CHĂM SÓC NHÀ CỬA

xây nhà đua ra ngoài ban công

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.96K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 43 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào các bạn mình sắp xây nhà và muốn nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp:
    Diện tích xây dựng nhà mình rất nhỏ chỉ có 30m2 nhưng lại muốn có nhiều phòng nên trong thiết kế họ thiết kế xây đua ra ngoài ban công 85cm để cho mỗi phòng được 10m2. Tuy nhiên trong giấy phép xây dựng nhà mình ko có ban công ( nếu thiết kế đua ra chẳng ai cấp cho vì đua ra ngoài đất công mà).
    Mình cũng đã nộp giấy phép xây dựng ra Phường họ nói cứ theo thiết kế mà làm, trong thiết kế ko có ban công, cư nhô ra là họ bắt phá ngay
    Mình muốn hỏi các bạn rằng có thể dàn xếp với phụ trách xây dựng của Phường vụ này ko nhỉ (vấn đề là tiền nong ấy mà- rất tế nhị):Thinking:. Để xong xuôi vấn đề này thì cần chi bao nhiêu nhỉ, liệu khi chi xong họ có gây khó dễ cho mình nữa không? bố chồng mình cứ lo vậy?
    bạn nào có kinh nghiệm tư vấn cho tớ với nhé. sắp xây nhà rồi rất gấp. cảm ơn trước nha.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 162 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuminhphuong Xem bài viết
    Mình muốn hỏi các bạn rằng có thể dàn xếp với phụ trách xây dựng của Phường vụ này ko nhỉ (vấn đề là tiền nong ấy mà- rất tế nhị):Thinking:. Để xong xuôi vấn đề này thì cần chi bao nhiêu nhỉ, liệu khi chi xong họ có gây khó dễ cho mình nữa không? bố chồng mình cứ lo vậy.
    Hè, mình nghĩ là bạn có câu trả lời cho cái vụ dàn xếp đó, nói thì tiêu cực,nhưng đúng là chả có gì là không dàn xếp đựoc, chỉ có điều bạn nên đi cùng ai đó quen biết với phường (chẳng hạn bác tổ trưởng tổ dân phố), mình cũng là dân kiến trúc và người nhà làm cấp phép xây dựng nên theo mình bạn chỉ có thể xây ban công nếu nhà bạn không ở mặt đường, không ảnh hưởng đến khoảng lùi so với chỉ giới xây dựng, nếu nhà trong ngõ thì bạn có thể xây ban công ở tầng 3 trở lên (tối thiểu là 6m từ cos lòng đường), còn nếu từ tầng 2 thì cũng được miền là nó ko ảnh hưởng đến lòng đường phía dưới và hàng xóm ko kiện cáo thì ok .
    CÒn theo luật mà nói, bạn ko được phép xây ban công đâu, nếu có chỉ xây bồn hoa thôi ,
    • 162 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Hôm qua tớ về xem lại quy chuẩn xây dựng thì họ ghi thế này: Trong khoảng không từ mặt vỉa hè lên tớ độ cao 3,5m, mọi bộ phận nhà đều không được vượt quá đường đỏ, trừ trường hợp sau:
    - Bậc thềm,vệt dắt xe: nhô không quá 0,3m.
    - Đường ống đứng thóat nước mưa gắn vào mặt ngoài nhà: được phép vựot quá chỉ giói đường đỏ không quá 0,2m (đảm bảo mỹ quan)
    - Từ độ cao 1m, (tính từ mặt vỉa hè) các bậu cửa, gờ chỉ, bộ phận trang trí vượt chỉ giớ đường đỏ không quá 0,2m.
    * trong khỏng không từ độ cao 3,5m (so với mặt vỉa hè trở lên):
    Các bộ phận như ô văng, sênô, ban công, mái đua (không áp dụng cho mái đón, mái hè) đựoc vượt qua chỉ giới đường đỏ như sau:
    - Độ vươn ra nhỏ hơn chiều rộng vỉa hè ít nhất 1m. (nếu lòng đường nhỏ hơn 6m thì bạn không được xây ban công, nếu lòng đường rộng từ 6-12m thì độ nhô ra của bn cong là 90cm, nếu lòng đường rộng trên 16m thì nhô ra la 1,4m).

Trong trường hợp của bạn nếu giấy phép xây dựng ko cho phép nhô ra mình đoán do lòng đường trước của nhà bạn nhỏ hơn 6m, vì thế bạn phải chấp nhận thôi, còn vụ nhạy cảm kia thì nếu quen, và nhà bạn trong ngõ không phải mặt đường lớn thì chắc là đều có cách dàn xếp cả thôi . Mềm nắn rắn buông,
    • 66 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Không có gì là không dàn xếp được ... câu này hay quá. T
    • 43 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn các bác nhé, mình hôm nay lo xong vụ này rồi nhưng chủ bán đất cũ cho mình phải ký xác nhận vào đấy vì họ làm cái ngõ này để đi chung cho các mảnh đất còn lại (ngõ rộng 3m, khoảng 5 -6 ô đất gì đó, tất cả đều chưa ai xây dựng). Nói chung là cũng phải có người quen các bác ạ, nói chung là quen bắc cầu thôi, cũng chưa biết hết bao nhiêu nhưng mong là được việc. Xây nhà thật mệt, có lẽ là mệt nhất trên đời.:Crying: