• 2 Lượt chia sẻ
  • 29.2K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Mình tìm hết mục lục rồi, nhưng chưa thấy topic có liên quan. Nên mở topic này. Nếu đã có topic tương tự, mong MOD và mọi người tìm giúp. cám ơn nhiều.

Tình hình là không khí lạnh đã tràn về Sài Gòn rồi, báo hiệu mùa Giáng Sinh an lành sắp đến. Năm nay, gia đình mình muốn tự làm hang đá để trang trí đón Noel. Do vậy, mong các thành viên có kinh nghiệm hướng dẫn giúp:
    1./ Nguyên phụ liệu để làm hang đá
    2./ Nơi mua nguyên phụ liệu để làm hang đá
    3./ Cách thức làm, chuẩn bị ra sao
    4./ Kinh nghiệm làm hang đá.

Năm nay, bé lớn nhà mình hơn 4 tuổi rồi, nên Ba bé rất muốn tự làm để cho con gái lăn xăn giúp Ba Mẹ cùng trang trí.

Đặt biệt, Noel năm nay cũng là đầy năm của con Heo Vàng nhà mình, nên chắc sẽ rất rất vui. Mong mọi ngườii giúp đỡ cách làm hang đá nhe.:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,090 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Nếu chị ở Gò Vấp thì đến khu chợ Xóm mới, đường Lê Đức Thọ. Ở đó bán rất nhiều đồ trang trí noel, giá lại rẻ nếu so với các khu Hai Bà Trưng hoặc bên phía Tân Bình.

Mua hang đá thì thường tới cửa hàng họ sẽ tư vấn cụ thể cho mình phải mua cái gì và làm như thế nào. Nói chung là nhiều nhưng không khó. Chỉ cần tỉ mẩn một chút là chị sẽ tạo hình được cái hang đá theo ý riêng của mình :Angel:.

Trên đây bàn chắc nên bàn kinh nghiệm làm sao để xây hang đá đẹp và độc thui, chứ bàn về nguyên phụ liệu thì hơi khó rooling:
    Yêu nhất là cu Khoai :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:

Yêu nhất nữa là bé Su Su :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,906 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Em cũng thấy trên đường Quang Trung bán nhiều lắm đó chị. Dọc theo đường từ khúc ngã 5 chuồng chó về đến chợ Hạnh Thông Tây mới đó.

Em thì làm bằng bao xi măng đã dùng rồi, sau đó mới dùng sơn màu xanh đen của đá để quét lên. Khung thì em mua mấy miếng gỗ vụn để ghép lại, dùng đinh 2 phân đóng chúng thành 1 cái xườn. Rồi phủ bao xi măng lên, dán bao lên xườn và cho nó phồng ra giống dạng những cục đá. SƠn rồi cho khô, mới trang trí tiếp. Mút xốp thì làm cho vụn ra để làm tuyết rơi. Mua thêm vài thứ nữa, đèn...
    Em làm bình dân nhưng thấy đẹp lắm vì công sức của mình mà.rooling:
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Cám ơn nhiều nhé. Năm nay mình sẽ quyết tâm làm một hang đá thiệt đẹp:Applause:
    • 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhaidang Xem bài viết
    Em thì làm bằng bao xi măng đã dùng rồi, sau đó mới dùng sơn màu xanh đen của đá để quét lên. Khung thì em mua mấy miếng gỗ vụn để ghép lại, dùng đinh 2 phân đóng chúng thành 1 cái xườn. Rồi phủ bao xi măng lên, dán bao lên xườn và cho nó phồng ra giống dạng những cục đá...
    Dạo trước, em thấy mấy nhà thờ xứ cũng làm hang đá đúng như cách của mekhaidang luôn (hang đá trong nhà thờ, chứ ở bên ngoài thì có hang thật rùi.)
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuansac.com Xem bài viết
    Dạo trước, em thấy mấy nhà thờ xứ cũng làm hang đá đúng như cách của mekhaidang luôn (hang đá trong nhà thờ, chứ ở bên ngoài thì có hang thật rùi.)
    bên ngoài có hang thật rồi là sao vậy bạn?
    • 4,906 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Em nghĩ có lẽ là hang bằng đá thật kết dính lại đó chị. Như thế là hang sẽ to lắm đấy. Ở bên xứ đạo bên Quận 8 cũng nhiều nhà thờ làm bằng đá thật lắm, nhìn mê ly hấp dẫn luôn
    • 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Đúng như mekhaidang nói, hang thật ở ngoài nhà thờ (chứ không phải bên trong nhà thờ) được xây bằng đá thật, có trồng cây thật, có mô hình hang Bethlehem (không biết em ghi có đúng tên không nhỉ?) với các tượng nhỏ... cả núi đá này to và hoành tráng, là 1 công trình trong quần thể nhà thờ. Còn hang đá bằng giấy xi măng chỉ làm trong nhà thờ, 1 thời gian ngắn, dịp lễ Giáng sinh.
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuansac.com Xem bài viết
    Đúng như mekhaidang nói, hang thật ở ngoài nhà thờ (chứ không phải bên trong nhà thờ) được xây bằng đá thật, có trồng cây thật, có mô hình hang Bethlehem (không biết em ghi có đúng tên không nhỉ?) với các tượng nhỏ... cả núi đá này to và hoành tráng, là 1 công trình trong quần thể nhà thờ. Còn hang đá bằng giấy xi măng chỉ làm trong nhà thờ, 1 thời gian ngắn, dịp lễ Giáng sinh.
    Hôm nay mình mua được giấy làm hang đá rồi. Chọn loại giấy bạc.

