CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Tủ gỗ bị mốc - cách khắc phục thế nào ?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 37.1K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,076 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Tủ đựng quần áo của nhà mình bị mốc (Do có đường nước chạy qua tường nên tường bị ẩm). Mình đã kê tủ xa tường khoảng 10cm (vì nhà chật nên ko thể kê xa hơn)và dùng khăn khô lău nhưng được 1 tuần thì lại thấy bị mốc trở lại.
    Các mẹ giúp mình xử lý vấn đề này với. Mình cảm ơn nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,117 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chắc bạn dùng tủ bằng gỗ phải không, tủ bằng gỗ hút ẩm lắm. Mình nghĩ là bạn nên kê tủ sang vị trí khác xem sao, ngoài ra mua túi đựng hạt hút ẩm để quần áo khô hơn,...
    • 9,569 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

chắc là tủ thế nào ý!hay gỗ công nghiệp ko tốt rùi!chứ đồ gỗ đài loan gỗ công nghiệp ko bị mốc đâu!
    • 1,076 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongden Xem bài viết
    chắc là tủ thế nào ý!hay gỗ công nghiệp ko tốt rùi!chứ đồ gỗ đài loan gỗ công nghiệp ko bị mốc đâu!
    Tủ nhà mình là tủ gỗ Đinh Hương, nhưng chắc là do tường ẩm quá. Hôm qua mình đã lau bằng giẻ khô rồi lau lại bằng cồn, hi vọng là sẽ ko bị mốc nữa. Cảm ơn mọi người nhé.
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Chắc bạn dùng tủ bằng gỗ phải không, tủ bằng gỗ hút ẩm lắm. Mình nghĩ là bạn nên kê tủ sang vị trí khác xem sao, ngoài ra mua túi đựng hạt hút ẩm để quần áo khô hơn,...
    Mua túi đựng hạt hút ẩm ở chỗ nào mọi người ơi?
    • 768 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Mua hộp hút ẩm ở siêu thị (vd. Fivimart). Hộp mình mua giá 35k, 2 tầng, một tầng trên chứa hạt hút ẩm, tầng dưới chứa nước (tất nhiên là lúc mới thì không có gì cả). Khi hạt chuyển sang màu trắng đục thì thay hạt hút ẩm.

Mua hạt hút ẩm tại 1 hàng mành, giá 25k/kg, dùng bét nhè mới hết.

Mở nắp hộp cũ, rạch lớp giấy ở trên, lấy hạt hút ẩm cũ ra. Hạt hút ẩm cũ sẽ đóng cứng thành một lớp, bạn phải úp ngược hộp, đập mạnh xuống thì nó mới long ra được, đổ hết nước ở ngăn dưới, rửa sạch, lau khô và cho hạt hút ẩm mới vào. Nếu có thể thì dán lên trên một lớp giấy mỏng để giữ cho hạt khỏi rơi ra ngoài. Còn như tớ thì tớ chỉ đóng nắp thôi.

Tớ cho 3 hộp hạt hút ẩm vào tủ áo, sau 2 tuần hạt hút ẩm chuyển trắng hết, nước đầy đến một nửa ngăn dưới ở cả 3 hộp :Sick:. Hiện tại tớ mới thay được 1 lần, chưa biết kết quả thể nào. Chú ý là hộp khá to đấy (cao khoảng 10cm, dài khoảng 15cm), cũng đã cân nhắc việc làm túi cho vào, nhưng như thế có lẽ không hiệu quả bằng hộp, mà bẩn nữa, vì khi bỏ hạt cũ tớ thấy có một lớp bọt và dịch bẩn ở trên, nếu cho vào túi thôi chắc lớp đấy sẽ thấm bết ra tủ.

