Bệnh người lớn

Bệnh rối loạn lưỡng cực

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 6.26K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tôi có người nhà bị bệnh Rối loạn lưỡng cực tái phát nhiều năm nay,cứ khoảng 9-10 tháng lại bị trầm cảm, đang tìm cách chữa trị. Có ai biết thông tin cách thức điều trị và địa chỉ bác sỹ về căn bệnh này tại Hà Nội không xin chỉ giúp
    Xin cảm ơn

• 144 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Tôi cũng không biết nhiều về bệnh này nhưng có đọc qua một số tài liệu. Khi có người nhà bị bệnh này gia đình sẽ rất khó khăn vì người bệnh có thể làm ảnh hưởng đến cuộc sống chung của cả gia đình. Tuy nhiên gia đình cũng đóng vai trò rất quan trọng trong việc chữa trị của người bệnh. Một điều rất quan trọng là các thành viên trong gia đình phải luôn nhớ người than của mình đang bị bệnh để tránh có các phản ứng tiêu cực khi người bệnh bị trầm cảm (khi một người bị trầm cảm rất dễ lây lan sang những người xung quanh). Bạn nên dành thời gian khuyên nhủ, nói chuyện, tìm hiểu nguyên nhân dẫn tới tình trạng này của người thân, có thể sự thông cảm, an ủi của người thân cũng có thể giúp người bệnh vượt qua bệnh tật.
    Bệnh rối loạn đa cực (bipolar disorder) được chia thành nhiều cấp độ. Có lẽ phải gặp bác sĩ chuyên khoa thì mới có thể xác định chính xác tình hình bệnh tật của người thân của bạn. Nhưng dù có tìm được bác sĩ, bạn cũng nên nhớ người thân đóng vai trò rất quan trọng, đôi khi hơn cả bác sĩ.
    Chúc bạn tìm được hướng chữa trị cho người thân của bạn sớm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn bạn. Gia đình cũng đã cố gắng không để người bệnh bị căng thẳng. Nhưng tình trạng trầm cảm vẫn tái diễn. Gia đình muốn có thồng tin bác sỹ để khám cụ thể và chỉ định đúng liệu pháp cho bệnh nhân vì được biết nếu điều trị không đúng sẽ rất nguy hại...

• 110 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

đến bv tâm thần Mai Hương, gặp BS Tiến sỹ Hoàn, phó GĐ bv, ông này giỏi và rất nhân ái
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn bạn rất nhiều. Vậy bạn có biết chi phí khám chữa bệnh như thế nào không để gia đình biết chuẩn bị?

• 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Gia đình đang rất lo lắng. Có ai biết thông tin gì xin chia sẻ nhé.

• 144 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bạn có thể mô tả tình trạng cũng như lịch sử hình thành căn bệnh này của người thân của bạn không?

• 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuvahangtong Xem bài viết
    Cám ơn bạn rất nhiều. Vậy bạn có biết chi phí khám chữa bệnh như thế nào không để gia đình biết chuẩn bị?
    Co ai biet dia bacsi ko?