Kế hoạch làm hang đá sẽ thế này: Dùng các miếng xốp cắt rồi kết lại thành hình nhấp nhô của núi trước, sẽ đi đây đèn màu nhấp nháy trên các tấm xốp. Rồi dùng giấy tạo hình chụp lên, đèn sẽ sáng bên trong hang động. Sau khi hoàn tất việc sắp đặt các tượng bên trong hang, sẽ trang trí thêm đèn nhấp nháy bên ngoài nữa.

Mình lấy giấy trắng, cho vào máy cắt tài liệu trong văn phòng, sản phẩm là các sợi giấy sẽ làm rơm lót trong hang đá. :Laughing::Laughing::Laughing:
    • 1,621 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Chị, năm nào nhà em cũng làm hang đá nè . Quan trọng là chị làm hang ở chỗ nào đã. Nếu chị làm hang đá nhỏ trong phòng khách thì có thể lợi dụng cái gầm cầu thang làm hang trong đó. Nhanh vô cùng mà không tốn nhiều công sức. Còn nếu chị làm hang đá trên sân thượng thì tốn nhiều công lắm đó.
    "Chúng ta hay nói quá nhìêu về bản thân. Đừng làm thế. Người khác sẽ làm điều đó khi............ chúng ta đi khỏi"
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quaca001 Xem bài viết
    Chị, năm nào nhà em cũng làm hang đá nè . Quan trọng là chị làm hang ở chỗ nào đã. Nếu chị làm hang đá nhỏ trong phòng khách thì có thể lợi dụng cái gầm cầu thang làm hang trong đó. Nhanh vô cùng mà không tốn nhiều công sức. Còn nếu chị làm hang đá trên sân thượng thì tốn nhiều công lắm đó.
    Hôm qua 2 vợ chồng Chị săm soi mọi ngóc ngách trong nhà. Định làm ở gầm cầu thang, nhưng thấy kỳ quá, vì mình đi lên đi xuống :Laughing::Laughing: sợ mất vẽ tôn nghiêm.:Thinking:

