• 0 Lượt chia sẻ
  • 55.1K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 718 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, mình muốn đóng một cái tủ đựng quần áo. Năm ngoái mình đi xem cái nhà mẫu của The Manor mà mình mê cái tủ quần áo quá chừng. Nó rộng như một cái nhà kho, thiết kế chi tiết đâu ra đấy. Có chỗ để giày, chỗ để vali, túi xách, chỗ treo đầm dài, chỗ treo somi, chỗ để cà vạt, chỗ để tất, chỗ để phụ tùng linh tinh của chị em chúng mình. Tóm lại là nhà thiết kế đã nghĩ hết các nhu cầu sử dụng và thiết kế từng ngăn tủ theo đúng công năng của chúng. Bây giờ mình có nhu cầu đóng hoặc mua một cái tủ quần áo nhưng mà đi ngắm mãi chưa tìm được cái nào ưng ý cả. Mình thích một cái thật to va tiện dụng như cái tủ cua The manor cơ; trong khi các cai tủ đóng sẵn mình đi xem ( Mình đã xem cả phố Hàm Long, Nhà Xinh, nhà Đẹp , An dương) thì chỉ có 3 hoặc 4 buồng, ngăn kéo, hộc tủ. Tóm lại là vẫn theo thiết kế của cái tủ mình được thừa hưởng của BMC, đóng từ hai chục năm về trước. Mình vào topic này thấy các mẹ hiểu biết rộng, lại lăm sáng kiến nữa nên mướn nhờ các mẹ tư vấn xem minh có thể xin mẫu thiết kế ở đâu. Mình có một ông anh làm nghề mộc ở Đồng Kỵ- Bắc Ninh, nhưng mình cũng không thích mấy cái kiểu giả cổ đấy, ông ấy bảo là cứ vẽ mẫu là ông ấy sẽ đóng giúp mình không sai tý gì. Vậy mẹ nào có mẫu thiết kế nào tiện dụng hoặc biết ở chỗ nào có thì giúp mình nhé. Mình cảm ơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 254 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MamMam
    Các mẹ thông thái ơi, mình muốn đóng một cái tủ đựng quần áo. Năm ngoái mình đi xem cái nhà mẫu của The Manor mà mình mê cái tủ quần áo quá chừng. Nó rộng như một cái nhà kho, thiết kế chi tiết đâu ra đấy. Có chỗ để giày, chỗ để vali, túi xách, chỗ treo đầm dài, chỗ treo somi, chỗ để cà vạt, chỗ để tất, chỗ để phụ tùng linh tinh của chị em chúng mình. Tóm lại là nhà thiết kế đã nghĩ hết các nhu cầu sử dụng và thiết kế từng ngăn tủ theo đúng công năng của chúng. Bây giờ mình có nhu cầu đóng hoặc mua một cái tủ quần áo nhưng mà đi ngắm mãi chưa tìm được cái nào ưng ý cả. Mình thích một cái thật to va tiện dụng như cái tủ cua The manor cơ; trong khi các cai tủ đóng sẵn mình đi xem ( Mình đã xem cả phố Hàm Long, Nhà Xinh, nhà Đẹp , An dương) thì chỉ có 3 hoặc 4 buồng, ngăn kéo, hộc tủ. Tóm lại là vẫn theo thiết kế của cái tủ mình được thừa hưởng của BMC, đóng từ hai chục năm về trước. Mình vào topic này thấy các mẹ hiểu biết rộng, lại lăm sáng kiến nữa nên mướn nhờ các mẹ tư vấn xem minh có thể xin mẫu thiết kế ở đâu. Mình có một ông anh làm nghề mộc ở Đồng Kỵ- Bắc Ninh, nhưng mình cũng không thích mấy cái kiểu giả cổ đấy, ông ấy bảo là cứ vẽ mẫu là ông ấy sẽ đóng giúp mình không sai tý gì. Vậy mẹ nào có mẫu thiết kế nào tiện dụng hoặc biết ở chỗ nào có thì giúp mình nhé. Mình cảm ơn.
    Mời mẹ cháu tham khảo ở đây nhé, em cũng đang muốn đặt theo dạng này lắm, bác cứ làm thử trước có gì thông báo tin cho em xin địa chỉ đóng và chất lượng thế nào nhé:

