Bệnh người lớn

Bệnh buồng trứng đa nang (Phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 152K Lượt đọc
  • 373 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào các chị, em rất muốn được làm mẹ như các chị đang tham gia diễn đàn này, nhưng đã gần 3 năm rồi mà mong ước đó vẫn còn xa vời quá! Em đã từng có thai 2 lần nhưng đều bị thai lưu. Đi khám bác sỹ bảo em bị bệnh buồng trứng đa nang nên rất khó có con, và nếu có cũng rất khó giữ đươc. Em chưa dùng thuốc kích thích để trứng lớn lần nào cả. Lần nào cũng để tự nhiên có thai thôi. Tháng vừa rồi em đã sinh hoạt trong khoảng 2 ngày trước và ngày rụng trứng nhưng bị thất bại rồi! Em muốn hỏi kinh nghiệm của các chị, ai có kinh nghiệm hoặc đã nghe nói về bệnh này, hãy giúp em với nhé! Cảm ơn các chị nhiều.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,151 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mình có thông tin này gửi bạn tham khảo nhé

http://www.ykhoa.info/index.php?act=view&code=post&cid=10&id=203

Mình cũng có một người bạn bị bệnh này, phải điều trị đến 4 năm mới có thai đấy. Lúc đầu thì bằng Tây y nhưng không có kết quả, sau đó thì chuyển sang Đông y. Theo mình bạn nên đến khám ở khoa Hiếm muộn của BV Từ Dũ đi (nếu bạn ở miền Nam).

Chúc bạn mau có tin vui nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Gui chi Doremon,

Em cung bi chung buong trung da nang nhung that may man sau 1 nam chua tri em da co thai chi a. Em nghi benh nay cung khong kho chua dau chi can minh co long kien tri va gap dung bac si thoi. Em phai dung thuoc kich trung va ca thuoc rung trung nua day. Neu chi can them thong tin gi nua em san sang giup.

• 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các bạn rất nhiêù. Bimbim oi, haykể rõ cho mình biết về phác đồ điều trị nhé! Bác sỹ nói mình nên dùng glucophage là thuốc dùng cho người tiểu đường để điều trị nhưng mình còn hơi phân vân vì mình đã 2 lần có thai mà không dùng đến thuốc kích thích trứng mà! Nếu thông tin dài, làm ơn email cho mình theo địa chỉ tieunhat@vol.vnn.vn nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chi Doremon a, em cung bi buong trung da nang nhung trieu chung cua em rat khac chi. Kinh nguyet cua em khong deu, co rat nhieu nang trung nho cho nen trung khong the chin va rung duoc. Ve phan chi, chi tung co thai hai lan nhung bi luu chac mot phan la do noi tiet to cua chi nua. Vi the, chi nen den gap bac sy de duoc tu van cu the. Nhu the thi tot hon chu em khong nghi phac do dieu tri cua em co the dung de tham khao cho truong hop cua chi.

• 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn Bimbim nhiều, mình sẽ làm theo lời khuyên của bạn.

• 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ch Doremon,
    Chi dung lo lang nhieu, em nghi benh da nang buong trung cung khong the khong co con duoc dau. Luc con con gai em cung bi bac si chan doan la da nang buong trung (luc do dieu thi bang cach cho em uong thuoc ngua thai de dieu chinh noi tiet to), em hay bi rong kinh, ma khoang 4 thang moi co kinh 1 lan. Sau do em co chong, sau ngay cuoi vai ngay thi em co kinh, roi sau 1 thang phat hien co thai, den bac si kham thai bao em "the la hay lam roi" , vi vay chi dung lo, chi cu canh thoe chu ky cua minh, canh ngay rung trung de thu thai la se co hy vong.
    Em nghe noi benh nay cung nhieu nguoi bi lam, vi vay chi kien nhan nhe.
    Chi hay thu den Trung tam bao ve suc khoe Ba me tre em ( 75A Cao Thang, Q3, TP.HCM) neu chi o TP de kham thu xem sao. Luc con con gai em cung kham o do , mà sau dó em cung bo ngang, vi mac co khi di kham hihihi...va kinh nguyet van tro lai khong deu, nhung hien gio con em duoc 3 tháng roi, vi vay chi hay hy vong chi nhé!
    Em khong co kinh nghiem trong chuyen dieu tri, nhung vai dong tam su voi chi, hy vong chi se duoc may man nhu em.
    Chao chi nhe!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 651 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Chi Doremeon men,

Gui chi tham khao 1 so thong tin, hy vong no' giup ich duoc phan nao cho chi.