Nên quyết định làm ở góc nhà.
    • 824 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em dùng dây kẽm quấn vòng vòng làm khung vì nhanh gọn nhẹ. Rồi mới phủ bao xi măng lên. Làm 1 hang đá thật to ngoài sân, nhưng vẫn đi mua 1 túp lều bằng xốp để vào bên trong. Hi hi...
    • 1,621 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình lấy giấy trắng, cho vào máy cắt tài liệu trong văn phòng, sản phẩm là các sợi giấy sẽ làm rơm lót trong hang đá. :Laughing::Laughing::Laughing:
    Chỗ bán đồ trang trí Noel có bán cỏ luôn chị ơi, là giấy màu xanh họ cắt nhỏ ra, nhìn từ xa giống cỏ lắm, mà giá cũng rẻ , hình như 3k/ gói. Hang đá nhà em mua 2 gói là đủ xài, nhìn đẹp hơn giấy trắng chị à.
    "Chúng ta hay nói quá nhìêu về bản thân. Đừng làm thế. Người khác sẽ làm điều đó khi............ chúng ta đi khỏi"
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Ôi nghe các mẹ trao đổi kinh nghiệm mà thèm quá. Em cũng thích trang trí nhà cửa lắm, nhưng năm nào cũng chỉ có trang trí cây thông rồi mua chữa Merry X'mas về treo ở cửa nhà là hết. Ngòai Bắc này cũng ko có phong trào rôm rả như trong Nam. Vậy các mẹ trang trí xong post ảnh sớm sơm cho em học tập nhé.Thanks. Năm nay đang muốn làm 1 cái gì bất ngờ.
    • 8,950 Bài viết

• 2,154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quaca001 Xem bài viết
    Chỗ bán đồ trang trí Noel có bán cỏ luôn chị ơi, là giấy màu xanh họ cắt nhỏ ra, nhìn từ xa giống cỏ lắm, mà giá cũng rẻ , hình như 3k/ gói. Hang đá nhà em mua 2 gói là đủ xài, nhìn đẹp hơn giấy trắng chị à.
    Nghe mọi người bàn em nôn nao đến Noel quá cơ , năm nay chắc em ráng bon chen làm hang đá giống mấy chị mí được, mọi năm toàn chủ yếu trang trí cây thông to thôi, khu em xóm đạo, họ làm hang đá trải dài từ nhà thờ đến cuối đường tha hồ ra đó ngắm với chụp hình, giờ thì chốc chốc nghe du dương tiếng nhạc Giáng sinh của nhà này sang nhà kia, nôn quá đi , hihi ..
    • 2,073 Bài viết

• 1,115 Được cảm ơn

Các mẹ ơi nghe các mẹ bàn chuỵên mà thấy náo nức quá. Em đang định làm cây thông noel giả để gắn đồ trang trí lên bày biện góc nhà. Em định là có thể mua giấy màu xanh đậm cắt tua rua rồi gắn vào dây thép làm cây thông giả, hoặc mua sơn sơn lên vải rồi cắt như vậy thì sẽ bền hơn, các chị thấy ý tưởng vậy có được không ạ, các chị chia sẻ ý tưởng cho em với.

Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • 341 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ nếu muốn mua đồ trang trí cây thông hay hang đã thì đến nhà thờ Đền Chúa Cứu Thé mua nha, năm nào cũng có gian hàng bán nhiều và đủ thứ, do các Sơ dòng tu bán , giá rẻ lắm, mình năm nào cũng đi coi mua thêm để trang trí mặc dù nhà đã có sẵn . vô đó ko muốn về , cái gì cũng muốn mua, hic hic đẹp vô cùng.
    • 8,950 Bài viết

• 2,154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_xixon Xem bài viết
    Các mẹ nếu muốn mua đồ trang trí cây thông hay hang đã thì đến nhà thờ Đền Chúa Cứu Thé mua nha, năm nào cũng có gian hàng bán nhiều và đủ thứ, do các Sơ dòng tu bán , giá rẻ lắm, mình năm nào cũng đi coi mua thêm để trang trí mặc dù nhà đã có sẵn . vô đó ko muốn về , cái gì cũng muốn mua, hic hic đẹp vô cùng.
    Cảm ơn mẹ xí xọn nhiều nha, mọi năm em toàn vô Metro mua đắt lè à!
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các Mẹ,

Em tính làm hang đá bằng bao xi măng nhưng kiếm khó quá, Mẹ nào biết chỗ nào bán chỉ em với. Cám ơn các Mẹ nhiều.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình gởi tăng các mẹ vài tấm hình hang đá betlehem mà mình tự làm năm rồi 2008 , vật liệu bằng vải drap trắng đó

qua Noel mình lại giặt , cất vào tủ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dungdangminh; 03/12/2009 vào lúc 12:05 AM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2