• 1 Lượt chia sẻ
  • 12.8K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 708 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm ơi, có mẹ nào có kinh nghiệm trồng cây ngọc lan để nó ra hoa k ah?Em mua cây đấy về trồng mà họ trồng thì ra hoa còn mình trồng thì chẳng ra được bông hoa nào.Em rất thích hoa này nên nhờ các mẹ có kinh nghiệm chỉ dạy với.
    Cám ơn các mẹ ah
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 113 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng thích trồng hoa này, trước khi cưới anh xã cũng nhất trí sẽ trồng cây ngọc lan trước cửa nhà. Nhưng mẹ chồng không đồng ý, bảo hoa ngọc lan chỉ trồng trong chùa. Chán.

Hồi trước nhà bố mẹ đẻ mình trồng trong một chậu cây cảnh thật to cũng thấy ra được nhiều hoa lắm. Nhưng chỉ được 1 năm thì cây chết mất. Mình thấy có nhà trồng ở đất thịt (đất vườn), không phải chăm sóc gì nhiều đầu mà cây vẫn sống khỏe lắm. Lúc nào cây lớn thì trổ hoa thôi.
    • 708 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi easterlily Xem bài viết
    Mình cũng thích trồng hoa này, trước khi cưới anh xã cũng nhất trí sẽ trồng cây ngọc lan trước cửa nhà. Nhưng mẹ chồng không đồng ý, bảo hoa ngọc lan chỉ trồng trong chùa. Chán.

Hồi trước nhà bố mẹ đẻ mình trồng trong một chậu cây cảnh thật to cũng thấy ra được nhiều hoa lắm. Nhưng chỉ được 1 năm thì cây chết mất. Mình thấy có nhà trồng ở đất thịt (đất vườn), không phải chăm sóc gì nhiều đầu mà cây vẫn sống khỏe lắm. Lúc nào cây lớn thì trổ hoa thôi.
    hic, mình với OX hôm CN vừa đi mua 1 cây về trồng k biết sẽ thế nào, hồi trước ở nhà bố mẹ đẻ cũng mua trông nhưng chỉ có hoa lúc mới mua về thôi, sau đấy nó chẳng nở hoa gì cả, và chết luôn.
    Mình cũng trồng trong chậu cảnh, đất thì lấy đất ở ngoài đường mà họ trồng cây ven đường ấy hihi, tại họ đang xới lên nên mình ra xin ít
    • 830 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Mình thích mùi hương ngọc lan lắm nên trồng 1 cây trong chậu lớn trên sân thượng, cây ra hoa thường xuyên, mình cũng chẳng chăm gì lắm, chỉ tưới nước thường xuyên và vài tháng thì cho thêm đất sạch ( 1 bao 25 ngàn đồng, bán tại các chỗ bán cây cảnh, chỉ cho vào 1/ 3 bao), vài tháng thì cắt bớt cành 1 lần ( vì sợ nó lớn, cao quá nứt chậu), nay trồng được 2 năm rồi nhưng vẫn ra hoa thường xuyên và cây cao khoảng 1m2 rooling:

• 2,126 Bài viết

• 1,024 Được cảm ơn

Nhà mình cũng trồng bình thường, cây vẫn ra hoa đều, mỗi lần ra nhiều nụ lắm. Nhà mình chỉ tưới nước thôi và cũng trồng trong chậu cảnh, cây cao được khoảng 1,5m.
    • 708 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FlowerVN Xem bài viết
    Nhà mình cũng trồng bình thường, cây vẫn ra hoa đều, mỗi lần ra nhiều nụ lắm. Nhà mình chỉ tưới nước thôi và cũng trồng trong chậu cảnh, cây cao được khoảng 1,5m.
    ôi hy vọng cây hoa nhà mình cũng sẽ nỏ hoa, thanks các mẹ nhé
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic... cây nhà minh thì sau đợt lạnh bất ngờ vừa rồi héo teo ngẻo rồi, chả ra thêm mầm nào (trước khhi lạnh đang ra mầm mơn mởn, lạnh cái héo luôn) giờ chẳng biết phải làm thế nào nữa. bác nào có kinh nghiệm giúp với. cảm ơn nhiều trước
    • 102 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu502 Xem bài viết
    Các mẹ có kinh nghiệm ơi, có mẹ nào có kinh nghiệm trồng cây ngọc lan để nó ra hoa k ah?Em mua cây đấy về trồng mà họ trồng thì ra hoa còn mình trồng thì chẳng ra được bông hoa nào.Em rất thích hoa này nên nhờ các mẹ có kinh nghiệm chỉ dạy với.
    Cám ơn các mẹ ah
    Đủ dinh dưỡng, trưởng thành thì ra hoa thôi. Nhưng nhiều hay ít là tùy bạn đó. Tôi (1987) thấy cây ngọc lan to như vậy trồng trong chậu so với kiểu gen của nó thì không phát huy hết "kiểu hình" của nó đâu. Nó trưởng thành cao hơn 3m rồi, hoa thơm thoang thoảng, nếu tế bào cảm giác ở mũi hơi ít thì trồng trong chậu ngửi không ép phê đâu. Chào...!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh muon mua mot cay ngoc lan ve trong ma khong biet mua o dau :Sigh:, bac nao co kinh nghiem chi cho minh voi , cam on nhieu nhieu
    • 700 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Mua cây này ở đâu hả các chị? Chợ Bưởi có bán k nhỉ?
    • QTP
    • 7 năm
    • 170 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi km03 Xem bài viết
    Mua cây này ở đâu hả các chị? Chợ Bưởi có bán k nhỉ?

