• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 324 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Mình có bộ giường tủ ở phòng trẻ con, bị bôi bẩn hết rồi, nay muốn tự sơn lại (vì ít tiền). Phiền các bố , mẹ hướng dẫn cách làm với. Cảm ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 446 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Bạn mua cây lăn sơn (hình lăn gần giống với lô mút ngày xửa ngày xưa Mẹ chúng mình hay cuốn tóc í )..lấy một máng bề mặt phẳng để đổ sơn ra ,(tớ chả biết ấy có hiểu không nhỉ vì văn tả cảnh của tớ hơi bị kém ..thông cảm nhé ).Lấy giấy dzap miết sơ tạo độ bám trên phần bạn cần sơn ..lau sạch sẽ bụi bám ..Và từ từ dùng cây lăn sơn đưa lại đi đưa lại .(trước khi lấy cây lăn sơn ra khỏi máng đựng thì nên miết nhè nhẹ để nếu cây lăn bị thấm nhiều sơn quá "nhả " bớt nhé )....Nói thì hơi dài thế thôi nhưng làm cũng khá đơn giản dễ dàng ..Bọn tớ lúc trước đi thuê nhà toàn phải tự quét vôi tường ,sơn cửa lại cho ưng ý nên rút ra là như thế ...chứ bên này thuê hết có mà .."ngủm sớm ".Chúc ấy tân trang lại bộ giường cho em bé được ưng ý nhé !!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MẹPhongNhi; 11/11/2008 vào lúc 05:19 AM. Lý do: thêm dấu :)
    • 324 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Phong Nhi nhiều.
    Nhân tiện bạn có thể tư vấn cho mình cách sơn tường không? Làm thế nào để kẻ đường thẳng ở phần ranh giới nhỉ? Nếu sơn này dây ra sàn (sàn gỗ công nghiệp) thì có dễ lau chùi không?
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sơn gỗ thì bạn Springtime7303 trước tiên nên mua một vài tờ giấy nhám mịn, khi đi mua thì bạn chỉ miêu tả công việc mình sắp làm thì người bạn sẽ hiểu và cung cấp cho bạn loại giấy có độ nhám cần thiết. bạn dùng giấy nhám đánh đều cho lớp sơn cũ bong ra, cũng không nhất thiết phải bong hết lớp sơn cũ ra đâu nhé, nhưng đảm bảo rằng các " vật thể lạ " bám trên bề mặt gỗ đều bị đẩy đi hết. bạn dùng tay vuốt lên bề mặt tủ đến khi có cảm giác nó đã... bóng thì ngưng
    sau đó dùng vải khô lau cho sạch các lớp bụi.
    ở đây mình đề xuất phương án sơn bằng cọ. bạn mua sơn có màu theo ý thích của bé, mua thêm dầu lửa để về pha thêm với sơn. mình khuyên bạn nên mua sơn của hãng Bạch Tuyết vì loại sơn này thích hợp cho việc sơn bằng cọ hơn và chất lượng cũng tốt.
    khi khui hộp sơn ra , bạn dùng một que sạch khuấy đều lọ sơn lên đế đảm bảo rằng sơn đạt màu tót nhất, dầu bóng có sẵn trong sơn được đánh đều ra. pha tỉ lệ khoảng 1/10 dầu hòa và sơn. công việc này có thể làm cho bề mặt sơn lâu khô hơn nhưng với khoagnr thời gian ấy bạn có thể "tút" lại bề mặt cho bóng, đều và khi khô bề mặt sơn cũng bong hơn.

về phần sơn tường. cũng với thao tác trên nhưng đổi loại giấy nhám khác (được cung cấp ở các tiệm bán sơn nước). bạn cũng mua thêm một ít bột trét tường.
    đầu tiên bạn tìm các vết nứt trên tường, hoặc các chỗ sơn bị bong ra, dùng một que sắt (có thể là tuoc no vít) rạch theo vết nứt cho nó... to ra. sau đó dùng nước pha vào hỗn hợp bột trét tường , pha đến khi nào bạn cảm thấy nó có thể dùng để quết lên tường, vào những chỗ nứt kia thì ngưng. sau đó, dùng một tấm mica mỏng (bạn k nên dùng miếng mica bán sẵn ở tiệm sơn vì nó to, không vừa tay, ở đây mình gợi ý bạn sử dụng một cây thước dẻo của học trò, kích thước 15cm giá 1500đ ), rất dẻo và dễ sử dụng. dung thước đó để quết bột vào các khe nứt.
    đợi 1 ngày sau, bạn dùng giấy nhám đánh lên những chô trét bộ đó. đánh tới khi nào bạn thấy nó thật phẳng so với các mảnh tường 2 bên thì ngưng
    dùng chổi cỏ hoặc khăn sạch lau sạch bụi, không chỉ ở chỗ mới trét bột đó mà tất cả bề mặt tường mà bạn dự định sơn. vì nhà bạn lót sàn gỗ công nghiệp nên k thể dùng nước rửa được
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

sơn thì bạn nên mua các loại sơn có tiếng sẽ kéo dài được chất lượng màu sơn. bạn ra tiệm sơn mua sơn, sẵn tiện mua luôn 1 cái ....mình cũng chả biết gọi nó là cái gì nữa, tại ra tiệm mình chỉ vô cái đó mà mua thôi. hình nó như vầy đây

