Bé trai 18 tháng phải trải qua 2 lần phẫu thuật chỉ vì hành động dại dột của mẹ

• 77.6K Lượt chia sẻ
  • 553K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 185 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Em không thể nào quên cái ánh mắt con cứ mở to đau đớn nhìn mẹ trên giường bệnh. Người em như chết lặng trong phòng bệnh chật chội nhưng lúc này bỗng hóa thênh thang.

Năm nay em 30 tuổi, cái khao khát được làm mẹ trong em đã vỡ oà trong niềm hạnh phúc tột đỉnh khi đứa con trai đầu lòng ra đời. Vì vậy mà bao nhiêu điều tốt đẹp nhất em đều dành hết cho con.

Khi thấy con có một nốt mụn nhỏ trên người cũng làm em mất ăn mất ngủ. Một ngày thấy con bị sốt kèm theo mọc mụn nhọt ở vùng mông trái, nghe cô hàng xóm mách nước em lấy kim thêu chọc vào chỗ nhọt cho vỡ, rồi lấy cây bạc hà (ngoài bắc còn gọi là dọc mùng) cùng một số loại lá khác giã nát ra đắp trị nhọt cho con, không ngờ nhọt không đỡ mà ngày càng sưng to hơn, con sốt li bì. Vợ chồng em vội đưa con đến bệnh viện tỉnh. Bác sĩ chẩn đoán con em bị áp xe mông trái kèm theo nhiễm khuẩn, bác sĩ yêu cầu cho nhập viện. Con nằm viện được 3 ngày thấy không có chút thuyên giảm. Vợ chồng em xin cho chuyển viện lên bệnh viện nhi đồng 1 TP.HCM.

Tại đây bác sĩ chẩn đoán con em bị nhiễm trùng máu và phải liên tục theo dõi sốc nhiễm trùng. Sau khi bác sĩ làm các xét nghiệm, con được chống sốc, dùng thuốc kháng sinh, truyền dịch, truyền máu và rạch dẫn lưu mủ ở vùng mông do áp xe tại khoa điều trị tích cực. 3 ngày sau, da vùng mông và đùi trái của con tiếp tục hoại tử, các bác sĩ đã chỉ định mổ cắt lọc vùng hoại tử này.

Bác sĩ Nguyễn Minh Tiến - trưởng Khoa hồi sức tích cực chống độc bệnh viện Nhi đồng 1 - cho biết, tổn thương hoại tử của con em khá nặng, phức tạp. Do đắp lá không rõ nguồn gốc, không đảm bảo vệ sinh nên tình trạng viêm nhiễm da của con lan rộng, dẫn đến nhiễm trùng máu, gây hoại tử da trên diện rộng và phần mềm. Lúc này, nếu không được điều trị kịp thời dẫn đến nhiễm trùng huyết, gây ra viêm mủ màng tim, áp-xe phổi, viêm mủ màng phổi, viêm xương tủy xương, thậm chí… tử vong.

Mới 18 tháng, con phải chịu phẫu thuật 2 lần liên tiếp mới khống chế được vùng da hoại tử lan rộng. Vậy mà vết mổ của con vẫn còn thiếu da, phải chờ đến khi thích hợp con sẽ được các bác sĩ tiến hành ghép da lần nữa.

Nhìn con chịu bao đau đớn, em chỉ muốn chết đi cho đỡ tan nát trái tim. Mỗi khi con khóc, em cũng khóc theo. Khi con cười, tim em thêm buốt nhói. Còn gì đau hơn niềm đau của một người mẹ đang từng giờ từng phút nhìn con chịu đau đớn vết với thương trên người?

Nhớ lần té xe bị trầy xước chút xíu mà khóc la inh ỏi, rên rỉ mấy ngày trời. Nay con em phải chịu đau đớn với vết thương trên người chỉ vì một phút dại dột, nghe lời xúi bậy của người khác. Bởi vì họ cũng chỉ được truyền tai nhau, đâu có chuyên môn cụ thể khó có thể nhận biết mức độ thương tổn của vết thương, cứ thấy nhọt là đắp lá chứ đâu biết rằng trẻ con nổi nhọt là biểu hiện của sốt do nhiễm trùng máu. Do đó, khiến vết thương viêm nhiễm lan rộng hơn, hoặc từ không viêm nhiễm trở nên viêm nhiễm.

Các mẹ thân mến, chỉ vì em thiếu kiến thức, thiếu hiểu biết đã làm con em ra nông nõi này, qua bài viết này, em mong những mẹ nào có con nhỏ thì đừng dại dột như em. Thấy bất cứ biểu hiện gì bất thường ở con phải đưa con đến bệnh viện ngay để tránh xảy ra những đáng tiếc.

Bác sĩ Tiến còn khuyên em như thế này khi thấy con nổi mụn nhọt thì tuyệt đối không chích, nặn mụn non. Bởi khi chích, nặn mụn non sẽ có nguy cơ nhiễm trùng, từ ổ nhiễm trùng này vi khuẩn sẽ xâm nhập vào đường máu gây nhiễm trùng máu sẽ rất nguy hiểm.

tu-dap-la-tri-nhot-cho-con-be-trai-bi-nhiem-trung-mau-hoai-tu-da

Xem thêm clip Bệnh hư thận ở trẻ em - Nguyên nhân và Cách chữa trị

Xin mời xem thêm

Bệnh phụ khoa không chừa 1 ai kể cả con nít

Bé 2 tháng tuổi bị sùi mào gà chỉ vì một phút dại dột của mẹ

Cha mẹ hoảng hốt vì thấy vùng kín của con thâm đen, sắp hoại tử

Chỉnh sửa lần cuối bởi bangoaixitin1103; 05/10/2017 vào lúc 09:25 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 102 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    haiz... mong con bạn mau khỏe ....