Chợ bưởi có bán nhiều lắm bạn ạ. Nhớ là đi mua buổi sáng nhé, sẽ chọn được cây đẹp, tươi và rẻ nữa!

Chúc may mắn!
    Yêu anh đi, nhà anh có đài xập xình, tắt lại bật! tắt lại bật!: 5:: 5:: 5:: 5:: 5:: 97:: 97:: 97:: 97:: 97:
    • 1,651 Bài viết

• 10,166 Được cảm ơn

Trồng Ngọc lan mà muốn ra hoa trước khi trồng phải mua bao tên là Giá thể, 1 bao 5kg, giá 10.000 về, tùy vào kích thước chậu hoặc khoảng đất định trồng mà xen kẽ 1 lớp đất, 1 lớp giá thể. Cái này là phân vi sinh, rất tốt cho cây. Cây mà không có dinh dưỡng và không được cắt tỉa thì khó ra hoa lắm.

Tuy nhiên Ngọc lan cũng như cây Hoa đại, cây Đa v...v là những cây theo quan niệm từ xưa là cây của nhà Chùa, hay trồng trong Chùa, nên rất rất hạn chế trồng ở nhà riêng mọi người nhé.

Trước cửa nhà em có 2 cây Ngọc lan rất đẹp, ra hoa thơm ngát mà phải làm đơn xin đánh đi để trồng cây khác vào dù cây thay thế này không có hoa và cũng chẳng có hương.
    • 194 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

UI em cũng thích hoa Ngọc Lan lắm, đang định lên Bưởi để mua nhưng không biết bao nhiêu tiền 1 cây nhỉ? Mẹ nào mua rồi mách em với.
    Nhà Mẹ nấm có 2 cây mà lại đánh đi, phí thế. Em chẳng câu nệ là cây trồng trên chùa hay ở nhà, em thích mùi hoa Ngọc Lan lắm, nên đang quyết tâm trồng đây
    • 700 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QTP Xem bài viết
    Chợ bưởi có bán nhiều lắm bạn ạ. Nhớ là đi mua buổi sáng nhé, sẽ chọn được cây đẹp, tươi và rẻ nữa!

Chúc may mắn!
    Tầm bao nhiêu 1 cây nhỉ các mẹ?Mà nên chọn cây thế nào cho dễ ra hoa?
    E trồng bằng đất mua 25k/bao 10kg chứ k phải giá thể có đc không nhỉ?
    Mai được nghỉ em đi mua nào, hihi:Smiling::Smiling::Smiling:
    • 2,813 Bài viết

• 13,440 Được cảm ơn

Hi hi, sân thượng nhà chồng em cũng có 1 cây Ngọc lan (em mua đấy, hồi về nhà chồng thấy sân nhà chồng em chả có cây cối gì nên em làm một cái vườn xinh trên đó ạ).

Khi mua Ngọc lan, cần phải chọn, những yếu tố sau nhé:

1. Gốc cây cần mập, cành nhánh vươn lên trông rất tươi và khỏe.

2. Phải xem kỹ xem ở lá có lông không, vì có cây đa lông non nhìn giống Ngọc Lan lắm, người ta hay lừa mình và bán cho mình cây đó.

3. Không nên mua Ngọc lan của người bán rong, rễ cây thường bị chặt ngắn, khó sống.

Cây Ngọc lan nhà em ra hoa nhiều, thơm ngát hết cửa nhà... Hồi đầu mẹ chồng em mắng em là tồ, ai lại mua Ngọc lan về trồng cơ chứ (vì cây trồng trong chùa mà). Bây giờ cây ra hoa, thơm ngát, hương lan khắp nhà, sáng sáng ngủ dậy cứ thơm như trong mơ... Thế là cụ lại khoái, cụ cứ khen cây Ngọc lan của em mãi đấy ạ..

Em thuê nhà ở riêng, tiếc khu vườn xinh đứt ruột... Thôi, chuyển sang nhà mới sẽ gây dựng lại vậy.

• 700 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chè búp Xem bài viết
    Hi hi, sân thượng nhà chồng em cũng có 1 cây Ngọc lan (em mua đấy, hồi về nhà chồng thấy sân nhà chồng em chả có cây cối gì nên em làm một cái vườn xinh trên đó ạ).

