Bệnh người lớn

Bệnh Liệt dây thần kinh ngoại biên số 7

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 28.7K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 713 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

:Worried: Mình có bầu 24 tuần, vừa rồi bị trúng phong liệt dây thần kinh ngoại biên số 7, liệt nửa mặt, đến bệnh viện khám, bác sĩ cho châm cứu nhưng mà ko được vì mình bị sốc kim, choáng.

Có bố mẹ nào ở đây từng bị bệnh này không vào điều trị như thế nào và bao lâu khỏi thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.

Cảm ơn nhiều nhé.

Nothing is impossible to a willing heart!

• 682 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình tìm được 2 bài viết có liên quan đến trường hợp của bạn nè :
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/10/3B9CC121/
    http://www.ykhoanet.com/ranghammat/15_0037.htm
    Trong bài có nói đến nguyên nhân & cách điều trị.

• 194 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scarlethn Xem bài viết
    :Worried: Mình có bầu 24 tuần, vừa rồi bị trúng phong liệt dây thần kinh ngoại biên số 7, liệt nửa mặt, đến bệnh viện khám, bác sĩ cho châm cứu nhưng mà ko được vì mình bị sốc kim, choáng.

Có bố mẹ nào ở đây từng bị bệnh này không vào điều trị như thế nào và bao lâu khỏi thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.

Cảm ơn nhiều nhé.
    Vì bạn đang có bầu nên phải hết sức cẩn thận , nên nghe theo bsĩ điều trị . Mình bị cách đây 5 năm . Vừa uống thuốc kháng viêm , vitamin nhóm B , vừa phải châm cứu , chạy điện , chiếu đèn ..mất hơn 1 tháng . Những việc có thể tự làm là : giữ ấm cơ thể , tránh gió lùa đột ngột ,rửa mặt bằng nước ấm (hơi nóng ) ,xoa bóp , chườm nóng bên bị đau , nhai kẹo cao su , uống thuốc theo toa của bsĩ ...Chúc bạn mau khỏe nhé .
    Vạn sự tùy duyên

• 1,512 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scarlethn Xem bài viết

Cảm ơn nhiều nhé.
    Em cũng từng bị như thế nhưng mà trước khi đẻ khoảng 2 tuần nên ko thể châm cứu or uống thuốc. Đến khám BS Thực khoa thần kinh BV BMai thì bác ấy nói là phải chờ đẻ xong mới uống thuốc được.
    Nhưng may mắn làm sao, ngay sau khi em đẻ xong thì nó lại trở về như cũ và bác sỹ kết luận là tại thằng nhóc nhà em nghịch quá nên đè lên dây thần kinh nào đó :Laughing: em ko phải điều trị gì cả.

• 713 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NB11 Xem bài viết
    Mình tìm được 2 bài viết có liên quan đến trường hợp của bạn nè :
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/10/3B9CC121/
    http://www.ykhoanet.com/ranghammat/15_0037.htm
    Trong bài có nói đến nguyên nhân & cách điều trị.
    Cảm ơn NB11 nhé vì các thông tin bổ ích này.