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi...FB8/page_2.asp

• 718 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Hay quá, cái này đúng với ý tưởng của mình dấy. Nhưng mà kích thước có lẽ chưa thích hợp lắm.
    Mình rất cảm ơn bạn Sirmit đã có nhã ý tư vấn, mình sẽ post lên kích cỡ tủ mình muốn đóng, cũng như diện tích và bố trí trong phòng của mình.
    • 1,992 Bài viết

• 2,247 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeBongyeu
    Mời mẹ cháu tham khảo ở đây nhé, em cũng đang muốn đặt theo dạng này lắm, bác cứ làm thử trước có gì thông báo tin cho em xin địa chỉ đóng và chất lượng thế nào nhé:

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi...FB8/page_2.asp
    Mình thích mẫu tủ thứ nhất. Mình đã xem qua mẫu này ở tạp chí rồi (quên mất tên :1: ). Nhưng mẫu này mà áp dụng ở VN thì thấy cũng bất tiện vì mình ko thấy cửa tủ đâu cả. Do đó đồ đạc/quần áo sẽ bị bám bụi (trừ phi mình ở nhà CC tầng 10)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Zờ me nờ (The manor) nó nằm ở đâu nhẩy? Mình cũng đang cần tư vấn đây
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pigeon
    Mình thích mẫu tủ thứ nhất. Mình đã xem qua mẫu này ở tạp chí rồi (quên mất tên :1: ). Nhưng mẫu này mà áp dụng ở VN thì thấy cũng bất tiện vì mình ko thấy cửa tủ đâu cả. Do đó đồ đạc/quần áo sẽ bị bám bụi (trừ phi mình ở nhà CC tầng 10)
    tớ cũng thích cái tủ thứ nhất. Nhưng ko lo lắm chuyện ko có cửa, bạn tự thiết kế thêm cái cửa kính kéo là OK thôi.
    • 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT
    tớ cũng thích cái tủ thứ nhất. Nhưng ko lo lắm chuyện ko có cửa, bạn tự thiết kế thêm cái cửa kính kéo là OK thôi.
    NÓ CÓ CỬA CHỨ; ĐÂY LÀ DẠNG TỦ-PHÒNG THAY ĐỒ; NÊN NẾU ĐÓNG CỬA LẠI SẼ GIỐNG 01 CĂN PHÒNG NHỎ- HƠN LÀ 01 CÁI TỦ. HÌNH CHỤP LÀ HỌ MỞ CỬA RA ĐỂ CHỤP BÊN TRONG.
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Em muốn mua 1 cái tủ treo quần áo, ai có kinh nghiệm gì qua quá trình sử dụng cái tủ của mình, cái gì hợp lý, chưa hợp lý góp ý cho em với, để em mua hoặc đặt thợ đóng!

Các mẹ thông thái giúp em với nhé
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em thử lên An Dương chưa, ở đó họ giới thiệu 1 phòng thay đồ, gồm hệ thống tủ, giá, khu vực sàn gỗ để thay đồ hay là đồ hay phân loại quần... tức là đáp ứng tận răng nhu cầu ăn mặc của mình. Nhưng nó đòi hỏi phải dành diện tích cả 1 phòng!! Chị mê mẩn lắm, nhưng nhà mình bé, đành phải chịu thôi. Chứ bây h chỉ 1-2 cái tủ thôi thì không thể đáp ứng nhu cầu lưu trữ.
    Hehe, viết chán rồi mới thấy Chíp ở ĐN. Sorry,,,,,
    • 1,565 Bài viết