Hoi chung buong trung da nang la 1 benh ly noi tiet thuong gap o phu nu chiem khoang 16-22% phu nu noi chung, co che phat sinh hien tuong nay la do vo buong trung da`y nen hang thang cac nang trung ko the phat trien thoai mai va pha vo lop vo day de co hien tuong phong noan. Thuong gay ra hien tuong kinh nguyet ko deu.
    Neu ko dieu tri gi, 17% truong hop van co the co thai tu nhien. Phan con lai se dien bien nhu sau: - Cac nang trung khong to len duoc, khong vo+~ duoc, ton tai nam duoi lop vo day cua buong trung, khi sieu am thay nhieu nang trung kich thuoc duoi 10mm. - Trong cac nang trung chua 1 luong noi tiet, tich tu dan va lam thay doi dang ke tinh trang noi tiet cua phu nu (nong do noi tiet nam trong co the tang len, hay gap la co vai dau hieu ra^.m lo^ng) nhung hoat dong tinh duc nu van binh thuong.

Neu muon co thai, chi nen di kham va dieu tri tai khoa hiem muon benh vien phu san, se co 3 buoc dieu tri lan luot: - Duoc kich thich thu buong trung bang thuoc kich thich phong noan va duoc huong dan giao hop quanh nhung ngay nghi ngo co phong noan. - Can thiep = phau thuat noi soi, cat lop hoac choc thung vai vi tri be mat buong trung giup noan duoc giai phong (cach nay thanh cong 67%). - Cuoi cung, neu khong thanh cong thi co the ap dung thu tinh trong ong nghiem.

Tom lai, neu co thoi gian thi chi hay thong tha thu trong 1nam nua xem sao, co`n muon baby som chi hay manh dan di kham o khoa hiem muon va tham gia duoc dieu tri dung. Quan trong nhat la giu tinh than thoai mai, tam ly lo lang cung anh huong den chu ky kinh nguyet cua minh lam do. Chuc chi som co tin vui !

Judy
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều! Mình cảm thấy yên tâm hơn khi có nhiều người cùng chia sẻ với mình như vậy! Thật ra mình đã từng có thai rất dễ dàng 2 lần rồi nhưng không giữ đươc. Bây giờ lại khó khăn quá !! Mình phải được phát hiện thai sớm để điều trị kịp thời nên cũng không dám chủ quan nữa. Hy vọng thời gian sắp đến mình sẽ có tin vui để báo với các bạn. Cảm ơn tất cả mọi người !

• 532 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Đọc cái topic này em thấy hơi lo lo các chị ạ,tại vì em cũng bị buồng trứng đa nang nhưng em không nghĩ là nó lại khó có con đến thế.Năm 2002 em có đi khám bệnh ở bệnh viện ĐHYD (đường Hoàng Văn Thụ ) vì em thấy kinh nguyệt không đều.Đến nơi em được bác sĩ cho đi siêu âm và kết quả là em bị hội chứng buồng trứng đa nang.Em thấy bác sĩ chẳng nói gì là nguy hiểm cả mà chỉ nói là em nên có con sớm thôi.Bác sĩ cho em uống Diane 35 và em uống được 3 tháng là đều kinh lại.Hiện tại em mới được đoàn tụ với chồng hơn 1 tháng và thấy trễ kinh 5 ngày rồi,em đang hi vọng lắm lắm mà không biết là có không nữa.Tự dưng em lại thấy lo lo mới chết chứ.....