Thử làm xem sao.
    "... I'm a young soul in this very strange world, Hoping I could learn a bit bout what is true and fake, ... Hoping I could learn a bit bout how to give and take, But since I came here, felt the joy and the fear, Finding myself making every possible mistake...Finding trust and love is not always easy to make..."
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fremde Xem bài viết
    Mua túi đựng hạt hút ẩm ở chỗ nào mọi người ơi?
    Siêu thị nào cũng bán mẹ nó ạ, đủ các loại hương hoa
    :Smiling:rooling::Laughing:onttella::LoveStruc:
    • 1,109 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Dùng gạo rang hút ẩm cũng tốt chị ạ. Hồi trước em ở nhà cấp 4 em toàn dùng cách này để bảo quản máy ảnh
    • 1,027 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me ong bau Xem bài viết
    Mua hộp hút ẩm ở siêu thị (vd. Fivimart). Hộp mình mua giá 35k, 2 tầng, một tầng trên chứa hạt hút ẩm, tầng dưới chứa nước (tất nhiên là lúc mới thì không có gì cả). Khi hạt chuyển sang màu trắng đục thì thay hạt hút ẩm.

Mua hạt hút ẩm tại 1 hàng mành, giá 25k/kg, dùng bét nhè mới hết.

Mở nắp hộp cũ, rạch lớp giấy ở trên, lấy hạt hút ẩm cũ ra. Hạt hút ẩm cũ sẽ đóng cứng thành một lớp, bạn phải úp ngược hộp, đập mạnh xuống thì nó mới long ra được, đổ hết nước ở ngăn dưới, rửa sạch, lau khô và cho hạt hút ẩm mới vào. Nếu có thể thì dán lên trên một lớp giấy mỏng để giữ cho hạt khỏi rơi ra ngoài. Còn như tớ thì tớ chỉ đóng nắp thôi.

Tớ cho 3 hộp hạt hút ẩm vào tủ áo, sau 2 tuần hạt hút ẩm chuyển trắng hết, nước đầy đến một nửa ngăn dưới ở cả 3 hộp :Sick:. Hiện tại tớ mới thay được 1 lần, chưa biết kết quả thể nào. Chú ý là hộp khá to đấy (cao khoảng 10cm, dài khoảng 15cm), cũng đã cân nhắc việc làm túi cho vào, nhưng như thế có lẽ không hiệu quả bằng hộp, mà bẩn nữa, vì khi bỏ hạt cũ tớ thấy có một lớp bọt và dịch bẩn ở trên, nếu cho vào túi thôi chắc lớp đấy sẽ thấm bết ra tủ.

Thử làm xem sao.
    theo cách này tức là mua hộp đựng riêng hạt riêng hả chị. Trên siêu thị có bán loại đựng sẵn rồi ko ạ

Tiểu Bảo thi khoảnh khắc trẻ thơ nè http://www.webtretho.com/forum/wttsh...2&postcount=17 Bộ ảnh thứ 342 nhé các mẹ
    • alo
    • 8 năm
    • 2,444 Bài viết

• 7,693 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm, tư vấn dùm tớ cái vụ này với.
    Tủ gỗ nhà tớ cứ bị mốc ở mặt trong. Nhìn hơi bị kinh dị. Tớ sợ ảnh hưởng đến tuổi thọ tủ. Có cách nào để xử lý được triệt để không, các mẹ nhỉ?

Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 84 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Oh cái này giống tủ áo nhà mình đây. Hồi trước mới cất nhà, mình đặt người ta đóng mấy cái tủ âm tường. Trời ơi người ta dùng ván ép ốp sát tường bên trong làm nó hút ẩm mốc vàng khè thấy ghê luôn. Rồi nhờ người quen giới thiệu, mình để cho mấy anh thợ mộc tháo ra phơi khô rồi phun mấy lớp sơn PU gì đó lên. Xài OK đến bây giờ (cũng 3-4 năm rồi).
    Hãy yêu đời khi ta còn được yêu.
    • 327 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Me nganu nói đúng đấy ạ, làm theo cách này thì không có vấn đề gì. Nhưng khi gỗ đã khô thì phải dùng giấy ráp chà kỹ, sau đó mới sơn. Tủ bị mốc là do gỗ ẩm, trời mưa độ ẩm cao mà vẫn sơn thì sẽ bị mốc. Gỗ bị ẩm mà vẫn sơn thì không cần để lâu mới biết đâu ạ, chỉ vài ngày là nó đã lên mốc rồi, nhìn là biết ngay.
    • 84 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pokemon86 Xem bài viết
    Me nganu nói đúng đấy ạ, làm theo cách này thì không có vấn đề gì. Nhưng khi gỗ đã khô thì phải dùng giấy ráp chà kỹ, sau đó mới sơn. Tủ bị mốc là do gỗ ẩm, trời mưa độ ẩm cao mà vẫn sơn thì sẽ bị mốc. Gỗ bị ẩm mà vẫn sơn thì không cần để lâu mới biết đâu ạ, chỉ vài ngày là nó đã lên mốc rồi, nhìn là biết ngay.
    Tất nhiên là phải dùng giấy nhám để chà, lúc đó sơn lên mới đẹp. Mình nghe mấy ông thợ nói vậy.
    • 1,765 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Nhà em dùng tủ + giường đều bằng gỗ CN cả, dở cái là nhà bị ẩm quá nên gần đây cũng lấm chấm mốc sạch. Em xót quá, mới mua cuối năm ngoái thôi mà cứ phát huy mốc thế này thì chết mất. Mà gỗ CN thì làm sao ráp đi rồi sơn lại được phải không các bác?

Cầu Trời Phật ông bà tổ tiên phù hộ độ trì cho con trai luôn khỏe mạnh, phát triển tốt, ngoan ngoãn!

Kinh nghiệm cho con tập ăn dặm
    • 327 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong_Mio Xem bài viết
    Nhà em dùng tủ + giường đều bằng gỗ CN cả, dở cái là nhà bị ẩm quá nên gần đây cũng lấm chấm mốc sạch. Em xót quá, mới mua cuối năm ngoái thôi mà cứ phát huy mốc thế này thì chết mất. Mà gỗ CN thì làm sao ráp đi rồi sơn lại được phải không các bác?
    Ý em nói là gỗ CN bề mặt Veneer. Thợ họ chà lớp sơn cũ đi rồi sơn lại, vẫn sơn đc mà.
    • 84 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong_Mio Xem bài viết
    Mấy cái đó thì chỉ có thợ làm thôi, chứ mình không làm được. Mà phải yêu cầu họ sơn thật kỹ chứ nếu không ít bữa nó lại bị mốc nữa hà. Với lại kêu người ta dùng mấy cái nút gì đóng dưới chân để cho đồ của mình cách mặt đất một tý (sẽ giảm đi độ hút ẩm một chút nữa đó). Chúc bạn mau chóng giải quyết được mấy con mốc đó nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi tủ mốc là sơn không kỹ nên nó hút ẩm đó bạn nếu mặt sau tủ CẠNH CHỗ ẩm thì bạn mua ít đề can dán vào là nó đỡ nhìu đấy
    chúc bạn thành công!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mama_son; 08/01/2011 vào lúc 08:55 PM.
    • 43 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cách trị mốc tủ gỗ mình đã làm là :
    bước 1 : lau sạch tủ mốc khăn khô.
    bước 2 : lau sạch bằng nước, lấy cái khăn giặt nước rồi vắt thật khô đi.
    bước 3 : lau lại bằng cồn 90 độ, thấm vào 1 cái khăn khô, chà xát hoành tráng.
    Thế là mốc nó cạch, tiệt chủng luôn. Hi hi hi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách này chuẩn đấy. Vừa đỡ tốn công+ tốn kém mà lại hiệu quả
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Dùng giấy nhám mà rồi vẫn bị lại, có cách nào tốt hơn không ạ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2