• 2,233 Được cảm ơn

Tớ thích tủ cao hẳn đến trần nhà, phía trên cao khó lấy thì để 1 ngăn dài không vách chia để chứa chăn mùa đông và những gì ít dùng. phía dưới nữa mới là để xếp và treo quần áo. Tớ hay là quần áo theo đơn vị tuần, và đa phần cái gì cần là đều luôn được là và treo nên tớ thích thanh ngang treo quần áo phải cực chắc, tránh bị... gãy (cái này hơi bị dễ xảy ra đấy ạ). Tủ treo đồ không cần cao quá để đỡ tốn diện tích, nếu có thể thì chia thành hai ngăn/phía, 1 mùa hè, 1 mùa đông hoặc 1 chồng 1 vợ cho vợ đỡ ngứa mắt vì cái kiểu dọn mãi vẫn bừa của chồng. Chỗ xếp quần áo không cần cao mà cần rộng để xếp riêng quần áo theo "chủ đề" (ít nhất cũng nên đủ rộng để chứa 4 chồng quần áo cho mỗi người) và cũng tốt nhất là mỗi người mỗi ngăn để tạo "tự do có kiểm soát" tối đa. Phải có ngăn kéo nhỏ để tất và đồ lót riêng. Nhà tớ hiện vẫn rất nông dân, cho hết tất và đồ lót vào túi nilong, chồng 2 cái, vợ 2 cái, cấm để lộn xộn.

Tớ hơi bị đơn giản, không cần đẹp, chỉ cần tiện cho tớ sử dụng và dọn dẹp. Sao tớ dễ cáu với cái tủ quần áo lộn xộn thế không biết! Buồn nhất là dạo này đi ở nhờ, quần áo của tớ toàn xếp vào thúng giấy to và cao, mỗi lần lấy là 1 lần xếp lại, tốn thời gian thế không biết
    • 68 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi I LOVE MY FAMILY
    Tớ thích tủ cao hẳn đến trần nhà, phía trên cao khó lấy thì để 1 ngăn dài không vách chia để chứa chăn mùa đông và những gì ít dùng. phía dưới nữa mới là để xếp và treo quần áo. Tớ hay là quần áo theo đơn vị tuần, và đa phần cái gì cần là đều luôn được là và treo nên tớ thích thanh ngang treo quần áo phải cực chắc, tránh bị... gãy (cái này hơi bị dễ xảy ra đấy ạ). Tủ treo đồ không cần cao quá để đỡ tốn diện tích, nếu có thể thì chia thành hai ngăn/phía, 1 mùa hè, 1 mùa đông hoặc 1 chồng 1 vợ cho vợ đỡ ngứa mắt vì cái kiểu dọn mãi vẫn bừa của chồng. Chỗ xếp quần áo không cần cao mà cần rộng để xếp riêng quần áo theo "chủ đề" (ít nhất cũng nên đủ rộng để chứa 4 chồng quần áo cho mỗi người) và cũng tốt nhất là mỗi người mỗi ngăn để tạo "tự do có kiểm soát" tối đa. Phải có ngăn kéo nhỏ để tất và đồ lót riêng. Nhà tớ hiện vẫn rất nông dân, cho hết tất và đồ lót vào túi nilong, chồng 2 cái, vợ 2 cái, cấm để lộn xộn.

Tớ hơi bị đơn giản, không cần đẹp, chỉ cần tiện cho tớ sử dụng và dọn dẹp. Sao tớ dễ cáu với cái tủ quần áo lộn xộn thế không biết! Buồn nhất là dạo này đi ở nhờ, quần áo của tớ toàn xếp vào thúng giấy to và cao, mỗi lần lấy là 1 lần xếp lại, tốn thời gian thế không biết
    Em rất tán thành với ý kiến của nhà bác. Theo em hiểu thì cái tủ yêu thích của bác nên là tủ âm tường luôn. Nhà em cũng tính sẽ làm tủ này đây, bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em biết với. Tủ âm tường thì giá thành có cao lắm không, làm bằng gỗ thịt hay thường bằng gỗ công nghiệp? Bác nào có bản thiết kế thì post lên cho em xin với. Em cảm ơn nhiều.
    • 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình mua 01 cái tủ ở An Dương ; xử dụng thấy khá hợp lý. Nó như thế này :

- Có ngăn treo quần tây ( tủ kéo ra vào và có những thanh ngang song song để máng quần ).
    - Có 02 ngăn để đồ lót ( 02 rổ cũng dạng kéo ra; kéo vào ).
    - Có 02 hộc tủ nhỏ có khoá để đựng đồ linh tinh hồ sơ các loại.
    - Có 01 ngăn có 01 thanh ngang để treo áo ; 01 ngăn có 02 thanh ngang để treo áo dài
    - Có 02 ngăn trên cao để để đồ ít dùng tới ; vali , mền, gối...
    Nói chung cái tủ này thiết kế thì toàn bộ quần áo; áo dài ;đầm đều treo. Có 01 bất tiện là khi mình muốn xếp quần áo thành chồng thì phải để bên dưới của ngăn treo quần áo ; chứ không có ngăn riêng.
    Tuy nhiên mình thích là có ngăn treo quần; treo áo riêng ; rất rộng. Nên thật ra toàn bộ quần áo mình không cần xếp cũng được ; vì đủ chổ để troe. Thích nhất là 02 rổ kéo ra vào được để đồ phụ tùng ;rất gọn gàng.
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

