CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Tủ gỗ bị mốc - cách khắc phục thế nào ?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 40.4K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi botngoctrai Xem bài viết
    Cách trị mốc tủ gỗ mình đã làm là :
    bước 1 : lau sạch tủ mốc khăn khô.
    bước 2 : lau sạch bằng nước, lấy cái khăn giặt nước rồi vắt thật khô đi.
    bước 3 : lau lại bằng cồn 90 độ, thấm vào 1 cái khăn khô, chà xát hoành tráng.
    Thế là mốc nó cạch, tiệt chủng luôn. Hi hi hi
    Gỗ nào cũng được ạ c?
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhuan Xem bài viết
    Tủ đựng quần áo của nhà mình bị mốc (Do có đường nước chạy qua tường nên tường bị ẩm). Mình đã kê tủ xa tường khoảng 10cm (vì nhà chật nên ko thể kê xa hơn)và dùng khăn khô lău nhưng được 1 tuần thì lại thấy bị mốc trở lại.
    Các mẹ giúp mình xử lý vấn đề này với. Mình cảm ơn nhiều!
    nếu bị mốc ko khỏi, bạn nên thay hậu của tủ. bạn mua loại nhôm alumium bẳng kích thước hậu tủ và đóng thay ván gỗ phía sau sẽ cách ẩm rất tốt đấy
    • 124 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Mốc là do tường bị thấm nước, có độ ẩm cao, gây nên mùi hôi khó chịu, nếu muốn trừ mốc triệt để thì tốn kém lắm!
    Trước tiên kiểm tra phần tường đó nguyên nhân bị thấm nước, nếu vì nước mưa thấm vào thì phải quét chất chống thấm, nếu đường ống nước bị rò rỉ thì cần phải làm lại, xong vẫn phải quét chống thấm lên tường, có thể ốp gạch men thay cho phần sơn nước. Đó là xong phần tường.
    Phần gỗ: Nếu là gỗ tự nhiên bị mốc, thì hầu như gỗ chưa được xử lý PU, cần phơi gỗ cho thật khô, chà giấy nhám cho hết mốc rồi quét PU vào mặt gỗ, các góc cạnh. Đặt tủ vào vị trí, mở cửa tủ cho thoáng hơi vài bữa là xài ok rùi.
    Nếu là gỗ công nghiệp bị mốc thì cũng làm như vậy, nhưng cần kiểm tra xem gỗ có bị nở ra không, nếu bị nở thì thua cuộc, vì có quét PU xong chỉ xài tạm thôi, chứ nó cũng tiếp tục bị mốc nữa
    Nên nhớ quét PU chống thấm tốt thì phải quét ít nhất là 2 lần (quét 1 lần xong chờ khô hẳn rồi quét lần 2) Khi mua PU cần hỏi cách pha chế để biết đường mà làm vì nó gồm 3 thành phần. Nếu quét lót chống thấm thì pha theo tỉ lệ 1 cứng + 3 lót + 3 xăng (xăng công nghiệp hoặc xăng nhật)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thế bạn nên thay tủ khác đi. tủ gỗ hay bị mốc lắm nhất là khi trời nôm.bạn nên tham khảo tủ làm bằng vật liệu composite xem. vật liệu đó chống thấm nước rất tốt nên sẽ khắc phục tình trạng mốc.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2