• 80 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Căn bệnh rối loạn tâm thần lưỡng cực là một căn bệnh không khó chữa nhưng vì diễn biến bệnh vô cùng phức tạp với những pha trầm và hưng đan xen với mức độ khác nhau rất dễ khiến người nhà bệnh nhân cũng như bệnh nhân rối loạn trong cách nhìn nhận và chữa bệnh.
    Tuy ở Việt Nam có rất nhiều những viện lớn nhỏ của quốc gia cũng như tư nhân offer cách điều trị bệnh nhưng vẫn chưa thể kiểm soát được những tác dụng phụ từ thuốc, cũng như cach đo đạt nồng độ thuốc trong máu để tránh để lại những tác dụng xấu đối với gan, thận hoặc máu về phần mềm và nặng hơn là những di chứng để lại đối với thần kinh, hệ tư tưởng của người bệnh nếu không được chữa trị đúng cách.
    Tôi đang cầm trong tay 2 cuốn sách có tựa đề “Live with Bipolar disorder” của 5 đồng tác giả cũng là những nhà nghiên cứu y học chuyên ngành tâm thần học thuộc trường đại học Columbia, Hoa Kỳ nói rõ về những biểu hiện, biến chứng cũng như cách Sống với căn bệnh này. Nếu bạn có nhu cầu tìm hiểu về căn bệnh, có thể để lại thread, tôi sẵn sàng chia sẻ cuốn sách quý giá này với bạn.
    Về cơ bản, người bệnh và người nhà nên hiểu rằng căn bệnh này có thể thuyên giảm và không “lên,xuống” khiến người bệnh thay đổi cảm xúc, tâm trạng liên tục nếu có sự can thiệp của thuốc, nếu thuốc đúng, các triệu chứng sẽ không còn, người bệnh sẽ sinh hoạt, sống như 1 người bình thường. Tuy nhiên, về mặt nhiệt huyết, cảm xúc sống cũng như tâm lý người bệnh, sẽ vần có 1 vết chày khiến người bệnh dễ cảm thầy thiếu sức sống, dù mọi chuyện đã trở về bình thường như ban đầu, hoặc không ham sống, sống vật vờ, dễ tiêu cực, dễ bị ảnh hưởng bới bên ngoài , những điều này càng khiến người bệnh dễ quay trở về pha trầm, trầm cảm nếu tình trạng đó kéo dài.
    Hiện nay, theo tôi, nơi chữa trị căn bệnh này có hệ thống, chi phí vừa phải, yên tam nhất cộng với 1 môi trường dưỡng bệnh tốt nhất cho người bệnh tâm thần là Bệnh viện Tâm thần Trung Ương, Sài Đồng, Hà Nội (qua cầu Chương Dương). Khoa Nữ/Nam, căn bệnh này đã có phương pháp chữa vì đội ngũ bác sĩ ở đây đã thành công khi lấy đề tài này làm luận án bảo vệ tốt nghiệp cao học và đã chữa trị thành công cho nhiều bệnh nhân. Trên hơn hết là tại đây người bệnh được hưởng 1 môi trường trong lành, rộng rãi thoải mải, y tá bác sĩ chân thành tử tế, khiến người bệnh và người nhà có thể an tâm chữa trị bệnh.
    Tùy mức độ bệnh sẽ có các loại thuốc khác nhau, nhưng cơ bản đơn thuốc dành cho căn bệnh này tốt nhất và không để lại tác dụng phụ là Lithium, với thành phần làm từ muối, tuy nhiên 3-4 tháng 1 lần, người bệnh phải đi xét nghiệm nồng độ máu Level Test để tránh ảnh hưởng của thuốc đến gan, phổi hoặc máu. Level test có thể được thực hiện ở Clinic Family Medical Hanoi, Vạn Bảo hoặc Vạn Phúc tôi ko nhớ rõ, đường dưới của đường Kim Mã, Hà Nội.
    Chỉ mong những lời trên đến được với người nhà bệnh nhân cũng như giúp đỡ được người bệnh chữa khỏi căn bệnh này.
    Tôi sẵn sàng dành thời gian chia sẻ hiểu biết của mình về căn bệnh này với bạn, chúc gia đình bạn có được sự giúp đỡ kịp thời đối với người bệnh.
    Một cô gái
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bệnh rối loạn lưỡng cực là một dạng bệnh tâm thần song hoàn toàn có thể chữa khỏi hoàn toàn nếu được chẩn đoán và chữa trị đúng. Căn nguyên của nó phần lớn là do rối loạn đường máu và các vấn đề về dinh dưỡng. Nếu gia đình có người mắc bệnh, điều đầu tiên cần làm là kiêng hoàn toàn thực phẩm chứa đường. Nên ăn gạo lức hay ít nhất gạo giã không kỹ, thật nhiều rau xanh, thịt cá.. Tránh ăn nhiều đồ rán, nướng, thực phẩm chế biến sẵn… Sau đó các bạn nên đến BS khám và uống thuốc. Tuy nhiên, các loại thuốc thường có rất nhiều tác dụng phụ nguy hiểm, các bạn nên tìm hiểu về chúng và tìm hiểu các bổ sung dinh dưỡng nhằm giảm thiểu các tác dụng phụ của chúng.
    Hiện có một trang web, các bạn có thể vào đó để tìm hiểu thêm. Trang này vẫn còn đang trong quá trình xây dựng, nên chưa đầy đủ, nhưng các bạn vẫn có thể vào đó để tìm hiểu. Toàn bộ nội dung của trang đều lấy trên interrnet và dịch ra tiếng Việt. Có rất nhiều thông tin mới và bổ ích.
    Địa chỉ trang web: Lời nói đầu (suckhoettmoi)
    Chúc bạn và gia đình may mắn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2