một cái bề ngang khoảng 3 tấc, bạn mua thêm một cái cọ bề ngang khoảng 5-8cm (2-3 inch).
    khi khui thùng sơn ra bạn cũng phải khuấy đều , cho vào đó một ít nước (1/10), dùng cái lăn sơn để sơn các mảng lớn, dùng cọ đi lại các khe, góc tường, hoặc các chi tiết trang trí nhỏ

phần đường thẳng ranh giới là gì thì mình cũng k rõ. nhưng nếu bạn muốn sơn 2 màu sơn trên cùng 1 tấm tường mà ranh giới giữa chúng là đường thẳng thì bạn sơn trước một màu, đợi nó khô hoàn toàn,sau đó dùng một tấm bìa cứng mỏng (có thể tận dụng bìa lịch cũ), một tay cầm miéng bìa phủ lên phần đã sơn, tay kia cầm lăn sơn sơn lên phần còn lại, đẩy lên tấm bìa lun, khi sơn xong, bạn lấy tấm bìa ra thì sẽ có đường thẳng như ý
    sơn nước dính vào sàn gỗ thì có thể dùng khăn ướt lau liền (nếu để lâu thì lau hơi khó), nhưng bạn nên dùng giáy báo phủ dưới sàn để đỡ mắc công lau sau này
    công việc này không phức tạp lắm đâu, chỉ cần sơn vài met vuông là bạn sẽ có kinh nghiệm thôi mà
    chúc bạn có ngôi nhà đẹp trong tết nguyên đán năm nay
    thân
    • 446 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi springtime7303 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Phong Nhi nhiều.
    Nhân tiện bạn có thể tư vấn cho mình cách sơn tường không? Làm thế nào để kẻ đường thẳng ở phần ranh giới nhỉ? Nếu sơn này dây ra sàn (sàn gỗ công nghiệp) thì có dễ lau chùi không?
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.
    Aha ..rất vui nếu có thể giúp bạn nhé ...cách sơn tường thì đã có ALOI nói cặn kẽ rồi ,mình chỉ thêm 1 chút thôi : Nếu muốn phân màu cho mảng tường thêm chút ấn tượng ,trước tiên là Bạn ra tiệm bán sơn và các phụ kiện mua 1,2 cuộn băng dính một mặt = giấy nhé ..nói chung số lượng cần dùng tùy thuộc vào dt mà mình muốn sơn lại .Dùng thước kẻ đánh dấu phân điểm ..lấy bút chì kẻ nhẹ 1 đường thẳng trên tường sau đó dùng băng dính (chỗ này cần loại băng dính giấy nhỏ bản rộng chừng 2cm thôi nhé )dán vào đường thẳng mà bạn đã kẻ .Lấy con lăn nhúng sơn và quét bình thường ,chờ khô khoảng 30 phút thì bóc phần băng dính giấy ra ...bảo đảm không hề lem nhem .Tương tự như vậy ..ở những phần chân tường giữa nẹp gỗ và tường ...Hãy nhớ dính băng dính giấy đều quanh chân tường nhé ,khi quét xong bạn cũng gỡ bỏ bình thường ..sàn nhà trước khi quét thì nên trải báo hoặc nilon ra đều okie cả .Nên dùng chổi con đi trước các góc tường ..sau hãy lăn sơn nhé Bạn .Khi mua cây lăn sơn giường tủ thì chọn con lăn = mút ...làm dễ dàng và đẹp hơn chổi cọ nhiều lắm vì tụi mình thật ra chỉ là amateur chính hiệu mà .Nhớ dặn ngoài tiệm là lấy loại tốt nhé ..rút kinh nghiệm Tớ hồi hè đang quét ngon trớn thì cây lăn "đứt gánh" .Còn cây lăn tường ALOi đã đưa hình cho rồi đó .Chúc sơn sửa như ý Ấy nhé .
    • 324 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Hihi, cảm ơn mẹ Phong Nhi va ALOI nhiều nhiều.
    Khi nào công trình "to lớn" này hoàn thành sẽ báo cáo thành tích với các "sư phụ" nhé.
    • 347 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Mình muốn sơn lại tủ gỗ ép màu cánh gián thành màu sồi thì có được không các bố mẹ thông thái ơi?
    • D&T
    • 7 năm
    • 711 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

mình thấy thợ xưởng gỗ dùng dụng cụ phun sơn, độc hại hơn nhưng bám mỏng, nhẵn hơn là dùng chổi ... họ phải làm thế vì nếu quét kiểu gì cũng tốn sơn hơn
    • 402 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi D&T Xem bài viết
    mình thấy thợ xưởng gỗ dùng dụng cụ phun sơn, độc hại hơn nhưng bám mỏng, nhẵn hơn là dùng chổi ... họ phải làm thế vì nếu quét kiểu gì cũng tốn sơn hơn
    phun sơn bằng máy thì đều và đẹp hơn , còn nếu sơn tay mà không làm đúng cách thì nó đọng sơn trên bề mặt hoặc tì vết bút sơn thì xấu lắm , bạn phải pha sơn loãng và sơn nhiều nước là được