Khi mua Ngọc lan, cần phải chọn, những yếu tố sau nhé:

1. Gốc cây cần mập, cành nhánh vươn lên trông rất tươi và khỏe.

2. Phải xem kỹ xem ở lá có lông không, vì có cây đa lông non nhìn giống Ngọc Lan lắm, người ta hay lừa mình và bán cho mình cây đó.

3. Không nên mua Ngọc lan của người bán rong, rễ cây thường bị chặt ngắn, khó sống.

Cây Ngọc lan nhà em ra hoa nhiều, thơm ngát hết cửa nhà... Hồi đầu mẹ chồng em mắng em là tồ, ai lại mua Ngọc lan về trồng cơ chứ (vì cây trồng trong chùa mà). Bây giờ cây ra hoa, thơm ngát, hương lan khắp nhà, sáng sáng ngủ dậy cứ thơm như trong mơ... Thế là cụ lại khoái, cụ cứ khen cây Ngọc lan của em mãi đấy ạ..

Em thuê nhà ở riêng, tiếc khu vườn xinh đứt ruột... Thôi, chuyển sang nhà mới sẽ gây dựng lại vậy.
    Hàng xóm nhà em ở quê cũng trồng 1 cây mà thơm cả xóm luôn, cao phải tới 3m ấy chứ, thích lắm.
    Chọn như thế này là phải chọn mua của mấy bà bán ở cửa hàng trên chợ Bưởi àh chị? Cơ mà mấy bà này nói thách ghê lắm, tầm bao nhiêu 1 cây hả chị? Để em mặc cả, k lại bị mua hớ, hihi:Kiss::Kiss:
    • 2,813 Bài viết

• 13,440 Được cảm ơn

Năm ngoái mình mua của một cô bé có quầy bán hàng ở chỗ chợ Bưởi. Bạn đến đúng chợ Bưởi nhé (đầu phố Hoàng Hoa Thám), có mấy cửa hàng bán cây cảnh ở đó, cửa hàng to nhất, cô bán hàng trẻ, hơi mập và tươi tắn..

Mình mua cây nhà mình là 150K, cây cao chừng 1,5 mét.. Nói chung là cứ mặc cả triệt để, nhưng cái hàng mình mua họ không nói thách nhiều đâu bạn à...

• 84 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm Xem bài viết
    Trồng Ngọc lan mà muốn ra hoa trước khi trồng phải mua bao tên là Giá thể, 1 bao 5kg, giá 10.000 về, tùy vào kích thước chậu hoặc khoảng đất định trồng mà xen kẽ 1 lớp đất, 1 lớp giá thể. Cái này là phân vi sinh, rất tốt cho cây. Cây mà không có dinh dưỡng và không được cắt tỉa thì khó ra hoa lắm.

Tuy nhiên Ngọc lan cũng như cây Hoa đại, cây Đa v...v là những cây theo quan niệm từ xưa là cây của nhà Chùa, hay trồng trong Chùa, nên rất rất hạn chế trồng ở nhà riêng mọi người nhé.

Trước cửa nhà em có 2 cây Ngọc lan rất đẹp, ra hoa thơm ngát mà phải làm đơn xin đánh đi để trồng cây khác vào dù cây thay thế này không có hoa và cũng chẳng có hương.
    mẹ nấm ơi! nếu mình trồng ở trước cửa nhà thì bị sao huh? nhà e cũng có 1 cây trong sân, bên tay phải của cửa chính àh! cám ơn mẹ nấm trước nhe!
    nhất trí...mỗi người 1 ý...!:Thinking::Thinking::Laughing::Laughing:
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi, em cũng đang trông một cây ngọc lan đấy, cây của em cao chưa đến 1m, nhưng có tận 5 cành mập mạp, lúc mua đã như vậy rồi, hoa đợt đầu ra được hơn 5 chục bông, thơm ngào ngạt suốt cả tháng liền, Sau đợt hoa đó chưa thấy ra thêm, nhưng cây.. chưa chết!

ngày ngày em tưới = nứoc gạo vào buổi chiều mát. thấy cây sống tốt lắm, tươi xanh. Em đang hồi hộp chờ xem bao lâu nữa thì cây lại ra hoa đây...

À, cây nhà em trồng trong chậu thôi, chậu cũng không to lắm, để ngoài ban công.
    • 134 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em xin chia sẻ cùng cả nhà thêm chút kinh nghiệm nha : khi mua cây đa lan rất giống cây hoa lan để nhận biết ta ngắt một lá trên cây nếu thấy chảy nhiều nhựa chảy ra thì đó là cây đa lan, cây ngọc lan thi ko có. Cả nhà mình khi mua nhớ lưu ý nhé ko mua nhầm cây đa lan thì ko bao giờ có hoa.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2