em thấy mình có quá nhiều thứ!
    vd : cavat, tất, đồ lót, quần áo ở nhà, quần áo đi làm, quần áo đi tiệc, túi xách, mũ nón, khăn quàng, khăn tắm khô,... 1 cái tủ liệu có đủ không nhỉ? em còn thấy có loại còn bỏ cả giầy vào nữa??? liệu có tiện ko nhỉ?? Quần áo trái mùa thì có thể cất riêng ở thùng cho vào kho.

To c. Tuyết Hoa: chụp một tấm ảnh cho bà con nghía tí chị ơi!!

Nhà em cũng đang bị tình trạng như ILOVE FAMILY đây! quần áo cho vao thùng giấy! bất tiện không thể tả....

• 545 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi I LOVE MY FAMILY Xem bài viết

Không biết cái tủ nhà mình có đúng như ý của bạn không?
    - Ngang : 2,5m.
    - Cao: 3,4m ( cao tận trần nhà - như ý của bạn đó).
    - Tủ bằng gỗ cam-xe, tủ được đặt âm vào tường.
    - Có 04 cánh cửa tủ, tủ chia làm đôi, riêng biệt 02 bên ( tủ A & tủ B)

*Tủ A: dành cho vợ. Chia làm 03 phần ( tính theo chiều cao).
    . Phần trên cùng có 01 ngăn dài ngang tủ, dùng để đựng túi xách, va ly... những thứ ít dùng)
    . Phần giữa là 03 ngăn ngang ( chứa quần áo theo thứ tự: quần áo đi làm, đồ mặc ở nhà, đồ đi chơi, váy...,
    . Phần cuối cùng là 02 ngăn kéo phía dưới: chứa đồ lót, vớ, ... mấy thứ linh tinh.

* Tủ B:dành cho chồng
    . Cũng chia 3 phần theo chiều cao ( giống như như tủ A)
    . Phần giữa thì là 02 thanh inox nằm ngang ( phần này xài chung cho 02 vợ chồng), 01 thanh cao cỡ 1,6m dùng để treo áo, áo dài..., thanh inox còn lại thì treo đồ ngắn hơn...
    . Cuối cùng cũng là 02 ngăn kéo ( vợ chiếm 01 cái nữa, chừa ox 01 ngăn thôi :1: )

Cái tủ này là do mình nát óc suy nghĩ ra, bởi mấy tủ cũ ( hồi ở chung với nhà chồng ) không chứa đồ như ý của mình được, không biết mình có chụp ảnh nó được được không, nếu chiều nay về mà mình chụp được thì mai mình post lên cho bạn chiêm ngưỡng cái tủ kỳ dị này nhé.( ai vô nhà mình cũng mắc cười khi nhìn thấy cái tủ vì nó không giống ai, nhưng mình thích nó vì tiện dụng theo ý mình).
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,565 Bài viết

• 2,233 Được cảm ơn

Thu Ý ơi, chụp ảnh cái tủ nhà cậu cho tớ xem với. Đọc mô tả thấy hấp dẫn quá rồi!
    • 842 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TUYẾT HOA Xem bài viết
    Mình mua 01 cái tủ ở An Dương ; xử dụng thấy khá hợp lý. Nó như thế này :

