Bệnh người lớn

Bệnh thủy đậu người lớn

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 168K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, các anh chị ơi, em hai mấy tuổi rồi mà còn bị lây bệnh trái rạ. Bị nặng quá, nổi toàn thân, mắt miệng. Khi mới bị em có đi cắt mấy thang thuốc bắc để trục độc ra ngoài cho nhanh. Thầy thuốc dặn ba ngày tắm 1 lần bằng nước ấm, chỗ nào chảy nước thì lấy oxy già bôi vào. Trên mặt em có nhiều hột lớn, nó tự chảy nước ra, em lấy oxy già bôi và dùng nghệ củ thoa. Nhưng nó vẫn bị ưng mủ, đâu ê ẩm. Mà em sợ sứt oxy già dễ để lại sẹo quá!
    Người sốt mấy ngày, mệt mỏi, hơi tức ngực, càng ngày nó càng ra nhiều. Làm vệ sinh thế nào hả anh chị, nhà em thì kêu ko được tiếp xúc với gió, nước. Có mấy cái nốt nổi ở giác mạc em phải thường xuyên giỏ nước mắt nhân tạo, khó ngủ, ko ngủ được.
    Có cần đi bệnh viện ko? hay là chịu khó thêm ít ngày nữa?
    Làm thế nào để ko bị rổ ở mấy cái chỗ hạt lớn đang mưng mủ?
    Em cám ơn các anh chị nhiều!

• 261 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bạn nên đi bệnh viện ngay, vì bạn đã có triệu chứng of viêm phế quản, nêu bạn cứ kiêng như vậy thì sẽ mất vệ sinh, bị bệnh này không phải kiêng gì cả, bạn hãy tắm bằng nước lá chân vịt hàng ngày, nó sẽ làm cho các nốt se lại rất nhanh.
    Nhưng tốt nhất là bạn nên vào viện Y HỌC LÂM SÀNG CÁC BỆNH NHIỆT ĐỚI, hay khoa Y HỌC LÂM SÀNG CÁC BÊNH NHIỆT ĐỚI nằm trong bệnh viện Đống Đa - HN ( nếu bạn ở HN ), vì bạn để nó tiến triển nặng nếu bạn không vào viện có thể bạn sẽ bị biến chứng viêm não do thủy đậu gây nên.
    Chúc bạn mau khỏi

• 123 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

bạn có thể tắm bằng nước nấu từ lá trà xanh nhưng bắt buộc phải đến bệnh viện để điều trị

• 243 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm vụ trái rạ này vì OX mình mới bị năm 2006. Ôi thôi cả người như con gì ấy, đi khám bảo hiểm ở BV Nguyễn Trãi BS cho 1 đống thuốc uống và thuốc thoa, cái loại thuốc màu tím than đấy, thoa lên nhìn gớm giếc nhưng nó lại hiệu quả vô cùng, không biết bạn có thoa loại thuốc đó không? Nhất thiết bạn phải đi đến BV để BS chuyên môn cho thuốc uống kết hợp thuốc thoa, đừng hốt thuốc bắc thuốc nam gì giải độc hết vì chẳng ích gì đâu, thuốc tây có kháng sinh giúp vết thương không bị lở loét thì sẽ đỡ bị sẹo. Mấy cái mụn nhất định bạn đừng bao giờ gỡ mày mà phải để nó tự rụng đi, bạn mà gỡ là có sẹo ngay. Õ mình phải nằm nhà gần 1/2 tháng chỉ còn có 3 cái mụn to trên mặt mà không chịu kiên nhẫn chờ nó tự rụng mày nóng lòng đi làm nên thò tay gỡ đi bây giờ để lại 3 cái sẹo lõm xấu trên mặt. May là đàn ông khôgn sao chứ phụ nữa là phải đi cà sẹo rồi.
    Vấn đề VS thì mình thấy bình thường, không ra gió nhưng vẫn phải tắm nhanh bằng nước ấm mỗi ngày vì không tắm cơ thể dơ bẩn càng dễ làm mấy cái mụn nhiễm trùng đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Bạn phải đi bệnh viện càng sớm càng tốt.
    Bs sẽ cho uống kháng sinh, chích thuốc, bôi thuốc tím để chống nhiễm trùng.

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chết đi sống lại, giờ mới lên đây gõ cho các anh chị.
    Em bị bội nhiễm, mụn nước thành mủ hết, sốt 39 độ. Người đâu nhứt ko ngủ được, nhất là vùng mặt. Đi bác sĩ ổng la quá trời, kếu đến trễ quá. ổng cho mớ thuốc về uống. Giờ thì hết sốt rồi. Chờ ngày mủ chảy ra thôi. Sẹo hay rổ cũng kệ nó, sống là may lắm rồi!!
    Em có mua dung dịch Milian có thành phần xanh methylen của Nam Việt, lọ 3000đ để xoa.
    Đâu nhứt cả người chỉ có bôi thuốc thôi chứ ko thể tắm được các anh chị à.
    Nghe nói bệnh này cũng phải kiêng nắng nữa phải ko?
    Nếu khi mới bị mà đi bác sĩ ngay thì hay rồi. Thôi để lần sau em rút kinh nghiệm vậy!
    :Laughing:

• 1,408 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Không tắm nhưng lúc này trời nóng, bạn nhớ đừng để mồ hôi ra nhiều quá, phải giữ thoáng mát nhé.
    Và còn kiêng ăn nữa, kiêng rau muống, nếp, thịt bò, tôm tép... vì có thể làm các mụn lâu lành, mủ nặng hơn và để lại sẹo lồi thì khổ.

Chúc bạn mau khoẻ, lấy lại nhan sắc như xưa. Mình đã từng bị nên rất chia sẻ với bạn.

• 261 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SHsg Xem bài viết
    Chết đi sống lại, giờ mới lên đây gõ cho các anh chị.
    Em bị bội nhiễm, mụn nước thành mủ hết, sốt 39 độ. Người đâu nhứt ko ngủ được, nhất là vùng mặt. Đi bác sĩ ổng la quá trời, kếu đến trễ quá. ổng cho mớ thuốc về uống. Giờ thì hết sốt rồi. Chờ ngày mủ chảy ra thôi. Sẹo hay rổ cũng kệ nó, sống là may lắm rồi!!
    Em có mua dung dịch Milian có thành phần xanh methylen của Nam Việt, lọ 3000đ để xoa.
    Đâu nhứt cả người chỉ có bôi thuốc thôi chứ ko thể tắm được các anh chị à.
    Nghe nói bệnh này cũng phải kiêng nắng nữa phải ko?
    Nếu khi mới bị mà đi bác sĩ ngay thì hay rồi. Thôi để lần sau em rút kinh nghiệm vậy!
    :Laughing:
    Mình khuyên bạn là nên tắm nc lá chân vịt, vẫn đc tắm nhưng nhớ k để bị ngấm lạnh, bệnh này k phải kiêng j cả, con tớ bị rồi và tớ k kiêng j cho nó hết.

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các anh chị!
    Em hôm nay đã hết sốt, khỏe rồi. Vùng mặt mủ đã chảy hết, khô rồi, chỉ còn mấy các lớn thôi. Còn vùng lưng ngực thì vẫn nổi mủ, chắc 1 tuần nữa mới hết được.
    À vùng mặt em có mấy các to quá thì làm sao cho da nó liền mà ko để lại sẹo nhỉ?
    :Battin ey:

• 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cho tôi hỏi kinh nghiệm chữa bệnh thủy đậu ở người lớn. Cách làm cho không để lại sẹo.Cám ơn mọi người!