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ntruong1502
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 7 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mẹ ơi can đảm lên nhé. Con ơi cố gắng lên.
    Mong cho con bớt đau đớn, sớm được khỏi bệnh và về với mẹ...
    comment by WTT mobile view
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thôi chị cố gắng lên nha,mẹ nào chả thương con,chỉ là sự cố k may thôi
    • 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhìn con mà xót quá
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cố gắng lên 2 mẹ con nhé.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của iloveken2015
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mong con mau khỏi bệnh. Nhìn xót xa quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 63 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chúc con nhanh hồi phục. 2 mẹ con cố lên nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 119 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Nhìn cháu bé xót xa quá, cả nhà cố lên ạ
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chúc con mau khỏe lại. Mẹ cố gắng lên nhé!
    Dịch vụ sửa chữa điện máy, điện lạnh tại nhà và cơ quan.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chúc con mau khỏi nhé, nhìn con thương lăm!
    • 65 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

thương con quá.chuyện xảy ra thì cũng xảy ra rồi, cũng đừng tự trách mình nữa. Từ giờ cố gắng tìm hiểu thêm nhiều kiến thức về chăm sóc trẻ nhỏ để chăm con mình tốt hơn. cầu mong những điều tốt đẹp sẽ đến với con nhé.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mong con sớm khỏe lại, thương con quá
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng từng có kinh nghiệm xương máu này. Bé gái nhà mình hồi đó cũng gần 2 tuổi, bị một cái nhọt ở đằng sau bắp chân. Lúc đầu bé chưa tỏ ra đau đớn khó chịu gì cả, thế nhưng khi phát hiện ra cái nhọt đó, quầng đỏ và có đầu mủ trắng, mình đã nặn nhọt khi còn non, một ít mủ bắn ra ngoài. Nặn xong bé đau đớn khóc ré lên, mình nghĩ chắc do mới nặn nên bé đau như thế thôi, lại chủ quan không dùng cồn iod sát trùng cho bé. Từ lúc mình nặn mụn cho bé xong, bé đi tập tễnh do đau đớn. Cái nhọt cũng cứ thế nặng dần, tăng dần lên, cuối cùng sau 2 ngày nó sưng vù, mình có sát trùng bằng cồn iod cũng không đỡ, sưng càng to, làm cho chân bên đó to gấp rưỡi, gấp đôi chân còn lại, mình lại tiếp tục nặn, trời ơi máu với mủ phun ra như núi lửa, bắn phọt cả vào mặt bà với bố đang giữ bé, nặn xong mình sát trùng cẩn thận với hi vọng bé sẽ đỡ, nhưng mụn nặn xong máu với mủ lại tiếp tục kéo đến, làm chân bé lại sưng to hơn trước, bé sốt cao, đêm không tài nào ngủ được vì đau đớn, mắt vẫn nhắm muốn ngủ nhưng cứ được nửa phút lại khóc ré lên vì đau. Sáng hôm sau, hai vợ chồng mình đưa bé vào viện, bác sĩ kêu trời lên bảo làm sao mà để ra nông nỗi này, bs bảo đây là nhọt tụ cầu, rất nguy hiểm, rồi bác kê cho mấy ngày thuốc, dặn mình: nếu cháu nó đáp ứng thuốc tốt thì mụn sẽ co dần lại, thì nhà em còn phúc đức, còn nếu để cháu nó bị nhiễm trùng máu có thể phải thay máu thì em phải chịu nhé. Mình đang buồn, thương con, cũng biết con có nguy cơ bị nhiễm trùng máu, nhưng nghe bác sĩ nói làm mình càng suy sụp hơn. Bế con từ viện về mà thấy lòng buồn rười rượi, liên tục xin lỗi con bé. Nhưng ơn giời uống thuốc của bác sĩ kê, em biết đơn thuốc khá mạnh, có corticoid, bé đáp ứng tốt, nhọt thu hẹp dần, sau khoảng 5,7 ngày thì chân không còn to như trước, nhìn cái nhọt không còn phải lo lắng như trước nữa. Dần dần mụn của cháu khỏi. Em thấy ơn ông giời vụ đó quá, chỉ vì chút sơ suất của em tưởng rằng cái mụn thông thường, nặn rồi không sát trùng, làm con bé phải chịu đau đớn, khổ sở. Mình chia sẻ để các mẹ cẩn thận hơn khi chăm sóc con cái nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đừng bao giờ nge người này người kia nói ma không hiểu ro bệnh cua con nhé. tốt nhất mang con đi khám xem rồi tính. dù sao cung yên tâm hơn la điều trị nhân gian.. nguy hiểm lắm. chúc con mau khỏe.
    • 34 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hic. thương con quá. Mong con bình an, mau khỏe lành bệnh, lại tung tăng chạy nhảy con nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cố lên con. rồi mọi chuyện sẽ qua thôi.mong con nhanh lành bệnh
    • CfN
      Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trời ơi thương con vô cùng, mà cũng thương mẹ nữa... Làm mẹ thật bao vất vả cực nhọc lẫn gánh nặng trách nhiệm trên vai. Hành trình còn dài, mong mẹ cháu đừng tự trách mình thêm nữa, cảm xúc ân hận thật tồi tệ. Cầu trời Phật phù hộ độ trì cho con mau khỏe lại!!!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mong con mau khoẻ lại và mẹ hãy cố gắng lên để chăm sóc cho con nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 112 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thương con , chúc con mau lành bệnh

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Laura82
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3