- Có ngăn treo quần tây ( tủ kéo ra vào và có những thanh ngang song song để máng quần ).
    - Có 02 ngăn để đồ lót ( 02 rổ cũng dạng kéo ra; kéo vào ).
    - Có 02 hộc tủ nhỏ có khoá để đựng đồ linh tinh hồ sơ các loại.
    - Có 01 ngăn có 01 thanh ngang để treo áo ; 01 ngăn có 02 thanh ngang để treo áo dài
    - Có 02 ngăn trên cao để để đồ ít dùng tới ; vali , mền, gối...
    Nói chung cái tủ này thiết kế thì toàn bộ quần áo; áo dài ;đầm đều treo. Có 01 bất tiện là khi mình muốn xếp quần áo thành chồng thì phải để bên dưới của ngăn treo quần áo ; chứ không có ngăn riêng.
    Tuy nhiên mình thích là có ngăn treo quần; treo áo riêng ; rất rộng. Nên thật ra toàn bộ quần áo mình không cần xếp cũng được ; vì đủ chổ để troe. Thích nhất là 02 rổ kéo ra vào được để đồ phụ tùng ;rất gọn gàng.
    Mẹ nó ơi, cái tủ này mẹ nó sắm bao xiền thế? Tớ cũng đang tham khảo để đóng một cái
    Hãy quên đi quá khứ, không câu nệ hiện tại, tận hưởng sung sướng có được ngày hôm nay và hãy nhìn tương lai bằng con mắt lạc quan yêu đời
    Góp ngàn cơn gió ấm thành cơn bão tình thương
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thu Ý Xem bài viết
    Không biết cái tủ nhà mình có đúng như ý của bạn không?
    - Ngang : 2,5m.
    - Cao: 3,4m ( cao tận trần nhà - như ý của bạn đó).
    - Tủ bằng gỗ cam-xe, tủ được đặt âm vào tường.
    - Có 04 cánh cửa tủ, tủ chia làm đôi, riêng biệt 02 bên ( tủ A & tủ B)

*Tủ A: dành cho vợ. Chia làm 03 phần ( tính theo chiều cao).
    . Phần trên cùng có 01 ngăn dài ngang tủ, dùng để đựng túi xách, va ly... những thứ ít dùng)
    . Phần giữa là 03 ngăn ngang ( chứa quần áo theo thứ tự: quần áo đi làm, đồ mặc ở nhà, đồ đi chơi, váy...,
    . Phần cuối cùng là 02 ngăn kéo phía dưới: chứa đồ lót, vớ, ... mấy thứ linh tinh.

* Tủ B:dành cho chồng
    . Cũng chia 3 phần theo chiều cao ( giống như như tủ A)
    . Phần giữa thì là 02 thanh inox nằm ngang ( phần này xài chung cho 02 vợ chồng), 01 thanh cao cỡ 1,6m dùng để treo áo, áo dài..., thanh inox còn lại thì treo đồ ngắn hơn...
    . Cuối cùng cũng là 02 ngăn kéo ( vợ chiếm 01 cái nữa, chừa ox 01 ngăn thôi :1: )

Cái tủ này là do mình nát óc suy nghĩ ra, bởi mấy tủ cũ ( hồi ở chung với nhà chồng ) không chứa đồ như ý của mình được, không biết mình có chụp ảnh nó được được không, nếu chiều nay về mà mình chụp được thì mai mình post lên cho bạn chiêm ngưỡng cái tủ kỳ dị này nhé.( ai vô nhà mình cũng mắc cười khi nhìn thấy cái tủ vì nó không giống ai, nhưng mình thích nó vì tiện dụng theo ý mình).
    Hihi! nghe bạn tả mình thấy nó không kỳ dị đâu! rất chi là hợp lý đấy! nhớ chụp ảnh nhé

• 1,031 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Các mẹ nói An Dương ở đâu vậy ạ??? Sao mình không biết nhỉ.
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Mình cũng thèm có một cái tủ âm tường, cao tận trần nhà luôn mà ko được, vì nhà chật chội quá.
    Nhưng chỉ lưu ý các mẹ trong lúc đóng tủ nhớ tính chiều rộng của tủ tối thiểu 60cm đủ để treo vừa comle cho các bố/đây là kinh nghiệm đau thương nhà mình khi đi mua tủ, mua hàng chợ nên nó ứ vừa, mang về chả treo nổi vì chật quá, phải thanh lý sắm cái khác theo thiết kế riêng.
    • 545 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Hì hì, mình chụp ảnh được cái tủ rồi, nhưng mấy hôm nay mạng chập chờn quá, không post được ảnh.
    Thứ 3 tuần sau, mình đi làm trở lại nhất định sẽ gửi ảnh cho cả nhà xem cái tủ nhé.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7