chữa.Đừng nên đi những chổ nha khoa khác vì họ đa số không có kiến thức sâu về khớp thái dương hàm.Cũng không nên đến bệnh viện vì đa phần họ cho thuốc uống thôi và cùng lắm là chỉnh nha chứ không điều trị chuyên sâu được.
    P/S: Bác Phi là chuyên gia về chỉnh nha và khớp thái dương hàm.Tay nghề của bác thì nổi tiếng trong giới nha sĩ (có thể vào nhasisaigon.com để tìm hiểu).Lúc trước bác có làm trong bệnh viện RHM TW.Nếu anh chị làm chỉnh nha ở đây thì thường không được bác trực tiếp làm mà do người khác làm vì bác bận mổ suốt và phải khám cho rất nhiều bệnh nhân.Tuy nhiên, thỉnh thoảng anh chị có thế nhờ bác kiểm tra xem chỉnh nha như vậy đã đúng chưa để sửa lại nếu có sai sót.
    Thân !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kutetv; 11/05/2012 vào lúc 02:13 AM.

• 1,476 Bài viết

• 2,093 Được cảm ơn

@mẹ nhím ngố: em vẫn đang chữa theo phác đồ của bác sĩ hải,tình hình của em hiện là ổn. Em chưa dám khẳng định là sẽ khỏi 100% nhưng đúng là chỉnh nha, đưa lại khớp cắn vào vị trí đúng, gần 2 năm nay, em ko còn tiếng kêu lục cụ hay mỏi hàm.thi thoảng em bị đau đầu chút.

nếu chị có điều kiện chị cứ nên gặp bác sĩ Hải (hà nội) hoặc bác sĩ quảng phi bên sài gòn. Hai bác này đều là những bác sĩ giỏi, có tiếng trong giới nha sĩ, nghiên cứu kĩ về căn bệnh này. Họ chữa bệnh rất nghiêm túc, có chuyên môn chứ ko hờ hợt như 1 số bác sĩ ở ngoài

mod ơi đừng xóa bài em nhé. Em không quảng cáo cho ai hết, em lấy minh chứng mình là người bị bệnh để đưa lời khuyên và cảnh báo cho các bạn đang mắc bệnh giống mình.

Khi chẳng may mắc phải bệnh này, mọi người đừng quá lo lắng nên đi đến các bác sĩ giỏi, có nghiên cứu về đề tài này. Ko được dến cơ sở tư nhân không có sự đảm bảo, k nên uống thuốc tùy tiện theo đơn. Hồi xưa em chữa ở viện răng hàm mặt tw hay mấy bệnh viện tư nhân, nó khám qua loa, cho 1 đống thuốc bảo uống rồi ko hết bệnh. Tiền mất tật mang nữa

nguyên nhân bệnh này là từ khớp cắn, hàm bị lệch, hở ... nên uống mỗi thuốc ko có khỏi đc đâu

• 873 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình cũng đang khốn khổ vì bệnh này đây, tốn bao nhiêu tiền thuốc mà cũng không thấy đỡ, mình đã khám ở BV RHMTW (HN) 2 lần, lần 2 khám BS đổi thuốc nói, bệnh này chỉ có chữa = kháng sinh, loại này không khỏi thì đổi loại khác, hợp KS nào thì sẽ khỏi , mà mỗi lần khám tiền thuốc đến là lục tốn. Lần này BS có kê loại thuốc khác nhưng mình chưa đi mua thuốc đc, trong đó có 3 loại thuốc là OCURACIN, PHILROGAM và một loại nữa mà mình chịu không luận đc ra tên thuốc là gì, chỉ đọc đc mỗi chữ đầu và cuối là: B... tab, Bạn nào có dùng qua loại này rồi hoặc biết tên thuốc này chính xác là ntn chỉ cho mình với nhé. Mang ra hàng thuốc hỏi thì họ đều không có và không đọc đc tên thuốc này, chỉ có ra nhà thuốc của BV họ có thuốc này thì họ nhìn cái ra ngay, nhưng mình chưa có đk đi ra bv để mua thuốc đc. Cám ơn cả nhà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimcon112010 Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình cũng đang khốn khổ vì bệnh này đây, tốn bao nhiêu tiền thuốc mà cũng không thấy đỡ, mình đã khám ở BV RHMTW (HN) 2 lần, lần 2 khám BS đổi thuốc nói, bệnh này chỉ có chữa = kháng sinh, loại này không khỏi thì đổi loại khác, hợp KS nào thì sẽ khỏi , mà mỗi lần khám tiền thuốc đến là lục tốn. Lần này BS có kê loại thuốc khác nhưng mình chưa đi mua thuốc đc, trong đó có 3 loại thuốc là OCURACIN, PHILROGAM và một loại nữa mà mình chịu không luận đc ra tên thuốc là gì, chỉ đọc đc mỗi chữ đầu và cuối là: B... tab, Bạn nào có dùng qua loại này rồi hoặc biết tên thuốc này chính xác là ntn chỉ cho mình với nhé. Mang ra hàng thuốc hỏi thì họ đều không có và không đọc đc tên thuốc này, chỉ có ra nhà thuốc của BV họ có thuốc này thì họ nhìn cái ra ngay, nhưng mình chưa có đk đi ra bv để mua thuốc đc. Cám ơn cả nhà.
    Mình cũng vừa đi khám ở RHM HN sáng nay. mua thuốc mất 700k, hic. thuốc của mình là Satcef 100dt, bromtab (chắc đây là thuốc bạn hỏi) và philrogam. đọc post của mọi ng thấy bệnh này khó chữa. mình lo quá, vậy mà sáng nay bs nói thì có vẻ k nghiêm trọng lắm. mình thì nhai không thấy cục cục ở hàm, chỉ bị ê nhức, cảm giác căng mặt thôi, huhu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 4/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 8