• 713 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeKien Xem bài viết
    Vì bạn đang có bầu nên phải hết sức cẩn thận , nên nghe theo bsĩ điều trị . Mình bị cách đây 5 năm . Vừa uống thuốc kháng viêm , vitamin nhóm B , vừa phải châm cứu , chạy điện , chiếu đèn ..mất hơn 1 tháng . Những việc có thể tự làm là : giữ ấm cơ thể , tránh gió lùa đột ngột ,rửa mặt bằng nước ấm (hơi nóng ) ,xoa bóp , chườm nóng bên bị đau , nhai kẹo cao su , uống thuốc theo toa của bsĩ ...Chúc bạn mau khỏe nhé .
    Cảm ơn mẹbéKiên nhé, mình cũng đã điều trị theo một số cách mà bạn có nêu ở đây. Mình đã đi khám ở Viện Y học cổ truyền dân tộc và được bác sĩ kê đơn là châm cứu, bấm huyệt và bị giữ lại nằm viện. Tuy nhiên sau 2 lần châm cứu mình bị sốc kim tức là sau khi châm khoảng 5 phút thì người tự dưng xỉu đi, em bé thì ko đạp nữa. Mình được các bác sĩ cấp cứu tỉnh lại sau đó thì 1 bác sĩ thì bảo chỉ bấm huyệt thôi, 1 bác sĩ khác (khoa phụ) thì nói vẫn tiêp tục phải bấm. Mình đến viện 1ngày + nằm viện 3 ngày + 2ngày nghỉ lễ ko có điều trị và kết quả là bệnh ko hề tiến triển giảm đi chút nào. Mình rất chán và xin về nhà nghỉ, một người quen của gia đình là bác sĩ làm ở viện Đông Y của Quân đội đến khám cho mình và nói rằng vì đang có em bé nên ko nên châm cứu, sẽ có ảnh hưởng đến em bé, và đặc biệt cũng ko dùng thuốc được (thuốc bắc), vì vậy chỉ còn cách xoa bóp bấm huyệt thôi, tuy nhiên sẽ phải điều trị lâu hơn.
    Hiện nay mình cũng điều trị theo cách đó được vài ngày và tình hình cũng có vẻ khả quan hơn một chút. Mình chỉ ở tịt trong nhà thôi, ko dám ra đến ngòai đường.
    Có một chiêu mà mebeKien dạy mà mình chưa thử, đó là NHAI KẸO CAO SU, hihi gì chứ khoản này là phải thực hành ngay thôi...^_^. Hy vọng mình sẽ chóng khỏi và em bé nhà mình cũng ủng hộ mình.

• 713 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun Xem bài viết
    Em cũng từng bị như thế nhưng mà trước khi đẻ khoảng 2 tuần nên ko thể châm cứu or uống thuốc. Đến khám BS Thực khoa thần kinh BV BMai thì bác ấy nói là phải chờ đẻ xong mới uống thuốc được.
    Nhưng may mắn làm sao, ngay sau khi em đẻ xong thì nó lại trở về như cũ và bác sỹ kết luận là tại thằng nhóc nhà em nghịch quá nên đè lên dây thần kinh nào đó :Laughing: em ko phải điều trị gì cả.
    Nhà đằng ấy may quá, mình đợi đến khi đẻ xong thì chắc mặt méo xệch rồi. Mấy cô bác sĩ trong viện y học cổ truyền cứ dọa mình "xấu là chồng chê đấy" cho nên cứ bảo là phải châm cứu, họ chả để ý đến việc mình đang có em bé là điều đầu tiên cần phải quan tâm đâu. Chán thế cơ chứ. Thôi thì mẹ xấu tý cũng được nhưng mà quan trọng là nhóc con phải khỏe mạnh, các mẹ nhỉ.

Lưu ý các mẹ đang có bầu là tránh gió điều hòa mạnh và tránh đêm nằm mở cửa sổ gió lùa nhé, bệnh này ai yêu yếu là dễ bị lắm đấy. Có người chữa thì khỏi mà có người chữa mãi vẫn để lại di chứng.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

anh toi 60 tuoi bi meo mieng va 1 mat trai khong nham duoc bac si bao bi viem day than kinh so 7 ,lieu co chua lanh duoc khong ,ai biet giup toi voi.

• 101 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun Xem bài viết
    bạn ơi cho mình hỏi, bạn còn số đt của bác sỹ thực không. ox nhà mình cũng vừa bị, điều trị uống thuốc và tiêm gần 1 tuần rồi không đỡ( ox nhà mình khám ở bsy thực). Mọi ngừoi nhà mình cứ sốt ruột nói phải châm cứu ngày nhưng hôm đi khám bác sỹ nói là uống thuốc trong 10 ngày hẵng châm cứu. Không biết có nên đi châm cứu không. Mình muốn gọi cho bác sỹ hỏi mà không có số đt, để chờ đến hết ngày ngghi 30/4 thì lâu quá, sốt ruột. Mình sợ để lâu quá khó khỏi. Mẹ nào có số đt bác sỹ thực cho mình với nhé